เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระปรกโพธิ์ 9 ใบ พิมพ์นิยม มีอะไรให้ดูบ้าง  (อ่าน 65647 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:33:35 am »

สวัสดีครับพี่ต้อย    ตอนนี้ผมยังอยู่ที่ภาคอีสานอยู่ครับ  เลยยังไม่มีโอกาสได้คุยกับเพื่อนสมาชิกศิษย์หลวงพ่อ  พี่ต้อยครับ   จริงหรือเปล่าที่เค้าบอกกันว่าแม่พิมพ์ตัวหน้าของสมเด็จปรกโพธิ์ 9 ทั้ง 5 พิมพ์ที่พี่ต้อยบอกน่าจะมีอยู่ 2 บล๊อค คือ      พิมพ์ที่มีใบโพธิ์ใหญ่ กับพิมพ์ที่มีใบโพธิ์เล็ก แล้วยังมีแบบบล๊อคเคลื่อนกับไม่เคลื่อนอีก   จะสังเกตุบล๊อคเคลื่อนส่วนใหญ่จะอยู่ที่ใบโพธิ์ทั้ง 9 ใบ ที่เราเห็นเป็นรอยซ้อน ๆ กันอยู่    และที่หัวไหล่ทั้ง 2 ข้างก็จะเห็นเป็นรอยซ้อนกันมากบ้างน้อยบ้างตามแต่   ตรงหัวเข่าทั้ง 2 ข้าง  ก็จะมีรอยเคลื่อนอยู่เหมือนกันมากบ้าง  น้อยบ้าง   ขนาดโดยทั่ว ๆ ไป    จะมีความกว้าง  3.5 ซม. สูง 5.5 ซม. หนา 0.5ซม. แต่ขนาดอาจจะเพิ่มหรือลดลงได้ 0.1 ซม. แต่ส่วนใหญ่ที่พบเห็นและเป็นที่นิยมจะเป็นแบบ พิมพ์ใบโพธิ์ใหญ่ บล๊อคเคลื่อน ผิวของด้านหน้าองค์พระจะเรียบตึงสวยงามไม่นูนโค้งเว้า
            สายตรงเขาบอกว่าแม่พิมพ์ตัวหน้ามีบล็อคเดียว ข้างหลังมี 5 พิมพ์ครับ  ส่วนผมมีข้อมูลของนักนิยมพระเครื่องหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าๆเป็นสิบท่าน ท่านบอกว่า แม่พิมพ์ด้านหน้าพระปรกโพธิ์เก้าใบพิมพ์นิยมไม่ได้มีบล็อคเดียวครับ 1ในนั้นก็คือคุณขุนทัพครับ ขออภัยที่ต้องเอ่ยนามอ้างอิงด้วยครับ อย่างชื่อคุณขุนทัพพอจะเป็นนักนิยมรุ่นเก่าๆได้ไหมครับ หรือจะปรามาสท่านเหล่านั้นว่า"รุ่นเก่าก็จริงแต่ดูปรกโพธิ์เก้าใบไม่เป็น"เพื่อประโยชน์อย่างอื่นหรือไม่  ตั้งแต่ปรกโพธิ์ ๙ ใบแตะหลักแสน เห็นคุณขุนทัพนี่แหละซื้อให้เห็นๆครับ(องค์วันงาน) ยังไม่เห็นสายตรงคนไหนซื้อให้ดังๆซักทีเลยครับ
           ส่วนเรื่องพระเขยื้อนนั้น ความเห็นผมว่า ไม่น่าจะเป็นแม่พิมพ์นะครับ เพราะถ้าเป็นแม่พิมพ์รอยเขยี้อนเหล่านั้นต้องเหมือนกันทุกองค์ในพิมพ์นั้นๆครับ  เป็นไปได้ไหมครับที่อาจเกิดจาก ตอนถอดแม่พิมพ์ซึ่งเนื้อองค์พระถูกอัดดันกับบล็อคแม่พิมพ์ตัวกลาง เวลายกแม่พิมพ์ตัวกลางแล้วองค์พระตามติดขึ้นมาด้วย ขึ้นมาได้สักระยะหนึ่งแล้วหลุดตกลงไปที่แม่พิมพ์ตัวหน้าใหม่น่ะครับ  ส่วนด้านหลังที่เขยื้อนเป็นเพราะกดพระแม่พิมพ์ตัวหลังซ้ำลงไปอีกทีหรือปล่าวครับ
           นี่แหละครับเราคุยกันเรื่องพิมพ์ทรง หรืออย่างที่คุณโอ๋บอกว่ามีมิติแหละครับ คือคุยกันเรื่องรูปลักษณะ เรื่องขนาดขององค์พระครับ กว้าง 35 มิลลิเมตร สูง 55 มิลลิเมตร หนา 5 มิลลิเตร แต่อาจจะเพิ่มหรือลดลงได้ 1 มิลลิเมตร นั่นแสดงว่าขนาดผิดพลาดมากเกินกว่า 1 ม.ม.เป็น 2-3 มิลลิเมตร ก็ต้องถือว่าผิดพิมพ์ใช่ไหมครับ ด้านกว้างกับด้านสูงเนี่ยจะมีผิดกันเยอะครับ แต่ด้านหนาจะต่างจาก 5 ม.ม.น้อยครับ อย่างองค์นี้หนา 4 มิลลิเมตรครับ  ขอบคุณครับผม เข้ามาพูดคุยกันอีกนะครับ

