เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อีกหนึ่งพุทธศิลป์แห่ง จ.นครสวรรค์  (อ่าน 2881 ครั้ง)
CAVALRY
Sr. Member

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:03:41 am »

วัดเก้าเลี้ยว
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:13:10 am »

หน้า
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:22:55 am »

Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 05:46:55 am »

ด้วยความนับถือ..ทุกๆท่านนี่คือ..พระพิมพ์ที่สุดแห่งชีวิตผม..ที่ผมได้รู้จักพระองค์แรกของหลวงพ่อกวยครั้งแรกในชีวิต..เรื่องเล่าความเป็นจริงตอนนั้นอยู่ปากช่องทำกิจการโต๊ะจีนขาดทุนเป็นหนี้เป็นสินเขามากต้องเลิกกิจการขาดทุกอย่างในบ้านใช้หนี้ยังไม่พอครับ..ไม่มีงานทำเก็บของในบ้านขายกินจนจะหมดบ้าน..แต่มีเพื่อนมาจากพิษณุโลกขอพักที่บ้านเห็นผมลำบากมากข้าวก็ต้องซื้อข้าวถุงละ 5 บาทกินกับไข่ต้มพริกป่น..จนไข่ต้มต้องแบ่งกันคนละครึ่งกินกัน ..เพื่อนจะกลับจึงหยิบพระพิมพ์นี้ให้ผมแล้วยังบอกให้ผมซื้อหวยเลข 48..แล้วผมก็หายหม้อข้าวแก๊สไป 1ชุดเท่าไหร่ก็ขายเพื่อนำเงินมาซื้อหวยตามที่เพื่อนบอก..โดยที่ยังไม่รู้จักหลวงพ่อเลย..ยังนึกในใจผมไม่รู้จักหลวงพ่อนะ..ถ้าไม่ถูกหวยคงอดยากยิ่งกว่าเก่าแน่...แต่ถูกครับ..3 งวดซ้อนเลยครับ..ผมจึงเหมารถจากปากช่องไปหาวัดหลวงพ่อ(หลวงพ่อมรณะภาพแล้วครับ)ฝนฟ้าตกมากเข้าวัดไม่ถูกจนมืดค่ำอยากไปไหว้หลวงพ่อที่ให้ผมไม่อดตายมาทุกวันนี้ครับแล้วได้รู้จักคำว่า "หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ชัยนาทครั้งแรกในชีวิตจริงๆ..เพราะบารมีพระองค์ที่ท่านโชว์นี่แหละครับ..สวัสดี..
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:17:29 am »

เมื่อก่อนเขาบอกว่าเป็นพระหลวงพ่อกวย ๆ ผมเจอผมก็เก็บไว้ ไม่รู้เลยว่า ออกที่วัดไหน ทำเมื่อไหร่ ใครปลุกเสกบ้าง  ขออนุญาตแจมด้วยองค์นึงนะครับ

Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:42:33 am »

ต่ออีกนิดครับ..แก้คำผิด "ขายหม้อหุงข้าวแก๊สหม้อใหญ่ๆโดยมากจะใช้ในงานเลี้ยงครับ" ทุกวันนี้ยังนึกไม่ออกพระพิมพ์ของหลวงพ่อท่านสร้างจริงหรือเปล่ายังไม่รู้เลย..เพิ่งถึงบางอ้อ..ครับ..20 กว่าปีแล้วผมบอกตรงๆขอให้หามาบูชาเถอะครับพระพิมพ์นี้ถึงจะเป็นพระนอกสายตาบรรดา..เสี้ยน..พุทธคุณทำให้ชีวิตเปลี่ยนแปงจริงๆ..องค์ของผมที่เพื่อนให้หักอีกด้วยครับ..เพราะพระแบบองค์นี้จึงแจ้งเกิดนาม..แป๊ะ ปากช่อง..ดังแล้ว..ก็ถึงเวลาดับ..คลื่นลูกใหม่ก็ทับคลื่นลูกเก่า.เป็นธรรมดาของชีวิตคนเรา.ผมไม่คิดอะไรมาก.คำประโยคพวกนี้..แต่ขอขอบพระคุณผมและพี่ๆที่เครพนับถือช่วยกันจรรโรงพระหลวงพ่ออยู่ในวงการพระเครื่อง เกือบ 20 ปี.....ก็สุขใจแล้วครับ..สวัสดี..
joker
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:10:12 am »

ขอให้หลวงพ่อเสกเถอะครับ ผมคล้องได้หมด
ทุกวันนี้ยังคล้อง สมเด็จวาสุกรี วัดชิโนรสเลยครับ
องค์ใหญ่ดี เนื้อเยอะด้วย 
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:28:19 pm »

