เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิ์9 ช่วยสวดด้วย  (อ่าน 1801 ครั้ง)
SEMICONDUCTOR
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 08:51:23 pm »

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 12:09:33 am »

ภาพไม่ค่อยชัด ขอภาพชัดๆได้ไหมครับ แต่น่าสนใจครับ...
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:45:42 am »

คุณ Tam-jai ชื่อก็บอกอยู่แล้วนะครับ ทำใจ แสดงว่าผลจะออกมาอย่างไรก็รับได้ใช่ไหมครับ  "ช่วยสวดด้วย" ดูคุณ Tam-jai มองสงคมนักนิยมพระเครื่องร้ายไปหน่อยหรือเปล่าครับ  พึงจะคุยกันไม่กี่กระทู้ใครไปสวดพระของคุณ หรือ สวดพระของใครให้เห็นหรือครับ
 พิมพ์นี้หน้าเอามาถามครับ เพราะเป็นพิมพ์ที่สายตรงหลวงพ่อกวยเขาว่าเก๊ๆ ก็เป็นพิมพ์เดียวกันกับของแท้แบบนี้แหละครับ  เพราะเขาอ้างว่าแม่พิมพ์มันหลุดไปอยู่ในมือคนทำพระเก๊ เลยออกลูกออกหลานมามากเลย  ไม่รู้ว่าแม่พิมพ์ด้านหลังทั้ง 4 พิมพ์หลุดไปอยู่ด้วยกันทั้งหมดหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ  ถามในเว็บนี่อันตรายเหมือนกันนะครับ  บางเว็บคนที่มีหน้าที่ตอบ เขาไม่ตอบ  ปล่อยให้คนที่ไม่เป็นสวด แล้วเขาไปตามซื้อในภายหลัง  ทำให้เจ้าของเสียของดีดีไปได้ เคยมีตัวอย่างมาแล้วครับ
ดูพระองค์นี้ถ้าจะเอาออกตลับเพื่อถ่ายรูปไม่น่ายากนะครับ  ลำพังดูพระเปลือยๆในจอภาพนี่ ยังวิเคราะห์ยากแล้วครับ  ยังมีตลับยิ่งทำให้ดูยากครับ  เว็บนี้พอคุณลงถามปุ๊บ คุณขุนทัพก็ตอบปั๊บ แสดงว่าทางเว็บเค้ามีเจตนาที่ดีครับ  ขอถ่ายชัดๆใหม่นะครับ ผมจะได้ศึกษาด้วยคนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 07:52:44 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 05:35:43 pm »

ผมไม่เป็นเลยครับ แต่ดูเส้นสายยันต์ด้านหลังพริ้วสวยเป็นธรรมชาติดีนะพี่
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:37:34 pm »

คุณ Tam-jai ชื่อก็บอกอยู่แล้วนะครับ ทำใจ แสดงว่าผลจะออกมาอย่างไรก็รับได้ใช่ไหมครับ  "ช่วยสวดด้วย" ดูคุณ Tam-jai มองสงคมนักนิยมพระเครื่องร้ายไปหน่อยหรือเปล่าครับ  พึงจะคุยกันไม่กี่กระทู้ใครไปสวดพระของคุณ หรือ สวดพระของใครให้เห็นหรือครับ
 พิมพ์นี้หน้าเอามาถามครับ เพราะเป็นพิมพ์ที่สายตรงหลวงพ่อกวยเขาว่าเก๊ๆ ก็เป็นพิมพ์เดียวกันกับของแท้แบบนี้แหละครับ  เพราะเขาอ้างว่าแม่พิมพ์มันหลุดไปอยู่ในมือคนทำพระเก๊ เลยออกลูกออกหลานมามากเลย  ไม่รู้ว่าแม่พิมพ์ด้านหลังทั้ง 4 พิมพ์หลุดไปอยู่ด้วยกันทั้งหมดหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ ถามในเว็บนี่อันตรายเหมือนกันนะครับ  บางเว็บคนที่มีหน้าที่ตอบ เขาไม่ตอบ  ปล่อยให้คนที่ไม่เป็นสวด แล้วเขาไปตามซื้อในภายหลัง  ทำให้เจ้าของเสียของดีดีไปได้ เคยมีตัวอย่างมาแล้วครับ
ดูพระองค์นี้ถ้าจะเอาออกตลับเพื่อถ่ายรูปไม่น่ายากนะครับ  ลำพังดูพระเปลือยๆในจอภาพนี่ ยังวิเคราะห์ยากแล้วครับ  ยังมีตลับยิ่งทำให้ดูยากครับ  เว็บนี้พอคุณลงถามปุ๊บ คุณขุนทัพก็ตอบปั๊บ แสดงว่าทางเว็บเค้ามีเจตนาที่ดีครับ  ขอถ่ายชัดๆใหม่นะครับ ผมจะได้ศึกษาด้วยคนครับ

พิมพ์นี้หน้าเอามาถามครับ เพราะเป็นพิมพ์ที่สายตรงหลวงพ่อกวยเขาว่าเก๊ๆ ก็เป็นพิมพ์เดียวกันกับของแท้แบบนี้แหละครับ  เพราะเขาอ้างว่าแม่พิมพ์มันหลุดไปอยู่ในมือคนทำพระเก๊ เลยออกลูกออกหลานมามากเลย  ไม่รู้ว่าแม่พิมพ์ด้านหลังทั้ง 4 พิมพ์หลุดไปอยู่ด้วยกันทั้งหมดหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ......

