เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จหูบายศรี หลังนะโมพุทธายะครับ  (อ่าน 19389 ครั้ง)
saisai
Full Member

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:17:42 pm »

อยากให้ท่านทั้งหลาย ลองมองภาพนี้แล้วหลับตาแล้วคิดและลดฐิถิหันหน้ามาคุยกันด้วยเหตุผล จะดีกว่าครับ ภาพนี้เป็นรูปยุคปลาย สังเกตได้ว่า อยู่ในช่วงที่หลวงพ่อกำลังไม่สบาย คงราวๆ ปี๒๕๒๑ จากรูป ดูหน้าตา ท่าน สังเกต เเก้ม ตาท่านจะบวมๆ  พวกท่านคิดสักนิดสิครับหลวงพ่อท่านทำเพื่อใคร ท่านห่วงใคร ถ้ามิใช่พวกเราหรอกหรือครับ สุขภาพท่านยำแย่แล้วนะครับ แต่ท่านก็ยังคงทำเพราะท่านรักศิษย์ของท่านทุกคน แล้วพวกเราละครับ จะไม่ทำเพื่อหลวงพ่อท่านบ้างหรือ

พูดได้กินใจมากครับพี่เงาดำ หลวงพ่อท่านรักลูกศิษย์ทุกคนจริงๆ นะครับ ทั้งชีวิตหลวงพ่อก็ห่วงแต่ลูกศิษย์อย่างเราๆ นี่แหละครับ ไม่ว่าจะเป็นใครมาจากไหนเดือดเนื้อร้อนใจไปกราบท่าน เหมือนท่านจะรับรู้ตลอดนะครับ ผมขอกราบหลวงพ่อกวยด้วยศรัทธาครับ
ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 03:19:19 am »

อามิตตพุทธครับหลวงพี่...ไม่ทราบว่าหลวงพี่ยังครองเพศบรรพชิตอยู่หรือเปล่า สิ่งใดระคายเคืองท่านต้องขออภัยนะครับ อยากตัดอยากลบอะไรก็แล้วแต่ท่านจะเห็นสมควรนะครับ อย่าลืมตัดกิเลสลงบ้าง ลดทิฐิลงมาหน่อยก็จะทำให้พวกเราเดินทางไปสู่มาตรฐานในพระหลวงพ่อ...แล้วไอ้ประเภทคนเดียวหลาย user น่ะไม่คิดจะเข้าไปแก้ไขบ้างหรือครับท่าน หรือว่าสนุกกับการเขียนเองตอบเอง ตั้งกระทู้เอง ตอบกระทู้เอง ผมมันคนไม่มีความรู้ เรียนมาน้อยครับกว่าจะพิมพ์ตอบได้ก็ใช้เวลานานโขอยู่ คอมฯ ก็พึ่งจะหัดใช้เมื่อตอน DOS 4 โปรแกรมก็รู้อยู่แค่ CAD กับ CAM วันวันเข้าเว็ปได้ก็บุญแล้ว...ขอหลวงพี่ชี้แนะด้วยนะครับ....

ขอบคุณคุณโอ๋มากครับกับข้อมูล...อยากให้ทุกท่านอ่านแล้วพิจารณาดูครับ...ก็น่าจะเอวังนะครับ  แล้วพบกันใหม่เมื่อชาติต้องการ

