เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระปรกโพธิ์ 6 ใบ (โพธิ์ตุ่ม) พวกเราคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
เป็นพระของหลวงพ่อกวย - 14 (56%)
ไม่ใช่พระของหลวงพ่อกวย - 10 (40%)
เป็นพระเก๊ - 1 (4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 24

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระปรกโพธิ์ 6 ใบ (โพธิ์ตุ่ม)  (อ่าน 8858 ครั้ง)
พงศ์ เทพรัตน์
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 01:16:24 pm »

ผมเป็นคนชอบศึกษาค้นคว้าครับ  พระยุคต้นนี้ชอบจริง ๆ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 06:25:45 pm »

ผมเป็นคนชอบศึกษาค้นคว้าครับ  พระยุคต้นนี้ชอบจริง ๆ
         ขอบคุณมากครับ 
surin
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:38:23 pm »

โหวตให้เป็นพระแท้ครับพี่ต้อย เพราะเคยมีผู้ใหญ่ให้มา 2 องค์ครับ เค้าบอกว่าเก็บไว้ให้ดีนะของยุคต้นของหลวงพ่อ แต่องค์ใหญ่ครับ เลยไม่ได้เลี่ยมทอง
toi
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:52:31 pm »

โหวตให้เป็นพระแท้ครับพี่ต้อย เพราะเคยมีผู้ใหญ่ให้มา 2 องค์ครับ เค้าบอกว่าเก็บไว้ให้ดีนะของยุคต้นของหลวงพ่อ แต่องค์ใหญ่ครับ เลยไม่ได้เลี่ยมทอง
          ผมไม่เคยได้ ไม่เคยมีพระพิมพ์นี้เลยดูไม่เป็นครับ  ขนาดก็เลยไม่รู้ไปด้วย ขอบคุณมากครับ

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:58:04 pm »

ขอบคุณข้อมูลมากครับ  คุณ surin พอจะถ่ายรูปให้เพื่อนๆ สมาชิกได้ชมเป็นวิทยาทานบ้างได้ไหมครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
nawin.p
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:19:32 pm »

ปรกโพธิ์หกใบ
nawin.p
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:21:34 pm »

nawin.p
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:29:46 pm »

toi
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:19:04 pm »

ขนาดกว้างxสูงเท่าไรครับ ขอบคุณครับ 
nawin.p
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:42:04 pm »

ครับขนาดพระ  3.5*5   CM  ครับ
nawin.p
Full Member

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:52:08 pm »

มวลสาร  น่าจะมีแร่อุกาบาต ทรายเสก เกษาหลวงพ่อครับ 
nawin.p
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:04:23 pm »

พี่ต้อยยังยินดีด้วยนะครับในเวปวัดนะยังจำได้แต่ก็ยังสรุปไม่ได้
toi
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:32:23 pm »

ครับขนาดพระ  3.5*5   CM  ครับ
มวลสาร  น่าจะมีแร่อุกาบาต ทรายเสก เกษาหลวงพ่อครับ  
          รับทราบครับ กว้าง 3.5 X สูง 5 CM ขนาดพอๆกับปรกโพธิ์ 9 ใบพิมพ์นิยมเลยนะครับ  
          เรื่องมวลสารของพระพิมพ์นี้ ผมไม่มีความรู้เลยครับว่า จะมีแร่อุกาบาต มีทราย มีพลอย มีเกษาด้วยหรือเปล่า  หากมีจริงคงเป็นพระยุคกลางอย่างที่คุณขุนทัพว่านะครับ   แต่พลอยที่ใส่ ใส่แบบไม่อยู่ในตำแหน่งที่กำหนดนี่ ไม่รู้ว่าจะไหวไหมครับ  คงต้องรอคุณขุนทัพฟันธงแล้วละครับ  ขอบคุณครับ

พระที่มีพลอย ส่วนมากจะเป็นพระยุคกลาง
ซึ่งขัดกับข้อมูลในหนังสือที่บอกว่า เป็นยุคแรกครับ
การใส่พลอยก็ดูจะตั้งใจใส่ ให้อยู่ในตำแหน่งที่กำหนดครับ

ขอบคุณครับพี่  จุดประกายเลย ^_^ ... ผมเองก็นึกไม่ถึงครับ    
toi
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:43:32 pm »

พี่ต้อยยังยินดีด้วยนะครับในเวปวัดนะยังจำได้แต่ก็ยังสรุปไม่ได้
          เหรอๆ  ใครได้พระดีมา ผมก็ต้องยินดีด้วยซิครับ เรื่องข้อสรุปนั้นเป็นธรรมดาครับที่ ใครมีอยู่ในมือก็ว่าแท้ครับ ขอบคุณครับ

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 02:33:32 am »

ครับขนาดพระ  3.5*5   CM  ครับ
มวลสาร  น่าจะมีแร่อุกาบาต ทรายเสก เกษาหลวงพ่อครับ  
          รับทราบครับ กว้าง 3.5 X สูง 5 CM ขนาดพอๆกับปรกโพธิ์ 9 ใบพิมพ์นิยมเลยนะครับ  
          เรื่องมวลสารของพระพิมพ์นี้ ผมไม่มีความรู้เลยครับว่า จะมีแร่อุกาบาต มีทราย มีพลอย มีเกษาด้วยหรือเปล่า  หากมีจริงคงเป็นพระยุคกลางอย่างที่คุณขุนทัพว่านะครับ   แต่พลอยที่ใส่ ใส่แบบไม่อยู่ในตำแหน่งที่กำหนดนี่ ไม่รู้ว่าจะไหวไหมครับ  คงต้องรอคุณขุนทัพฟันธงแล้วละครับ  ขอบคุณครับ

พระที่มีพลอย ส่วนมากจะเป็นพระยุคกลาง
ซึ่งขัดกับข้อมูลในหนังสือที่บอกว่า เป็นยุคแรกครับ
การใส่พลอยก็ดูจะตั้งใจใส่ ให้อยู่ในตำแหน่งที่กำหนดครับ

ขอบคุณครับพี่  จุดประกายเลย ^_^ ... ผมเองก็นึกไม่ถึงครับ    
ส่วนตัวผมเอง ไม่ได้เก็บพระพิมพ์นี้ไว้แม้แต่องค์เดียวครับ
เมื่อไม่มีก็เลยไม่สนใจ เรื่องข้อมูลครับ
ผมเพียงแต่บอกความรู้สึกที่ผม ได้เห็นพระพิมพ์นี้เท่านั้นครับ
เคยผ่านมือมาหลายองค์ แต่หยิบแล้วก็วาง บอกตรงๆไม่ชอบเนื้อครับ ดูแปลกตาไม่คุ้น
มวลสาร มีพลอย แร่ ทราย เส้นเกษาครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 03:15:06 am โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์