เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดสามปกโพธิ์เล็กหลังเรียบ 2513  (อ่าน 4476 ครั้ง)
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 07:27:14 pm »

ผมไม่ได้มีส่วนได้ - ส่วนเสียกับใครนะครับ ไม่รู้จักใครเป็นการส่วนตัว  แต่ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์ในส่วนของครูที่อาจเกี่ยวเนื่องกับเรื่องราวของพี่นิดหน่อยครับ

บางคนที่ผมนับถือ .. ปัจจุบันผมก็นับถือในสิ่งดีๆ ที่ท่านทำไว้   ก็เป็นแบบที่คนบางกลุ่มเชื่อจริงๆ ครับ ผมยืนยัน  สมัยผมเข้ามาศรัทธาหลวงพ่อใหม่ ผมบังเอิญได้หนังสือ

เล่มเเดงเข้า เลยเกิดศรัทธา เซิร์ทชื่อในอินเตอร์เน็ต ได้เบอร์ มีโอกาสโทรคุยและได้รับรู้เรื่องราวดีๆ มากมายของหลวงพ่อ ได้คำเเนะนำฯ จนเกิดความเคารพ

เเละนับถือ  และลงท้ายด้วยการเช่าวัตถุมงคลจากท่าน .. ผมใช้ติดตัวคล้องคออยู่นาน ไม่เคยคิดซักนิดว่าเป็นของปลอม เชื่อในที่มาเป็นที่สุด

จนวันนึง .. เป็นครั้งเเรกที่ได้ไปกราบหลวงพ่อที่วัด วันที่ 12 เมษา ปี 2553 ไม่รู้อะไรมาดลใจ หรือเป็นพระเพณีก็ไม่รู้ ที่บางท่านจะแบ่งปันวัตถุมงคลกันชม

ผมจึงทราบว่า " เก๊ทั้งคอ " .... ผมไม่รู้ว่าจะมีใครเจอแบบผมไหม ผมไม่โกรธครับ ไม่คิดจะคืน สิ่งเดียวที่รู้สึกได้ .. คือเสียใจ เเละเสียความรู้สึก

แฟนผมเองให้กำลังใจว่า เงินที่เสียไปคิดซะว่าเสียค่าความรู้เรื่องประวัติหลวงพ่อ เราไปเรียนรู้จากโรงเรียน มหาลัยยังเสียเงิน นี่ก็คงเช่นกัน

ที่ผมเขียนมาเพื่อแชร์ประสบการณ์อีกมุมนึงนะครับ  ไม่ได้มีเจตนาจะแย้งแต่อย่างใด

ลองสอบถามท่านดูได้ครับ ว่าในปี 2552 เคยให้ใครบูชารูปหล่อรุ่นแรก + หลังรูปรุ่นแรก ... ราคา 1 แสนบาทไปหรือไม่ // ขอบคุณครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
om
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 08:01:10 pm »

ข้อมูลน่าคิดน่าค้นหาทั้งสองท่านเลยครับ
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 08:09:12 pm »

ขอบคุณคุณflowler เป็นความสัตย์จริงผมไปพบครูครั้งเดียวปี2527ชว่งนั้นเพิ่งเริ่มทำงานมีสตางค์ไปสองพันกว่า นั่งรถประจำทางไปต่อมอเตอร์ไซร์ได้สอ่งพระหายากหลายสิบองค์แต่เช่ามาแต่ลีลาถ้ำหีบกับสมเด็จฝนทำน้ำมนต์ ท่านนิสัยดีดูจริงใจใครจะพูดถึงท่านไม่ดีผมจึงฟังหูไว้หู หลังจากได้เห็นของจริงแล้วผมไม่ได้ไปอีกเลยหาเช่าเองถูกกว่า คุณเจอเรื่องอย่างนี้ กาลเวลา ค่าน้ำเงินทำให้คนเปลี่ยนได้ นับถือน้ำใจคุณเหมือนกันถ้าเป็นผมก็เจอคุกแน่

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 08:52:19 pm »