[/color][/size]
คางเครา
Full Member

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 02:34:25 pm »

ท่านผู้อาวุโสที่ป๋าสอบถามหลายท่านว่ามีแม่พิมพ์ตัวหน้า 2 อัน แล้วตัวกลางจะมี 2 อันด้วยไหมครับป๋า
เพราะตามเหตุผลทั่วๆไป ถ้าทำตัวหน้ามา 2 ชิ้น น่าจะทำเป็นแม่พิมพ์ 2 ชุด และตัวหลังก็น่าจะเป็น 2 พิมพ์
และมีการสร้างแม่พิมพ์หลังออกมาเพิ่มเป็น 2 ชุด อย่างแม่ธรณีก็ 2 พิมพ์ อย่างที่เราเห็นกันอยู่ทุกวันนี้
คางเครา
Full Member

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 02:38:57 pm »

ท่านผู้อาวุโสที่ป๋าสอบถามหลายท่านว่ามีแม่พิมพ์ตัวหน้า 2 อัน แล้วตัวกลางจะมี 2 อันด้วยไหมครับป๋า
เพราะตามเหตุผลทั่วๆไป ถ้าทำตัวหน้ามา 2 ชิ้น น่าจะทำเป็นแม่พิมพ์ 2 ชุด และตัวหลังก็น่าจะเป็น 2 พิมพ์
และมีการสร้างแม่พิมพ์หลังออกมาเพิ่มเป็น 2 ชุด อย่างแม่ธรณีก็ 2 พิมพ์ อย่างที่เราเห็นกันอยู่ทุกวันนี้
ยันต์จมและยันต์นูนมีพ.ศ.อีกคู่หนึ่ง และถ้าให้เดาต่อ แม่พิมพ์หลังยันจมไม่มีพ.ศ.น่าจะเป็นแม่พิมพ์ตัวแรกของชุดแรกเลย
ที่เป็นคู่น่าจะออกมา หลังจากที่มีแม่พิมพ์ชุดที่ 2 ออกมา ..พอเป็นไปได้ไหมครับป๋าต้อย ผมพอมีเหตุผลไหมครับ
saisai
Full Member

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:25:50 pm »