ถ้าแม่พิมพ์มันหลุดไปอยู่ในมือคนทำพระ ก็แสดงว่าต้องมีพระองค์ต้นแบบที่หลวงพ่อสร้างเองด้วยซิครับ ก่อนที่จะมีการทำเสริมหลังจากที่หลวงพ่อเสียแล้ว...
เพราะผมข้องใจมากเรื่องแม่พิมพ์พระตัวหน้าที่บอกว่ามีแค่ ตัวเดียว ส่วนตัวผมเองแล้วยังไงก็เป็นไปไม่ได้ เพราะเห็นพระพิมพ์ปรกโพธิ์หลายๆองค์ด้านหน้าที่วงการยอมรับกันทำไมหน้าตาหรือรายละเอียดต่างๆถึงไม่ตรงกัน เพราะถ้ามีตัวเดียวพระทุกองค์ต้องมีรายละเอียดต่างๆเหมือนกันหมดไม่ว่าจะเป็นใบโพธิ์ ก้านโพธิ์ เกศ หรือใบหน้าองค์พระเป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:13:01 am โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:27:48 am »

Huh? 

toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 12:03:18 pm »

Huh? 

ถ้าแม่พิมพ์มันหลุดไปอยู่ในมือคนทำพระ ก็แสดงว่าต้องมีพระองค์ต้นแบบที่หลวงพ่อสร้างเองด้วยซิครับ ก่อนที่จะมีการทำเสริมหลังจากที่หลวงพ่อเสียแล้ว...
อ้าวคุณขุนทัพเกาหัวทำไมล่ะครับ  ดูทัศนคติดีอยู่แล้วนี่ครับ
 ถ้าเขาหาเอาแม่พิมพ์ ด้านหน้าด้านหลังทั้งหมดไปได้จริง ผมว่าเขาต้องหาของแท้ได้ด้วยแหละครับ   เมื่อได้แม่พิมพ์ของแท้ไปจริง ไม่น่าหยุดทำเก๊ เพราะพระที่พิมพ์จากแม่พิมพ์เดียวกันจะต้องเหมือนกันเดะๆอยู่แล้วครับ เรื่องทำผิวให้เก่าไม่น่าจะยากครับ (ยกเว้นเส้นขนมจีน) ดังนั้นผมจึงไม่เชื่อว่ามีพิมพ์หลุดไปอยู่ในมือคนทำพระเก๊ครับ  แต่ที่เขาพูดว่า มีของเก๊ทำจากแม่พิมพ์เดิมๆเลยนั้น ก็เพื่อชักจูงให้ผู้ศรัทธาในพระหลวงพ่อกวย  ไปซื้อที่พวกเขามากกว่า เพราะพวกเขาทำเว็บ ทำหนังสือ มีเครดิตดี พวกเขาดูขาด เขารับประกัน  ถ้าไปซื้อจากกลุ่มอื่นๆ อาจเจอของเก๊ก็ได้ เพราะพวกอื่นๆเหล่านั้นไม่มีฃื่อเสียง 

toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 12:32:41 pm »

เพราะผมข้องใจมากเรื่องแม่พิมพ์พระตัวหน้าที่บอกว่ามีแค่ ตัวเดียว ส่วนตัวผมเองแล้วยังไงก็เป็นไปไม่ได้ เพราะเห็นพระพิมพ์ปรกโพธิ์หลายๆองค์ด้านหน้าที่วงการยอมรับกันทำไมหน้าตาหรือรายละเอียดต่างๆถึงไม่ตรงกัน เพราะถ้ามีตัวเดียวพระทุกองค์ต้องมีรายละเอียดต่างๆเหมือนกันหมดไม่ว่าจะเป็นใบโพธิ์ ก้านโพธิ์ เกศ หรือใบหน้าองค์พระเป็นต้น
ที่บอกว่าแม่พิมพ์พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ ด้านหน้ามีตัวเดียว ด้านหลังมีหลายตัวนั้น ก็มาจากกลุ่มคนที่ทำเว็บทำหนังสือหลวงพ่อกวยทั้งนั้นแหละครับ  ผมก็ขัดข้องใจอยู่นานแล้วเช่นกันครับ  ผมเคยเห็นองค์ของคุณสังขวานร ได้รับจากมือหลวงพ่อกวย เป็นหลังยันต์นูน(ผมเซฟภาพไว้) แต่หน้าตาไม่คล้ายกับพิมพ์ยันต์นูนองค์อื่นๆเขาเลยครับ  ผมจึงไม่เชื่อว่ามีพิมพ์ด้านหน้าพิมพ์เดียวเช่นกันครับ  ถ้าด้านหน้ามีพิมพ์เดียวจริง ไม่องค์ของคุณสังขวานรก็องค์นายแบบที่ลงหนังสือต้องเก๊ฝ่ายหนึ่งครับ 
ภาพที่ 3 เป็นพระของคุณสังขวานรครับ   

toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 12:58:44 pm »