ขอให้หลวงพ่อเสกเถอะครับ ผมคล้องได้หมด
ทุกวันนี้ยังคล้อง สมเด็จวาสุกรี วัดชิโนรสเลยครับ
องค์ใหญ่ดี เนื้อเยอะด้วย 
          เมื่อก่อนเขาบอกว่าเป็นพระหลวงพ่อกวย ๆ ผมเจอผมก็เก็บไว้ ไม่รู้เลยว่า ออกที่วัดไหน ทำเมื่อไหร่ ใครปลุกเสกบ้าง  ขออนุญาตแจมด้วยองค์นึงนะครับ

ต่ออีกนิดครับ..แก้คำผิด "ขายหม้อหุงข้าวแก๊สหม้อใหญ่ๆโดยมากจะใช้ในงานเลี้ยงครับ" ทุกวันนี้ยังนึกไม่ออกพระพิมพ์ของหลวงพ่อท่านสร้างจริงหรือเปล่ายังไม่รู้เลย..เพิ่งถึงบางอ้อ..ครับ..20 กว่าปีแล้วผมบอกตรงๆขอให้หามาบูชาเถอะครับพระพิมพ์นี้ถึงจะเป็นพระนอกสายตาบรรดา..เสี้ยน..พุทธคุณทำให้ชีวิตเปลี่ยนแปงจริงๆ..องค์ของผมที่เพื่อนให้หักอีกด้วยครับ..เพราะพระแบบองค์นี้จึงแจ้งเกิดนาม..แป๊ะ ปากช่อง..ดังแล้ว..ก็ถึงเวลาดับ..คลื่นลูกใหม่ก็ทับคลื่นลูกเก่า.เป็นธรรมดาของชีวิตคนเรา.ผมไม่คิดอะไรมาก.คำประโยคพวกนี้..แต่ขอขอบพระคุณผมและพี่ๆที่เครพนับถือช่วยกันจรรโรงพระหลวงพ่ออยู่ในวงการพระเครื่อง เกือบ 20 ปี.....ก็สุขใจแล้วครับ..สวัสดี..
  ขอขอบพระคุณอย่างสูงยิ้งครับพี่ๆ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 07:28:08 pm »

เป็นพระของหลวงพ่อกิ่ง วัดโพธิ์เลี้ยว ท่ามะกา กาญจนบุรีครับ
และได้นิมนต์หลวงพ่อกวยไปปลุกเสกให้ที่วัดโพธิ์เลี้ยว
และพิมพ์นี้มีทั้งลงกรุและไม่ลงกรุ พระที่ลงกรุแตกกรุที่ฐานพระประธานในโบสถของวัดโพธิ์เลี้ยว
ในหนังสือมงคลทิพย์เล่มดำ เขาลงชื่อวัดและจังหวัดผิดครับ
หลวงพ่อกิ่ง ท่านเป็นศิษย์ของหลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทองที่สร้างราหูอมจันทร์ด้วยเนื้อกระลาครับผม
ราหูอมจันทร์ยุดท้ายๆของหลวงพ่อน้อย วัดศีรษะทอง
หลวงพ่อกิ่ง ท่านเป็นคนจารขอมลาวให้หลวงพ่อน้อยครับ
ตอ่มาภายหลังท่านได้มาเป็นเจ้าอาวาส อยู่ที่วัดโพธิ์เลี้ยว
ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 07:50:35 pm »

เป็นพระของหลวงพ่อกิ่ง วัดโพธิ์เลี้ยว ท่ามะกา กาญจนบุรีครับ
และได้นิมนต์หลวงพ่อกวยไปปลุกเสกให้ที่วัดโพธิ์เลี้ยว
และพิมพ์นี้มีทั้งลงกรุและไม่ลงกรุ พระที่ลงกรุแตกกรุที่ฐานพระประธานในโบสถของวัดโพธิ์เลี้ยว
ในหนังสือมงคลทิพย์เล่มดำ เขาลงชื่อวัดและจังหวัดผิดครับ
หลวงพ่อกิ่ง ท่านเป็นศิษย์ของหลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทองที่สร้างราหูอมจันทร์ด้วยเนื้อกระลาครับผม
ราหูอมจันทร์ยุดท้ายๆของหลวงพ่อน้อย วัดศีรษะทอง
หลวงพ่อกิ่ง ท่านเป็นคนจารขอมลาวให้หลวงพ่อน้อยครับ
ต่อมาภายหลังท่านได้มาเป็นเจ้าอาวาส อยู่ที่วัดโพธิ์เลี้ยว
ขอบคุณครับ

