เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 60438 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #270 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 08:36:03 am »

เราควรเรียนรู้ไว้ทุกแง่มุมนะครับ ขอบคุณครับ
ครับพี่ต้อย  .... แต่ทำไปทำมาหลายอย่างในบ้านนี้ก็ได้ทำให้ทุกคนได้เห็นอะไรหลากหลายแง่มุมมากขึ้น ถึงจะน่ากลัว  แต่ก็ดีกว่าไม่รู้แล้วโดนเเน่ๆ
ไม่รู้ต่อจากนี้จะมีอะไรพิสดารแบบนี้มาให้เราเห็นอีกหรือเปล่านะครับพี่ ^_^
          เล่นพระอะไรดี เค้าดูกันอย่างไร หาซื้อจากที่ไหนดี  คบคนแบบไหนดี รู้รอบด้านไว้บ้างก็ดีเหมือนกันนะครับ ขอบคุณนะครับ                     
          ผมเคยไปเที่ยววัดที่มีต้นไม้พูดได้ในเชียงใหม่ ได้เห็นเขาปั้นรูปหูกับรูปปากติดกันไว้ รูปหูใหญ่เป็นเมตรเลยแต่รูปปากนั้นเล็กกว่ากำปั้นเสียอีก  คงเป็นปริศนาธรรม ที่ท่านสอนให้ฟังเยอะๆ ให้พูดแต่น้อยน่ะครับ

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #271 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:50:37 pm »

เราควรเรียนรู้ไว้ทุกแง่มุมนะครับ ขอบคุณครับ
ครับพี่ต้อย  .... แต่ทำไปทำมาหลายอย่างในบ้านนี้ก็ได้ทำให้ทุกคนได้เห็นอะไรหลากหลายแง่มุมมากขึ้น ถึงจะน่ากลัว  แต่ก็ดีกว่าไม่รู้แล้วโดนเเน่ๆ
ไม่รู้ต่อจากนี้จะมีอะไรพิสดารแบบนี้มาให้เราเห็นอีกหรือเปล่านะครับพี่ ^_^
          เล่นพระอะไรดี เค้าดูกันอย่างไร หาซื้อจากที่ไหนดี  คบคนแบบไหนดี รู้รอบด้านไว้บ้างก็ดีเหมือนกันนะครับ ขอบคุณนะครับ                     
          ผมเคยไปเที่ยววัดที่มีต้นไม้พูดได้ในเชียงใหม่ ได้เห็นเขาปั้นรูปหูกับรูปปากติดกันไว้ รูปหูใหญ่เป็นเมตรเลยแต่รูปปากนั้นเล็กกว่ากำปั้นเสียอีก  คงเป็นปริศนาธรรม ที่ท่านสอนให้ฟังเยอะๆ ให้พูดแต่น้อยน่ะครับ

ครับพี่ ... ในชีวิตจริงก็ควรเป็นอย่างนั้นจริงๆ ครับ  ฟังมากรู้มาก รับเข้ามาก // ขอบคุณครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #272 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:08:51 pm »

ขอบคุณครับน้องชาย 
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #273 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 02:54:11 pm »

สวัสดีครับ..ผมกลับจากต่างจังหวัดไปทำบุญมาครับ..วันนี้ยังไม่ทำบาปกับใครก่อนนะรักษาบุญสักวันใครจะทำอย่างไรก็ช่างเขาเถอะ..ผมไม่มีอะไรจะเสียแล้วปล่อยเขาไปเถอะครับ..ใช้ความนิ่งเป็นพระ..ชนะเป็นมารดีกว่า..แล้วเราเริ่มต้นหาความจริงและความถูกต้องของการเล่นหาพระหลวงดีกว่าเดี๋ยวขึ้นกระดานใหม่ดีกว่า..ขอขอบคุณทุกท่านที่มีใจเป็นกลาง..ผมเป็นคนขายพระเก๊ไปเสียแล้ว ..เวลาขายพระแท้ไม่มีใครเอ่ยถึง..มันไม่ยุติธรรมเลย..ช่างเขาเถอะนะหัวใจ...มันเป็นเวรกรรมของผมเองไม่โทษใคร..สวัสดี
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #274 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 04:05:27 pm »

