เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิ์ 9 ใบหลังพระชินราชแบบนี้ขึ้นคอได้ไหมครับ  (อ่าน 1381 ครั้ง)
RUD
Full Member

“ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง"

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:43:04 am »

รบกวน พี่ขุนทัพ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:10:44 pm »

ดูจากพิมพ์ที่แสดงแล้ว...ยังไม่รักเลยครับผม...
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า พระพิมพ์ปรกโพธิ์หลังชินราชนี้
ในสนามได้มีทำออกมาหลายเวอร์ชั่นและหลายรุ่นมากครับ...โดยเฉพาะเนื้อดำ...
RUD
Full Member

“ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง"

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:19:43 pm »

ดูจากพิมพ์ที่แสดงแล้ว...ยังไม่รักเลยครับผม...
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า พระพิมพ์ปรกโพธิ์หลังชินราชนี้
ในสนามได้มีทำออกมาหลายเวอร์ชั่นและหลายรุ่นมากครับ...โดยเฉพาะเนื้อดำ...

ขอบคุณพี่ขุนทัพมากครับ ขอน้อมรับคำติชมโดยไม่มีข้อกังขาครับ
joker
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 04:08:43 pm »

เขาบอกดูตรงคอ  พระพุทธชินราช  ถ้ามีรอยถลอกหรือติดไม่เต็มอย่าเอา
ผมก็เคยเห็น 2 องค์  ไม่ดีเลย  ดูรอยขอบข้างต้องเรียบร้อยกว่านี้ครับ 
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:47:34 pm »

เขาบอกดูตรงคอ  พระพุทธชินราช  ถ้ามีรอยถลอกหรือติดไม่เต็มอย่าเอา
ผมก็เคยเห็น 2 องค์  ไม่ดีเลย  ดูรอยขอบข้างต้องเรียบร้อยกว่านี้ครับ 
ถูกต้องเลยครับ คุณโจ๊กพูดถูกครับ ที่ซอกคอด้านขวาของพระพุทธชินราช(ซ้ายมือเรา)จะมีเนื้อเกินเป็นปื้นตื้นๆอยู่ครับ ถ้าเจอลักษณะนี้ก็วางได้เลย เก๊แน่ครับ ของเก๊ฝีมือนี้ถอดพิมพ์มา องค์พระจึงเล็กกว่าของจริงครับ

RUD
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:48:59 pm »

ขอขอบคุณ คุณโจกเกอร์ และพี่ต๋อย มากครับที่ให้ความรู้ที่เป็นประโยชน์มากครับ
เสียดายที่พระไม่เข้าพิมพ์นะครับ แต่ผมไม่เสียใจเลยขอบูชาไว้เป็นองค์ครูนะครับ ผมบูชาพระทั้งหมดมาโดยไม่ดูพิมพ์หรือดูเนื้อเลยครับ
ท่านให้องค์ไหนมา บอกราคาเท่าไหร ผมก็เอาหมดครับ ผมคิดว่าแค่ศรัทธาและระลึกถึงหลวงพ่อ ท่านจะรับรู้ได้ว่าผมกำลังจะทำอะไร
เพราะ เงินทุกบาท ที่บูชามาเจ้าของเดิมท่านจะนำไปทำบุญ
สร้างเรือนไทยพิพิธภัณฑ์ ของหลวงพ่อครับ วันใหว้ครูครั้งหน้าน่าจะได้ซั๊ก หกหมื่น ได้ครับ
ไม่รู้ว่าผมคิดถูกเปล่า แต่ถ้าผมบูชาพระแท้ๆจากคนอื่น ผมไม่รู้ว่าเงินจะได้เข้าวัดบ้างหรือเปล่า
            จากใจ ด้วยความเคารพศิษย์ของหลวงพ่อทุกท่าน
หน้า: [1]
  พิมพ์