จาก...ผู้เฒ่าอารมณ์ดี(series 70)
ยังอยู่และยังสบายดีเหมือนเดิมครับ การตัดลบกระทู้ ถ้าเห็นว่าไม่แตกประเด็นจากเรื่องโต้แย้งกัน และ ไม่เป็นชนวนให้เกิดการขัดแย้งระหว่างศิษย์ด้วยกัน ก็จะไม่เข้ามาลบหรือแก้ไขครับ...การสอนคนอื่นถ้าผมทำไม่ได้ ผมก็ไม่กล้าสอนหรอกครับ ว่าควรลดอะไร เพิ่มอะไรบ้าง ส่วนเรื่องหลาย user หลังจากเล่นเวปมาได้ระยะหนึ่ง ผมก็ไม่เห็นเวปไหนจำกัดว่าให้ใช้แต่เพียง user เดียว แม้กระทั่งเวป uamulet เค้าเป็นเวปที่ซื้อขายโดยตรงก็ไม่ได้จำกัด เพราะ มันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลครับ ส่วนการเขียนเอง ตอบเอง โดยที่ไม่ได้ทำให้เกิดความไม่สงบต่อส่วนรวมและไม่ได้ทำให้บุคคลอื่นเสียหาย ก็เป็นสีสันไปอีกแบบ คนที่อ่าน หรือ คนที่เล่นพระเครื่องทุกคน ผมว่าก็มีความรู้ความสามารถพอครับ พอที่จะดูออกว่าคนทำ ทำเพื่ออะไร แล้วคนที่ทำ ทำดีก็ได้กับตัว ทำไม่ดีก็ได้กับตัว เช่นกันครับ ถ้าสมาชิกเห็นว่าไม่สมควร เช่น ปั่นราคา ยัดวัด ฯลฯ ก็ทักท้วงได้เสมอนะครับ มีสิทธิ์เท่ากัน มีสิทธิ์สงสัย มีสิทธิ์ถาม มีสิทธิ์ตอบ เท่ากันครับ ส่วนเรื่องคอมพิวเตอร์ ผมก็ไม่ได้ชำนาญเช่นกัน ขณะพิมพ์นี้ ผมยังพิมพ์แบบจิ้มแป้นเลยครับ บางทีสะกดผิด สะกดถูก บ่อยๆครับ
     เรื่องข้อมูล ก็ว่ากันต่อไปครับ อย่างน้อยก็สงสารเจ้าของกระทู้เขา ป่านนี้คงนั่งลุ้นตัวเกร็งแล้วครับ ว่าพระที่ตัวเองครอบครองใว้ มีโอกาศแท้หรือไม่ ถ้าแท้ อย่างน้อยศิษย์หลวงพ่อกวยคนหนึ่ง จะได้มีพระท่านใว้บูชา จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินเช่าหาอย่างที่เค้าว่าราคากัน เพราะดูแล้วเจ้าของกระทู้ก็ศรัทธาหลวงพ่อกวยไม่น้อยครับ และ ถ้าไม่แท้ คนที่ได้ประโยชน์ก็เป็นศิษย์หลวงพ่อกวย เช่นกันครับ ยังไงเสีย ก็อย่าจบฮ้วนๆ โดยไม่มีข้อสรุปกันครับ ไม่เช่นนั้นแล้ว ของที่หลวงพ่อตั้งใจเสก ขนาดท่านนอนป่วย ท่านก็ยังนอนจับสายสิญจน์เสก อ.ตี๋ก็เหมือนกัน ท่านก็เสกแบบนี้เช่นกัน อ.ตี๋ท่านตื่นมาดึกๆ ตี 1 ตี 2 ก็จับสายสิญจน์เสก แต่ เสกได้สักพักก็ต้องเรียกให้มหาเอาถังอ๊อกซิเจนให้ห่นอย เพราะท่านหายใจไม่่ทัน สังขารท่านไม่ใหวจริงๆ อ.ตี๋ท่านก็นำแบบอย่างนี้มาจากหลวงพ่อกวยครับ เสียดายความตั้งใจของครูบาอาจารย์ครับ พระที่ท่านเสกที่ท่านทำ จะได้ไม่ถูกทิ้งขว้าง อย่างไม่เห็นค่า แล้วก็พระพิมพ์นี้ผมไม่มีในครอบครองครับ และ ไม่ได้หวังว่าอยากให้พระพิมพ์นี้แท้เพื่อดันราคา แต่อยากให้ยุติว่า แท้ หรือ ไม่แท้ เพื่อหลวงพ่อกวยและศิษย์หลวงพ่อครับ........

