เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ปรกโพธิ์เก้าใบหลังยันต์ พ.ศ.ครับ  (อ่าน 2042 ครั้ง)
RUD
Full Member

“ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง"

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 01:35:10 am »

ผมได้อ่านกระทู้ปรกโพธิ์9ของ พี่ต๋อย และพี่ขุนทัพ แล้วได้ความรู้มากเลยครับ 
แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่าพระของหลวงพ่อมีเนื้อแบบของผมไหมครับ
ตรงรอยแตกด้านในเป็นเนื้อผงนำมันครับ แต่เนื้อผิวนอกแห้งแกร่งและมีคราบมันเกาะตามร่องครับ
RUD
Full Member

“ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 01:42:50 am »

ปรกโพธิ์9ใบมีพิมพ์ที่ชัดแบบนี้ไหมครับ นำไปให้หลายท่านดูแล้วบางคนก็ชอบบางคนก็ไม่ชอบครับ
ขอความกรุณาช่วยชี้นำด้วยครับ
RUD
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 01:45:50 am »

ขอบด้านข้างครับ
RUD
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 01:49:41 am »

ด้านมุมบ้างครับ ประกอบการตัดสินใจครับ
RUD
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 01:54:06 am »

ด้านหลังครับ ยันต์ปั๊มไม่ลึกครับ
RUD
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 02:03:51 am »

เพิ่มเติมรูปสุดท้ายครับ ตามขอบมีเม็ดสีส้มอยู่ทั่วไปครับ
พระองค์นี้ค้างคาใจมานานครับ ขอคำแนะนำจากศิษย์พี่ด้วยครับ และผมน้อมรับทุกคำแนะนำครับq5
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:41:17 am »

แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่าพระของหลวงพ่อมีเนื้อแบบของผมไหมครับ
พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ ของหลวงพ่อกวยมีกี่เนื้อผมก็อยากรู้มานานเช่นกันครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:52:49 am »

ตรงรอยแตกด้านในเป็นเนื้อผงน้ำมันครับ แต่เนื้อผิวนอกแห้งแกร่งและมีคราบมันเกาะตามร่องครับ
พระเนื้อผง เนื้อดิน หรือเนื้อว่าน เนื้อข้างในกับผิวเนื้อด้านนอก จะต้องต่างกันอยู่แล้วละครับ เนื่องจากผิวข้างนอกแปลเปลี่ยนไปตามกาลเวลาปรุงแต่งครับ  ที่เราดูความเก่าเราดูกันตรงผิวพระนี่แหละครับว่า เก่าจริงตามกาลหรือว่าแกล้งทำให้เก่าครับ บ้างคนอยากรู้ว่าเก๊หรือแท้โดยการหักดูเนื้อข้างใน ไม่มีทางพิสูจน์ได้หรอกครับ เพราะเนื้อข้างในก็ใหม่เอี่ยมอยู่ดีครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:47:38 am »

ปรกโพธิ์9ใบมีพิมพ์ที่ชัดแบบนี้ไหมครับ นำไปให้หลายท่านดูแล้วบางคนก็ชอบบางคนก็ไม่ชอบครับ
ขอความกรุณาช่วยชี้นำด้วยครับ
ส่วนตัวผมว่ามีครับ อยู่ที่ว่าใครรู้ไหมว่า พระปรกโพธิ์เก้าใบพิมพ์นิยมทุกแบบพิมพ์หลังเนี่ย พิมพ์ไหนทำก่อนพิมพ์ไหน พิมพ์ที่ทำก่อนน่าจะคมชัดกว่าพิมพ์ที่ทำหลังๆครับ คนที่มีความรู้ต้องมีเหตุผลในการวิเคราะห์ที่ดีด้วยครับ ไม่ใช่ว่าเห็นพระองค์หนึ่งองค์ใดแล้วบอกว่าเก๊หรือบอกว่าแท้แต่ไม่มีเหตุผลสนับสนุน นักนิยมพระเครื่องที่ดีจะบอกได้ว่า เก๊-แท้ เพราะอะไร (มนุษย์ที่บอกว่าพระเก๊-แท้เฉยๆ เลิกคุยต่อกับเขาเถอะครับ เพราะเขาคนนั้นเป็นคนไม่มีเหตุผลครับ ฮิฮิ) อย่างพระองค์นี้ที่แตก เจ้าของเดิมเขาไม่ชอบเขาคงไม่ต่อพระของเขาหรอกครับ ที่นี้ที่เขาชอบของเขาน่ะเป็นเพราะอะไรอันนี้น่าคิดครับ  
ส่วนที่เอาไปแห่ ให้คนที่ดูพระเก่งๆดู ให้สายตรงพระหลวงพ่อกวยดู  บางคนก็ชอบบางคนก็ไม่ชอบ อยู่ที่เราครับ เราต้องหนักแน่นมั่นคงอย่าลมรั่วง่ายๆ เพราะเราไม่รู้ว่าเหตุผลแท้จริงที่เขาบอกให้นั้นเป็นจริงแค่ไหน(นี่ขนาดบอกเหตุผลมา เผือกยังไม่เชื่ออีก น่าตีก้นจริงๆ) ถ้าพิมพ์ถูก เนื้อใช่ ความเก่าได้เก็บไว้ใช้ ใครจะว่าอย่างไรชั่งเขาเถอะ หลวงพ่อพุทธทาสท่านว่า "ช่างหัวมัน"  
พระของคุณพิมพ์เป็นอย่างนี้ ลองเอาไปเทียบกับพระของคนอื่นที่เขาว่าแท้ซิครับว่า แตกต่างกันตรงไหนบ้าง หรือใครที่เขาบอกว่าพระปรกโพธิ์ 9 ใบของเขาแท้ ต้องมีตำหนิในพิมพ์ตรงไหนบ้าง แล้วคุณเอาของคุณไปไล่ดูตำหนิกับเขาที่ละจุดๆ ต่อเมื่อองค์ของคุณไม่มีตำหนิที่เขาชี้บอกจุดไหนบ้างเพราะอะไร ค่อยยอมรับว่าของคุณเก๊อย่างนี้ดีไหมครับ (ข้อสังเกตุ คนที่บอกว่าพระปรกโพธิ์เก้าใบเก๊หรือแท้ได้น่ะ น้อยคนที่จะมีพระพิมพ์นี้อยู่ในมือครับ) เขาเลยไม่มีให้คุณเปรียบเทียบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2010, 10:24:46 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 10:03:23 am »

