เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระปรกโพธิ์ 6 ใบ (โพธิ์ตุ่ม) พวกเราคิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
เป็นพระของหลวงพ่อกวย - 14 (56%)
ไม่ใช่พระของหลวงพ่อกวย - 10 (40%)
เป็นพระเก๊ - 1 (4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 24

หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระปรกโพธิ์ 6 ใบ (โพธิ์ตุ่ม)  (อ่าน 8845 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 11:24:28 pm »

พวกเราคิดว่า พระปรกโพธิ์ 6 ใบ (โพธิ์ตุ่ม)นี้ เป็นอย่างไรบ้างครับ
          1.เป็นพระของหลวงพ่อกวย
          2.ไม่ใช่พระของหลวงพ่อกวย
          3.เป็นพระเก๊  
          ร่วมสนุกกันนะครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2011, 09:03:53 am โดย toi » บันทึกการเข้า
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 06:50:42 am »

ผมคิดว่า .. พระหลวงพ่อครับ  เพราะถ้าองค์ที่เคยได้มาแท้ในเนื้อจะมีทรายเสก มีเกศา  มีพลอยชมพู มีแร่ดำๆ ......
ประกอบกับหนังสือบอกว่ายุคแรกๆ เนื้อจะยุ่ยๆ ไม่เเน่น  ถึงคิดเอาว่าน่าจะของหลวงพ่อ ผิดถูกอย่างไรอยากหาข้อมูลชัดๆ เหมือนกัน
ถ้ามีลายแทงว่าต้องไปหาใครอย่างไร  จึงจะรู้จริง ได้ข้อมูลจริงๆ ผมไปแน่ครับ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:02:17 am »

ผมคิดว่า .. พระหลวงพ่อครับ  เพราะถ้าองค์ที่เคยได้มาแท้ในเนื้อจะมีทรายเสก มีเกศา  มีพลอยชมพู มีแร่ดำๆ ......
ประกอบกับหนังสือบอกว่ายุคแรกๆ เนื้อจะยุ่ยๆ ไม่เเน่น  ถึงคิดเอาว่าน่าจะของหลวงพ่อ ผิดถูกอย่างไรอยากหาข้อมูลชัดๆ เหมือนกัน
ถ้ามีลายแทงว่าต้องไปหาใครอย่างไร  จึงจะรู้จริง ได้ข้อมูลจริงๆ ผมไปแน่ครับ ^_^

เห็นคุณFlowler เคยบอกว่า เคยเอามาย่อยแล้วก็ยังไม่รู้แน่ชัด อีกอย่างหนึ่งลงอยู่ในหนังสือคุณจารัณด้วย ผมเลยเอามาลงโหวต ข้อไหนชนะจะได้ให้เป็นอย่างนั้นไปเลยหรือไม่อย่างไรครับ  ขอบคุณครับ 
โก้ จีนสาตร์ (2537)
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 11:18:25 am »

โหวตให้เป็นพระของหลวงพ่อ เพราะน้องเคยเห็นผ่านตาครับ เขาว่าหลวงพ่อผมก็ไม่เก่งแต่เคยอ่านเจอหลายเล่ม

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
                  โก้  จีนสาตร์
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 12:45:48 pm »

พระที่มีพลอย ส่วนมากจะเป็นพระยุคกลาง
ซึ่งขัดกับข้อมูลในหนังสือที่บอกว่า เป็นยุคแรกครับ
การใส่พลอยก็ดูจะตั้งใจใส่ ให้อยู่ในตำแหน่งที่กำหนดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2011, 12:50:52 pm โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 03:09:23 pm »

โหวตเป็นพระของหลวงพ่อครับ   (ในกรณีพระองค์ที่ show ไม่ได้ทำเทียมขึ้นมาน๊ะครับ)  เห็นมีอยู่ในหนังสือ ลักษณะมวลสารก็สีเดียวกัน พิมพ์ก็คล้ายเคียงกันครับ

ขอร่วมสนุกครับ     
toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 06:53:03 pm »

โหวตให้เป็นพระของหลวงพ่อ เพราะน้องเคยเห็นผ่านตาครับ เขาว่าหลวงพ่อผมก็ไม่เก่งแต่เคยอ่านเจอหลายเล่ม
          ขอบคุณนะครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 06:56:29 pm »

พระที่มีพลอย ส่วนมากจะเป็นพระยุคกลาง
ซึ่งขัดกับข้อมูลในหนังสือที่บอกว่า เป็นยุคแรกครับ
การใส่พลอยก็ดูจะตั้งใจใส่ ให้อยู่ในตำแหน่งที่กำหนดครับ

ครับ ใช่เลยครับ ขอบคุณครับผม 
toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 06:58:34 pm »

โหวตเป็นพระของหลวงพ่อครับ   (ในกรณีพระองค์ที่ show ไม่ได้ทำเทียมขึ้นมาน๊ะครับ)  เห็นมีอยู่ในหนังสือ ลักษณะมวลสารก็สีเดียวกัน พิมพ์ก็คล้ายเคียงกันครับ
ขอร่วมสนุกครับ     

ภาพพระองค์นี้เอามาจากในหนังสือครับ ผมไม่มีพระพิมพ์นี้ครับ ขอบคุณครับ 
pakasit
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:35:40 pm »

ขเ้ามาศึกษาครับพี่
toi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 10:06:49 pm »

เข้ามาศึกษาครับพี่
          ขอบคุณครับ 
น้องถุงทอง
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:50:18 am »

ศึกษาด้วยคนคับ
toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:12:19 am »

ศึกษาด้วยคนคับ
          ขอบคุณครับ 
สิงห์ธนวัฒน์
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:55:29 am »

เข้ามาศึกษา ติดตามอยู่หลายๆหัวข้อครับ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:45:22 am »

ขอบคุณครับพี่  จุดประกายเลย ^_^ ... ผมเองก็นึกไม่ถึงครับ   

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์