เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ หลวงพ่อกวย ยุคต้นหลังพุทธะสังมิ (รุ่น ๑)  (อ่าน 25068 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:11:04 pm »

พระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ ของหลวงพ่อกวยมีการทำหลายครั้งหลายหน มีแม่พิมพ์ตัวหน้าหลายตัว แม่พิมพ์ตัวหลังก็มีหลายแบบเช่นกัน
          อย่างสมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ หลังยันต์พุทธะสังมินี้ เป็นปรกโพธิ์เก้าใบรุ่นแรก (รุ่น ๑) เป็นปรกโพธิ์ ๙ ใบยุคต้นครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:20:46 pm »

พระปรกโพธิ์หลังยันต์ พุท ธะ สัง มิ นี้พบเห็นไม่บ่อยนัก คงทำไว้ไม่มากนัก
          องค์นี้ไม่ค่อยจะสวยเท่าไร แต่เป็นองค์แรกที่ซื้อได้ครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:25:10 pm »

อย่าง 2 ภาพนี้คงไม่ต้องขออนุญาตใครให้เป็นพระที่หลวงพ่อกวยสร้างขึ้นนะครับ จ้าวนายยย

toi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:38:49 pm »

ข้อมูลพระปรกโพธิ์เก้าใบผมรู้มาอย่างนี้ ผมเชื่อและเล่นหาของผมแบบนี้ ใครรู้แบบไหนเล่นอย่างไรเรื่องของคนอื่น ผมไม่ยุ่งด้วยหรอก ทางใครทางมัน สบายกว่ากันเยอะเลย แต่ขอร้องอย่ามาทำรุงรังกับผม ไม่ได้ถามครับ
          นี่อีกหนึ่งองค์ องค์นี้ค่อนข้างงามหน่อย  ยันต์หลัง พุทธะสังมิอีกแบบแล้วนะครับ 

toi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:52:38 pm »

พุท ธะ สัง มิ 
          หลวงพ่อกวยบรรจงทำไว้ให้ศิษย์ได้ใช้บูชาเพื่อเป็นศิริมงคลครับ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้กันว่าเป็นพระที่หลวงพ่อกวยท่านสร้างไว้  ก็ดีไปอย่างหนึ่งครับ จะได้ไม่มีของทำปลอมครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:21:22 am »

พุท ธะ สัง มิ คือ หัวใจไตรสรณาคมน์
toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:36:21 am »

นี่คือยันต์ไตรสรณาคม แบบเต็มๆครับ   หลวงพ่อกวยนำมาใช้กับเหรียญของท่านเต็มๆเช่นกันครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:42:19 am »

โบราณาจารย์ท่านย่อเป็นหัวใจไว้ 4 คำ คือ คำที่ 1,9,17 และ 24  อ่านว่า พุท ธะ สัง มิ ครับ

CC.69
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:59:39 am »

ขอบคุณครับป๋า สุขภาพแข็งแรงนะครับ กะทู้คุณภาพ ขอบคุณครับ
wat_g33@hotmail.com
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:57:57 am »

ยังไม่มีปลอมใช้มั้ยครับผมจะได้หาไว้ใช้ครับ   ผมติดตามผลงานพี่มาตลอดครับได้ความรู้ดีขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 09:41:11 pm »

ขอบคุณครับป๋า สุขภาพแข็งแรงนะครับ กะทู้คุณภาพ ขอบคุณครับ
                    ขอบคุณมากครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:01:04 pm »

ยังไม่มีปลอมใช้มั้ยครับผมจะได้หาไว้ใช้ครับ   ผมติดตามผลงานพี่มาตลอดครับได้ความรู้ดีขอบคุณครับ
          ครูที่สอนให้ผมเล่นหลวงพ่อกวย ท่านเล่นพระของหลวงพ่อกวยยุคเดียวกับ ครูเฒ่า สุพรรณ ท่านบอกว่าพระพิมพ์นี้เป็นปรกโพธิ์เก้าใบรุ่นแรกของหลวงพ่อกวยครับ  ผมถามว่ามีของเก๊หรือยังท่านบอกว่า ของเก๊มีแล้ว แต่ทำได้ไม่ใกล้เคียง เป็นพระถอดพิมพ์หลังเรียบ  พิมพ์ไม่คมชัดครับ 
          ขนาดองค์พระพิมพ์ปรกโพธิ์หลังพุทธสังมิ พิมพ์ออกมาได้สวยคมขนาดนี้ แต่การแกะแม่พิมพ์ยังไม่เป็นที่ถูกใจหลวงพ่อกวยท่านเลยครับ 

ขอบคุณนะครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:10:14 pm »

พระพิมพ์นี้ หลวงพ่อกวยท่านว่าผสมอัฐิครูบาอาจารย์ของท่านด้วย 

toi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:25:58 pm »

ก่อนที่หลวงพ่อกวยท่านจะสร้างพระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ รุ่นนิยม ที่ทำในปี พ.ศ.2513 นั้น หลวงพ่อกวยท่านเคยสร้างพระปรกโพธิ์เก้าใบมาก่อนหน้าแล้ว 3 รุ่นครับ รุ่นที่ 1 คือพระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบพิมพ์เล็ก หลังยันต์ พุทธะสังมิ นี่แหละครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:37:05 pm »

ท่านใดมีเอามาลงแบ่งกันชื่นชมบ้างนะ เล่าให้ฟังด้วยยิ่งดีว่า ทำไมถึงได้หามาใช้บูชาครับ
          ส่วนท่านที่เคยมีเล่าให้ฟังด้วยก็ได้ว่า ทำไมถึงได้ทำหลุดมือไปครับ 

หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์