พระปรกโพธิ์ ๙ ใบชัดๆ องค์นี้ลงหนังสือก่อนเว็บหลวงพ่อกวยโดยเฉพาะทั้งหมดเกิดครับ

RUD
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 10:00:15 pm »

ขอขอบพระคุณ พี่ต๋อยมากครับ เป็นบทความที่ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยอ่านมาเลยครับ อธิบายได้อย่างเป็นขั้นตอนทำให้อ่านเข้าใจง่าย
ทุกคำตอบ ตอบอย่างเป็นกลาง ไม่ตัดสินใจไปทางไดทางหนึ่ง ขณะเดียวกันก็ได้ชี้นำในเหตุผลซึ่งสามารถหาคำตอบด้วยตัวเองได้
ผมขอจดจำทุกคำสอนและแนวทางการสอนของพี่ต๋อยตลอดไป ตราบเท่าศรัทธาที่มีให้หลวงพ่อและศิษย์รุ่นพี่ที่รักและเอ็นดูศิษย์รุ่นน้องเท่านานแสนนานๆๆ
         วันนี้ผมมีคำตอบให้กับพระองค์นี้แล้วครับ(อยู่ในใจ) ขอขอบพระคุณอีกครั้ง จากใจ ด้วยความเคารพ
                                                                                                  RUD   
toi
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 10:31:54 pm »

(อยู่ในใจ)
ที่ผมพูดให้ฟังอยากให้เข้าในใจแล้วพูดออกมากว่า "อยู่ในใจ" คำๆนี้แหละ คนที่มีเจตนาไม่ดีกับคุณ เขาจะไม่กล้าทำอะไรคุณครับ   
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:02:29 pm »

พระปรกโพธิ์หลังยันต์นูนองค์นี้...ก็ลงหนังสือ...
เป็นพิมพ์ที่ติดชัดๆเหมือนกันครับ...

RUD
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 12:00:13 am »

(อยู่ในใจ)
ที่ผมพูดให้ฟังอยากให้เข้าในใจแล้วพูดออกมากว่า "อยู่ในใจ" คำๆนี้แหละ คนที่มีเจตนาไม่ดีกับคุณ เขาจะไม่กล้าทำอะไรคุณครับ   
ขอบคุณมากครับป๋า ต่อไปนี้ผมจะอยู่ใต้ล่มใบโพธิ์สีเขียวๆต้นนี้แหละครับ ปลอดภัยดี
RUD
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 12:25:55 am »

พระปรกโพธิ์หลังยันต์นูนองค์นี้...ก็ลงหนังสือ...
เป็นพิมพ์ที่ติดชัดๆเหมือนกันครับ...

ขอบคุณพี่ขุนทัพมากครับ ผมได้ศึกษาพระของหลวงพ่อจากหนังสือเล่มนี้เหมือนกันครับ
เอาไว้วันหน้าไปพบกันที่งานใหว้ครูอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ แต่ผมยังไม่เคยพบพี่ๆๆเลย
ผมอยากเสนอใหตั้งกระดานที่ให้สมาชิกได้โพสรูปที่เป็นตัวตนจริงๆของเจ้าของยูสเนมให้สมาชิกได้รู้จักหน้าคร่าตากัน
เผื่อไปพบกันที่ใหนจะได้เข้าไปทักทายกันได้ครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆสมาชิกจะดวกหรือเปล่าครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์