สวัสดีครับพี่คางเครา ขอขอบคุณพี่ที่เข้ามาช่วยกันออกความเห็น คือพี่อาจไม่รู้จักผมหรอก แต่ว่าผมก้อติดตามข้อมูลของพี่มาตั้งแต่เว็บวัด เหมือนกัน ก้อขอขอบคุณพี่ที่เข้ามาช่วยกันจูง ศิษย์น้องๆ อย่างพวกผมให้เป็นบรรทัดฐานในการศึกษาข้อมูลพระเครื่องของหลวงพ่อกวย ที่นับถือของพวกเราทุกคน มีอะไรก้อต้องขอแรงรบกวนพี่ อีกแรงหนึ่งนะครับ พวกเราอยู่กันแบบครอบครัวครับ อบอุ่นๆ ยังงัยๆ ก้อขอให้พี่ผ่านมาแวะทักทายพวกเราชาว "ครอบครัวบ้านเขียว" กันบ้างนะครับพี่ ขอขอบคุณพี่คางเครามากครับผม
ขอบารมีหลวงพ่อกวย โปรดคุ้มครองพี่และครอบครัวให้มีแต่ความสุขสวัสดี เจริญในทุกด้าน ยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:47:31 pm »

เรื่องรอยเขยื้อน...
ถ้าเกิดจากตำหนิของบล็อคแม่พิมพ์...
พระทุกองค์จะต้องมีตำหนิในพิมพ์เหมือนกันหมด...
ยกตัวอย่าง...ถ้าหลวงพ่อทำพระปรกโพธิ์เก้าใบประมาณ 500 องค์...
พระองค์แรก...มีตำหนิรอยเขื้ยนในพิมพ์อย่างไรหรือตรงจุดตำแหน่งไหน...พระทุกองค์...จนถึงองค์สุดท้ายคือองค์ที่ 500...
ก็จะต้องมีตำหนิในพิมพ์คือ...รอยเขยื้อนแบบเดียวกันหรือเหมือนกันหมด...ไม่ผิดเพี้ยนทุกองค์ครับ...
เบสิกง่ายๆ...คล้ายกับการดูตำหนิในพิมพ์ของเรื่องเหรียญ....
toi
Hero Member

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:21:25 pm »

ยันต์จมและยันต์นูนมีพ.ศ.อีกคู่หนึ่ง และถ้าให้เดาต่อ แม่พิมพ์หลังยันจมไม่มีพ.ศ.น่าจะเป็นแม่พิมพ์ตัวแรกของชุดแรกเลย
ที่เป็นคู่น่าจะออกมา หลังจากที่มีแม่พิมพ์ชุดที่ 2 ออกมา ..พอเป็นไปได้ไหมครับป๋าต้อย ผมพอมีเหตุผลไหมครับ
         เค้าบอกว่ามีแม่พิมพ์ตัวหน้าสองบล็อค คือพิมพ์ใบโพธิ์เล็ก กับพิมพ์ใบโพธิ์ใหญ่ ผมคิดว่าคงไม่ใช่ทำแม่พิมพ์ตัวหน้ามา 2 ตัวหรอกครับ  น่าจะเซาะทำความสะอาดแม่พิมพ์แล้วทำให้ใบโพธิ์ขยายใหญ่ขึ้นเหมือนกับพระขุนแผนผงพรายหลวงปู่ทิมมากกว่าครับ เพราะการที่จะแกะให้เหมือนกันมากจนแทบหาความแตกต่างไม่ได้นั้นเป็นเรื่องยากมากครับ
           ส่วนแม่พิมพ์บล็อคตัวกลาง ผมเห็นใช้แม่พิมพ์บล็อคตัวกลาง ตัวที่ด้านข้างของบล็อคข้างซ้ายกว้างกว่าข้างขวาทุกพิมพ์หลัง ทั้ง 5 พิมพ์นี่ครับ  ใครเคยเห็นของแท้ที่พื้นที่ข้างเส้นซุ้มเท่ากันหรือข้างขวากว้างกว่าข้างซ้ายบ้าง ใครเคยเห็นปรกโพธิ์เก้าใบของแท้ๆแต่ไม่มีเส้นบอกขนาดความกว้างบนพื้นที่ข้างเส้นซุ้มด้านซ้ายบ้างล่ะครับ ถ่ายให้ดูบ้างซิผมก็อยากศึกษาเช่นกันครับ หรือถ้าบอกว่าทำแม่พิมพ์บล็อคตัวกลางใหม่ให้เล็กลงจึงไม่เห็นเส้นบอกขอบเขตด้านข้าง นั่นแสดงว่าความกว้างขององค์พระจะต้องเล็กลงไปด้วยครับ ขอบคุณครับ
            ไม่ใช่ล็อคสเปคให้เล่นแคบๆแค่นี้หรอกนะครับ ก็บอกกันเองนี่ครับว่า 1.บล็อคด้านหน้าของพระปรกโพธิ์ 9 ใบมีพิมพ์เดียว 2.แม่พิมพ์ของแท้หลุดไปอยู่ในมือนักปลอมพระเก๊ 3.เอาของเก๊แบบผิดพิมพ์ที่ดูง่ายว่าเก๊ลงขาย  ผมก็เลยอยากจะบอกว่า ในองค์พระที่พิมพ์ออกมาจากแม่พิมพ์ของแท้มีลักษณะเป็นอย่างไรบ้างนี่แหละครับ  ส่วนของใครที่ไม่มี หรือมีจุดเหล่านี้ไม่ครบ ก็หาเหตุผลมาอธิบายเข้าข้างตัวเอง เอาเองเถอะนะครับ
            ดังนั้นไม่ดีที่จะเอาชื่อสายตรง เอาภาพพระองค์คาราที่เขาลงในเว็บ ในหนังสือมาอ้าง เพราะเราไม่รู้ว่าพระที่เขาเอามาลงไว้นั้น เก๊หรือแท้ครับ เล่นพระอย่าเชื่ออะไรใครง่ายๆครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:02:17 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:38:26 pm »