ไม่มีมีคำโต้ตอบไม่แก้ตัวต่อไป..ผมเป็นคนขายพระเก๊จริงๆครับ..ทุกสิ่งทุกอย่างเก๊ครับผมขอน้อมรับผิดแต่เพียงผู้เดียว..สวัสดี
toi
Hero Member

« ตอบ #275 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:12:59 pm »

วงการแบบพรรค์นี้ ใครฉลาดทำกว่าเพื่อนๆ ก็ได้อยู่หัวๆแถวที่จอมปลอม  ถือศีลห้าให้ครบ อย่ายุ่งกับใคร สบายกว่ากันเยอะเลย

Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #276 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:48:45 pm »

นับต่อไปนี้เวป์นี้จะได้ข้อมูลดีๆกันแล้วเราจะไม่ทะเลาะกันครับ..ผมไม่อวดเก่ง ไม่โม้ เอาจริงๆมาคุยกันครับเปิดให้กว้างๆ..เรื่องส่วนตัวผมอย่าคิดให้เปลื่องสมองและเสร็จกิจให้หลวงพ่อแล้ว..อยู่แลกเปลี่ยนความรู้ให้ลูกศิษย์ของหลวงพ่อได้รู้ได้เห็น..ประจักรความเป็นจริง..ก่อนที่จะจากอำลาวงการพระชุดหลวงพ่อกวยเสียที ...เพราะจำหน่ายหมดจริงๆและตอนนี้ราคาไปไกลมากจนเราไม่สามารถจะดำเนินการต่อไปได้..ยังมีสายอื่นๆที่เก็บไว้เยอะมากต่อไปคงเป็นหลวงพ่อพร้า  วัดโคกดอกไม้ซึ่งเป็นศิษย์หลวงพ่อครับ..และท่านใดยากจะรับพระที่หลวงพ่อกวยปลุกเสกนอกวัดผมจัดราคาถูกๆจะนำเงินไปทำบุญกับหลวงพ่อ(ขออนุญาติเวป์หน่อยครับงานบุญครับ)เอาละเริ่มเรื่องเลย..เรื่องจำนวนสั่งครั้งแรกเหร๊ยญหนุมาน..10000 เหรียญ..เหรียญหลวงยันต์  30000..วันนี้ไปนั่งคุยคนจ่ายเงินค่าเหรียญแต่ลืมถามเหรียญแจกแครัว..บ้าจริงๆ แต่ตอนหลังสั่งมาเสริมไม่ทราบจำนวนเท่าไหร่..แต่ผมคิดน่าจะเป็นจริงสมัยโน่นวัดบ้านนอกบ้านนาสั่งได้จำนวนนี้ก็ดูมากโขอยู่นะ..ยังไม่บวกเหรียญแม่ครัวนะ..จะบอกทีหลังครับ..ใจหลวงพ่อจะสั่งแค่หลักพันเองครับ...ส่วนเรื่องที่ 2..สมเด็จหลังรูปเหมือนรุ๋น 2 ก็ยังใช้ข้อมูลเดิมครับพอมาเห็นองค์ที่2 ของคุณศักดิ์สิทธิ์เนื้อสีแดงชัดเจนครับคือแท้ครับ เดี๋ยวได้ดูตัวจริงเสียงจริงในเร็วๆวันนี้ครับ..สวัสดี
toi
Hero Member

« ตอบ #277 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 07:45:31 am »