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
apajaka
Newbie
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:01:37 am »

ผมว่ากๅรใช้ หลายuser มีคนพูดกันมานาน สำหรับเวปนี้  ไม่น่าจะเป็นสีสัน เพราะพวกเราโตแล้ว  ครับไม่ใช่เด็กๆๆ อย่างนี้บ่งบอกว่าพวกท่านเป็นคนไม่จริงใจ  มีเจตนาซ่อนเร้น

เวปคุณเคยบอกว่าอยากสร้างมาตรฐาน ทีดี ผมว่าแบบนี้เป็นเรื่องที่โคตรแย่ ไร้ความคิดสุดๆๆ

นี่หรือคือพฤติกรรม  ของผู้ที่ประกาศบอกกับลูกศิษย์หลวงว่าเป็นทางเลือกใหม่  ไร้สาระครับ

อะไรแย่เหมือนที่ผมเคยได้ยินจากพวกลูกศิษย์หลวงพ่อ ว่าคุณ ...พวกก็คุณเคยหลาย user ไปป่วนในเวปวัด ตอนแรกผมไม่เชื่อ แต่วันนี้เชื่อสนิทใจครับ

ผมว่าพฤติกรรมแบบนี้ไม่สร้างสรรค์ครับ  สรุปสิ่งที่คุณพูดออกมา น่าเชื่อหรือไม่ปากก็ เที่ยวบอกคนอื่นว่าเรารู้  ลูกศิษย์สายอื่นโง่ไม่รู้จริง

ปล ลูกศิษย์หลวงพ่อทุกคนไม่ได้กินหญ้าอย่างที่พวกคุณคุณคิด  เราคือคนที่หาพระดีบูชา หาที่พึ่งทางใจด้วยความศรัทธาครับ ไม่ใช่แต่ปาก แต่ด้วยใจครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:16:33 am »

ผมว่ากๅรใช้ หลายuser มีคนพูดกันมานาน สำหรับเวปนี้  ไม่น่าจะเป็นสีสัน เพราะพวกเราโตแล้ว  ครับไม่ใช่เด็กๆๆ อย่างนี้บ่งบอกว่าพวกท่านเป็นคนไม่จริงใจ  มีเจตนาซ่อนเร้น
เวปคุณเคยบอกว่าอยากสร้างมาตรฐาน ทีดี ผมว่าแบบนี้เป็นเรื่องที่โคตรแย่ ไร้ความคิดสุดๆๆ
นี่หรือคือพฤติกรรม  ของผู้ที่ประกาศบอกกับลูกศิษย์หลวงว่าเป็นทางเลือกใหม่  ไร้สาระครับ
อะไรแย่เหมือนที่ผมเคยได้ยินจากพวกลูกศิษย์หลวงพ่อ ว่าคุณ ...พวกก็คุณเคยหลาย user ไปป่วนในเวปวัด ตอนแรกผมไม่เชื่อ แต่วันนี้เชื่อสนิทใจครับ
ผมว่าพฤติกรรมแบบนี้ไม่สร้างสรรค์ครับ  สรุปสิ่งที่คุณพูดออกมา น่าเชื่อหรือไม่ปากก็ เที่ยวบอกคนอื่นว่าเรารู้  ลูกศิษย์สายอื่นโง่ไม่รู้จริง
  ปล ลูกศิษย์หลวงพ่อทุกคนไม่ได้กินหญ้าอย่างที่พวกคุณคุณคิด  เราคือคนที่หาพระดีบูชา หาที่พึ่งทางใจด้วยความศรัทธาครับ ไม่ใช่แต่ปาก แต่ด้วยใจครับ

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
Tunya
Jr. Member
**

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:38:54 pm »