เรื่องรอยเขยื้อน...
ถ้าเกิดจากตำหนิของบล็อคแม่พิมพ์...
พระทุกองค์จะต้องมีตำหนิในพิมพ์เหมือนกันหมด...
ยกตัวอย่าง...ถ้าหลวงพ่อทำพระปรกโพธิ์เก้าใบประมาณ 500 องค์...
พระองค์แรก...มีตำหนิรอยเขื้ยนในพิมพ์อย่างไรหรือตรงจุดตำแหน่งไหน...พระทุกองค์...จนถึงองค์สุดท้ายคือองค์ที่ 500...
ก็จะต้องมีตำหนิในพิมพ์คือ...รอยเขยื้อนแบบเดียวกันหรือเหมือนกันหมด...ไม่ผิดเพี้ยนทุกองค์ครับ...
เบสิกง่ายๆ...คล้ายกับการดูตำหนิในพิมพ์ของเรื่องเหรียญ....

ใช่ครับ เข้าใจตรงกันครับ เรื่องเขยื้อนหาใช่มีแต่ด้านหน้าด้านหลังเท่านั้นนะครับ ขอบด้านข้างก็ขยับเหมือนกันนะครับ (ลูกศรสีน้ำเงินชี้ครับ) ไม่ใช่ต้องมีทุกองค์ บางองค์ก็ไม่เขยื้อนที่ไหนเลยก็ต้องมี เอาการเขยื้อนมาเป็นข้อพิจารณาเก๊-แท้ไม่ได้นะครับ ขอบคุณครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:43:56 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
surin
Newbie
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:34:33 am »

จริงอย่างที่พี่ต้อยบอก จะมาดูว่าเขยี้อนหรือไม่เขยี้อนแล้วตีความว่าเป็นพระแท้ หรือไม่แท้ มันก็ไม่น่าจะถูกต้อง แต่มีคนรุ่นเก่าที่ใกล้ชิดกับหลวงพ่อบอกว่าแม่พิมพ์โพธิ์เก้านั้น หลวงพ่อได้โยนทิ้งลงไปในสระน้ำครับ อันนี้ผมไม่กล้าเอ่ยนามท่านครับ กลัวว่าถ้าเป็นเรื่องจริงก็ดีไป แต่ถ้าไม่จริงคนที่เราได้กล่าวนามมาก็จะเสีย แต่คนรุ่นเก่าบอกว่าโพธิ์ 9 ทุกหลังพิมพ์ต่าง ๆ น่าจะมีให้เล่นหากันไม่น่าจะเกิน 1000 องค์ ถ้ามีเวลาวันหลังผมจะจำแนกแต่ละพิมพ์ให้ดูครับ อันนี้ผมต้องขอบอกว่าเรื่องนี้ถ้าเกิดใครมีความรู้เราลองมาช่วยกันดู ช่วยกันวิเคราะห์นะครับ อย่าคิดว่าทำไมคุณรู้ลึกถึงขนาดนั้นเชี่ยวหรือ ขอขอบคุณพี่ต้อย พี่ขุนทัพ พี่คางเครา ที่ได้ให้ความรู้แก่เหล่าศิษย์ของหลวงพ่อ ถ้ามีโอกาศเราคงได้มาศึกษาแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:55:14 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:35:15 am »

