เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จหูบายศรี หลังนะโมพุทธายะครับ  (อ่าน 19489 ครั้ง)
เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 11:24:23 am »

อยากได้คำตอบจังเลยครับพระพิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก หลังกะระสะติ ที่ทางสายสุพรรณก็ออก วัดไหนครับ จะได้เก็บเอาไว้เป็นข้อมูลเพื่อเอามาเทียบพิมพ์กันได้บ้าง เช่นเดียวกับพระผงพิมพ์ซุ้มระฆังที่ทางวัดสว่างอารมณ์ก็มีพิมพ์นี้ แต่ของหลวงพ่อท่านถอดพิมพ์มา
joker
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:56:36 am »

เนื้อนี้  เก็บกันไว้มั่งนะครับ  ส่วนผสมมวลสาร  มีเยอะ  น่าส่อง  
ผิดกับผงน้ำมัน  ถ้าอายุเท่าเนื้อนี้  ฝ้าขึ้นแล้ว    
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 05:38:52 pm »

เนื้อนี้  เก็บกันไว้มั่งนะครับ  ส่วนผสมมวลสาร  มีเยอะ  น่าส่อง  
ผิดกับผงน้ำมัน  ถ้าอายุเท่าเนื้อนี้  ฝ้าขึ้นแล้ว    

ไม่แน่เสมอไปครับผมว่าขึ้นเป็นบางองค์ครับ..
erawan
Sr. Member

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 04:02:00 pm »

พระสมเด็จหูบายศรี  หรือสมเด็จพิมพ์หน้าแบบสมเด็จหลังรูปรุ่นแรก  ซึ่งเนื้อเดียวกับสมเด็จปรกโพธิ์เล็ก หลังกะ ระ สะ ติ ที่สร้างปี 2515 นั้น เนื่องจาก ในปีดังกล่าวหลวงพ่อสุขภาพไม่ค่อยดี  เข้าโรงพยาบาลบ่อยๆ ทางกรรมการวัดจึงได้สร้างขึ้นมาหลายพิมพ์ เพื่อต้องการให้หลวงพ่อเสกไว้ก่อน เผื่อท่านจะเป็นอะไรไป

โดยใช้พิมพ์หน้าพิมพ์เดียวกัน สลับพิมพ์หลังเป็นแบบ นะโมพุทธายะบ้าง หลังมะอะอุบ้าง  สลับพิมพ์หน้าบ้าง โดยทำขึ้นหลายๆแบบ จึงเป็นสาเหตุให้มีเนื้อเหมือนกับพิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก หลังกะระสะติ เป็นพระที่ทางวัดสร้างแน่นอน มิใช่พระที่มีคนทำปลอมขึ้นมา  ซึ่งพิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก หลัง กะ ระ สะ ติ ก็ยอมรับว่าแท้กันมานาน

แล้วและเช่าหากันมีราคาสูง หากพิมพ์อื่นซึ่งเป็นเนื้อเดียวกัน คนทำปลอมสามารถปลอมเนื้อได้เหมือน ผมว่าทำปลอมเป็นพิมพ์สมเด็จปรกโพธิ์เล็ก  หลัง กะระสะติ ไม่ดีกว่าหรือครับขายได้ง่ายและได้ราคา  ซึ่งผงมวลสารที่ใส่ในเนื้อพระ ผงสีเหลือง และผงสีแดง ก็ยังอยู่ในพิพิธภัณฑ์ของทางวัด ซึ่งในปัจจุบันพิมพ์นี้หายากไม่

เจอเลยเพราะท่านที่รู้ก็เก็บกันหมดครับ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 04:10:14 pm »

พระสมเด็จหูบายศรี  หรือสมเด็จพิมพ์หน้าแบบสมเด็จหลังรูปรุ่นแรก  ซึ่งเนื้อเดียวกับสมเด็จปรกโพธิ์เล็ก หลังกะ ระ สะ ติ ที่สร้างปี 2515 นั้น เนื่องจาก ในปีดังกล่าวหลวงพ่อสุขภาพไม่ค่อยดี  เข้าโรงพยาบาลบ่อยๆ ทางกรรมการวัดจึงได้สร้างขึ้นมาหลายพิมพ์ เพื่อต้องการให้หลวงพ่อเสกไว้ก่อน เผื่อท่านจะเป็นอะไรไป

โดยใช้พิมพ์หน้าพิมพ์เดียวกัน สลับพิมพ์หลังเป็นแบบ นะโมพุทธายะบ้าง หลังมะอะอุบ้าง  สลับพิมพ์หน้าบ้าง โดยทำขึ้นหลายๆแบบ จึงเป็นสาเหตุให้มีเนื้อเหมือนกับพิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก หลังกะระสะติ เป็นพระที่ทางวัดสร้างแน่นอน มิใช่พระที่มีคนทำปลอมขึ้นมา  ซึ่งพิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก หลัง กะ ระ สะ ติ ก็ยอมรับว่าแท้กันมานาน

แล้ว และเช่าหากันมีราคาสูง หากพิมพ์อื่นซึ่งเป็นเนื้อเดียวกัน คนทำปลอมสามารถปลอมเนื้อได้เหมือน ผมว่าทำปลอมเป็นพิมพ์สมเด็จปรกโพธิ์เล็ก  หลัง กะระสะติ ไม่ดีกว่าหรือครับขายได้ง่ายและได้ราคา  ซึ่งผงมวลสารที่ใส่ในเนื้อพระ ผงสีเหลือง และผงสีแดง ก็ยังอยู่ในพิพิธภัณฑ์ของทางวัด ซึ่งในปัจจุบันพิมพ์นี้หายากไม่

