เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระปรกโพธิ์ 6 ใบ (โพธิ์ตุ่ม) พวกเราคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
เป็นพระของหลวงพ่อกวย - 14 (56%)
ไม่ใช่พระของหลวงพ่อกวย - 10 (40%)
เป็นพระเก๊ - 1 (4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 24

หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระปรกโพธิ์ 6 ใบ (โพธิ์ตุ่ม)  (อ่าน 8861 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:35:56 pm »

อิอิ ... ผมยังว่ายไม่เเข็ง  ขออยู่ตื้นๆ ว่ายใกล้ๆ คนเก่งก่อนนะครับ  .... ว่ายเเข็งเมื่อไหร่ค่อยออกน้ำลึกอีกที

คราวที่แล้วรีบไปหน่อย   รีบออกน้ำลึก ....... จมดิ่งเลย   *-*
          เห็นท่าว่ายน้ำหลายๆท่าแล้วอนาคตไกลนะเนี่ย ขอบคุณครับ 
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 10:26:18 am »

เอาโพธิ์ตุ่มองค์ขาวเนื้อร่วนฝังพลอยออกแล้วแขวน 3 วันได้ 3 แผล ลูกค้าก็เงียบลงอย่างสังเกตุได้ชัดวันนี้เอาขุนแผนซุ้มเรือนแก้วสีดำขึ้นคอแทน เหลือองค์ดำใส่แร่หนักๆรอแผลหายก่อนค่อยลองใหม่

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:04:38 pm »

เอาโพธิ์ตุ่มองค์ขาวเนื้อร่วนฝังพลอยออกแล้วแขวน 3 วันได้ 3 แผล ลูกค้าก็เงียบลงอย่างสังเกตุได้ชัดวันนี้เอาขุนแผนซุ้มเรือนแก้วสีดำขึ้นคอแทน เหลือองค์ดำใส่แร่หนักๆรอแผลหายก่อนค่อยลองใหม่
          เป็นเพราะวิบากกรรมของเราด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ 
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:37:14 pm »

ครับเพราะวิบากกรรมเอาความแน่นอนไม่ได้แต่ละคนถูกโฉลกต่างกัน แค่ขำๆนะครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 06:09:15 pm »

ครับเพราะวิบากกรรมเอาความแน่นอนไม่ได้แต่ละคนถูกโฉลกต่างกัน แค่ขำๆนะครับ
         ครับ...ขอบคุณครับผม 
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:24:46 pm »

เอาใจช่วยนะครับ...
toi
Hero Member

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 07:40:06 am »

หาประสบการณ์ด้วยตนเองเลยนะครับ  เยี่ยมครับ  
oakhyco
Newbie
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 11:33:53 pm »

หัดว่ายน้ำถ้าไม่สำลักน้ำไม่เก่ง หัดขับรถถ้าไม่เฉี่ยวชนไม่เก่ง เอาความผิดพลาดเป็นบทเรียน แต่อย่าฝังใจจนเป็นคนมองโลกในแง่ร้ายครับ

ชอบคำพูดประโยคนี้ครับ พระหลวงพ่อนี้เรื่องจริงครับ เมื่อก่อนผมดื่มเหล้าสูบยาไม่เคยเข้าวัด พอได้มาศึกษาและอ่านประวัติของท่าน ก็เริ่มสนใจและพยามหามาคล้อง หลังจากไปกราบหลวงพ่อครั้งแรก ขากลับผมก็ได้เหรียญ จตุรพิธพรชัยมาคล้องครับ (ยังไม่ทันถึงบ้านเลยครับ)พอได้บูชาหลวงพ่อแล้วจากนั้นชีวิตเราจะค่อยๆเปลี่ยน ตอนนี้ สวดมนต์ สมาธานศีล 5 รักษาศีล5 ไปวัดทำบุญบ้าง(เมื่อก่อนไม่เคยไป) หลวงพ่อรักศิษย์เหมือนลูกเหมือนหลานจริงๆครับ
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 12:48:59 am »

มาศึกษาด้วยครับ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
toi
Hero Member

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:08:51 am »

หัดว่ายน้ำถ้าไม่สำลักน้ำไม่เก่ง หัดขับรถถ้าไม่เฉี่ยวชนไม่เก่ง เอาความผิดพลาดเป็นบทเรียน แต่อย่าฝังใจจนเป็นคนมองโลกในแง่ร้ายครับ

ชอบคำพูดประโยคนี้ครับ พระหลวงพ่อนี้เรื่องจริงครับ เมื่อก่อนผมดื่มเหล้าสูบยาไม่เคยเข้าวัด พอได้มาศึกษาและอ่านประวัติของท่าน ก็เริ่มสนใจและพยามหามาคล้อง หลังจากไปกราบหลวงพ่อครั้งแรก ขากลับผมก็ได้เหรียญ จตุรพิธพรชัยมาคล้องครับ (ยังไม่ทันถึงบ้านเลยครับ)พอได้บูชาหลวงพ่อแล้วจากนั้นชีวิตเราจะค่อยๆเปลี่ยน ตอนนี้ สวดมนต์ สมาธานศีล 5 รักษาศีล5 ไปวัดทำบุญบ้าง(เมื่อก่อนไม่เคยไป) หลวงพ่อรักศิษย์เหมือนลูกเหมือนหลานจริงๆครับ
สวดมนต์ สมาธานศีล 5 รักษาศีล5 ไปวัดทำบุญบ้าง
          เยี่ยมครับ ขอบคุณทุกท่านครับ 
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:20:00 am »

หาประสบการณ์ด้วยตนเองเลยนะครับ  เยี่ยมครับ  
เอาออกแล้วไม่ถูกโฉลกกับผมเป็นอย่างยิ่งเหลือองค์เนื้อผสมพลอยใสหาตลับได้ต้องลองอีก ช่วงนี้น้ำมากอาจไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาต้องไประวังแก้ปัญหาน้ำท่วมนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:57:10 am »

เอาออกแล้วไม่ถูกโฉลกกับผมเป็นอย่างยิ่งเหลือองค์เนื้อผสมพลอยใสหาตลับได้ต้องลองอีก ช่วงนี้น้ำมากอาจไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาต้องไประวังแก้ปัญหาน้ำท่วมนะครับ
          อยู่เชียงใหม่สูงกว่าภาคกลางเยอะน้ำยังท่วม เอาใจช่วยครับ
          นี่เป็น พ.ศ.วัตถุมงคล ยุคต้นหรือยุคแรกของหลวงพ่อกวยครับ  ประมาณปี พ.ศ.2484-2499 ครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:05:56 am »

ภาพนี้เป็นการแบ่งยุคด้วยลักษณะของเนื้อผงครับ  ไม่ใช่แบ่งตาม พ.ศ.นะครับ

ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:08:02 am »

ข้อมูลเขาดีมาก ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:53:52 am »

ข้อมูลเขาดีมาก ขอบคุณครับ
          อย่างที่เคยบอกคุณตาสว่างแหละครับว่า  ข้อเขียนของเขามีเหตุมีผลดี อ่านหนังสือหลวงพ่อกวยมาหลายเล่ม ชอบของเขามากที่สุดครับ ถึงภาพพระของเขาจะดูงงๆไปหน่อย แต่ก็ยอมรับได้ครับ  ขอบคุณครับผม

หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์