จริงอย่างที่พี่ต้อยบอก จะมาดูว่าเขยี้อนหรือไม่เขยี้อนแล้วตีความว่าเป็นพระแท้ หรือไม่แท้ มันก็ไม่น่าจะถูกต้อง แต่มีคนรุ่นเก่าที่ใกล้ชิดกับหลวงพ่อบอกว่าแม่พิมพ์โพธิ์เก้านั้น หลวงพ่อได้โยนทิ้งลงไปในสระน้ำครับ อันนี้ผมไม่กล้าเอ่ยนามท่านครับ กลัวว่าถ้าเป็นเรื่องจริงก็ดีไป แต่ถ้าไม่จริงคนที่เราได้กล่าวนามมาก็จะเสีย แต่คนรุ่นเก่าบอกว่าโพธิ์ 9 ทุกหลังพิมพ์ต่าง ๆ น่าจะมีให้เล่นหากันไม่น่าจะเกิน 1000 องค์ ถ้ามีเวลาวันหลังผมจะจำแนกแต่ละพิมพ์ให้ดูครับ อันนี้ผมต้องขอบอกว่าเรื่องนี้ถ้าเกิดใครมีความรู้เราลองมาช่วยกันดู ช่วยกันวิเคราะห์นะครับ อย่าคิดว่าทำไมคุณรู้ลึกถึงขนาดนั้นเชี่ยวหรือ ขอขอบคุณพี่ต้อย พี่ขุนทัพ พี่คางเครา ที่ได้ให้ความรู้แก่เหล่าศิษย์ของหลวงพ่อ ถ้ามีโอกาศเราคงได้มาศึกษาแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ
          เรื่องพระเขยื้อนผมคิดว่าเกิดจากขั้นตอนการพิมพ์พระครับ
          เรื่องแม่พิมพ์พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ หลุดไปอยู่ในมือคนทำพระเก๊นั้น ผมไม่เชื่อมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ เขาปล่อยข่าวเพราะต้องการสร้างเครดิตให้กับตัวเองว่าเขาเก่งสามารถดูพระโพธิ์เก้าใบขาด เพื่อผู้ที่ศรัทธาหลวงพ่อกวยจะได้ไปซื้อพระโพธิ์ 9 ใบที่เขาเท่านั้นเองครับ
          เท่าที่ผมเล่าเรื่องพระปรกโพธิ์ ๙ ใบให้ฟังมานี้ ไม่ว่าจะเป็นการได้เห็นพระแท้ เห็นพระเก๊ ได้พูดคุยกับคนเล่นพระปรกโพธิ์ ได้เห็นน้ำใจและเล่ห์เหลี่ยมของสายตรงหลวงพ่อกวย การที่ได้เคยพิมพ์พระผงมาบ้าง มันเป็นความรู้ขั้นพื้นฐานที่ผมเคยมีประสบการณ์มาเท่านั้นเองครับ ดังนั้นใครที่ถามว่า ไอ้ต้อยจะรู้ลึกอะไรขนาดนั้นเชียวหรือ  ไม่ใช่รู้ลึกหรอกครับ เพียงแต่บอกให้รู้ว่าในพิมพ์พระปรกโพธิ์ ๙ ใบพิมพ์นิยมทั้ง 5 หลังแบบพิมพ์นั้นมีอะไรอยู่บ้าง มีเพราะอะไร  ใครจะว่าจุดไหนไม่มี ก็ควรมีเหตุผลว่าไม่มีเพราะอะไรครับ  ผู้ชมเขาวินิจฉัยของเขาเอง เมื่อโทษหรือประโยชน์เกิดขึ้นกับเขา เขาจะรู้เองว่าคิดถูกหรือเขาคิดผิดครับ
          ดีครับช่วยกันครับ สมาชิกบ้านแห่งนี้จะได้มีความรู้เพิ่มขึ้นครับ ขอบคุณผู้กองครับ

CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:44:21 pm »

ผมว่าคุณtoiให้ความรู้ชี้แนะเป็นวิทยาทานที่ดีโดยไม่มีพุทธพานิชย์เป็นน้ำใจอย่างมากที่น้อยคนจะมาชี้แนะ  ต่างกับสายตรงที่ขายพระใส่ข้อมูลเล่ห์เหลี่ยมต่างๆ(ไม่รู้เคยเจอหลวงพ่อหรือเห็นหลวงพ่อทำหรือเปล่าแต่ข้อมูลแน่นเปลี๊ยะ)เพื่อเรียกราคาพระทั้งที่ความเป็นจริงราคาพระหลวงพ่อกวยไม่น่าจะแพงถึงขนาดนี้..ใครมีกำลังซื้อรวยหน่อยก็จะโดนรุมกันไปขายมากหน่อย..สบายไป..นี่หรือน้ำใจ..555**
toi
Hero Member

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 08:15:40 am »

ผมว่าคุณtoiให้ความรู้ชี้แนะเป็นวิทยาทานที่ดีโดยไม่มีพุทธพานิชย์เป็นน้ำใจอย่างมากที่น้อยคนจะมาชี้แนะ  ต่างกับสายตรงที่ขายพระใส่ข้อมูลเล่ห์เหลี่ยมต่างๆ(ไม่รู้เคยเจอหลวงพ่อหรือเห็นหลวงพ่อทำหรือเปล่าแต่ข้อมูลแน่นเปลี๊ยะ)เพื่อเรียกราคาพระทั้งที่ความเป็นจริงราคาพระหลวงพ่อกวยไม่น่าจะแพงถึงขนาดนี้..ใครมีกำลังซื้อรวยหน่อยก็จะโดนรุมกันไปขายมากหน่อย..สบายไป..นี่หรือน้ำใจ..555**
          ผมเอาตำหนิที่เห็นจากพระแท้มาบอกว่ามีอะไรให้เป็นที่สังเกตบ้างเท่านั้นเองครับ ผมหาหลวงพ่อกวยเก็บไว้ใช้เองไม่ได้คิดจะเอามาปั่นราคาครับ
           พระเครื่องที่หลวงพ่อกวยอธิษฐานจิต มีตั้งแต่ราคาหลักร้อยต้นๆไปจนถึงหลักแสนให้เลือกใช้  ถ้าไม่เอาไว้อวดกัน ใช้เหรียญเดิมบางหรือพระผงวัดราชนัดดารามก็ได้ครับ  ผมมีพระเป็นพันๆองค์ไม่ถูกหวย ลูกน้องผมห้อยไม้กางเขนถูกรางวัลที่ 4  อาจารย์สอน ม.พายัพไม่ห้อยอะไรเลย ถูกรางวัลที่ 1 ก็มี คนมีพระปรกโพธิ์เก้าใบถึงคราวจำเป็นตัองขายหลวงพ่อก็มี มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ  ใครที่หลงคำโฆษณา ต่อไปเขาก็รู้เองแหละครับว่า ตนคิดอย่างไรครับ ขอบคุณนะครับ

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:22:09 pm »

ข้อมูลที่ได้จากคุณsurin ว่าแม่พิมพ์ปรกโพธิ์ หลวงพ่อได้โยนลงสระ...
ข้อมูลที่พี่ต้อย บอกว่าแม่พิมพ์ไปตกอยู่ที่ลูกศิษย์ แล้วทำพระออกมา...
ตอนนี้ข้อมูลเรื่องแม่พิมพ์ของพระปรกโพธิ์เก้าใบ...ก็มีแม่พิมพ์ 2  ตัวแล้วครับ...
อ้อ...มีสมาชิกบางท่านบอก...แม่พิมพ์ตกอยู่ที่อาจารย์ตั้ว ด้วยครับ...

toi
Hero Member

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:10:59 am »

ตอนนี้ข้อมูลเรื่องแม่พิมพ์ของพระปรกโพธิ์เก้าใบ...ก็มีแม่พิมพ์ 2  ตัวแล้วครับ...

