เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2 3 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระปรกโพธิ์ 9 ใบ พิมพ์นิยม มีอะไรให้ดูบ้าง  (อ่าน 65516 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:08:40 am »

ในพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ พิมพ์นิยมทั้ง 5 พิมพ์หลัง  มีอะไรอยู่ในพิมพ์พระบ้าง มาช่วยกันลง ช่วยกันบอกครับ เพื่อจะได้แยกพิมพ์พระของเก๊ออกแบบดูง่ายๆ เร็วๆ เอาแบบเห็นพิมพ์ปุ๊บ ก็รู้ปั๊บเลยว่า เป็นพระผิดพิมพ์ครับ  เพื่อนๆเราเขาได้เห็น เขาจะได้ไม่เอาไปลงขาย "ให้ขายหน้า"ตัวเองอีกน่ะครับ
         องค์นี้เป็นแบบหลังยันต์จมไม่มี พ.ศ.ครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:21:50 am »

สองภาพนี้ถ่ายใหม่ครับ สองภาพบนนั่นถ่ายไว้ตั้งแต่เว็บเฉพาะหลวงพ่อกวยยังไม่เกิดกันเลยครับ
        สังเกตพื้นที่ข้างเส้นซุ้มทั้งสองข้างจะไม่เท่ากันครับ ด้านซ้าย ตรงศรสีเหลืองชี้จะมีพื้นที่กว้างกว่า พื้นที่ข้างเส้นซุ้มทางด้านขวาที่ศรสีเขียวชี้ครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:39:17 am »

สังเกต ที่ฐานพระเกตุ จะมีจิ่มนูนรูปกลีบบัวอยู่ 1 กลีบ เหมือนดั่งผู้แกะพิมพ์ท่านจะตั้งใจทำให้เป็นกลีบบัวหรือเกิดขึ้นโดยบังเอิญก็ไม่รู้นะครับ        
       จุดเหล่านี้ไม่ใช่ตำหนิ/จุดตายนะครับ เพียงแต่บอกให้แยกออกจากของเก๊ ที่เขาเอาลงขายกันบ่อยๆเท่านั้นเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:48:57 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:58:41 am »

ย้ำนะครับ ไม่ใช่ตำหนิ/จุดตาย แต่แนะนำให้ว่า ถ้ามีจุดตำหนิเหล่านี้แล้ว ถึงค่อยเอาลงถามว่าเก๊หรือแท้ หรือเอาลงขายครับ ไม่เช่นนั้นอาจทำให้เสียเครดิตได้ครับ
       จะมีเส้นนูนเล็กๆอยู่บนเส้นซุ้มเส้นล่าง ตรงศรสีน้ำเงินชี้ครับ
       ที่ฐานชั้นกลาง หรือ ฐานสิงห์ ปลายขาโต๊ะฐานสิงห์ด้านซ้ายนี้ จะมีลักษณะเป็นสันนูนปลายแหลมอยู่ ตรงศรสีส้มชี้ครับ
       ส่วนตรงศรสีเหลืองชี้นั้น ชี้ให้ดูความกว้างของพื้นที่ข้างเส้นซุ้มด้านซ้ายครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 10:20:44 am »

ช่วงกลางๆของฐานสิงห์ จะมีลักษณะเป็นร่องลึกลงไปอยู่ 2 ร่อง ตรงศรสีเขียวชี้ครับ
ตรงศรสีม่วงชี้นั้น เป็นเส้นนูนเล็กๆ ที่ซ้อนอยู่บนเส้นซุ้มเส้นล่างครับ
แถมให้ครับ ตรงบริเวณที่ปลายศรสีส้มชี้นั้น เป็นร่องรอยของพื้นผิวของฐานชั้นล่าง เขาต่างระดับกันครับ พื้นด้านบนจะต่ำกว่าพื้นผิวด้านล่างๆครับ
 ผมขอให้ข้อมูลที่ผมมีอยู่เพียงเท่านี้ก่อนนะครับ เพื่อเปิดโอกาสให้เพื่อนๆได้ร่วมแจมข้อมูลบ้างครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 10:33:13 am »

ส่วนเรื่องการพิจารณากันอย่างละเอียดถี่ถ้วนว่า ตำหนิ/จุดตายของพิมพ์ทรงดูอย่างไร การตัดขอบองค์พระมีลักษณะอย่างไร เนื้อหามวลสารของวัสดุมงคลมีอะไรอยู่บ้างนั้น  เราค่อยมาช่วยกันอีกกระทู้หนึ่งดีไหมครับ

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:25:55 am »

ผมชอบดูด่านแรกของโพธิ์เก้ามาก ๆ เลยครับป๋าต้อย
ขอยืมภาพคุณณรงค์ศักดิ์มาร่วมด้วยช่วยกันครับ