เป็นพระของหลวงพ่อกิ่ง เจ้าอาวาส วัดโพธิ์เลี้ยว ท่ามะกา กาญจนบุรี ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทอง  ได้นิมนต์หลวงพ่อกวยไปปลุกเสกให้ที่วัดโพธิ์เลี้ยว  ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับผม

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:03:44 pm »

ต่อมาภายหลังท่านได้มาเป็นเจ้าอาวาส อยู่ที่วัดโพธิ์เลี้ยว
ขอบคุณครับ

เป็นพระของหลวงพ่อกิ่ง เจ้าอาวาส วัดโพธิ์เลี้ยว ท่ามะกา กาญจนบุรี ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทอง  ได้นิมนต์หลวงพ่อกวยไปปลุกเสกให้ที่วัดโพธิ์เลี้ยว  ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย ขอบคุณครับผม

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
เรื่องราหูของวัดศีรษะทอง บ้างท่านบอกว่าเป็นลายมือของมหาปิ่น ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสต่อจากหลวงพ่อน้อย
ช่วยจารขอมลาว ให้หลวงพ่อน้อย ด้วยนั้น ได้เคยคุยกับกรรมการรุ่นเก่าๆหลายท่าน ที่วัดโพธิ์เลี้ยว
ท่านบอกว่า มหาปิ่น ท่านเขียนขอมลาวไม่เป็นครับ ลายมือจะเป็นของหลวงพ่อกิ่ง ช่วยจารให้ทั้งหมดครับ
ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:13:36 pm »

ถ้าผมจำไม่ผิดหลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทองมรณภาพปี พ.ศ.2486 พระราหูกะลาตาเดียวที่หลวงพ่อกิ่ง วัดโพธิ์เลี้ยวจาร หลวงพ่อน้อยได้ปลุกเสกให้ไหมครับ คุณขุนทัพครับ ขอบคุณครับผม

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:25:00 pm »

ถ้าผมจำไม่ผิดหลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทองมรณภาพปี พ.ศ.2486 พระราหูกะลาตาเดียวที่หลวงพ่อกิ่ง วัดโพธิ์เลี้ยวจาร หลวงพ่อน้อยได้ปลุกเสกให้ไหมครับ คุณขุนทัพครับ ขอบคุณครับผม

ทันปลุกเสกครับ คือยุคท้ายๆของหลวงพ่อน้อย
หลวงพ่อกิ่ง ท่านช่วยจารให้ครับ แต่ผมแยกแยะลายมือ ของ หลวงพ่อน้อย กับ หลวงพ่อกิ่ง ไม่เป็นครับ
แต่เท่าที่ทราบมาว่า ลายมือจะคล้ายกันมาก แต่ของหลวงพ่อกิ่ง จะมีเพิ่มอักขรบางตัวครับ
จำไม่ได้เหมือนกันว่ามีตัวอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับผม

toi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:38:30 pm »

ถ้าทันหลวงพ่อน้อยได้ปลุกเสกก็เยี่ยมยอดเลยครับ ขอบคุณครับผม  
          ทีนี้ก็เปลี่ยนเป็นพุทธศิลป์ของเมืองกาญจนบุรีได้แล้วนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 08:40:21 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 11:56:14 pm »

ถ้าทันหลวงพ่อน้อยได้ปลุกเสกก็เยี่ยมยอดเลยครับ ขอบคุณครับผม 
          ทีนี้ก็เปลี่ยนเป็นพุทธศิลป์ของเมืองกาญจนบุรีได้แล้วนะครับ 

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
เรื่องราหูของวัดศีรษะทอง บ้างท่านบอกว่าเป็นลายมือของมหาปิ่น ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสต่อจากหลวงพ่อน้อย
ช่วยจารขอมลาว ให้หลวงพ่อน้อย ด้วยนั้น ได้เคยคุยกับกรรมการรุ่นเก่าๆหลายท่าน ที่วัดโพธิ์เลี้ยว
ท่านบอกว่า มหาปิ่น ท่านเขียนขอมลาวไม่เป็นครับ ลายมือจะเป็นของหลวงพ่อกิ่ง ช่วยจารให้ทั้งหมดครับ
ขอบคุณครับ

ขอขอบพระคุณ พี่ขุนทัพและพี่อย่างสูงครับและถ้าหากผมไม่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็ยังเข้าใจว่าเป็นวัดเก้าเลี้ยว จ.นครสวรรค์กันอยู่นั้นแหละครับพี่ ทีนี้ประโยชน์ก็จะตกอยู่กับ       
 ศิษย์หลวงพ่ออีกหลายคนนะครับ ทีนี้ก็ต้องเปลี่ยนเป็นพุทธศิลป์แห่งแคว้นโบราณเมืองกาญจนบุรี okนะครับพี่
หน้า: [1] 2
  พิมพ์