เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 60188 ครั้ง)
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #255 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:41:05 pm »

ด้วยความเคารพครับ ในเวปนี้ใครเป็นอีแอบผมไม่รู้ ผมยืนยันได้คำเดียวว่า เจ้าของ user เงาดำ นั้นที่ผมใช้มี2ที่ คือ ที่เวปแห่งนี้กับเวปพลังจิตเท่านั้น ส่วนเวปแดง ผมขอยืนยันว่าไม่ใช่ของผม ผมไม่เคยเคิดที่จะเข้าไปเป็นสมาชิกเวปแห่งนัั้้้นเลยและไม่เคยคิดจะโพสอะไรบ้าๆในเวปแห่งนั้นด้วย การที่มีบุคคลใช้userเดียวกับผม ในการตั้งกระทู้และเซี้ยมให้เกิดการขัดแย้งกันในเวปแดงและก่อกวนให้พี่แป๊ะเสือมเสียในเวปแดงนั้น มันว่ามันมีนัยยะสำคัญอยู่แล้วว่าต้องมีคนที่ไม่หวังดีเป็นแน่ และไอ้คนที่ไม่หวังดีคนนั้นก็คงเป็นลูกหมาตัวหนึ่งแน่ๆที่คอยแอบกัดข้างหลัง และกระทู้ที่ผมลากมานั้น ผมยืนยันคำเดิมและด้วยความสัตย์จริงว่าให้แต่ละคนนั้นเป็นคนพิจารณาเอาเองซึ่งผมไม่ได้มีเจตนาจะมาประจานพี่แป๊ะ ตั้งแต่ที่ผมลากกระทู้มาและที่ผมตั้งถามว่าทำมัยหัวข้อมันเปลี่ยนไป ผมก็ไม่เคยเข้าไปดูอะไรในกระทู้นั้นเลย สาบานได้ ถึงว่าคุณflowlerถึงตอบกระทู้ผมแปลกๆจนวันนี้เลยเข้าไปดูถึงบางอ้อเลยครับ
และต้องขอบคุณ คุณflowler คุณขุน (ถึงแม้บางกระทู้จะมีการกัดหรือเหน็บกันก็ตามแต่ผมก็จบที่เวปแห่งนี้) ที่เปิดกระโหลกของผมให้ได้รู้ว่ามันมีลูกหมา(หรือหมาลอบกัดว่ะ)บางตัวที่คอยกัดลับหลัง ขอบคุณครับ
เคสนี้ ...... ไม่รู้จะตอบยังไงครับ  โพสส์ถูกลบที่กลับคืนมาในบ้านที่ท่านลากมา  ด้วยสติปัญญาเท่าหางอึ่งของผมว่ามองไม่เห็นเลยครับว่าใครจะ crop เอากลับมาได้ในรูปแบบเดิมซึ่งต่อให้หาข้อมูลจาก
ในแคชก็มาในลักษณะของTEXT หรือจะคาดเดาว่าเซฟไว้ใครล่ะครับจะรู้ล่วงหน้า่ว่าข้อความนั้นจะถูกลบ แล้วการเอากลับมาวางใครได้ประโยชน์ เสียประโยชน์ผมว่ามันเกี่ยวพันต่อเนื่องกันอิรุงตุงนังเกินไป
ข้อความที่ถามก็ตั้งไว้ให้ตบทั้งสิ้น  สังเกตุไหมครับ   ^_^ 

แล้วสุดท้ายผมสงสัยว่าทำไมต้องใช้ชื่อ " เงาดำ " Huh?? ..... !!!!!  ทำไมไม่เป็นผม บ้านนี้ผมเองก็แรงกับท่านเเป๊ะอยู่ครับ หลายท่านก็แรง  ท่านเองซะอีกแทบไม่ได้ข้องเเวะอะไรกันมาก่อน  จะมีก็แค่ที่
จู่ๆ ลากลิ้งค์จากบ้านแดงเเละพลังจิตมาบ้านนี้เท่านั้น  ข้อนี้ผมก็งงครับ