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:28:24 am »

ด่านแรกก็เพียบเลยว่าไหมครับ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
GOLF
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 07:03:39 pm »

หนูขอเข้ามาเรียน คนแรกน่ะคับ
toi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 07:22:33 pm »

ผมชอบดูด่านแรกของโพธิ์เก้ามาก ๆ เลยครับป๋าต้อย
ขอยืมภาพคุณณรงค์ศักดิ์มาร่วมด้วยช่วยกันครับ

ผมไม่เข้าใจคำว่า"ด่านแรก"ในการดูพระปรกโพธิ์ 9 ใบน่ะครับ หมายความว่าอย่างไร  แล้วศรสีเหลือง สีเขียว และสีแดงชี้นั้น จะบอกให้รู้อะไรครับ หรือจะบอกว่าที่ศรชี้ทั้งหมดไว้เป็นจุดตาย หากมีจุดเหล่านี้แล้วถือว่าผ่านด่านแรกแล้ว ใช่ไหมครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 07:24:49 pm »

หนูขอเข้ามาเรียน คนแรกน่ะคับ
ขอบคุณทั้งสองท่านครับผม 
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:28:22 pm »

ผมไม่เข้าใจคำว่า"ด่านแรก"ในการดูพระปรกโพธิ์ 9 ใบน่ะครับ หมายความว่าอย่างไร  แล้วศรสีเหลือง สีเขียว และสีแดงชี้นั้น จะบอกให้รู้อะไรครับ หรือจะบอกว่าที่ศรชี้ทั้งหมดไว้เป็นจุดตาย หากมีจุดเหล่านี้แล้วถือว่าผ่านด่านแรกแล้ว ใช่ไหมครับ

ด่านแรก เข้าใจว่าคือ ภาพแรก ที่ใช้ดูพระโพธิ์เก้า ซึ่งก็คือ มุมของภาพที่ลงมานี่หล่ะครับ จุดแรกที่จะแยก เก๊-แท้ในเบื้องต้น ส่วนมากก็ดูหน้าพระ ใบโพธิ์ ก้านใบ ก้านโพธิ์ ทีนี้ดูยังงัย ก็ดูมิติ ของพระ ตื้น-ลึก กว้าง-แคบ ส่วนลูกศรก็เข้าใจว่า จุดที่มีมิติที่น่าสังเกตุของพระโพธิ์เก้าน่ะครับป๋าต้อย และผมว่าถ้ามีจุดเหล่านี้ก็คงผ่านด่านแรกแน่นอนครับ แล้วค่อยมาว่าด่านต่อไป ตามหลักการดูพระที่ว่า
1.พิมพ์ถูก
2.เนื้อใช่
3.อายุได้
4.ที่มาดี

ตามลำดับครับ ไม่ย้อนศร แหะ ๆ  ส่วนพิมพ์ถูกยังไง เนื้อยังไง อายุยังไง ที่มายังไง อันนี้เกินกำลังจะกล่าวครับผม 

toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:36:00 pm »

ด่านแรก เข้าใจว่าคือ ภาพแรก ที่ใช้ดูพระโพธิ์เก้า ซึ่งก็คือ มุมของภาพที่ลงมานี่หล่ะครับ จุดแรกที่จะแยก เก๊-แท้ในเบื้องต้น ส่วนมากก็ดูหน้าพระ ใบโพธิ์ ก้านใบ ก้านโพธิ์ ทีนี้ดูยังงัย ก็ดูมิติ ของพระ ตื้น-ลึก กว้าง-แคบ ส่วนลูกศรก็เข้าใจว่า จุดที่มีมิติที่น่าสังเกตุของพระโพธิ์เก้าน่ะครับป๋าต้อย และผมว่าถ้ามีจุดเหล่านี้ก็คงผ่านด่านแรกแน่นอนครับ แล้วค่อยมาว่าด่านต่อไป ตามหลักการดูพระที่ว่า
1.พิมพ์ถูก
2.เนื้อใช่
3.อายุได้
4.ที่มาดี

