เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระปรกโพธิ์ 9 ใบ พิมพ์นิยม มีอะไรให้ดูบ้าง  (อ่าน 65656 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 09:57:32 pm »

ดูเป็นไว้ได้เปรียบครับ ใครคิดจะเอาของปลอมมาหลอก เราเห็นหน้าพระของเขาแล้วจะมองเห็นไปถึงใจดำดำของเขาได้ครับ ขอบคุณครับ

saisai
Full Member

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:25:53 pm »

ขอบคุณศิษย์พี่ทุกๆ ท่าน ที่เข้ามาช่วยกันเสริมภูมิความรู้ให้น้องๆ ทั้งหลาย ขอบคุณมากครับผม   
gekko
Newbie
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 07:15:34 am »

สุดยอดครับพี่ toi สำหรับวัคซีนเข็มนี้  ผมสมากชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:15:52 am »

สุดยอดครับพี่ toi สำหรับวัคซีนเข็มนี้  ผมสมากชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ 
ยินดีรู้จักนะครับ ผมบอกให้รู้ว่า ถ้าพิมพ์ทรงแบบนี้มีโอกาสแท้ เพื่อแยกออกจากของเก๊ที่ผิดพิมพ์แบบเร็วๆเท่านั้นเองครับ ขอบคุณนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:30:10 am »

หนาประมาณ 4 มิลลิเมตร   
toi
Hero Member

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:59:10 pm »

เริ่มเข้มข้นขึ้น ขอบพระคุณ ป๊อดจะรอชมต่อครับ
ขอบคุณครับ
พระปรกโพธิ์เก้าใบ มุมของพระจะค่อนข้างได้ฉากดีครับ 
MATA
Full Member

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:07:35 pm »

ข้อมูลของพี่ต้อยนี่สำคัญมากๆได้ความรู้เป็นประโยชน์มากๆครับ..ผมก็ใช้ตำหนิในกระทู้นี้ในการพิจารณาปรกโพธิ์เป็นหลักการไม่ยึดติดผลประโยชน์เหมือนเซียนบางกลุ่มตีกระเด็นครับ...
A-Kruwara
Jr. Member
**

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:39:53 pm »

ขอบคุณมากครับสำหรับ ข้อมูลสุดยอดมากๆครับ

อิทธิฤทธิ์แพ้บุญญฤทธิ์ บุญญฤทธิ์แพ้กฏแห่งกรรม ...กรรมจึงเป็นผู้กำหนดชะตาชีวิตของสัตว์โลก ดังพุทธภาษิตที่ว่า "สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"
toi
Hero Member

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:43:19 am »

ผมก็ใช้ตำหนิในกระทู้นี้ในการพิจารณาปรกโพธิ์เป็นหลักการไม่ยึดติดผลประโยชน์เหมือนเซียนบางกลุ่มตีกระเด็นครับ...
"ไม่ยึดติดผลประโยชน์เหมือนเซียนบางกลุ่มตีกระเด็นครับ" หมายถึงพระที่มีตำหนิเหล่านี้แล้วเซียนเขายังว่าเก๊อยู่ใช่ไหมครับ  ก็เป็นไปได้ครับ คือพระที่ถอดพิมพ์มาก็จะมีตำหนิเหล่านี้อยู่ด้วย แต่จะลางเลือนไม่คมชัดครับ  อีกอย่างหนึ่งเขาอาจดูจากพื้นที่ของขอบข้างว่ามีตำหนิในพิมพ์หรือไม่ เมื่อไม่มีตำหนิในพิมพ์ของขอบข้าง ซึ่งจุดนี้เขาไม่ยอมบอกใคร เก็บไว้ดูกันเฉพาะคนในกลุ่ม โดยอ้างว่าไม่อยากบอกใคร เพราะเกรงว่าบอกไปแล้ว พวกมือผีจะทำเลียนแบบครับ  สังเกตซิครับ คนที่เอาพระปรกโพธิ์ 9 ใบมาลงโชว์ จะไม่ค่อยโชว์ขอบข้างหรอกครับ เพราะเขากลัวว่าคนอื่นจะดูพระปรกโพธิ์เก้าใบเป็น หรือไม่ก็คงเกรงว่าคนอื่นที่เขาดูเป็น จะจับพิรุธได้ว่า พระที่เขาลงโชว์นั้นเก๊ เลยไม่ลงขอบข้างให้ดูดีกว่า ซึ่งผมก็เคยเจอครับ หน้า-หลังดูดี แต่เห็นขอบข้างแล้วไม่ยุ่งด้วยดีกว่าครับ
นี่ไม่ใช่ตำหนิ/จุดตายในการพิจารณานะครับ ถ้าอยากได้จุดตายผมให้จุดหนึ่งก็ได้ครับ จุดนี้มีเหมือนนี่เอาได้ครับ ถ้าไม่มีหรือมีไม่เหมือนผ่านไปได้เลยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2011, 08:51:32 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:00:42 am »

ขอบคุณมากครับสำหรับ ข้อมูลสุดยอดมากๆครับ
           ขอบคุณนะครับ
          พระปรกโพธิ์ ๙ ใบพิมพ์นิยม ของหลวงพ่อกวย พิมพ์จากแม่พิมพ์บล็อคกระบอก ซึ่งมีแม่พิมพ์ตัวกลาง ดังนั้นจึงตัดขอบองค์พระเสร็จในขั้นตอนเดียว ในการพิมพ์พระเลย ไม่ต้องมาตัดแต่งหลังการพิมพ์พระอีกทีครับ ขนาดขององค์พระจึงมีขนาดใกล้เคียงกัน และมีเหลี่ยมมุมค่อนข้างได้มุมฉากดีครับ
          อย่างพระปรกโพธิ์เก้าใบองค์นี้ มองจากด้านหน้าเหลี่ยมทั้งสี่ด้านมนโค้งอย่างนี้ ไม่น่าสนใจนักนะครับ ต้องดูว่าเกิดอะไรขึ้นถึงไม่ได้ฉากครับ

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:12:15 pm »

ขอบคุณมากครับพี่ ต้อย มีอะไรให้ช่วยเสริมก็บอกนะครับ......
ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:17:57 pm »

สุดยอดแห่งการถ่ายภาพ+การวิเคราะห์ สุดยอด สุดยอด สุดยอดจริงๆ

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
toi
Hero Member

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:14:26 am »

ขอบคุณมากครับพี่ ต้อย มีอะไรให้ช่วยเสริมก็บอกนะครับ......
ได้หมดเลยครับ โดยเฉพาะภาพองค์ที่ซื้อวันงานหลวงพ่อ ซึ่งดูง่ายมากๆ วิธีการพิจารณาอะไรของคุณขุนทัพที่พอจะบอกกับสมาชิกบ้านนี้ได้ ผมยินดีมากเลยครับ อยากได้แบบที่เพื่อนๆบอกว่า "ผมดูพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ ของหลวงพ่อกวยเป็นก็เพราะ www.หลวงพ่อกวย.com ครับ" เพราะไม่มีใครเขาอยากบอกกันหรอกครับ ขอบคุณครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:25:21 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:38:17 am »

สุดยอดแห่งการถ่ายภาพ+การวิเคราะห์ สุดยอด สุดยอด สุดยอดจริงๆ
เป็นภาพเก่าๆน่ะครับ ช่วยกันนะครับ ขอบคุณครับผม 
toi
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:29:33 pm »

พระพิมพ์สมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่น 1 ครับ 
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 14
  พิมพ์