สุดท้ายผมก็คงต้อง " เอวัง " ตามพี่ๆ ไปบ้างเเล้วครับ  ^_^

นั้นสิ ทำมัยถึงใช้ชื่อผม ถ้าเป็นผม ผมจริงๆคงไม่บ้าไปใช้ชื่อเงาดำตั้งกระทู้เวปบ้านแดงเพื่อเซี้ยมหลอกครับ ผมกลัวมนต์พระกาฬหลวงพ่อท่าน ผมสาบานไว้กับตัวเลยว่า เวปแดงผมไม่เคยคิดที่จะเข้าไปเป็นสมาชิก ถ้าเข้าไปบริโภคข้อมูลนะไปแน่ๆ ใครจะเชื่อไม่เชื่อก็อยู่แต่ละท่านคิดเอาเอง ไอคนที่ใช้ชื่อเงาดำในเวปแดง คงเป็น ตุ๊ดสันดานหมา ที่ชอบรอบกัด ถ้ามันมีความเป็นคนอยู่มันต้องเปิดเผยตัวตนและถ้ามันมาอ่านในกระทู้นี้อยากจะถามว่ามันระอายใจไหม

เหนื่อยไหม...ครับ !!!!!

อีกสักนิดนะ...
ผมว่าท่านไปแก้ต่าง ที่โน้นแล้วกันนะครับ!!
ไม่ต้องนำมาบอกกล่าว ให้ทราบในเวปนี้อีกนะครับ
เลอะเทอะ ไร้สาระ ไม่มีประโยชน์
ขอบคุณนะครับ

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #256 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:43:13 pm »

เรื่องอื่น ๆ พัก และ จบน่าจะดีกว่าครับ
เราทำโพล์ขึ้นมา เพื่อ จะทำการค้นคว้า และ หาข้อมูล พระของหลวงพ่อดีกว่าครับ เพื่อที่จะได้เป็นมาตรฐาน

ครับ กระทู้นี้ผมปักหมุดอยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #257 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:46:49 pm »

องค์นี้บล็อคหนี่งครับ สมัยก่อนๆ เขานิยมกันแต่บล็อคนิยม หรือพิมพ์บล็อค 1 นี้เท่านั้นครับ แต่ปัจจุบันให้การยอมรับบล็อคสองแล้วครับ เพราะหลักฐานจากพระพิมพ์บอกให้รู้ว่า บล็อคสองพิมพ์ก่อนบล็อคนิยม ทำบล็อคสองก่อนแล้วเซาะแต่งพิมพ์ก่อน ถึงได้พิมพ์บล็อคนิยมจริงครับ  
          พระปรกโพธิ์เก้าใบของหลวงพ่อกวย ที่ทำในปี 2519 กับพระที่ทำปี 2513 แยกแยะกันได้หรือไม่ ผมว่าไม่น่าจะอยาก เอาพระที่หลายๆท่านมีมาพิจารณาดูพิมพ์ทรง ดูเนื้อหามวลสาร ดูความเก่า ผมเชื่อว่าจะต้องแยกได้แน่ว่า  พระปี 2513,พระปี 2519 และพระเก๊นั้น แตกต่างกันอย่างไรครับ

ป๋าถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากให้ พี่ๆ รุ่น เก๋า รุ่นเก่า ใหม่ ที่มี โพธิ์9 ไม่ระบุยันต์ ไม่ระบุเนื้อ แต่ต้องพิมพ์นี้ เท่านั้น
                             ช่วยกันลงรูปหลายๆท่าน หลายๆองค์ ถ่ายระบุมุม เดียวกันทุกองค์ (จะเป็นไปได้มั้ยเนี้ย) และให้ท่านที่เก่งด้านรูป ทำภาพติดๆ กันหลายๆองค์

เอาให้ สุดๆ เลย ยังไม่มีบ้านไหนให้ข้อมูลและภาพประกอบ ขนาดนี้ 
           แต่ขอกระดานใหม่ นะ ครับ กระดานนี้ไม่ไหวแล้ว รวมเรื่องเยอะ เหลือเกิน บางท่านอ่านก็ขำ บางท่านก็เซ็ง บางท่าก็เลิกเล่น     ผม แค่เสนอครับ
          ใช่...เห็นด้วยครับ  เดี๋ยวอารมณ์ดีดีค่อยเปิดกระทู้ใหม่ครับ ขอบคุณนะครับ 
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #258 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 10:35:55 pm »

