เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 60301 ครั้ง)
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 07:29:03 pm »

ท่านสำรวย มาเสียตอนคบกับทางศูยน์พระเครื่อง การทำพระออกมาก็น่าจะอยู่ในช่วงนี้ครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:05:00 pm »

ว่านสบู่เลือดไม่เล่นหากันมาเลยไม่เคยมีใครเล่นมาก่อนด้วยแต่เนื้อพิกุลเล่นและเจอตั้งแต่ปี 24-25 ซื้อร้อยขายสองร้อยปรกโพธิ์รู้กันมานานแล้วตั้งแต่เดินหาพระเจอคนเช่ามาตอนงานแต่เขาไม่เล่นซื้อขายไม่ได้ตีเสริมเพราะแยกไม่ได้องค์ไหนทำทันหลวงพ่อองค์ไหนไม่ทันมั่งหลวงพ่อเสียก็ยังมีทำออกจนขายบล็อคแล้วจะแยกอย่างไงองค์ไหนก่อนปี 22 องค์ไหนพระสำรวยทำหลังจนถึงปีซัก 30 มั้งที่บล็อคไปต่อถึงโคราชแต่เนื้อไม่ใช่วัดบ้านแคแล้วทั้งที่ได้ทั้งบล็อคได้ทั้งผงทุกอย่างได้สูตรแต่ผสมออกมาไม่เหมือนพระสำรวยทำคงเป็นอาถรรพ์ มันแยกไม่ได้เขาถึงไม่เล่นแต่เชื่อได้ว่าผงหลวงพ่อถ้าเนื้อนี้ถ้าใครบอกแยกเนื้อได้บอกเลยโม้หลานไปขอพระสำรวยยังแยกไม่ได้ว่าองค์ไหนทันไหนไม่ทัน

ชัดเป๊ะ 5 ดาวครับ เหตุผลที่ทำให้พระพิมพ์นี้ติดปัญหาครับ ยิ่งคนเล่นพระยุคเก่า ๆ ตั้งแต่ชัณสูตร ขึ้นมาถึง เที่ยงแท้ยิ่งรู้ดีที่สุด ปัญหาคือที่ทัน ๆ มีไม่เท่ามากดทีหลังนี่สิครับ     

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:06:09 pm »

ท่านสำรวย มาเสียตอนคบกับทางศูยน์พระเครื่อง การทำพระออกมาก็น่าจะอยู่ในช่วงนี้ครับ

ศูนย์ใกล้ ๆ หันคาใช่ไหมครับพี่

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:32:35 pm »