เจอเลยเพราะท่านที่รู้ก็เก็บกันหมดครับ

ข้อมูลตรงกัน...ขอทำเป็นตัวใหญ่อ่านง่ายๆดีครับ...
เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 04:38:13 pm »

อยากได้คำตอบจังเลยครับพระพิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก หลังกะระสะติ ที่ทางสายสุพรรณก็ออก วัดไหนครับ จะได้เก็บเอาไว้เป็นข้อมูลเพื่อเอามาเทียบพิมพ์กันได้บ้าง เช่นเดียวกับพระผงพิมพ์ซุ้มระฆังที่ทางวัดสว่างอารมณ์ก็มีพิมพ์นี้ แต่ของหลวงพ่อท่านถอดพิมพ์มา
ตั้งแต่ผมตั้งคำถาม ผมยังไม่ได้คำตอบที่กล่าวอ้างเลยครับ ว่าทางสายสุพรรณก็มี คือวัดไหน
MATA
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:16:21 pm »

แล้ว และเช่าหากันมีราคาสูง หากพิมพ์อื่นซึ่งเป็นเนื้อเดียวกัน คนทำปลอมสามารถปลอมเนื้อได้เหมือน ผมว่าทำปลอมเป็นพิมพ์สมเด็จปรกโพธิ์เล็ก  หลัง กะระสะติ ไม่ดีกว่าหรือครับขายได้ง่ายและได้ราคา  ซึ่งผงมวลสารที่ใส่ในเนื้อพระ ผงสีเหลือง และผงสีแดง ก็ยังอยู่ในพิพิธภัณฑ์ของทางวัด ซึ่งในปัจจุบันพิมพ์นี้หายากไม่

ชัดเจน..สุดยอดทั้งสองท่านครับ..

ข้อมูลตรงกัน...ขอทำเป็นตัวใหญ่อ่านง่ายๆดีครับ...
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:26:37 am »

ส่วนผมเนื้อแบบนี้ไม่เล่นครับผม ผมชอบพระหลวงพ่อกวยแบบ แหวกม่าน ปรกโพธิ์ หลังรูป นางซุ้มคู่ พุทธกวัก สิวลีองค์จ้อย ฯลฯ มากกว่าครับ

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:16:21 pm »

ผมเป็นเพียงผู้ให้ข้อมูลเท่านั้นครับ....
ส่วนใครจะเล่นหาอย่างไรนั้นเป็นความชอบของแต่ละบุคคล...

om
Jr. Member
**

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 04:32:37 am »

ถูกของคุณขุนทัพครับ

Tunya
Jr. Member
**

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:26:21 am »

รู้ข้อมูลกันอยู่แล้วทำไมไม่ตอบฟันธงไปเลยครับว่าเนื้อนี้ มีที่มามาจาก ศูนย์พระเครื่องแห่งหนึ่งแถวปากน้ำ (ของใครไม่ต้องให้บอกนะ)เริ่มจำหน่ายประมาณปี30 กว่า ๆ แล้วก็ทำหนังสือเล่มแดงออกมา เท่านี้แหละ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:14:46 am »

รู้ข้อมูลกันอยู่แล้วทำไมไม่ตอบฟันธงไปเลยครับว่าเนื้อนี้ มีที่มามาจาก ศูนย์พระเครื่องแห่งหนึ่งแถวปากน้ำ (ของใครไม่ต้องให้บอกนะ)เริ่มจำหน่ายประมาณปี30 กว่า ๆ แล้วก็ทำหนังสือเล่มแดงออกมา เท่านี้แหละ
ช่วยชี้ชัดๆหน่อยก็ดีนะครับ เพราะผมก็ไ่ม่ค่อยทราบข้อมูลเรื่องนี้ หรือช่วยฟันธงให้หน่อยครับ
erawan
Sr. Member

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 06:39:22 pm »

ตอนหนังสือเล่มแดงออก แต่ตอนนั้นพระหลวงพ่อยังไม่ค่อยเป็นที่รู้จักของบุคคลทั่วไป เหมือนสมัยนี้ ปรกโพธิ์เก้าใบหลังยันต์นูน องค์สวย ราคา 2,500 บาท  และเหรียญรุ่นแรก สวยๆ ราคาไม่เกิน 3,000 บาทเท่านั้นเหรียญรุ่นสองราคา ไม่เกิน 500 บาท

สมเด็จทั่วไปราคาไม่เกิน 500 บาท เท่านั้น และพิมพ์นี้ซื้อขายกันประมาณ 100 บาท  พิจารณาเอาเองก็แล้วกันครับ  สำหรับท่านที่เชื่อว่าไม่แท้ หากมีหลักฐานข้อมูลที่แน่นอน มีเหตุผล  ช่วยฟันธงเหมือนคุณขุนทัพว่าก็ดีเหมือนกันครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:10:59 am »

ชัดเจนดีครับ ตั้งแต่นางบวช-ท่าช้าง-ปากน้ำ-ทุ่งกระถิน-ดงคอน-จนถึงบางขุด ข้อมูลแบบตรง ๆ และจริงใจ แบบนี้ผมชอบครับ   

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
apajaka
Newbie
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 09:55:29 am »

สู้ต่อไปนะครับ พี่ขุนทัพ  ผมเห็นพี่สู้

เอาใจช่วยครับ วันหน้าพิมพ์นี้และหลายๆๆพิมพ์ที่พี่พยายาม  อาจจะเป็นพิมพ์หลักที่เล่นกันแทนพระที่ไม่ค่อยมีหมุนเวียนก็ได้

ถึงแม้ปัจจุบันจะไม่มีใครเล่นก็ตาม 

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยูู่ที่นั้นครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์