องค์นี้บล็อคหนี่งครับ สมัยก่อนๆ เขานิยมกันแต่บล็อคนิยม หรือพิมพ์บล็อค 1 นี้เท่านั้นครับ แต่ปัจจุบันให้การยอมรับบล็อคสองแล้วครับ เพราะหลักฐานจากพระพิมพ์บอกให้รู้ว่า บล็อคสองพิมพ์ก่อนบล็อคนิยม ทำบล็อคสองก่อนแล้วเซาะแต่งพิมพ์ก่อน ถึงได้พิมพ์บล็อคนิยมจริงครับ  
          พระปรกโพธิ์เก้าใบของหลวงพ่อกวย ที่ทำในปี 2519 กับพระที่ทำปี 2513 แยกแยะกันได้หรือไม่ ผมว่าไม่น่าจะอยาก เอาพระที่หลายๆท่านมีมาพิจารณาดูพิมพ์ทรง ดูเนื้อหามวลสาร ดูความเก่า ผมเชื่อว่าจะต้องแยกได้แน่ว่า  พระปี 2513,พระปี 2519 และพระเก๊นั้น แตกต่างกันอย่างไรครับ

ป๋าถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากให้ พี่ๆ รุ่น เก๋า รุ่นเก่า ใหม่ ที่มี โพธิ์9 ไม่ระบุยันต์ ไม่ระบุเนื้อ แต่ต้องพิมพ์นี้ เท่านั้น
                             ช่วยกันลงรูปหลายๆท่าน หลายๆองค์ ถ่ายระบุมุม เดียวกันทุกองค์ (จะเป็นไปได้มั้ยเนี้ย) และให้ท่านที่เก่งด้านรูป ทำภาพติดๆ กันหลายๆองค์

เอาให้ สุดๆ เลย ยังไม่มีบ้านไหนให้ข้อมูลและภาพประกอบ ขนาดนี้ 
           แต่ขอกระดานใหม่ นะ ครับ กระดานนี้ไม่ไหวแล้ว รวมเรื่องเยอะ เหลือเกิน บางท่านอ่านก็ขำ บางท่านก็เซ็ง บางท่าก็เลิกเล่น     ผม แค่เสนอครับ
          ใช่...เห็นด้วยครับ  เดี๋ยวอารมณ์ดีดีค่อยเปิดกระทู้ใหม่ครับ ขอบคุณนะครับ 
ขออภัยต้องขอโทษพี่ ต้อยมากๆครับ ที่ทำให้เสียบรรยากาศ ขอขอบคุณมากครับ
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #259 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 06:05:35 am »

ขอกลับอีกครั้งไม่รู้จะหันไปพึ้งใครครับเวป์แดงปิดกั้นเสียแล้วไม่ให้ผมเข้าล็อกเสียแล้วที่นี่พวกมันซัดผมอีก ไม่แฟร์เลยแล้วบอกเป็นเวป์เปิด.. ไม่เป็นไรเดี๋ยวไปเล่นกันนอกเวป์ก็ได้..เมื่อพวกมันไม่อยากจบก็ต้องมีภาค 2 ก็ได้ผมจะมาขอขออนุญาติจะเปิดเผยความเป็นจริงให้คนทัง้โลกและลูกศิษย์หลวงพ่อรับรู้ความจริงเรื่องดีๆที่สุดของประเทศและทั่วโลกไจได้รู้อะไรคืออะไรขอรับรองและผมรับผิดชอบทั่วประเทศเอง..จะได้ไม่ต้องถกเถียงกันเสียที..ผมขออนุญาติครับเดี๋ยวก็จะขออนุญาติเวป์วัดอีกเวป์ๆแดงไม่เอา..ไม่สนใจ..อดใจรอครับเดี๋ยวจะอึ้งกันทั่วโลกครับ...
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #260 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 07:01:07 am »

ขอกลับอีกครั้งไม่รู้จะหันไปพึ้งใครครับเวป์แดงปิดกั้นเสียแล้วไม่ให้ผมเข้าล็อกเสียแล้วที่นี่พวกมันซัดผมอีก ไม่แฟร์เลยแล้วบอกเป็นเวป์เปิด.. ไม่เป็นไรเดี๋ยวไปเล่นกันนอกเวป์ก็ได้..เมื่อพวกมันไม่อยากจบก็ต้องมีภาค 2 ก็ได้ผมจะมาขอขออนุญาติจะเปิดเผยความเป็นจริงให้คนทัง้โลกและลูกศิษย์หลวงพ่อรับรู้ความจริงเรื่องดีๆที่สุดของประเทศและทั่วโลกไจได้รู้อะไรคืออะไรขอรับรองและผมรับผิดชอบทั่วประเทศเอง..จะได้ไม่ต้องถกเถียงกันเสียที..ผมขออนุญาติครับเดี๋ยวก็จะขออนุญาติเวป์วัดอีกเวป์ๆแดงไม่เอา..ไม่สนใจ..อดใจรอครับเดี๋ยวจะอึ้งกันทั่วโลกครับ...