ขอบคุณคุณflowler เป็นความสัตย์จริงผมไปพบครูครั้งเดียวปี2527ชว่งนั้นเพิ่งเริ่มทำงานมีสตางค์ไปสองพันกว่า นั่งรถประจำทางไปต่อมอเตอร์ไซร์ได้สอ่งพระหายากหลายสิบองค์แต่เช่ามาแต่ลีลาถ้ำหีบกับสมเด็จฝนทำน้ำมนต์ ท่านนิสัยดีดูจริงใจใครจะพูดถึงท่านไม่ดีผมจึงฟังหูไว้หู หลังจากได้เห็นของจริงแล้วผมไม่ได้ไปอีกเลยหาเช่าเองถูกกว่า คุณเจอเรื่องอย่างนี้ กาลเวลา ค่าน้ำเงินทำให้คนเปลี่ยนได้ นับถือน้ำใจคุณเหมือนกันถ้าเป็นผมก็เจอคุกแน่

ถ้าไม่มีท่าน  วันนี้ผมอาจไม่รู้จักหลวงพ่อครับ  ... นี่คือส่วนที่ผมเรียกว่า " ความดี " ของครู  ในส่วนของพระ เรื่องเงินทอง อันนี้ไม่เข้าใครออกใครครับ 

ตอนนั้นผมเองใจร้อนไม่ได้หาข้อมูลดีๆ เสียก่อน จะเช่าจากเซียนก็ดูไม่เป็น ข้อมูลก็ไม่มากเท่าตอนนี้ ทางออกเดียวของผมก็คือ " ครู " นี่แหละครับ ...

ผมไม่นึกโกรธ นึกแค้นอาฆาตท่านเลย ณ ตอนนี้ อโหสิให้ทุกอย่าง ... ทั้งๆ ที่เงินที่หาไปเช่าหานั้น ก็ยังใช้คืนไม่หมด ^_^ แต่ผมได้ประสบการณ์ครับ

ผมทำวิปัสนาสายหลวงปู่ดู่มาตั้งเเต่เด็ก ... เชื่อว่าทุกสิ่งทุกอย่างไม่ใช่เรื่องบังเอิญครับ ผมต้องเคยหลอกท่านมาก่อนแน่ๆ ไม่ชาติใดชาติหนึ่ง แต่ขอให้มันจบชาตินี้  ผมคิดเเบบนี้ครับ

เท่าที่ทราบก็ไม่ได้มีผมคนเดียวนะครับที่เจอ  ก็ยังอดเป็นห่วงครูไม่ได้  ..... วันนั้นที่วัดผมก็เจอครู เมื่อเมษาที่ผ่านมาก็เจอ ก็ยิ้มให้ ยกมือสวัสดี ครูจะจำผมได้หรือเปล่าไม่รู้

ผมเชื่อว่าพระหลวงพ่อมีเจ้าของจริงๆ วันนึงพระของผมคงได้มาอยู่กับผมครับ เมื่อไม่นานนี้ก็ได้เหรียญหลังยันต์จากป้าแถววัดมาฟรีๆ   สึกจนบางเฉียบ ..

ผมก็ไม่รู้ว่านี่หรือเปล่าคือพระหลวงพ่อที่เป็นของผมในชีวิตนี้ เพราะผมตั้งใจว่าชีวิตนี้  จะเช่าพระหลวงพ่ออีกครั้งเดียว ... แต่ยังไม่เจอพระองค์นั้นเลยครับ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 09:41:13 pm »

ยอมรับครับว่า ดูไม่เป็นเพราะไม่เคยได้เลย อะไรที่ผมไม่เป็นผมจะไม่ซื้อครับ 
top13
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:04:06 pm »

นานาจิตตังครับ...ผมเป็นห่วงลูกศิษย์หลวงพ่อจริงๆครับ...
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:22:33 am »

ผมก็คิดเหมือนคุณflowler ครับ กรรมเป็นเครื่องจำแนกสัตว์ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร  และผมก็ปฎิบัติเช่นพี่ toi เช่าเฉพาะที่เรารู้ ความไม่รู้คือความประมาท แต่ปกโพธิ์๙ใบหลังพุทธะสังมิเห็นพี่บอกไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อเศกหรือเปล่าแต่ก็เก็บไป อู้ฮู ตั้ง 15 kแน่ะ ผมก็เป็นห่วงเฉพาะน้องใหม่อยากถ่ายทอดสิ่งที่รู้มาและประสพการณ์ แต่ถ้าบรมครูเป็นเช่นดังคุณ flowler ว่าผมคงต้องทบทวนบางอย่าง ผมอาจจะเข้ามาแค่โชว์รูปพระคุยเล่นกับเพื่อนเก่าจะไม่ลงลึกในข้อมูลปล่อยให้เป็นไปกลไกตลาด 

