เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 60235 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:40:23 pm »

เข้ามากราบหลวงพ่ออีกรอบ และต้องขออภัยหลายท่านอาจคาดหวังให้ผมชี้ขาดไปเลยผมมีความสามารถทางด้านคอมพิวเตอร์ต่ำมาก คือเอารูปมาเปรียบ ทำลูกศรชี้ ทำวงกลมเน้นจุดสำคัญไม่เป็น รูปพระที่มีอยู่เป็นรูปอัดลงกระดาษแบบเก่ายังหาวิธีเอามาลงไม่เป็นผมต้องเรียนรู้อีกมาก เมื่อพร้อมจะทำเป็นมหากาพย์ รุ่นแรกถึงสุดท้ายแถมด้วยย้อนยุคอ.สำรวยที่พุทธคุณดีเพราะมีผงเก่าผสมมาก เสียดายพระเครื่องที่เคยผ่านมือนับพันองค์ปกโพธิ์ไหล่เขยื้อนทุกสี 13 องค์ไหล่ไม่เขยื้อน 22องค์ หลังรูปผมเคยมี 44 องค์ สมัยก่อนพระหลวงพ่อเล่นกันในกลุ่มลูกศิษย์เงียบๆ ในท่าพระจันทร์ไม่มีใครรู้จักนามหลวงพ่อกวย ลูกศิษย์ยุคเก่ามักจะมารวมตัวกันที่บริเวณรั้วม.ธรรมศาสตร์ท่าพระจันทร์ วันเสาร์-อาทิตย์มีทั้งของหลัก ของหลง ของเก๊เพียพและยังค้นหาพระพิมพ์แปลกๆที่หลวงพ่อทำกันตลอดเวลา คนที่เก่งๆสมัยนั้นเขาไม่ค่อยบอกอะไรเราต้องครูพักลักจำความรู้ที่ผมมีแลกมาด้วยหยาดเหงื่อ เวลา กำลังขา กำลังเงินผมให้ไว้ในนี้ไม่คิดสตังค์สักบาทเดียวไม่ใช่รวยแต่ไม่หน้าเงิน ช่วยแก้ไขความเข้าใจผิดให้เข้าใจถูกต้องตรงกัน ผมดีใจที่มีรุ่นใหญ่ สายตรง พ่อค้านักเล่น นักศึกษาใหม่ทุกนามแขวงถ้าท่านเห็นจริงเข้ามาอ่านลองเอาไปคิดไตร่ตรองในสิ่งที่ถ่ายทอดไว้ และช่วยกันทำให้เป็นที่ยอมรับ ทั้งสามเวฟ ขอบคุณครับ

พระของหลวงพ่อจะเป็นที่นิยม และ สากล มากกว่านี้ ถ้าช่วยกันค้นคว้าหาข้อมูลพระให้เป็นมาตรฐาน และจัดทำหนังสือที่เป็นสากลที่ทุก ๆ ฝ่าย ยอมรับ
เพื่อให้ลูกศิษย์ รุ่นหลัง ได้ค้นคว้า หาข้อมูล แต่น่าเสียดาย ทุกวันนี้ ข้อมูล ทั้ง 3 เวป ไม่เป็นไปในทิศทางเดียวกัน น่าเสียดาย ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่กล้าออกมาบอกข้อมูล และชื่นชม ในสิ่งที่ทำอยู่

พระปรกโพธิ์ ๙ใบทำไว้ทั้งหมดประมาณกี่องค์ครับ?
          พระปรกโพธิ์เก้าใบที่ทำในปี พ.ศ.2519 มีจริงไหมครับ?
          พระปรกโพธิ์ 9 ใบที่ทำก่อนปี 2518 กับพระปรกโพธิ์ 9 ใบที่ทำในปี 2519 ใช้พิมพ์ตัวหน้าและตัวหลังตัวเดียวกันหรือไม่ครับ?
          พระปรกโพธิ์ ๙ ใบที่ทำก่อนปี 2518 กับพระปรกโพธิ์ ๙ ใบที่ทำในปี 2519 ใช้บล็อคตัวกลางตัวเดียวกันหรือไม่? ขอบข้าง 4 ด้านของพระทั้งสองแบบนั้นเหมือนหรือต่างกันอย่างไร?  เชื่อว่าต้องมีการพิสูจน์ตรวจสอบได้แน่ครับ  ไม่แน่นะครับเผลอๆมีสายตรงเอาพระปี 2519 ไปยัดเป็นปี 2513 บ้างแล้วกระมัง 
          พระปรกโพธิ์ ๙ ใบปี พ.ศ.2519 กับพระปรกโพธิ์เก้าใบปี 2513 แบบไหนใช้น้ำมันอะไรเป็นตัวประสานเนื้อพระครับ?
          ช่วยกันถามหาคำตอบเยอะๆเถอะครับ พระพิมพ์จะเล่าเรื่องของท่านเองครับ ขอบคุณครับ

totogunleaw
Newbie
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:48:47 pm »