อยากให้ตั้งกระทู้ใหม่ หน้าเปิดใจ-ไกล่กลี่ยดีไหมครับ  หน้านั้นเต็มที่ได้เลย  แต่ฝากกระทู้พี่ต้อยเเบบนี้ เกรงใจพี่ต้อย และสมาชิกท่านอื่นๆ ที่ตั้งใจเข้ามาศึกษาเรื่องหลังรูปครับ ... ขอบคุณครับ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #261 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 07:47:23 am »

ดีครับช่วยๆกันเรื่องสมเด็จหลังรูปในกระทู้นี้
ทางคุณTanakorn มีข้อมูลอะไรก็นำบอกกล่าวให้ทราบกันนะครับ ขอบคุณมากครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #262 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 07:49:44 am »

แต่ขอกระดานใหม่ นะ ครับ กระดานนี้ไม่ไหวแล้ว รวมเรื่องเยอะ เหลือเกิน บางท่านอ่านก็ขำ บางท่านก็เซ็ง บางท่าก็เลิกเล่น     ผม แค่เสนอครับ
         ใช่...เห็นด้วยครับ  เดี๋ยวอารมณ์ดีดีค่อยเปิดกระทู้ใหม่ครับ ขอบคุณนะครับ  
ขออภัยต้องขอโทษพี่ ต้อยมากๆครับ ที่ทำให้เสียบรรยากาศ ขอขอบคุณมากครับ
          เสียบรรยากาศไปนิดหน่อย ไม่เป็นไร  หลายท่านทำได้ดีแล้ว เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ  ขอบคุณทุกท่านนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 08:24:31 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #263 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 08:00:53 am »

ดีครับช่วยๆกันเรื่องสมเด็จหลังรูปในกระทู้นี้
ทางคุณTanakorn มีข้อมูลอะไรก็นำบอกกล่าวให้ทราบกันนะครับ ขอบคุณมากครับ

ผลโหวต มีผู้โหวตให้คะแนน 22 ท่าน คะแนนอยู่ที่ 55/50 ผมยังไม่ได้โหวตเลย ถ้าโหวตคงต้องให้แท้เพราะข้อมูลที่ผมมีอยู่เหมือนข้อมูลของคุณตาสว่างครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #264 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 10:19:42 am »

ผมดีใจที่คุณ tanakorn จะเอาความรู้ที่เป็นประโยชน์มวลหมู่ศิษย์มาเปิดเผยให้ อึ้ง ทึ่ง เสียวกันทั่วโลก เปิดกระทู้ใหม่ขึ้นมาเลยครับผมจะไปคุกฝุ่นด้วย ผมเองไม่เคยคิดโกรธใครเลยไม่เคยรู้จักท่าน ไม่เคยบาดหมางกันและยินดีที่ได้รู้จัก  ดีใจที่กระทู้นี้ได้ปักหมุดไม่เห็นเสียบรรยากาศตรงไหนครบสูตร ได้ศึกษาทั้งเรื่องพระเรียนรู้ทั้งเรื่องคนเท็จจริงเป็นเช่นไรกาลเวลาจะเฉลยเอง  ดีใจที่ข้อมูลของผมเหมือนของพี่toiครับ วันนี้ 3d เมื่อเช้าพาครอบครัวไปทำบุญวันอาสาฬหะบูชา เดี๋ยวไปแห่เทียนพรรษาอีก สั่งสมผลบุญไว้เพาะหลังความตายเงินใช้ไม่ได้ ดวงจิตเคลื่อนไปด้วยแรงบุญแรงกรรมอย่าประมาทครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #265 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:36:25 pm »