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:57:30 am »

และผมก็ปฎิบัติเช่นพี่ toi เช่าเฉพาะที่เรารู้ ความไม่รู้คือความประมาท แต่ปกโพธิ์๙ใบหลังพุทธะสังมิเห็นพี่บอกไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อเศกหรือเปล่าแต่ก็เก็บไป อู้ฮู ตั้ง 15 kแน่ะ
          เห็นสายตรงหลวงพ่อกวยเขาทำหนังสือ เขาว่าไม่ใช่พระของหลวงพ่อกวย แต่พุทธคุณดี ผมเห็นราคาพันสองพัน พอรับได้ก็เลยซื้อไว้หลายองค์หน่อยครับ    เพราะผมซื้อแบบที่ไม่ใช่ของหลวงพ่อกวย(มียันต์) ถ้าจะเล่นแบบของหลวงพ่อกวยต้องเล่นถอดพิมพ์ด้านหลังเรียบครับ อย่าเห็นว่าผมซื้อเลยคิดจะซื้อตามผมนะ เดี๋ยวจะมานั่งเสียดายตังค์กันนะครับ

ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:10:08 am »

ผมตั้งโต๊ะเก็บทุกสภาพไม่ได้เอาไว้ขายนะครับ จะเก็บเป็นของขวัญให้ลูก หลาน เหลน โหลน ภายหนัาเอาไว้เป็นพุทธานุสติ

fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:00:35 pm »

ผมก็คิดเหมือนคุณflowler ครับ กรรมเป็นเครื่องจำแนกสัตว์ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร  และผมก็ปฎิบัติเช่นพี่ toi เช่าเฉพาะที่เรารู้ ความไม่รู้คือความประมาท แต่ปกโพธิ์๙ใบหลังพุทธะสังมิเห็นพี่บอกไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อเศกหรือเปล่าแต่ก็เก็บไป อู้ฮู ตั้ง 15 kแน่ะ ผมก็เป็นห่วงเฉพาะน้องใหม่อยากถ่ายทอดสิ่งที่รู้มาและประสพการณ์ แต่ถ้าบรมครูเป็นเช่นดังคุณ flowler ว่าผมคงต้องทบทวนบางอย่าง ผมอาจจะเข้ามาแค่โชว์รูปพระคุยเล่นกับเพื่อนเก่าจะไม่ลงลึกในข้อมูลปล่อยให้เป็นไปกลไกตลาด 

อยากให้พี่ลงข้อมูลลึกๆ แบบนี้เเหละครับ ชอบมากๆ ถือว่าสงเคราะห์ศิษย์ใหม่อย่างผมและหลายๆ คนเเล้วกัน 

ผมเชื่อว่ามีไม่กี่คนที่กล้าลงข้อเท็จจริงตรงๆ แบบนี้  คนรู้จริงๆ ที่เห็นก็เกรงใจกกันบ้าง เอาใจกันบ้าง พวกกัน ธุระไม่ใช่ฯ 

ถ้าไม่มีเว็ปนี้ ไม่มีพี่ขุนทัพ พี่ toi และกระทู้ดีๆ จากพี่ บริโภคแต่ข้อมูลจากคนขายอย่างเดียว  หลายคนคงกลายเป็นเหยื่อไปแล้วเเน่ๆ ครับ

ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:42:39 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ

เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:02:05 am »