ถ้าลูกศิษย์ หลวงพ่อช่วยกันหาข้อมูล หาหลักฐาน ที่ชัดเจน และ ยอมรับกัน ทุก ๆ ฝ่าย ก็คงจะดี น่าเสียดายพระบาง พิมพ์ บางรุ่น ที่ข้อมูล และหลักฐานไม่ชัดเจน และบางกลุ่ม ไม่ยอมรับ ต้องสูญหายไป
มีพี่ ๆ หลายท่านที่มีข้อมูล แต่ไม่กล้าเปิดเผย 
toi
Hero Member

« ตอบ #212 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:59:14 pm »

ถ้าลูกศิษย์ หลวงพ่อช่วยกันหาข้อมูล หาหลักฐาน ที่ชัดเจน และ ยอมรับกัน ทุก ๆ ฝ่าย ก็คงจะดี น่าเสียดายพระบาง พิมพ์ บางรุ่น ที่ข้อมูล และหลักฐานไม่ชัดเจน และบางกลุ่ม ไม่ยอมรับ ต้องสูญหายไป
มีพี่ ๆ หลายท่านที่มีข้อมูล แต่ไม่กล้าเปิดเผย 

มีพิมพ์ไหนบ้างล่ะครับ เอามาคุยกันที่บ้านนี้ซิครับ  สนุกดีได้ความรู้ด้วย  สังเกตดูที่นี่เขาบอกเหตุผลนะครับว่า เก๊หรือแท้เพราะอะไรครับ ขอบคุณครับ

totogunleaw
Newbie
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 05:14:27 pm »

มีพิมพ์ไหนบ้างล่ะครับ เอามาคุยกันที่บ้านนี้ซิครับ  สนุกดีได้ความรู้ด้วย  สังเกตดูที่นี่เขาบอกเหตุผลนะครับว่า เก๊หรือแท้เพราะอะไรครับ ขอบคุณครับ
ผมขอเริ่ม จากเหรียญ หลังยันต์ก่อนเลยนะครับ ในหนังสือบางเล่ม ว่าสร้างถึง 60000 กว่าเหรียญ ขึ้นไป สรุปว่า พี่ toi มีข้อมูล ที่ชัดเจน หรือชี้ชัดใหมครับ ว่า
ประมาณกี่เหรียญ กันแน่ สอบถามพี่ ๆ บางท่าน บ้างก็ว่า 40000 เหรียญ
kenglee
Full Member

« ตอบ #214 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:40:41 pm »

ความเดิม    จากพี่ ขุนทัพ
ถ้ารูปยังอยู่นำมาลงในเวปนี้บ้างนะครับ อยากร่วมศึกษาด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

องค์นี้เป็นของ ตา (คนที่เอาผ้าป่ามาสร้างโบสถ์) ได้มาตอนไหน ผมไม่เเน่ใจ  ตอนนี้อยู่กับน้าที่ โคราช   ตายังอยู่  (ผมโทรคุยกับน้าเรื่องข้อมูล ขอตรง) ได้ความอย่างไรจะเเจ้งให้ทราบครับ
kenglee
Full Member

« ตอบ #215 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:41:23 pm »

ด้านหลัง
toi
Hero Member

« ตอบ #216 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:53:18 pm »

ผมขอเริ่ม จากเหรียญ หลังยันต์ก่อนเลยนะครับ ในหนังสือบางเล่ม ว่าสร้างถึง 60000 กว่าเหรียญ ขึ้นไป สรุปว่า พี่ toi มีข้อมูล ที่ชัดเจน หรือชี้ชัดใหมครับ ว่า
ประมาณกี่เหรียญ กันแน่ สอบถามพี่ ๆ บางท่าน บ้างก็ว่า 40000 เหรียญ
          เอ้า...ท่านใดมีข้อมูลบ้างครับว่า เหรียญหลังยันต์สร้างทั้งหมดประมาณกี่เหรียญครับ ขอบคุณนะครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #217 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:59:58 pm »