องค์ของคุณสังขวานร คนที่ไปรับมาจากหลวงพ่อกวยนั้น ท่านเสียชีวิตไปแล้ว  แต่องค์นี้เจ้าของยังมีชีวิตอยู่ ผมติดต่อได้ตลอดเวลา ท่านไปทำบุญกับหลวงพ่อกวยเองที่วัด 10 บาท หลวงพ่อให้พระองค์นี้มา 1 องค์  ถ้าด้านหน้าพระปรกโพธิ์เก้าใบมีแม่พิมพ์ดัวเดียวจริง ตำหนิในพิมพ์จะต้องมีใกล้เคียงกันทุกองค์ใช่ไหมครับ  แล้วถ้าผมบอกว่าจะต้องมีเส้นแตกเป็นริ้วๆที่หัวฐานชั้นล่างด้านซ้ายอย่างนี้ล่ะ องค์ที่ไม่มี มิต้องรับซื้อคืนกันให้วุ่นวายหรือครับ  แต่ถ้าผมจะซื้อพระปรกโพธิ์ 9 ใบสักองค์  ผมก็เลือกองค์ที่ต้องมีจุดนี้อยู่ด้วยจุดหนึ่งถึงจะตัดสินใจซื้อครับ 

toi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 01:18:31 pm »

ส่วนองค์นี้ แตกหลายเสี่ยงเช่นกัน เป็นของนักสะสมพระหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าครับ มีเส้นแตกเป็นริ้วๆที่หัวฐานชั้นล่างด้านซ้ายเช่นกันครับ 

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:17:12 pm »

Huh? 

อ้าวคุณขุนทัพเกาหัวทำไมล่ะครับ  ดูทัศนคติดีอยู่แล้วนี่ครับ
 ถ้าเขาหาเอาแม่พิมพ์ ด้านหน้าด้านหลังทั้งหมดไปได้จริง ผมว่าเขาต้องหาของแท้ได้ด้วยแหละครับ   เมื่อได้แม่พิมพ์ของแท้ไปจริง ไม่น่าหยุดทำเก๊ เพราะพระที่พิมพ์จากแม่พิมพ์เดียวกันจะต้องเหมือนกันเดะๆอยู่แล้วครับ เรื่องทำผิวให้เก่าไม่น่าจะยากครับ (ยกเว้นเส้นขนมจีน) ดังนั้นผมจึงไม่เชื่อว่ามีพิมพ์หลุดไปอยู่ในมือคนทำพระเก๊ครับ  แต่ที่เขาพูดว่า มีของเก๊ทำจากแม่พิมพ์เดิมๆเลยนั้น ก็เพื่อชักจูงให้ผู้ศรัทธาในพระหลวงพ่อกวย  ไปซื้อที่พวกเขามากกว่า เพราะพวกเขาทำเว็บ ทำหนังสือ มีเครดิตดี พวกเขาดูขาด เขารับประกัน  ถ้าไปซื้อจากกลุ่มอื่นๆ อาจเจอของเก๊ก็ได้ เพราะพวกอื่นๆเหล่านั้นไม่มีฃื่อเสียง 

ต้องขอโทษด้วยครับ...เรื่องรูปเกาหัว กำลัง งงๆ เรื่องแม่พิมพ์ตัวหน้าอยู่ครับว่ามีกี่ตัวกันแน่ ไม่เกี่ยวกับเรื่องปกโพธิ์องค์ในกระทู้นี้ครับ...
chaly
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:49:47 pm »

สงสัยจะมีเยอะเลยสับสนใช่ไหมครับ คุณขุนทัพ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:05:17 pm »

สงสัยจะมีเยอะเลยสับสนใช่ไหมครับ คุณขุนทัพ
...แฮ่...แฮ่....แฮ่...หนูม่ายรู้...
toi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:28:47 pm »

คุณขุนทัพมีเยอะๆ อย่างคุณchaly บอกก็ดีเหมือนกันนะครับ เพราะถ้าใครบอกว่าของเขาแท้พิมพ์ไหนอย่างไร เราก็มีเทียบให้ดูได้เลย  องค์ของคุณทำใจไม่รู้จะได้ดูหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ

chaly
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 10:41:34 pm »

รอเหมือนกันครับป๋า   
หน้า: [1]
  พิมพ์