ผมดีใจที่คุณ tanakorn จะเอาความรู้ที่เป็นประโยชน์มวลหมู่ศิษย์มาเปิดเผยให้ อึ้ง ทึ่ง เสียวกันทั่วโลก เปิดกระทู้ใหม่ขึ้นมาเลยครับผมจะไปคุกฝุ่นด้วย ผมเองไม่เคยคิดโกรธใครเลยไม่เคยรู้จักท่าน ไม่เคยบาดหมางกันและยินดีที่ได้รู้จัก  ดีใจที่กระทู้นี้ได้ปักหมุดไม่เห็นเสียบรรยากาศตรงไหนครบสูตร ได้ศึกษาทั้งเรื่องพระเรียนรู้ทั้งเรื่องคนเท็จจริงเป็นเช่นไรกาลเวลาจะเฉลยเอง  ดีใจที่ข้อมูลของผมเหมือนของพี่toiครับ วันนี้ 3d เมื่อเช้าพาครอบครัวไปทำบุญวันอาสาฬหะบูชา เดี๋ยวไปแห่เทียนพรรษาอีก สั่งสมผลบุญไว้เพาะหลังความตายเงินใช้ไม่ได้ ดวงจิตเคลื่อนไปด้วยแรงบุญแรงกรรมอย่าประมาทครับ
          พระอริยสงฆ์ท่านว่า สัตว์นั้นมีดวงจิตดวงเดียว ตายไปแล้วไม่มีสูญหายไปไหน  เมื่อไปเกิดเป็นสัตว์ เกิดเป็นเปรต เป็นเทวดา หรือเป็นมนุษย์อีก ก็เป็นจิตที่อยู่ในร่างเราทุกวันนี้แหละครับที่ไปเกิดในร่างนั้น  จะต้องไปเกิดเป็นอะไรในชาติหน้า  อยู่ที่แรงบุญแรงกรรมให้มีอันเป็นไปครับ  สัตว์นรกบอกว่าตายแล้วสูญ  พระอรหันต์บอกชาติหน้ามีจริง  ใครเชื่ออย่างไรไม่มีถูกไม่มีผิดครับ เมื่อคุณหรือโทษเกิดขึ้นจากความเชื่อนั้นเมื่อไหร่ ถึงจะรู้ครับ  ขอบคุณครับ

MATA
Full Member

« ตอบ #266 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:17:22 pm »

ผมเห็นพี่คร่ำหวอดในวงการพระเครื่องหลวงพ่อกวยหลายๆๆปีมีข้อมูลดีๆๆก็เยอะแยะมากมายที่เป็นข้อเท็จจริงถ้าเอามาเปิดเผยและเผยแพร่ให้เหล่าลูกศิษย์ที่เข้ามาอ่านได้รับรู้ความจริงข้อเท็จจริงต่างๆๆเพื่อเป็นแนวทางในการสะสมแสวงหาพระแท้ๆๆๆๆๆมาบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลก็จะเป็นกุศลอย่างมากเป็นการเผยแพร่เกียรติคุณของหลวงพ่อกวยที่พวกเราเคารพนับถืออย่างยิ่ง..ในประโยชน์ที่พี่จะถ่ายทอดออกมาจะดีมากๆครับ..(เอาข้อมูลจริงๆเด็ดๆนะครับ)
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #267 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 06:17:06 am »

มีคนร้องเรียนจากเวฟพลังจิต มาดูกันแต่เรายังไม่เชื่ออะไรดูหน้าพระก่อน

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #268 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:03:53 am »

มีคนร้องเรียนจากเวฟพลังจิต มาดูกันแต่เรายังไม่เชื่ออะไรดูหน้าพระก่อน
          เราควรเรียนรู้ไว้ทุกแง่มุมนะครับ ขอบคุณครับ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #269 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 08:04:40 am »

เราควรเรียนรู้ไว้ทุกแง่มุมนะครับ ขอบคุณครับ
ครับพี่ต้อย  .... แต่ทำไปทำมาหลายอย่างในบ้านนี้ก็ได้ทำให้ทุกคนได้เห็นอะไรหลากหลายแง่มุมมากขึ้น ถึงจะน่ากลัว  แต่ก็ดีกว่าไม่รู้แล้วโดนเเน่ๆ
ไม่รู้ต่อจากนี้จะมีอะไรพิสดารแบบนี้มาให้เราเห็นอีกหรือเปล่าะนะครับพี่ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 23
  พิมพ์