อีกแบบที่ว่านั้น วางใจให้เป็นกลางผมไม่มีส่วนได้เสียกับใคร มีการวิจารณ์กันไปแบบตาบอดคลำช้าง ผมจะบอกเท่าที่รู้และผ่านมือความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใชัวิจารนญาณเอาเอง พิมพ์ปกโพธิ์เล็กหลังเรียบ ทำจากเนื้อเหลือจากพิมพ์หลังรูปรุ่นแรก เป็นครั้งแรกพบเนื้อนี้ที่ท่านbaer17และผู้ใหญ่อีกหลายท่านไม่เผยตัว พอหลวงพ่อทำชุดปกโพธฺ์ ซึ่งท่านใช้ตัวประสานสูตรพิเศษ(ผมเข้าใจว่ายังไม่ถึงเวลาเปิดเผยผมพิมพ์ข้อมูล เกี่ยวกับสูตรตัวประสาน วันนี้เป็นครั้งที่4 พอพิมพ์เสร็จจะโพสคอมดับรีสตาร์ททุกครั้งเป็นเรื่องเหลือเชื่อ) ตัวประสานนี้ทำให้พระตั้งแต่หลังรูปรุ่นแรก2510 ถึงหลังรูปรุ่นสุดท้าย2518 ในชุดที่หลวงพ่อทำเองเนื้อแน่นหนึกนุ่ม มีการยุบตัวมากกว่าเนื้อผงน้ำมันทั่วไปผิวพระไม่ล่อนเป็นชั้น ก่อนปี2510หลวงพ่อใช้น้ำมันตังอี้วทั่วไป พระเมื่อได้อายุจะล่อนเป็นชั้นตัวอย่างมีในพิมพ์สมเด็จกรุพิกุลและสมเด็จหลังเรียบยุคเก่า ทำรูปเส็รจค่อยว่ากันอีกที ปี2514 มีการทำพระชุดเนื้อสีน้ำตาลคล้ายเนื้อพระแหวกม่าน แม่พิมพ์ปกโพธิ์เล็กใช้พิมพ์ด้วย โดยปั้มยันต์หลัง กะ ระ สะ ติ พระเณรและศิษย์ช่วยกันทำเข้าพิธีเสาร์๕ปี2515 พอปี2518หลวงพ่อเริ่มป่วย ท่านกำหนดวันละสังขาร ศิษย์และกรรมการวัดจึงตกลงสร้างวัตถุมงคลมากเป็นพิเศษทั้งสั่งโรงงานผลิต และทำกันเองที่วัด เรี่มทำปลายปี2519พิมพ์ปกโพธิ์เล็กและแม่พิมพ์ที่มีอยู่ในวัด ถูกเอามาพิมพ์พระท้้งผงน้ำมันและดิน พิมพ์มีมากเอาไว้ทีหลัง แต่เนื้อผงน้ำมันชุดนี้ใช้ตัวประสานเป็นตังอี้วทั่วไป เพราะน้ำมันสูตรพิเศษผู้ผลีตเลิกกิจการไปแล้ว พระชุด2510-2518 จึงทำปลอมไม่เหมือนเพราะขาดส่วนผสมสำคัญ แต่ชุด2519-2520เป็นตังอี้วทั่วไป ภายหลังหลวงพ่อจากไป ศิษย์ใก้ลชิดได้ขนลังวัตถุมงคลที่หลวงพ่อสั่งให้เอาไปเก็บ แต่ท่านไม่ได้บอกว่าเก็บที่ไหน  ศิษย์ท่านนั้นจึงเอาไปเก็บบ้านและมีการทำเสรีมบางพิมพ์ออกมาเพราะรู้สูตร ส่วนแม่พืมพ์ได้แม่พิมพ์ไปหรือแกะใหม่ไม่ได้ถามไว้ ภายหลังครูไปบุกปกติแกจะเก็บของก่อนเขียนสรรพคุณ แกเขียนโดยรวมว่าสร้างปี2513เพื่อให้ออกได้ราคา ศิษย์ที่ดูพระเป็นจึงไม่ยอมรับ ประกอบกับเพื่อนบ้านเห็นครูร่ำรวยผิดปกติ และแกชอบทำพระแจกกฐินผ้าป่าวางผึ่งลมชาวบ้านก็เข้าใจว่าครูพระเก๊ขาย เรื่องอย่างนี้ผมโดนมากับตัวตอนเป็นศิษย์หลวงพ่อได้3ปีผมกลับกรุงเทพมีเงินติดตัว300บาทเพียง3ปีผมมีเงินซื้อบ้าน2หลัง รถ1คันขับกลับไปเยี่ยมญาติเขาไปลือกันว่าผมขายยาบ้า ผมจึงเข้าใจครูดีที่ว่าจงทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัยไ ม่มีใครเขาอยากเห็นเราเด่นเกิน ลังพระที่เขียนว่าใครเปิดตาแตก ผมได้มามีพระที่โดยรวมยอมรับและกำลังแรงคือเหรียญโล่ทองแดงผมได้130เหรียญ รูปหลังจีวรมีเลี่ยมหลายสี130บานพอก่อนเดี๋ยวคอมดับ อีกข้อมูลนี้ได้จากหลวงตาสมานชว่งผมและเพื่อนไปช่วนบูรณะวัดหัวเด่น

ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ทำตัวใหญ่อ่านง่ายนะครับ ตาลายยยย   ขอบคุณครับ 
ท่อนนี้มีประโยชน์แด่ศิษย์รุ่นหลังมากครับ ขอบคุณท่านตาสว่างครับ 

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
toi
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:44:12 am »

อีกแบบที่ว่านั้น วางใจให้เป็นกลางผมไม่มีส่วนได้เสียกับใคร มีการวิจารณ์กันไปแบบตาบอดคลำช้าง ผมจะบอกเท่าที่รู้และผ่านมือความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใชัวิจารนญาณเอาเอง พิมพ์ปกโพธิ์เล็กหลังเรียบ ทำจากเนื้อเหลือจากพิมพ์หลังรูปรุ่นแรก เป็นครั้งแรกพบเนื้อนี้ที่ท่านbaer17และผู้ใหญ่อีกหลายท่านไม่เผยตัว พอหลวงพ่อทำชุดปกโพธฺ์ ซึ่งท่านใช้ตัวประสานสูตรพิเศษ(ผมเข้าใจว่ายังไม่ถึงเวลาเปิดเผยผมพิมพ์ข้อมูล เกี่ยวกับสูตรตัวประสาน วันนี้เป็นครั้งที่4 พอพิมพ์เสร็จจะโพสคอมดับรีสตาร์ททุกครั้งเป็นเรื่องเหลือเชื่อ) ตัวประสานนี้ทำให้พระตั้งแต่หลังรูปรุ่นแรก2510 ถึงหลังรูปรุ่นสุดท้าย2518 ในชุดที่หลวงพ่อทำเองเนื้อแน่นหนึกนุ่ม มีการยุบตัวมากกว่าเนื้อผงน้ำมันทั่วไปผิวพระไม่ล่อนเป็นชั้น ก่อนปี2510หลวงพ่อใช้น้ำมันตังอี้วทั่วไป พระเมื่อได้อายุจะล่อนเป็นชั้นตัวอย่างมีในพิมพ์สมเด็จกรุพิกุลและสมเด็จหลังเรียบยุคเก่า ทำรูปเส็รจค่อยว่ากันอีกที ปี2514 มีการทำพระชุดเนื้อสีน้ำตาลคล้ายเนื้อพระแหวกม่าน แม่พิมพ์ปกโพธิ์เล็กใช้พิมพ์ด้วย โดยปั้มยันต์หลัง กะ ระ สะ ติ พระเณรและศิษย์ช่วยกันทำเข้าพิธีเสาร์๕ ปี2515 พอปี2518หลวงพ่อเริ่มป่วย ท่านกำหนดวันละสังขาร ศิษย์และกรรมการวัดจึงตกลงสร้างวัตถุมงคลมากเป็นพิเศษทั้งสั่งโรงงานผลิต และทำกันเองที่วัด เรี่มทำปลายปี2519พิมพ์ปกโพธิ์เล็กและแม่พิมพ์ที่มีอยู่ในวัด ถูกเอามาพิมพ์พระทั้งผงน้ำมันและดิน พิมพ์มีมากเอาไว้ทีหลัง แต่เนื้อผงน้ำมันชุดนี้ใช้ตัวประสานเป็นตังอี้วทั่วไป เพราะน้ำมันสูตรพิเศษผู้ผลิตเลิกกิจการไปแล้ว พระชุด2510-2518 จึงทำปลอมไม่เหมือนเพราะขาดส่วนผสมสำคัญ แต่ชุด2519-2520เป็นตังอี้วทั่วไป ภายหลังหลวงพ่อจากไป ศิษย์ใกล้ชิดได้ขนลังวัตถุมงคลที่หลวงพ่อสั่งให้เอาไปเก็บ แต่ท่านไม่ได้บอกว่าเก็บที่ไหน  ศิษย์ท่านนั้นจึงเอาไปเก็บบ้านและมีการทำเสริมบางพิมพ์ออกมาเพราะรู้สูตร ส่วนแม่พิมพ์ได้แม่พิมพ์ไปหรือแกะใหม่ไม่ได้ถามไว้ ภายหลังครูไปบุกปกติแกจะเก็บของก่อนเขียนสรรพคุณ แกเขียนโดยรวมว่าสร้างปี2513เพื่อให้ออกได้ราคา ศิษย์ที่ดูพระเป็นจึงไม่ยอมรับ ประกอบกับเพื่อนบ้านเห็นครูร่ำรวยผิดปกติ และแกชอบทำพระแจกกฐินผ้าป่าวางผึ่งลมชาวบ้านก็เข้าใจว่าครูพระเก๊ขาย เรื่องอย่างนี้ผมโดนมากับตัวตอนเป็นศิษย์หลวงพ่อได้3ปีผมกลับกรุงเทพมีเงินติดตัว300บาทเพียง3ปีผมมีเงินซื้อบ้าน2หลัง รถ1คันขับกลับไปเยี่ยมญาติเขาไปลือกันว่าผมขายยาบ้า ผมจึงเข้าใจครูที่ว่าจงทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครเขาอยากเห็นเราเด่นเกินดี ลังพระที่เขียนว่าใครเปิดตาแตก ผมได้มามีพระที่โดยรวมยอมรับและกำลังแรงคือเหรียญโล่ทองแดงผมได้130เหรียญ รูปหลังจีวรมีเลี่ยมหลายสี130บานพอก่อนเดี๋ยวคอมดับ อีกข้อมูลนี้ได้จากหลวงตาสมานช่วงผมและเพื่อนไปช่วงบูรณะวัดหัวเด่น

ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ทำตัวใหญ่อ่านง่ายนะครับ ตาลายยยย   ขอบคุณครับ 
          พิมพ์ปกโพธิ์เล็กหลังเรียบ ทำจากเนื้อเหลือจากพิมพ์หลังรูปรุ่นแรก เป็นครั้งแรกพบเนื้อนี้ที่ท่านbaer17และผู้ใหญ่อีกหลายท่านไม่เผยตัว พอหลวงพ่อทำชุดปกโพธฺ์ ซึ่งท่านใช้ตัวประสานสูตรพิเศษ ตัวประสานนี้ทำให้พระตั้งแต่หลังรูปรุ่นแรก2510 ถึงหลังรูปรุ่นสุดท้าย2518 ในชุดที่หลวงพ่อทำเองเนื้อแน่นหนึกนุ่ม มีการยุบตัวมากกว่าเนื้อผงน้ำมันทั่วไปผิวพระไม่ล่อนเป็นชั้น ก่อนปี2510หลวงพ่อใช้น้ำมันตังอี้วทั่วไป พระเมื่อได้อายุจะล่อนเป็นชั้นตัวอย่างมีในพิมพ์สมเด็จกรุพิกุลและสมเด็จหลังเรียบยุคเก่า ทำรูปเสร็จค่อยว่ากันอีกที
          ปี2514 มีการทำพระชุดเนื้อสีน้ำตาลคล้ายเนื้อพระแหวกม่าน แม่พิมพ์ปกโพธิ์เล็กใช้พิมพ์ด้วย โดยปั้มยันต์หลัง กะ ระ สะ ติ พระเณรและศิษย์ช่วยกันทำเข้าพิธีเสาร์๕ ปี2515 พอปี2518หลวงพ่อเริ่มป่วย ท่านกำหนดวันละสังขาร ศิษย์และกรรมการวัดจึงตกลงสร้างวัตถุมงคลมากเป็นพิเศษทั้งสั่งโรงงานผลิต และทำกันเองที่วัด เรี่มทำปลายปี2519พิมพ์ปกโพธิ์เล็กและแม่พิมพ์ที่มีอยู่ในวัด ถูกเอามาพิมพ์พระทั้งผงน้ำมันและดิน พิมพ์มีมากเอาไว้ทีหลัง แต่เนื้อผงน้ำมันชุดนี้ใช้ตัวประสานเป็นตังอี้วทั่วไป เพราะน้ำมันสูตรพิเศษผู้ผลิตเลิกกิจการไปแล้ว พระชุด2510-2518 จึงทำปลอมไม่เหมือนเพราะขาดส่วนผสมสำคัญ แต่ชุด2519-2520เป็นตังอี้วทั่วไป
          ภายหลังหลวงพ่อจากไป ศิษย์ใกล้ชิดได้ขนลังวัตถุมงคลที่หลวงพ่อสั่งให้เอาไปเก็บ แต่ท่านไม่ได้บอกว่าเก็บที่ไหน  ศิษย์ท่านนั้นจึงเอาไปเก็บบ้านและมีการทำเสริมบางพิมพ์ออกมาเพราะรู้สูตร ส่วนแม่พิมพ์ได้แม่พิมพ์ไปหรือแกะใหม่ไม่ได้ถามไว้ ภายหลังครูไปบุกปกติแกจะเก็บของก่อนเขียนสรรพคุณ แกเขียนโดยรวมว่าสร้างปี2513เพื่อให้ออกได้ราคา ศิษย์ที่ดูพระเป็นจึงไม่ยอมรับ ประกอบกับเพื่อนบ้านเห็นครูร่ำรวยผิดปกติ และแกชอบทำพระแจกกฐินผ้าป่าวางผึ่งลมชาวบ้านก็เข้าใจว่าครูพระเก๊ขาย เรื่องอย่างนี้ผมโดนมากับตัวตอนเป็นศิษย์หลวงพ่อได้3ปีผมกลับกรุงเทพมีเงินติดตัว300บาทเพียง3ปีผมมีเงินซื้อบ้าน2หลัง รถ1คันขับกลับไปเยี่ยมญาติเขาไปลือกันว่าผมขายยาบ้า ผมจึงเข้าใจครูที่ว่าจงทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครเขาอยากเห็นเราเด่นเกินดี
           ลังพระที่เขียนว่าใครเปิดตาแตก ผมได้มามีพระที่โดยรวมยอมรับและกำลังแรงคือเหรียญโล่ทองแดงผมได้130เหรียญ รูปหลังจีวรมีเลี่ยมหลายสี130บานพอก่อนเดี๋ยวคอมดับ อีกข้อมูลนี้ได้จากหลวงตาสมานช่วงผมและเพื่อนไปช่วงบูรณะวัดหัวเด่น