สารภาพแล้ว...ลดโทษให้กึ่ง...ถ้าไม่เคยต้องโทษ อีก 1 ใน 3 ....นี่หรือครับ วุฒิภาวะของท่านAdmin การกระทำแบบนี้ยังเห็นว่าเป็นสีสัน...อยากบอกท่านเจ้าของกระทู้อีกครั้งดังๆ ว่า หาเหรียญเดิมบางมาแขวนคอ...หรือชุดนอกวัดก็ได้สบายใจกว่า...แล้วเอาองค์นี้วางขึ้นหิ้งบูชาไว้ถ้ามั่นใจว่าแท้ครับ....ไม่ต้องถามอีกนะว่าเก๊ตรงไหน....หลายท่านในนี้ไม่ได้กินหญ้าดังที่ท่าน อะปะจะคะบอกไว้ครับ....
PEAK
Full Member

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 01:16:17 pm »

ในฐานะศิษย์น้องครับ...ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณศิษย์พี่ๆทุกๆคนที่สละเวลามานั่งพิมพ์เเละพยายามอธิบายเเละชี้เเจงเหตุผลต่างๆเพื่อหาข้อยุติในพระรุ่นนี้หรือพิมพ์นี้ให้กับศิษย์รุ่นน้องๆได้ทราบข้อเท็จจริง ผมไม่อยากให้พี่ๆทุกๆคนมาทะเลาะกัน เพราะทุกๆคนต่างก็มีความหวังดีไม่อย่างนั้นคงไม่มาเสียเวลานั่งพิมพ์เเละอธิบายชี้เเจงต่างๆ คงเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า เหตุเกิดจากทุกคนต่างก็ศึกษาพระของหลวงพ่อกันมานานเเล้วทั้งสิ้น เเนวทางการศึกษาของเเต่ละท่านหรือข้อมูลที่ศึกษาอาจจะได้มาต่างบุคคลต่างสถานที่กัน ทุกคนต่างก็มั่นใจในภูมิความรู้ที่ตนได้ศึกษากันมา มันก็ต้องมีบ้างเป็นธรรมดาที่ข้อมูลเเย้งกัน เเต่อย่าลืมว่าที่เป็นอย่างนี้สิดี  ประโยชน์คือเหตุผลหรือความรู้ของพี่ๆที่ได้ศึกษามาได้มาเเสดงเเละเเชร์ความรู้กันนั้น จากเหตุผลไม่ว่าจะเป็นทางบวกหรือลบที่เคยรับรู้10ข้ออาจจะเพิ่มเป็น20ข้อหรือ30ข้อ ซึ่งมันเป็นประโยชน์โดยตรง เเต่เพียงเราต้องช่วยกันนำเหตุผลต่างๆที่ทุกๆท่านนำเสนอมาหรืออธิบายชี้เเจงมาหักล้างกัน เพื่อให้เหลือข้อมูลที่ชัดเจน ก็จะป็นประโยชน์กับทุกๆฝ่าย เเละถ้ายิ่งมีหลักฐานอื่นๆทั้งพยานบุคคลหรือสถานที่ที่สามารถนำมายืนยันได้ก็จะเป็นประโยชน์มากยิ่งขึ้น
เพียงเเต่...ทุกคนต้องเคารพในความคิดเห็นที่ทุกฝ่ายที่เเสดงมา เเม้ความคิดเห็นของท่านอื่นจะชัดเจนในเหตุเเละผลเเละหลักฐานสามารถมาหักลบความคิดเห็นของตนเองได้ ทุกท่านเเสดงความคิดเห็นได้เเต่ต้องเคารพกันไม่เเสดงความคิดเห็นนอกเรื่องหรือเขวะกันในลักษณะที่ไม่สุภาพอันเป็นเหตุให้ทะเลาะกัน
อย่าลืมว่าทุกๆท่านต่างก็ศรัทธาเเละเคารพหลวงพ่อ ในความคิดส่วนตัวผมไม่จำเป็นต้องเว็ปไหน สีไหน ขอให้รักเเละศรัทธาหลวงพ่อก็พอ ความคิดเห็นนี้เป็นเเค่ความคิดเห็นของผมเองซึ่งเป็นศิษย์น้องที่เริ่มเข้ามาศึกษาพระของหลวงพ่อหลังพี่ๆทุกท่าน อยากบอกว่าที่พี่ๆทุกคนทำอยู่นี้ทำถูกเเล้วครับทำเพื่อหลวงพ่อเเละศิษย์น้องๆอีกหลายๆคนที่เข้ามาศึกษาที่หลังพี่ๆทุกคน เพื่อดำเนินหรือเดินตามพี่ๆต่อไป หากพี่ๆไม่ทำแล้วคนรุ่นหลังหรือศิษย์รุ่นหลังจะเอาเเนวทางไหนเป็นบรรทัดฐานเพื่อเดินตามครับ สู้ๆครับพี่ๆทุกๆคน เดินต่อไปอย่าหยุดครับ ผมคนหนึ่งละที่เป็นกำลังใจให้  พระรุ่นนี้พิมพ์นี้ไม่ใช่พิมพ์เดียวที่รอหาข้อยุติอยู่ ยังมีรออยู่อีกหลายรุ่นหลายพิมพ์ที่รอประสบการณ์ความรู้ของพี่หลายๆท่านที่สั่งสมมาอธิบายชี้เเจงเพื่อหาข้อยุติเหมือนในกระทู้นี้ครับ รุ่นไหนพิมพ์ไหนดันขึ้นหรือดันไม่ขึ้น ว่าเป็นของหลวงพ่อหรือไม่ ก็ต้องพึ่งพาพี่ๆทุกท่านครับ ช่วยกันครับคนเดียวมันเหนื่อยหลายๆคนไม่เหนื่อยครับ คุยกันในความจริงเเละทุกคนต้องยอมรับความจริง