ความเดิม   จากพี่ ขุนทัพ
ถ้ารูปยังอยู่นำมาลงในเวปนี้บ้างนะครับ อยากร่วมศึกษาด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

องค์นี้เป็นของ ตา (คนที่เอาผ้าป่ามาสร้างโบสถ์) ได้มาตอนไหน ผมไม่เเน่ใจ  ตอนนี้อยู่กับน้าที่ โคราช   ตายังอยู่  (ผมโทรคุยกับน้าเรื่องข้อมูล ขอตรง) ได้ความอย่างไรจะเเจ้งให้ทราบครับ
         ผมมีเพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่งอยู่โคราชเหมือนกัน แกบอกว่าญาติๆแกไปทำบุญทอดผ้าป่าที่วัดหลวงพ่อกวยมา แกได้พระจากญาติแกมาอีกที  แกเอามาให้ผมดูที่เชียงใหม่  เป็นแหวกม่านมารวิชัยหน้าใหญ่เนื้อขาวมีคราบกรุด้วย  กับเหรียญเดิมบางหนึ่งเหรียญ ผมเอาเหรียญเดิมบางไว้เพราะผมเชื่อว่าแท้  แต่แหวกม่านผมคิดว่าพระหลวงพ่อกวยไม่น่ามีคราบกรุ  เลยไม่เอา
          การแสดงความคิดเห็น และความเชื่อนั้น ยังไม่มีถูกไม่มีผิดหรอกครับ  ผมเชื่อว่าเหรียญเดิมบางแท้จึงซื้อไว้  ถ้าพิสูจน์ได้เมื่อไรว่า เหรียญเดิมบางเก๊หรือแท้ ผมถึงจะรู้ว่าผมคิดผิดหรือคิดถูกครับ เรื่องแบบนี้พิสูจน์ได้ครับ   
          ผมถามว่าไก่ กับ ไข่ อันไหนมันเกิดก่อนกัน  พวกเราจะไม่รู้เลยว่าใครคิดถูกหรือคิดผิดครับ  ทำนองเดียวกันกับ ใครไม่เล่นก็อย่าเล่น  ใครไม่เชื่อก็ตามใจ ประมาณนี้แหละครับ     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 07:46:16 am โดย toi » บันทึกการเข้า
kenglee
Full Member

« ตอบ #218 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:05:30 pm »

พระชุดนี้ ทั้งหมด 3 องค์

-พระพิมพ์ 3 เหลี่ยม 
-พระพิมพ์เเหวกม่านเนื้อผงสีขาว
-พระพิมพ์สรรค

ทั้ง 3 องค์นี้ คุณลุงหล่อน  เป็นคนให้มา  ตา เเละ น้า ของผมมีความสนิทเป็นการส่วนตัวกับลุงหล่อน   พระชุดนี้ น้าชอบมาก  โดยเฉพาะ พระพิมพ์เเหวกม่านเนื้อผงสีขาว  ห่วงมากๆ 
kenglee
Full Member

« ตอบ #219 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:06:41 pm »

พระเเหวกม่าน
kenglee
Full Member

« ตอบ #220 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:07:39 pm »

พระพิมพ์สรรค
totogunleaw
Newbie
*

« ตอบ #221 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:48:39 pm »

เอ้า...ท่านใดมีข้อมูลบ้างครับว่า เหรียญหลังยันต์สร้างทั้งหมดประมาณกี่เหรียญครับ ขอบคุณนะครับ

เหรียญหลังยันต์ท่านพี่ ๆ คนใหนมีข้อมูลบ้างว่า สร้างจำนวนเท่าไหร่กันแน่ขอทราบข้อมูลที่ชัดเจนและหลักฐานด้วยครับ หยิบหนังสือเก่า ๆ มาดู 1 เล่ม อ่านดูเห็นหนังสือลงว่า สร้างจำนวนมาก กว่า 40000 เหรียญ มากนัก จะได้รู้ข้อมูลที่ชัดเจน เพื่อเป็นแนวทางในการเก็บสะสมครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #222 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:22:51 pm »

มีพิมพ์ไหนบ้างล่ะครับ เอามาคุยกันที่บ้านนี้ซิครับ  สนุกดีได้ความรู้ด้วย  สังเกตดูที่นี่เขาบอกเหตุผลนะครับว่า เก๊หรือแท้เพราะอะไรครับ ขอบคุณครับ