1.ข้อมูลที่ได้จากคุณsurin ว่าแม่พิมพ์ปรกโพธิ์ หลวงพ่อได้โยนลงสระ...
       อย่าเพิ่งเชื่อก่อนได้แม่พิมพ์จากในสระดีไหมครับ
          2.ข้อมูลที่พี่ต้อย บอกว่าแม่พิมพ์ไปตกอยู่ที่ลูกศิษย์ แล้วทำพระออกมา...
         ข้อนี้ผมว่า เป็นข่าวลือ ปล่อยข่าวเพื่อสร้างเครดิตให้ตัวเองกับเพื่อนฝูงเพื่อประโยชน์ทางการค้ามากกว่าครับ  เอาไว้เจอตัวต้นตอคนที่ปล่อยข่าวก่อน หรือเห็นองค์พระเก๊ พิมพ์ที่บอกว่าพิมพ์มาจากแม่พิมพ์บล็อคของแท้ตามที่เขาปล่อยข่าวเสียก่อน แล้วค่อยว่ากันอีกทีดีกว่าไหมครับ ผมละอยากเห็นเซียนคนเก่ง เอาองค์พระของเก๊ที่บอกว่าพิมพ์มาจากบล็อกของแท้จังเลย   
          3.อ้อ...มีสมาชิกบางท่านบอก...แม่พิมพ์ตกอยู่ที่อาจารย์ตั้ว ด้วยครับ...
          เรื่องนี้จริงหรือปล่าวก็ไม่รู้ ท่านเป็นพระ ถ้าพิมพ์พระตกอยู่กับท่านจริง ท่านคงไม่ทำพระปรกโพธิ์เก้าใบเก๊หรอกนะครับ
                                   ขอบคุณครับผม
toi
Hero Member

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:30:55 am »

อีกมิติหนึ่งครับ เรื่องลักษณะของขอบด้านข้างบ้างครับ  ภาพนี้เป็นภาพของขอบข้าง ด้านบนครับ จะเห็นริ้วรอยที่องค์พระถอดมาจากแม่พิมพ์บล็อคตัวกลางครับ  จะเชื่อว่ามีหรือไม่มี ก็พิจารณากันเอาเองเถอะนะครับ  ผมมีพระปรกโพธิ์เก้าใบอยู่หลายองค์ แต่ที่มีร่องรอยแบบนี้มีอยู่องค์นี้องค์เดียวครับ  ถ้าของแท้ต้องมีผมก็มีของแท้องค์หนึ่ง  ถ้าของแท้ไม่ต้องมีก็ได้ ของผมก็มีสิทธิ์แท้หลายองค์อยู่ ส่วนของคนอื่นที่มีอยู่หรือองค์ที่ขายไปแล้ว จะมีร่องรอยแบบนี้หรือไม่ผมไม่รู้เรื่องด้วยหรอกครับ  หาเหตุผลตอบโจทย์กันเองเถอะครับ  ส่วนคนที่มีเงินอยากได้ไว้เป็นศิริมงคลซักองค์สององค์เลือกเอาที่มีดีกว่านะครับ  สบายใจดีง่ะ   

toi
Hero Member

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:50:21 pm »

ร่องรอยที่เกิดจากแม่พิมพ์บล็อคตัวกลาง ของพระปรกโพธิ์ 9 ใบพิมพ์นิยม ทั้งสี่องค์ ที่เหมือนกันในตำแหน่งเดียวกันครับ คุณๆเห็นขอบข้างด้านบนแบบนี้แล้วคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ   
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 14
  พิมพ์