เป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกๆท่านครับ...สู้ๆๆอย่าถอยครับ........ด้วยความเคารพครับ

ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 02:31:22 am »

สารภาพแล้ว...ลดโทษให้กึ่ง...ถ้าไม่เคยต้องโทษ อีก 1 ใน 3 ....นี่หรือครับ วุฒิภาวะของท่านAdmin การกระทำแบบนี้ยังเห็นว่าเป็นสีสัน...อยากบอกท่านเจ้าของกระทู้อีกครั้งดังๆ ว่า หาเหรียญเดิมบางมาแขวนคอ...หรือชุดนอกวัดก็ได้สบายใจกว่า...แล้วเอาองค์นี้วางขึ้นหิ้งบูชาไว้ถ้ามั่นใจว่าแท้ครับ....ไม่ต้องถามอีกนะว่าเก๊ตรงไหน....หลายท่านในนี้ไม่ได้กินหญ้าดังที่ท่าน อะปะจะคะบอกไว้ครับ....
ผมก็ไม่ทราบว่า ระวางโทษ ในฐานความผิดอะไร นี่หรือครับ วุฒิภาวะของ(series 70)ที่บุคคลอื่นไม่คิดเหมือนตน ก็คือความผิด ในเมื่อกล่าวถึงหน้าที่ผม ผมก็มีสิทธิ์แก้ต่าง แต่ในครั้งต่อไป ถ้าเป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องกับการหาข้อยุติของพระเครื่อง ในกระทงใด ที่อยู่ในกระทู้ต่างๆ ที่ต้องการแตกประเด็นเพื่อแตกแยกนั้น จะย้ายไปที่หน้า "เปิดใจ ไกล่เกลี่ย"เพื่อให้ผู้ที่ต้องการศึกษาจริงๆ หรือ หาข้อมูลจริงๆ จะได้ได้ประโยชน์จากการมาหาข้อยุติ ซึ่งก็ไม่ได้ห้ามเรื่องเปิดกระทู้ในหน้ากระดานนั้นนะครับ สมาชิกที่ต้องการแตกประเด็นเพื่อแตกแยกตั้งกระทู้กันได้เลยครับ
ปล กล่าวอ้างว่า"พวก"โดยไม่ลงชื่อ แต่ก็ขอแก้ต่างแทนลูกศิษย์หลวงพ่อกวยครับ ผมคิดว่าไม่เคยมีใครคิดมาก่อนนะครับว่าใครกินหญ้าได้ และคำว่ากินหญ้าก็ไม่เคยมีในเวป เพราะผมเข้าหน้าค้นหาแล้ว ก็ไม่เคยมีใครพิมพ์คำนี้มาก่อนครับ คงจะเป็นความเข้าใจผิดส่วนตัวเท่านั้นครับ ก็แสดงความนับถือนะครับ คุณมีสิทธิ์ที่จะคิด มีสิทธิ์ที่จะทำ มีสิทธิ์ที่จะแสดงออกมา ครับ