เหรียญหลังยันต์ท่านพี่ ๆ คนใหนมีข้อมูลบ้างว่า สร้างจำนวนเท่าไหร่กันแน่ขอทราบข้อมูลที่ชัดเจนและหลักฐานด้วยครับ หยิบหนังสือเก่า ๆ มาดู 1 เล่ม อ่านดูเห็นหนังสือลงว่า สร้างจำนวนมาก กว่า 40000 เหรียญ มากนัก จะได้รู้ข้อมูลที่ชัดเจน เพื่อเป็นแนวทางในการเก็บสะสมครับ
         ใครมีหนังสือเล่มไหนบ้าง ที่บอกไว้ว่าเหรียญหลังยันต์สร้างจำนวนเท่าไร  เอามาลงบอกหน่อยครับ   คุณtotogcanleaw จะได้เอาหลักฐานนี้เป็นแนวทางในการสะสมให้ถูกทางต่อไปครับ  ใครรู้ว่า เล่มไหนลงจำนวนถูกต้องช่วยชมเขาด้วยครับ เล่มไหนลงผิดบอกให้เขาแก้เปลี่ยนซะดีไหมครับหรือจะเอาไงดีครับ  บางเล่มบอกสร้างจำนวน 60000 เหรียญ บางเล่มบอกสร้าง 40000 เหรียญ  ใครมีหลักฐานข้อมูลที่ชัดเจนบางครับ งานนี้ต้องมีคนผิดแน่ๆหนึ่งคน  หนังสือใครเขียนบอก 60000 เหรียญ หนังสือที่บอกว่าทำ 40000 เหรียญใครเป็นคนเขียนครับ  ถ้าบอกจำนวนเหรียญหลังยันต์ผิดแบบนี้  ข้อมูลอื่นๆในหนังสือเล่นนั้นต้องผิดทั้งหมดไปด้วยไหมครับเนี่ย                            

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 08:02:42 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #223 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:07:23 am »

พระชุดนี้ ทั้งหมด 3 องค์

-พระพิมพ์ 3 เหลี่ยม 
-พระพิมพ์เเหวกม่านเนื้อผงสีขาว
-พระพิมพ์สรรค

ทั้ง 3 องค์นี้ คุณลุงหล่อน  เป็นคนให้มา  ตา เเละ น้า ของผมมีความสนิทเป็นการส่วนตัวกับลุงหล่อน   พระชุดนี้ น้าชอบมาก  โดยเฉพาะ พระพิมพ์เเหวกม่านเนื้อผงสีขาว  ห่วงมากๆ 
          ตาหล่อนเป็นศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อกวย ให้พระสามองค์นี้มา แน่นอนที่น้าต้องชอบมากและควรเก็บรักษาไว้ดีดีด้วยครับ  ได้โทรคุณกับน้าโดยตรงมาหรือว่ายังครับ  ได้ความอย่างไรคุยให้ฟังบ้างนะครับ      
totogunleaw
Newbie
*

« ตอบ #224 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 06:13:31 pm »

ใครมีหนังสือเล่มไหนบ้าง ที่บอกไว้ว่าเหรียญหลังยันต์สร้างจำนวนเท่าไร  เอามาลงบอกหน่อยครับ   คุณtotogcanleaw จะได้เอาหลักฐานนี้เป็นแนวทางในการสะสมให้ถูกทางต่อไปครับ  ใครรู้ว่า เล่มไหนลงจำนวนถูกต้องช่วยชมเขาด้วยครับ เล่มไหนลงผิดบอกให้เขาแก้เปลี่ยนซะดีไหมครับหรือจะเอาไงดีครับ  บางเล่มบอกสร้างจำนวน 60000 เหรียญ บางเล่มบอกสร้าง 40000 เหรียญ  ใครมีหลักฐานข้อมูลที่ชัดเจนบางครับ งานนี้ต้องมีคนผิดแน่ๆหนึ่งคน  หนังสือใครเขียนบอก 60000 เหรียญ หนังสือที่บอกว่าทำ 40000 เหรียญใครเป็นคนเขียนครับ  ถ้าบอกจำนวนเหรียญหลังยันต์ผิดแบบนี้  ข้อมูลอื่นๆในหนังสือเล่นนั้นต้องผิดทั้งหมดไปด้วยไหมครับเนี่ย                           
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 23
  พิมพ์