ว่านสบู่เลือดไม่เล่นหากันมาเลยไม่เคยมีใครเล่นมาก่อนด้วยแต่เนื้อพิกุลเล่นและเจอตั้งแต่ปี 24-25 ซื้อร้อยขายสองร้อยปรกโพธิ์รู้กันมานานแล้วตั้งแต่เดินหาพระเจอคนเช่ามาตอนงานแต่เขาไม่เล่นซื้อขายไม่ได้ตีเสริมเพราะแยกไม่ได้องค์ไหนทำทันหลวงพ่อองค์ไหนไม่ทันมั่งหลวงพ่อเสียก็ยังมีทำออกจนขายบล็อคแล้วจะแยกอย่างไงองค์ไหนก่อนปี 22 องค์ไหนพระสำรวยทำหลังจนถึงปีซัก 30 มั้งที่บล็อคไปต่อถึงโคราชแต่เนื้อไม่ใช่วัดบ้านแคแล้วทั้งที่ได้ทั้งบล็อคได้ทั้งผงทุกอย่างได้สูตรแต่ผสมออกมาไม่เหมือนพระสำรวยทำคงเป็นอาถรรพ์ มันแยกไม่ได้เขาถึงไม่เล่นแต่เชื่อได้ว่าผงหลวงพ่อถ้าเนื้อนี้ถ้าใครบอกแยกเนื้อได้บอกเลยโม้หลานไปขอพระสำรวยยังแยกไม่ได้ว่าองค์ไหนทันไหนไม่ทัน
จริงตามท่านแสงธรรมแต่ที่ผมรู้ต่างกับท่านแสงธรรมนิดตรงแม่พิมพ์ ผมเคยเอาพระของสำรวยเทียบกับพระไหล่เคลื่อนของหลวงพ่อพบว่าต่างตำหนิต่างขนาดจึงคิดว่าสำรวยทำพิมพ์ใหม่ แต่พิมพ์ที่ทำพระยุคสุดท้ายนี้เฉลียวเอาไปหลายพิมพ์รวมทั้งกระป๋องมวลสารต่างๆ และตัวผมเองแยกได้ระหว่างพระที่มีน้ำมันงูเหลือมผสม กับที่เป็นตังอิ้วล้วนเท่านั้น แต่ไม่ค่อยมั่นใจกับกับพระที่ใช้ตังอิ้วล้วนชุดเสริมช่วงปี2530 เท่าไรถึงจะพออ่านอายุรอยยุบย่น การหดตัวได้ก็ไม่เต็มร้อย ต้องขออภัยพี่toiด้วยผมไม่มีความชำนาญพอให้ข้อมูลไว้เพื่อให้ศึกษาหาความกระจ่างกัน พระที่เอามาลงให้ดูเนื้อนั้นไม่ใช่ของผมแต่เป็นของน้องๆที่ไปถามข้างบ้านถูกตีเก๊เห็นลมรั่วเลยเอามาให้ดูกันผมเหลือปกโพธิ์๙หลังแม่ธรณีเพียงองค์เดียวเป็นเนื้อแบบหลังรูปสงครามลาวคนสวดมากผมให้หลานซึ่งเป็นช่างก่อสร้างไปแขวนผ่านมา 10 ปีเดี๋ยวนี้เขาเป็นผู้รับเหมาขี่ฟอร์จูนเนอร์หลังรูปสงครามลาวเขาเลี่ยมทองแขวน ส่วนปกโพธิ์ผมเพิ่งขอคืนมา พระที่ผมมีอยู่เจ้าของตัวจริงมาเอาไปหมด ท่านแสงธรรมมาบอกแสดงว่าก่อนงานผังลูกนิมิตมีการทำพระจริงตามที่ผมรับรู้มา ขอบคุณครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:35:46 pm »

ต่อรูปหลวงพ่อผมเหลือองค์เดียวสาบานได้

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:15:57 pm »

ปรกโพธิ์รู้กันมานานแล้วตั้งแต่เดินหาพระ เจอคนเช่ามาตอนงาน แต่เขาไม่เล่น ซื้อขายไม่ได้ ตีเสริมเพราะแยกไม่ได้ องค์ไหนทำทันหลวงพ่อองค์ไหนไม่ทันมั่ง
        ตามที่คุณตาสว่างบอกว่ามีการทำพระปรกโพธิ์เก้าใบในปี พ.ศ.2519 ไว้ก็มี  คุณเสียงธรรมก็บอกว่า เจอคนเช่ามาตอนงาน  นั่นแสดงว่า มีการทำพระปรกโพธิ์เก้าใบไว้ในปี พ.ศ.2519 นั้นมีจริงๆ  
          พระสำรวยทำพระพิมพ์ปรกโพธิ์เก้าใบตั้งแต่ปีไหนถึงปีไหนครับ?
          แม่พิมพ์พระปรกโพธิ์เก้าใบที่หลวงพ่อทำพระเอง กับแม่พิมพ์ที่พระสำรวยทำพระพิมพ์ปรกโพธิ์ ๙ ใบ และแม่พิมพ์ที่เอาไปทำต่อที่โคราชเป็นพระสำรวยเอาบล็อคไปทำที่นั่นเหมือนกันใช่ไหมหรือเป็นคนอื่นเอาบล็อคไปทำอีกคนครับ?  
          แล้วมีใครซื้อบล็อคไปทำที่อื่นอีกไหมครับ ?  
          สรุปคำถามว่า ใครตอบได้บ้างว่า แม่พิมพ์ที่พิมพ์ที่วัดบ้านแค กับพิมพ์ที่โน้นบาง พิมพ์ที่ไหนๆบ้างนั้น  ทั้งหมดนั้นเป็นแม่พิมพ์ตัวเดียวกันใช่หรือไม่ใช่ครับ ?
          พระปรกโพธิ์ที่คุณตาสว่างบอกว่า เป็นพระปรกโพธิ์เก้าใบที่พระรอยทำครับ 
                                    ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 07:12:47 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:49:54 pm »