ต่อไปสมาชิกที่มีข้อมูล หรือสมาชิกที่มีพระที่ตนเองคิดว่าใช่ หรือ ไม่แน่ใจ ก็ อย่ากลัว  และ อย่าอาย นำมาเป็นข้อมูลกันได้ครับ แล้วก็ต้องยอมรับกันด้วย เหตุ และ ผล นะครับ บางทีจิ๊กซอว์ชิ้นสุดท้าย อาจอยู่ในมือคุณครับ........

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
NUT20
Newbie
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 10:21:03 pm »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านครับ ที่ได้มาตอบกระทู้ของผมครับ ขอบคุณทุกท่านจากใจจริงและผมคงไม่สบายใจแน่หากกระทู้ของผมจะทำให้เกิดการทะเลาะกันนะครับ ผมเองก็พึ่งศึกษาพระของหลวงพ่อกวยครับ เคยอ่านประวัติหลวงพ่อจากหนังสือนะโม เล่มเก่าๆในสมัยเด็กๆครับ เคารพศรัทธาท่านมาตลอดครับ  ส่วนมากชอบเข้าไปอ่านจากเวบวัดโฆษิตาราม ซึ่งผมคิดว่าพี่ๆทุกท่านก็คงเคยเข้าไปเวบวัดเช่นกันครับ
ถ้าเราเถียงกันเรื่องพระองค์นี้คงยังไม่จบเป็นแน่แท้ครับ เอาเป็นว่าในฐานะที่ผมเป็นเจ้าของกระทู้ ไม่มีใครถูกและใครผิดครับ ทุกท่านเป็นลูกของท่าน เรามีหลวงพ่อองค์เดียวกัน ถ้าหลวงพ่อท่านรับรู้ด้วยญาณคงไม่ดีแน่ครับ ท่านก็คงไม่สบายใจครับ อยากให้พี่ๆรักกันครับ พระทันหรือไม่ทัน อยู่ที่ผลของกรรมครับ ใครทำดีย่อมได้ดี ทำชั่วย่อมได้ชั่ว ข้อนี้ทุกคนคงทราบดีครับ
ปล.ผมดีใจนะครับ เวบนี้ผมได้ความรู้มากมายครับ อยากให้กำลังใจทีมงาน พี่ๆทุกท่าน อย่าท้อครับ อย่างน้อยพี่ๆก็ช่วยให้น้องคนหนึ่งซึ่งไม่เป้นพระหลวงพ่อกวยเลย ได้มีความรู้มากขึ้นจริงๆ และคิดว่าในอนาคตก็จะมีลูหศิษย์ท่านเพิ่มขึ้นอีกครับ ขอบคุณครับ

ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:03:09 pm »

คุณnut20ผมก็ดูเนื้อไม่เป็นแต่ผมว่าคุณเอารูปมาลงเทือบเนื้อไม่หมด
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:07:02 pm »

ต่อครับ ช่วยกันวิเคาระห์ครับ
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:13:52 pm »

อันนี้เทียบเนื้อพุทธกวักปลอมครับ รูปที่12สังเกตุดีๆจะมีพลอยส้มด้วย ลองพิจารณาดูครับ ผมไม่เก่ง ไม่มีความรู้แต่อยากช่วยๆกัน
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:15:28 pm »

ขออนุญาติแปะลิงค์ครับ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=9171.0
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 11:49:45 pm »