ข้อมูลที่ไม่เหมือนในหนังสือแบบนี้เนี่ย หาอ่านได้ยากนะครับ คนใหม่จริงๆน่าศึกษาไว้นะครับ ขอบคุณมากครับ

joker
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:26:45 am »

ใครเปิดตาแตก 
ใครแปลกตาเปิด

kenglee
Full Member

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:56:33 pm »

ใครเปิดตาแตก

ขออนุญาติครับ
 ครั้งหนึ่ง ผมเคยได้ฟังจากศิษย์รุ่นใหญ่เหมือนกันครับ(ท่านยังมีชีวิตอยู่)  เเละลุงหล่อนก็พูดเหมือนกันครับ ใครที่มาเอาพระเเละสิ่งของต่างๆของหลวงพ่อ จากลุงไปเเล้ว... หายไปเลย.....

ผมเชื้อเรื่องเวรกรรมมากๆ ไม่มีชาติหน้านะครับ  ชาตินี้เเน่นอน

ความสุขชั่วครั้งชั่วคราว (รวดเร็ว ทันใจ)

ความสุขตลอดชีวิต (มาช้าๆครับ)

เลือกเอาครับ

ผมก็โดนมาหนักเหมือนกับ หลักพันปลายๆ เเต่หลายองค์  เเต่ยังไม่หนักเท่าพี่ครับ 

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์