หลวงพ่อเสียก็ยังมีทำออกจนขายบล็อค แล้วจะแยกอย่างไงองค์ไหนก่อนปี 22 องค์ไหนพระสำรวยทำหลังจนถึงปีซัก 30 มั้ง ที่บล็อคไปต่อถึงโคราชแต่เนื้อไม่ใช่วัดบ้านแค แล้วทั้งที่ได้ทั้งบล็อคได้ทั้งผงทุกอย่างได้สูตรแต่ผสมออกมาไม่เหมือนพระสำรวยทำคงเป็นอาถรรพ์ มันแยกไม่ได้เขาถึงไม่เล่น แต่เชื่อได้ว่าผงหลวงพ่อ ถ้าเนื้อนี้ถ้าใครบอกแยกเนื้อได้บอกเลยโม้ หลานไปขอพระสำรวยยังแยกไม่ได้ว่าองค์ไหนทันไหนไม่ทัน
          1.เนื้อพระปรกโพธิ์เก้าใบที่หลวงพ่อกวยทำเอง, 2.เนื้อพระปรกโพธิ์เก้าใบที่พระสำรวยทำที่วัดบ้านแค,3.เนื้อพระปรกโพธิ์ที่ไปทำต่อที่โคราช,แล้ว4.เนื้อพระปรกโพธิ์ 9 ใบ ที่คนได้ทั้งบล็อคได้ทั้งผงได้ทั้งสูตรไปทำนั้น  ใครบอกได้บ้างว่าพระปรกโพธิ์ ๙ ใบที่ผู้ทำทั้ง 4 คน มีลักษณะเนื้อเหมือนกันมากจนไม่สามารถที่จะแยกออกจากันได้เลยว่า เนื้อไหนเป็นของใครบ้าง ใช่หรือไม่ไช่? หรือของใครเหมือนของใครบ้าง? ขอบคุณครับ 

toi
Hero Member

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:54:09 pm »

หมายถึงตั้งแต่ก่อนปี 2522 ถึงหลังปี พ.ศ.2530 ใช่ไหมครับ ขอคุณครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:07:24 pm »

ชัดเป๊ะ 5 ดาวครับ เหตุผลที่ทำให้พระพิมพ์นี้ติดปัญหาครับ ยิ่งคนเล่นพระยุคเก่า ๆ ตั้งแต่ชัณสูตร ขึ้นมาถึง เที่ยงแท้ยิ่งรู้ดีที่สุด ปัญหาคือที่ทัน ๆ มีไม่เท่ามากดทีหลังนี่สิครับ     

ศูนย์ใกล้ ๆ หันคาใช่ไหมครับพี่
          ผมละอยากรู้มานานแล้วครับว่า แม่พิมพ์พระปรกโพธิ์เก้าใบของหลวงพ่อกวยนั้น หลุดไปอยู่ในมือคนทำพระเก๊พิมพ์นี้จริงหรือไม่ ท่านใดกล้ายืนยันได้บ้างครับว่า ใครบ้างที่ได้แม่พิมพ์พระปรกโพธิ์เก้าใบของแท้ แล้วเอาไปทำพระเก๊ครับ หากไม่กล้าบอกในกระทู้นี้ หลังไมค์ก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:09:56 pm »