นับต่อไปนี้เวป์นี้จะได้ข้อมูลดีๆกันแล้วเราจะไม่ทะเลาะกันครับ..ผมไม่อวดเก่ง ไม่โม้ เอาจริงๆมาคุยกันครับเปิดให้กว้างๆ..เรื่องส่วนตัวผมอย่าคิดให้เปลื่องสมองและเสร็จกิจให้หลวงพ่อแล้ว..อยู่แลกเปลี่ยนความรู้ให้ลูกศิษย์ของหลวงพ่อได้รู้ได้เห็น..ประจักรความเป็นจริง..ก่อนที่จะจากอำลาวงการพระชุดหลวงพ่อกวยเสียที ...เพราะจำหน่ายหมดจริงๆและตอนนี้ราคาไปไกลมากจนเราไม่สามารถจะดำเนินการต่อไปได้..ยังมีสายอื่นๆที่เก็บไว้เยอะมากต่อไปคงเป็นหลวงพ่อพร้า  วัดโคกดอกไม้ซึ่งเป็นศิษย์หลวงพ่อครับ..และท่านใดยากจะรับพระที่หลวงพ่อกวยปลุกเสกนอกวัดผมจัดราคาถูกๆจะนำเงินไปทำบุญกับหลวงพ่อ(ขออนุญาติเวป์หน่อยครับงานบุญครับ)เอาละเริ่มเรื่องเลย..เรื่องจำนวนสั่งครั้งแรกเหรียญหนุมาน..10000 เหรียญ..เหรียญหลวงยันต์  30000..วันนี้ไปนั่งคุยคนจ่ายเงินค่าเหรียญแต่ลืมถามเหรียญแจกแครัว..บ้าจริงๆ แต่ตอนหลังสั่งมาเสริมไม่ทราบจำนวนเท่าไหร่..แต่ผมคิดน่าจะเป็นจริงสมัยโน่นวัดบ้านนอกบ้านนาสั่งได้จำนวนนี้ก็ดูมากโขอยู่นะ..ยังไม่บวกเหรียญแม่ครัวนะ..จะบอกทีหลังครับ..ใจหลวงพ่อจะสั่งแค่หลักพันเองครับ...ส่วนเรื่องที่ 2..สมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่น 2 ก็ยังใช้ข้อมูลเดิมครับพอมาเห็นองค์ที่2 ของคุณศักดิ์สิทธิ์เนื้อสีแดงชัดเจนครับคือแท้ครับ เดี๋ยวได้ดูตัวจริงเสียงจริงในเร็วๆวันนี้ครับ..สวัสดี
          พระพ่อท่านสอนไว้ "ยามทะเลาะกัน ผู้ที่เงียบก่อนคือผู้ที่มีการอบรมสั่งสอนที่ดี"
           ขอบคุณครับ ที่จะทำให้พวกเราได้รู้อะไรๆ เกี่ยวกับหลวงพ่อกวยมากขึ้นครับ 
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #278 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 05:10:00 pm »

นับต่อไปนี้เวป์นี้จะได้ข้อมูลดีๆกันแล้วเราจะไม่ทะเลาะกันครับ..ผมไม่อวดเก่ง ไม่โม้ เอาจริงๆมาคุยกันครับเปิดให้กว้างๆ..เรื่องส่วนตัวผมอย่าคิดให้เปลื่องสมองและเสร็จกิจให้หลวงพ่อแล้ว..อยู่แลกเปลี่ยนความรู้ให้ลูกศิษย์ของหลวงพ่อได้รู้ได้เห็น..ประจักรความเป็นจริง..ก่อนที่จะจากอำลาวงการพระชุดหลวงพ่อกวยเสียที ...เพราะจำหน่ายหมดจริงๆและตอนนี้ราคาไปไกลมากจนเราไม่สามารถจะดำเนินการต่อไปได้..ยังมีสายอื่นๆที่เก็บไว้เยอะมากต่อไปคงเป็นหลวงพ่อพร้า  วัดโคกดอกไม้ซึ่งเป็นศิษย์หลวงพ่อครับ..และท่านใดยากจะรับพระที่หลวงพ่อกวยปลุกเสกนอกวัดผมจัดราคาถูกๆจะนำเงินไปทำบุญกับหลวงพ่อ(ขออนุญาติเวป์หน่อยครับงานบุญครับ)เอาละเริ่มเรื่องเลย..เรื่องจำนวนสั่งครั้งแรกเหร๊ยญหนุมาน..10000 เหรียญ..เหรียญหลวงยันต์  30000..วันนี้ไปนั่งคุยคนจ่ายเงินค่าเหรียญแต่ลืมถามเหรียญแจกแครัว..บ้าจริงๆ แต่ตอนหลังสั่งมาเสริมไม่ทราบจำนวนเท่าไหร่..แต่ผมคิดน่าจะเป็นจริงสมัยโน่นวัดบ้านนอกบ้านนาสั่งได้จำนวนนี้ก็ดูมากโขอยู่นะ..ยังไม่บวกเหรียญแม่ครัวนะ..จะบอกทีหลังครับ..ใจหลวงพ่อจะสั่งแค่หลักพันเองครับ...ส่วนเรื่องที่ 2..สมเด็จหลังรูปเหมือนรุ๋น 2 ก็ยังใช้ข้อมูลเดิมครับพอมาเห็นองค์ที่2 ของคุณศักดิ์สิทธิ์เนื้อสีแดงชัดเจนครับคือแท้ครับ เดี๋ยวได้ดูตัวจริงเสียงจริงในเร็วๆวันนี้ครับ..สวัสดี
ที่ตามไปเอากลับมาอยู่ไอ้รินเป็นพันเป็นหมื่นพระสึกพวกมันยกขึ้นปิคอับไม่รู้เท่าไหรพระทำทีนึงไม่ใช่สั่งหมื่นมันปั๊มหมื่นย้อนศรกลับไปเอามาไม่รู้กี่ลัง
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #279 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:49:07 pm »

