เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระพุทธโคดม หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว 2505 ครับ  (อ่าน 2870 ครั้ง)
Ramintra 39
Hero Member

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:53:34 pm »

ที่แนบมาเป็นพระเนื้อดินทั้ง 3 องค์  เพื่อนสนิทให้มาครับ  พระพุทธโคดม ข้างหลังปี  2505  แล้วพอดีผมมีหนังสือเล่มเขียว จัดทำโดยพี่คเชนทร์ ผมทำบุญมาที่วัดหลวงพ่อเมื่อเร็ว ๆ นี้  เห็นมีรูปภาพพระวัดไผ่โรงวัว แต่ไม่ใช่พิมพ์ที่ผมแนบ file มา

ขอเรียนถามศิษย์พี่ ๆ ที่พอจะทราบ เป็นพิธีใหญ่ใช่ไหมครับ?   แล้วหลวงพ่อกวยก็มาปลุกเสกพิธีนี้ด้วย?   ถ้าใช่ผมก็โชดดี มีพระนอกวัดอีก 3 องค์ครับ.

ผมขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ     
Ramintra 39
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:57:41 pm »

อีกนิดครับศิษย์พี่ ครับ   ที่แนบมา อยากทราบ ครับ     .......อยากทราบครับ  องค์กลางเรียกว่าพิมพ์อะไรครับ ?  ขอบคุณครับพี่ ๆ 
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:27:54 pm »

หลวงพ่อท่านไปปลุกเสกให้ครับ
ว่ากันว่า ระหว่างที่เผาพระพิมพ์เนื้อดินที่วัดไผ่โรงวัว
หลวงพ่อกวย ท่านได้เดินลืมตารอบเตาเผา ปลุกเสกพระเนื้อดินเผาด้วย
ท่านเคยนำพระพุทธโคดม มาแจกศิษย์แถววัดบ้างเหมือนกัน
และก็ได้เคยถอดพิมพ์พระพุทธโคดม ไว้บ้างเหมือนกันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2011, 12:32:35 am โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 03:18:13 pm »

ว่ากันว่า ระหว่างที่เผาพระพิมพ์เนื้อดินที่วัดไผ่โรงวัว
หลวงพ่อกวย ท่านได้เดินลืมตารอบเตาเผา ปลุกเสกพระเนื้อดินเผาด้วย
ท่านเคยนำพระพุทธโคดม มาแจกศิษย์แถววัดบ้างเหมือนกัน
และก็ได้เคยถอดพิมพ์พระพุทธโคดม ไว้บ้างเหมือนกันครับผม

ขออนุญาตสอยถามพี่ขุนทัพครับ พระพุทธโคดมที่หลวงพ่อถอดพิมพ์นี้มีพบเจอเนื้ออะไรบ้างครับพี่

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 01:57:44 am »

ขออนุญาตสอยถามพี่ขุนทัพครับ พระพุทธโคดมที่หลวงพ่อถอดพิมพ์นี้มีพบเจอเนื้ออะไรบ้างครับพี่
เนื้อที่ผมเคยเห็น จะเป็นเนื้อผงน้ำมัน สีเขียวเข้ม
อาจจะมีหลายเนื้อ แต่เนื้ออื่นผมยังไม่เคยเห็นครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์