ตัวเดียวกันแผ่นหลังไม่ครบแตกที่อาจารย์ไปอันจำไม่ได้เอาไปทำไม่เหมือนยังเอากลับมาให้ทำอีกรอบแต่บล็อคที่มาทีหลังนี่ต้องซ่อมขอบร้าวพวกกดเอาผงใส่ไม้ทุบให้เเน่นไม่ได้ใช้มือกดช้อนกดเหมือนพระสำรวยบอกตัวข้างมาแกะสลักทำใหม่ชุดนี้เนื้อหน้าหลังเหมือนตัวข้างไม่เหมือนจะเอาให้แน่อย่างว่าต้องไปถามทางหันคาทางปากน้ำไปเอาจากโคราชมาอีกปีหลังบล็อคไอ้แดงก็ได้ตาเหลียวก็ได้นะอย่าทำเล่นไปแต่ใครได้อะไรมั่งไม่รู้ผงก็ได้ไปเมื่อก่อนอยูพระสำรวยขายให้หมดพระพุทธไม้ปูนโลหะพระเหลือค้างตำราที่นอนหมอนมุ้งมีดพร้าผ้ายันต์เป็นลังใครเอาไปมั่งแต่กลัวไปถามเขาจะไม่บอกเอาอีกคนแถววัดแก่ๆต้องรู้ซิเพราะไปวัดก็ได้กันมาเรื่อยจากพระสำรวยตั้งหลายพิมพ์ตอนเขาไปหาของชาวบ้านหัวใสไปเอาพระจากวัดมาแจกๆกันไว้บ้านทั่วไปหมดยันดงคอนโพธิ์งามบอกพระบ้านได้จากหลวงพ่อโดนกันเยอะระนาวสุดท้ายจับได้ว่าไปเอามาจากพระสำรวยมารอขายพวกหาพระแบบนี้พอไปแถววัดอย่าแปลกใจว่าทำไมเจอพิมพ์ใช่เนื้อไม่ใช่เยอะหรือเจของเก๊เยอะเพราะพอพระสำรวยสึกพวกก็ไปหาของเก๊ตามสรรค์มาเก็บไว้ตามบ้านอีกพวกไม่รู้ไปถามหาก็โดนกันอีกจะบอกว่าที่มาดีใช้ไม่ได้แล้วบอกให้ระวังนะไม่ใช่ให้กลัวมัวกลัวจะไม่ได้ของอยากได้ของดีให้ขอหลวงพ่อขอพระได้พระขอเงินได้เงินนะหลวงพ่อเราท่านรู้ทุกอย่าง
toi
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:42:20 pm »

