เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จหูบายศรี หลังนะโมพุทธายะครับ  (อ่าน 19273 ครั้ง)
โก้ จีนสาตร์ (2537)
Sr. Member

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:31:23 am »

ผมก็รู้มาว่าพระพิมพ์นี้มีการเถียงกันมานาน ผมคิดว่าใครพอใจก็เล่นครับ ส่วนตัวเล่นพระที่จบครับไม่มีการถกเถียงอย่างที่เก็บอยู่ 

"พระของข้ากันตายโหง แต่เมื่อถึงคราวตายก็ต้องตาย"
นี้คือคำพูดของหลวงพ่อกวยที่มีต่อพระเครื่องของท่าน
                  โก้  จีนสาตร์
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 07:56:47 pm »

พระชุดที่แตกออกมาพร้อมกันคนส่วนใหญ่ยอมรับแล้วมี พระสรรค์นั่ง พระสรรค์ยืน นางซุ้มคู่ผงน้ำมัน นางกวักสามเหลี่ยมผงน้ำม้น ปกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติ15 รูปหลังจีวรกระดาษมันและหนังไก่ แหวกม่านอกใหญ่21รับแบบบางมีรอยนิ้วมือ ผ้ายันต์ธงสีวลีสีขาว สีแดงเขียนมือหมึกซึม เหรียญทองแดงหลังยันต์21 ในเวลาต่อมาวัดหนองคุณดุกหลากพิมพ์ก็แตกออกมายอมรับกันในทัศนะของผมมีพระแท้และของเสริมผสมกันออกมา พระเนื้อผงน้ำมันบางองค์ไม่มีกลี่น แต่ส่วนมากกลี่นตังอิ้วรุนแรง มีต่อ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
pug1995
Newbie
*

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 02:23:00 pm »

ขอตอบเรื่อง พระปรกโพธ์เล็ก หลัง กะระสะติ เนื้อสีน้ำตาลหน่อยนะครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ....
              เมื่อประมาณ ปี 2551 หรือ 2552 นี่แหละ ผมจำไม่ได้แล้ว ผมได้นำพระปรกโพธ์เล็ก หลัง กะระสะติ เนื้อสีน้ำตาลอ่อนองค์นึง (พระองค์นี้ผมเช่ามาจากสายตรงหลวงพ่อที่ชัยนาท) ไปถามพระครูปลัดวิชัย (ซึ่งในตอนนั้นท่านยังอยู่ที่วัดโฆสิตาราม) เมื่อพระครูปลัดวิชัยท่านเห็น ท่านเลยถามว่าไปได้มาจากไหน เพราะท่านไม่ได้เห็นพระพิมพ์นี้นานแล้ว พระพิมพ์นี้ เนื้อแบบนี้เป็นพระที่หลวงพ่อท่านเป็นคนทำ
พระครูปลัดวิชัยเล่าว่า ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองที่ท่านได้เห็นพระพิมพ์นี้เนื้อนี้ ครั้งแรกที่ท่านเห็นคือสมัยท่านยังเป็นเณรอยู่ ท่านได้เห็นพระพิมพ์นี้เนื้อนี้ ในวัดของหลวงพ่อเองครับ
.....................
เรื่องนี้มีพยานยืนยันก็เพื่อนผมคนชัยนาทที่ไปถามหลวงพ่อด้วยกันนั่นแหละ วันนั้นพระครูปลัดวิชัย ท่านยังได้มอบทรายเสกของหลวงพ่อให้ผมและเพื่อนกลับมาด้วยเลย
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์