ผมก็ไม่เคยได้ เลยดูไม่เป็นเหมือนกันครับ 
         ผมไม่เคยมี เลยไม่รู้ ดูไม่เป็นเหมือนเดิม อย่างที่ตอบกระทู้ครั้งแรกแหละครับ  แต่ผมมีภาพพระพิมพ์นี้ถ่ายเก็บเรื่องตะกรุดของหลวงพ่อกวยที่ อ.เฒ่า สุพรรณ เขียนไว้นานแล้ว  คิดว่าน่าจะเป็นพิมพ์เดี่ยวกันนะครับ  รู้แต่ว่าทำ พ.ศ.2515  ผมรู้เรื่องหลวงพ่อกวย ผมรู้จักพระของหลวงพ่อกวยหลายๆพิมพ์ก็เพราะ อ.เฒ่า สุพรรณ  แต่พิมพ์นี้ผมไม่รู้เรื่องเอาเลยครับ   ความไม่รู้นี่สำคัญนา  อยู่กลางป่าแล้วไม่รู้ว่าทิศเหนืออยู่ทางไหนหลงแน่นอน   ขี่มอเตอร์ไซค์ลุยน้ำไม่รู้ว่ามีหลุมอยู่ใต้น้ำหรือปล่าว   ขับรถแซงทางโค้งไม่รู้ว่ามีรถข้างหน้าจะมีรถสวนมาไหม   ซื้อพระพิมพ์ที่ไม่มีความรู้ เรื่องเหล่านี้ผมไม่เอาด้วยหรอกครับ   ผมจะเล่นหาแต่พระพิมพ์ที่ผมรู้จัก  บางองค์ก็ไม่เป็นที่ยอมรับของคนในวงการ อย่างพระองค์นี้ที่คนเขาว่าใช้แล้วไม่มีสง่าราศรี  แต่ผมก็ยังมองหาอยู่เสมอๆ  ใครเขาจะเล่นจะหาจะสะสมอะไรก็เรื่องของเขา  เราพอใจจะเล่นพระอะไรเป็นเรื่องของเรา เราศึกษาหาข้อมูลว่าหลวงพ่ออะไรที่เก่งจริง  พิมพ์ไหนที่น่าเก็บไว้ใช้ได้บ้าง แบบนี้สบายกว่ากันเยอะเลยครับ  

om
Jr. Member
**

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 01:52:42 pm »

ชัดเจนดีครับคุณ toi
Tunya
Jr. Member
**

« ตอบ #89 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 03:35:57 pm »

ผมเป็นเพียงผู้นำเสนอข้อมูล...สำหรับน้องๆที่เข้ามาใหม่ให้เค้าได้ทราบบ้างเท่านั้นว่า 20ปีที่ผ่านมาเกิดปรากฎการณ์ เอลนินโย ลานินยา สึนามิ อะไรมาบ้างเท่านั้น ถูกต้องนะครับสำหรับคำที่ว่า "เราพอใจจะเล่นพระอะไรมันเรื่องของเรา"....เป็นสิทธิ์ของทุกท่านก็ถือเสียว่าข้อมูลที่ผ่านอ่านแล้วก็พิจารณาวิเคราะห์กันไปนะครับ ผมรู้จักหลวงพ่อก็จากบทความของอาจารย์สมจิต เทียนจันทร์ เหมือนกันครับ...ถ้าสิ่งที่ผมนำเสนอมีประโยชน์ก่อเกิดความดีบ้างก็ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้แด่หลวงพ่อครับ...แต่ถ้าทุกท่านเห็นว่าไม่มีประโยชน์ไร้สาระ กรรมที่เกิดผมขอน้อมรับไว้เองแต่ผู้เดียว...จบแล้วครับ

มีมาให้ชมเกือบครบเลยครับ ดูปี พ.ศ. ที่สร้างแล้วนำไปเปรียบเทียบกับเนื้อพระที่เค้าเล่นหากันเป็นมาตรฐานดูครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์