ตามลำดับครับ ไม่ย้อนศร แหะ ๆ  ส่วนพิมพ์ถูกยังไง เนื้อยังไง อายุยังไง ที่มายังไง อันนี้เกินกำลังจะกล่าวครับผม 
เยี่ยมเลยครับคุณโอ๋ครับ ช่วยกันครับ คนในบ้านนี้จะได้ดูพระปรกโพธิ์ ๙ ใบเป็นกันครับ แต่จะให้ดูโดยการดูมิตินี่ เป็นเรื่องเข้าใจยากไปหน่อยไหมครับ ไม่รู้จะให้เครื่องมืออะไรวัด จะวัดด้วยสายตานั้นไม่แน่นอนหรอกครับ สอนให้ดูง่ายๆหน่อยได้ไหมครับ
มิติ คือการวัด มักใช้ประกอบหลังคำอื่น เช่น ตรีโกณมิติ  (ฟิสิกส์) ความกว้าง-ยาวและสูง รวมกันเป็นสามมิติ ด้านยาวเป็นมิติแรก กว้างเป็นมิติที่สอง สูงหรือหนาหรือลึกเป็นมิติที่สามครับ ทีนี้จะดูหน้าพระ ใบโพธิ์ ก้านใบ ก้านโพธิ์ ของพระปรกโพธิ์เก้าใบองค์ไหนบ้างล่ะที่ไม่มี ความกว้างxยาวxสูง ของหน้าพระ ใบโพธิ์ ก้านใบ ก้านโพธิ์บ้างครับ  ผมถามต่ออีกนิดนะครับว่า  พระแท้ที่พิมพ์มาครั้งแรก กับ พระเก๊ที่มาพิมพ์ในภายหลังจากแม่พิมพ์ของแท้ จะมีมิติมุมมองของภาพ หรือการวัดละเอียดเท่ากันไหมครับ   
   "มีมิติ" ขอช่วยกรุณาอธิบายให้คนอยากดูพระปรกโพธิ์ ๙ ใบของหลวงพ่อกวยเป็น โดยการ"ดูมีมิติ"ให้เป็นทีเถอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 
หลังจากคุณโอ๋แนะนำการดูมิติและ ขอคุณโอ๋อย่าเพิ่งบอกนะว่าภาพไหนเก๊ภาพไหนแท้  ก่อนที่คุณโอ๋จะเฉลย พวกเราลองทายดูหน่อยได้ไหมครับว่า ภาพที่คุณโอ๋นำมาลงทั้งหมดนั้น ภาพไหนแท้และภาพไหนเก๊บ้างครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:48:33 pm »

อย่างของเก๊องค์นี้เนี่ย  จะให้เรียกว่า เพราะ"ไม่มีมิติ"เลยเป็นของเก๊ หรือว่า "มีมิติไม่เท่ากันกับของแท้"จึงเป็นของเก๊ครับ

กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 07:56:46 am »

1.พิมพ์ถูก
2.เนื้อใช่
3.อายุได้
4.ที่มาดี

เยี่ยมเลยครับคุณโอ๋ครับ ช่วยกันครับ คนในบ้านนี้จะได้ดูพระปรกโพธิ์ ๙ ใบเป็นกันครับ แต่จะให้ดูโดยการดูมิตินี่ เป็นเรื่องเข้าใจยากไปหน่อยไหมครับ ไม่รู้จะให้เครื่องมืออะไรวัด จะวัดด้วยสายตานั้นไม่แน่นอนหรอกครับ สอนให้ดูง่ายๆหน่อยได้ไหมครับ
มิติ คือการวัด มักใช้ประกอบหลังคำอื่น เช่น ตรีโกณมิติ  (ฟิสิกส์) ความกว้าง-ยาวและสูง รวมกันเป็นสามมิติ ด้านยาวเป็นมิติแรก กว้างเป็นมิติที่สอง สูงหรือหนาหรือลึกเป็นมิติที่สามครับ ทีนี้จะดูหน้าพระ ใบโพธิ์ ก้านใบ ก้านโพธิ์ ของพระปรกโพธิ์เก้าใบองค์ไหนบ้างล่ะที่ไม่มี ความกว้างxยาวxสูง ของหน้าพระ ใบโพธิ์ ก้านใบ ก้านโพธิ์บ้างครับ  ผมถามต่ออีกนิดนะครับว่า  พระแท้ที่พิมพ์มาครั้งแรก กับ พระเก๊ที่มาพิมพ์ในภายหลังจากแม่พิมพ์ของแท้ จะมีมิติมุมมองของภาพ หรือการวัดละเอียดเท่ากันไหมครับ   
   "มีมิติ" ขอช่วยกรุณาอธิบายให้คนอยากดูพระปรกโพธิ์ ๙ ใบของหลวงพ่อกวยเป็น โดยการ"ดูมีมิติ"ให้เป็นทีเถอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 
หลังจากคุณโอ๋แนะนำการดูมิติและ ขอคุณโอ๋อย่าเพิ่งบอกนะว่าภาพไหนเก๊ภาพไหนแท้  ก่อนที่คุณโอ๋จะเฉลย พวกเราลองทายดูหน่อยได้ไหมครับว่า ภาพที่คุณโอ๋นำมาลงทั้งหมดนั้น ภาพไหนแท้และภาพไหนเก๊บ้างครับ

ป๊อด ก็อยากทราบเหมือนกัน " มีมิติ " คืออะไรครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 14
  พิมพ์