แต่ตอนหลังสั่งมาเสริมไม่ทราบจำนวนเท่าไหร่
เสริมช่วงไหนพอทราบไหมครับ ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #280 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:44:49 am »

แต่ตอนหลังสั่งมาเสริมไม่ทราบจำนวนเท่าไหร่
เสริมช่วงไหนพอทราบไหมครับ ขอบคุณครับ
          เล่นพระที่ออกวัดหลวงพ่อกวย น่าหนักใจนะครับ  ทำไปทำมา ผมว่าเล่นพระนอกวัดดีกว่ากระมัง อย่างเหรียญวัดเขาใหญ่ เพราะผู้สร้างไม่มีการทำเสริม  ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #281 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:21:26 am »

สังเกตรูปหน้าพระหลังรูปรุ่นสอง (พระหลังรูปรุ่น 2 ทำหลายปี) สององค์นี้ครับ จะเห็นว่าองค์บน รูปหน้าเสี้ยม คางค่อนข้างแหลม  แต่องค์ล่าง หน้ารูปไข่ คางค่อนข้างมนครับ

มธ.
Full Member

« ตอบ #282 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:31:35 am »

ป๋าแล้วองค์นี้ คางมน จริงๆแล้วสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ใบหน้าหลวงพ่อมี 2 แบบ คือแบบคางแหลม กับ คางมน หรือเปล่าครับ เพราะบางองค์เห็นก็คางแหลม บางองค์ก็คางมน เลยงง
toi
Hero Member

« ตอบ #283 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:26:41 am »

ป๋าแล้วองค์นี้ คางมน จริงๆแล้วสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ใบหน้าหลวงพ่อมี 2 แบบ คือแบบคางแหลม กับ คางมน หรือเปล่าครับ เพราะบางองค์เห็นก็คางแหลม บางองค์ก็คางมน เลยงง
ป๋าแล้วองค์นี้ คางมน
        คุณมธ. กำลังบอกผมว่าองค์นี้คางมนใช่ไหมครับ ผมว่าแล้วแต่ความเห็นของคนที่ได้เห็นครับ  
จริงๆแล้วสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ใบหน้าหลวงพ่อมี 2 แบบ คือแบบคางแหลม กับ คางมน หรือเปล่าครับ  เพราะบางองค์เห็นก็คางแหลม บางองค์ก็คางมน เลยงง
         เรื่องจริงที่เป็นจริง มีแบบเดียวหรือกี่แบบนั้นผมไม่รู้หรอกครับ แต่คนที่เค้าบอกว่า เค้ารู้ว่า สมเด็จหลังรุ่น 2 ที่ทำช่วงแรกๆมีรูปหน้าแบบหนึ่ง แต่สมเด็จที่สร้างช่วงหลังๆนั้นมีรูปหน้าอีกแบบหนึ่งครับ  คำบอกเล่าของเค้ายังไม่ได้ผ่านการพิสูจน์ว่า พระที่ทำใบปี 2519 มีจริงหรือปล่าว ยังเชื่ออะไรง่ายๆไม่ได้ครับ   ผมเห็นเค้าทำรูปให้ดู ผมเห็นว่ารูปหน้าพระทั้งสององค์ไม่เหมือนกันจึงทำให้ดูถึงความแตกต่างครับ  ผมน่ะยังบอกว่าพระของใครเป็นอย่างไรไม่ได้หรอกครับ เพราะความรู้ไม่ถึงครับ  ได้แต่แนะนำให้เล่นแบบที่เป็นสากลไปก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 10:30:57 am โดย toi » บันทึกการเข้า
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #284 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 02:50:22 pm »

เนตเสียหลายวันเอาหลังรูปที่ได้เก่ามาให้ดู

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 23
  พิมพ์