ตัวเดียวกันแผ่นหลังไม่ครบแตกที่อาจารย์ไปอันจำไม่ได้เอาไปทำไม่เหมือนยังเอากลับมาให้ทำอีกรอบแต่บล็อคที่มาทีหลังนี่ต้องซ่อมขอบร้าวพวกกดเอาผงใส่ไม้ทุบให้เเน่นไม่ได้ใช้มือกดช้อนกดเหมือนพระสำรวยบอกตัวข้างมาแกะสลักทำใหม่ชุดนี้เนื้อหน้าหลังเหมือนตัวข้างไม่เหมือนจะเอาให้แน่อย่างว่าต้องไปถามทางหันคาทางปากน้ำไปเอาจากโคราชมาอีกปีหลังบล็อคไอ้แดงก็ได้ตาเหลียวก็ได้นะอย่าทำเล่นไปแต่ใครได้อะไรมั่งไม่รู้ผงก็ได้ไปเมื่อก่อนอยูพระสำรวยขายให้หมดพระพุทธไม้ปูนโลหะพระเหลือค้างตำราที่นอนหมอนมุ้งมีดพร้าผ้ายันต์เป็นลังใครเอาไปมั่งแต่กลัวไปถามเขาจะไม่บอกเอาอีกคนแถววัดแก่ๆต้องรู้ซิเพราะไปวัดก็ได้กันมาเรื่อยจากพระสำรวยตั้งหลายพิมพ์ตอนเขาไปหาของชาวบ้านหัวใสไปเอาพระจากวัดมาแจกๆกันไว้บ้านทั่วไปหมดยันดงคอนโพธิ์งามบอกพระบ้านได้จากหลวงพ่อโดนกันเยอะระนาวสุดท้ายจับได้ว่าไปเอามาจากพระสำรวยมารอขายพวกหาพระแบบนี้พอไปแถววัดอย่าแปลกใจว่าทำไมเจอพิมพ์ใช่เนื้อไม่ใช่เยอะหรือเจของเก๊เยอะเพราะพอพระสำรวยสึกพวกก็ไปหาของเก๊ตามสรรค์มาเก็บไว้ตามบ้านอีกพวกไม่รู้ไปถามหาก็โดนกันอีกจะบอกว่าที่มาดีใช้ไม่ได้แล้วบอกให้ระวังนะไม่ใช่ให้กลัวมัวกลัวจะไม่ได้ของอยากได้ของดีให้ขอหลวงพ่อขอพระได้พระขอเงินได้เงินนะหลวงพ่อเราท่านรู้ทุกอย่าง
          สรุปว่า แม่พิมพ์ปรกโพธิ์ 9ใบที่หลวงพ่อกวยใช้ทำพระของท่าน กับคนที่ทำพระปรกโพธิ์ ๙ ใบเสริม และคนทำพระปรกโพธิ์เก้าใบเก๊ ใช้แม่พิมพ์ตัวเดียวกัน แต่ตัวข้างมาแกะสลักทำใหม่ ชุดนี้เนื้อหน้าหลังเหมือนกันตัวข้างไม่เหมือน  หมายความว่าพิมพ์ด้านหน้ากับพิมพ์ด้านหลังเหมือน แต่พิมพ์ด้านข้างไม่เหมือนใช่ไหมครับ เป็นธรรมดาครับเมื่อใช่แม่พิมพ์ตัวหน้าตัวหลังตัวเดียวกัน พระพิมพ์จะต้องเหมือนกันทุกประการครับ  แน่นอนถ้าตัวข้างทำใหม่พระพิมพ์ที่ได้ออกมาจะต้องไม่เหมือนกับแม่พิมพ์บล็อคตัวข้างของเดิมเขาแน่ครับ ขอบคุณครับ

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:49:36 pm »

แถววัดไผ่ตัน กทม.ครับ
ทำหลังรูปกรอบกระจก รูปหล่อกระหลั่ยทองใต้ฐานอุเดียว และอื่นๆ
แต่จำหน่ายในราคาทันหลวงพ่อครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:09:16 pm »

ทำหลังรูปกรอบกระจก รูปหล่อกระหลั่ยทองใต้ฐานอุเดียว และอื่นๆ
แต่จำหน่ายในราคาทันหลวงพ่อครับ

หยุดไปหม่ำข้าวมาแล้วต่อครับ ท่านสำรวยสึกแล้วผมขอเรียกคุณสำรวยก็แล้วกันนะครับ เงินมันไม่เข้าใครออกใครหรอกครับ  คนดีหรือไม่อย่างไรดูกันเอาเองเถอะนะครับ ไม่อยากไปยุ่งเรื่องของคนอื่นครับ ขอบคุณครับ

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:11:41 pm »

ส่วนเรื่องปกโพธิ์ ทราบว่าไปจำหน่ายภายหลัง ที่ไปอยู่วัดมณีชลขันธ์แล้ว
แต่ผมไม่ทราบรูปแบบพิมพ์ทรงเป็นอย่างไร เพราะไม่ได้ติดตามครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:18:34 pm »

ส่วนเรื่องปกโพธิ์ ทราบว่าไปจำหน่ายภายหลัง ที่ไปอยู่วัดมณีชลขันธ์แล้ว
แต่ผมไม่ทราบรูปแบบพิมพ์ทรงเป็นอย่างไร เพราะไม่ได้ติดตามครับ

ต่อให้เป็นพระปรกโพธิ์เก้าใบด้วย ผมว่าไม่น่ากลัวหรอก เพราะคุณเสียงธรรมบอกว่า ขอบข้างที่พระพิมพ์ถอดออกมาไม่เหมือนกับพระปรกโพธิ์เก้าใบที่หลวงพ่อกวยทำครับ ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 23
  พิมพ์