เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่ห์เหลี่ยมคนขายพระ  (อ่าน 22900 ครั้ง)
หนุ่ม บ้านแหลม
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 05:19:11 pm »

ได้ความรู้ดี ขอบคุณมากครับ คุณใจมันรัก
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:25:08 am »

....ขอบคุณมากครับ.... 
chonburifc
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 05:00:32 pm »

สุดยอดมากครับพี่ ชอบพระอย่างนี้แหละครับแต่ก่อนผมซื้อหนังสือพระทุกเดือน (เป็นหนังสือพระใหม่) มาประมาณปีนึงได้ ก็อย่างที่พีเขียนลงในกระทู้แหละครับ พอผมก็อ่านก็อยากได้ (ตอนนั้นผมอายุ15ได้) ก็เช่ามามาก จนผมได้ไปเที่ยวต่างจังหวัดเเละได้ไปกราบหลวงปู่กวย ผมศรัทธาท่านมากรู้สึกประทับใจอย่างบอกไม่ถูก ผมไม่เคยซื้อหนังสืออีกเลยจะมีก็อ่านประวัติ อภินิหารหลวงปู่ ในหนังสือพระเกจิอ่ะครับ ตอนนี้ผมอายุ 17 ที่คอผมห้อย เหรียญหลวงปู่กวย เหรียญกลม ที่แจกเจ้าภาพงานกฐินปี 53 ที่ผ่านมา เเล้วก็จะเน็บแหนบ พระสีวลีที่หลวงปู่ซื้อมาปลุกเสกกับรูปถ่ายที่ไม่ทันหลวงปู่เสก เเค่นี้ล่ะครับ เเต่พระหลวงปู่กวยผมอธิฐานขอก็ได้มานะครับ ตอนนี้ก็มี สมเด็จที่เป็นเศษพลอย สมเด็จวัดราชนัดดา พระสีวลีซื้อมาเสก ผมก็อธิฐานขอหลวงปู่ทุกคืน เเต่เห็นราคาพีที่ผมอยากได้ก็ท้อเหมือนกันนะครับ เอาแค่เหรียญเดิมบางผมก็เก็บตังค์เป็นเดือนเเล้วล่ะครับ
เเต่ก็ไม่เป็นไรครับ เหรียญที่ผมห้อยไม่ทันหลวงปู่นั่งเสก เเต่ทันหลวงปู่ท่านนอนเสกครับ ตัวผมนับถือหลวงปู่กวยเป็นที่สุดครับ

ผมพึงเข้ามาศึกษาในเว็บนี้ได้วันเดียวเองครับ ยอมรับพี่ๆไม่หวงวิชาจริงๆครับรู้งี้ผมมาศึกษาตั้งนานเเหละครับ ถ้าพี่ๆว่างๆอยากให้พี่ๆลงวิธีจุดสังเกตุรูปถ่ายหลวงปู่หลังจีวร เเบบห้อยคอ สักหน่อยครับ

ยังไงผมก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับข้อมูลดีๆ

เกล้า ชลบุรี
surdon
Jr. Member
**

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:09:47 am »

น้ำใจงาม ข้อมูลดีเปนประโยชน์ ปราถนาดีต่อศิษย์หลวงพ่อที่ต้องการสะสมอย่างมีเหตุผล นับถือๆๆๆๆๆๆๆๆ
มดแดงสุ๑๐๐๐
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 12:33:46 am »

ขอบคุณมากๆ สุดยอดจริงๆครับ   

หอมด่วน
Newbie
*

" สุขใจเมื่อยามมี เพลินตาเมื่อยามมอง "

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 04:57:35 pm »

.....ขอบคุณข้อมูลดีๆถือเป็นครูเลยครับ.....
pakasit
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:03:46 pm »

สุดยอดครับได้รับข้อมูลดีๆนับถือ
face
Jr. Member
**

ชอบเอาเลย

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 02:28:41 pm »

3.พวกหน้าม้าในเว็บไซค์พระเครื่อง
   ในเว็บไซต์พระเครื่องต่าง ๆขณะนี้ได้มีพวกที่ไม่ประสงค์ดี ได้เข้ามาทำงานกันเป็นขบวนการ โดยจะส่งรูปพระเข้ามาสอบถามว่า พระแท้หรือพระเก๊ ราคาเล่นหากันประมาณเท่าไร พอทราบข้อมูลแล้ว ก็จะทำตัวเป็นพวกมือใหม่ใจสะอาด โดยการบอกว่าต้องการที่ปล่อยให้เช่าบูชาพระของตัวเองที่พึ่งสอบถามไปพวกนี้จะทำกันเป็นขบวนการแล้วจะมีหน้าม้าโผล่มาคอยสอบถามราคา และติดต่อขอเช่าซื้อพระองค์นั้น ทำกันแบบแนบเนียน น่าเชื่อถือมาก ทั้ง ๆ ที่พระองค์นั้นเป็นพระเก๊หรือหากเป็นพระแท้ แต่เรากลับเผลอโดนเงินให้ก่อนโดยที่ไม่รู้จักหน้าค่าตา เมื่อเค้าได้เงินไปแล้วเรากลับไม่ได้พระอย่างนี้ช้ำใจครับ หรือในหน้า Board ที่มีการประมูลพระ ทั้งๆ ที่พระองค์ที่ลงประมูลนั้นเป็นพระเก๊ แต่กลับมีหน้าม้าซึ่งทำเป็นขบวนการมาใส่ราคาประมูลเพื่อทำให้พระองค์นั้นน่าเชื่อถือว่าเป็นพระแท้ หากตัวเราขาดสติยั้งคิด ขาดความรอบคอบ เผลอคิดว่าพระองค์นั้นเป็นพระแท้เพราะมีคนเข้ามาประมูลเยอะแบบนี้ก็เสร็จโจรแน่นอนครับ ดังนั้นผู้เขียนแนะนำว่า การเช่าพระควรเช่าพระ กับบุคคลที่มีหน้าร้านเป็นหลักแหล่งร้านที่เปิดเป็นทางการ มีที่อยู่ติดต่อได้แน่นอน จะดีที่สุดครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านผู้อ่านเอง จะได้ไม่ต้องเสียเงินฟรีและที่สำคัญต้องมีสติอย่าเล่นพระด้วยหูให้เล่นด้วยตาครับ
     4.เรื่องเล่าในสนามพระ
ในสนามพระทั่วไป หากท่านผู้อ่านเดินเข้าไปตามรายทางแผงพระ ก็จะพบกับพวก “ขุนส่อง” จำนวนหนึ่ง ถือกล้องส่องพระขนาดเล็ก ๆ ยืนถามอย่างไม่มีมารยาทว่า “มีอะไรให้ดูบ้างไหมพี่ “ หรือ “ห้อยพระอะไร เพ่ ปล่อยไหม” และถ้าหากว่าท่านผู้อ่านเอาพระที่ห้อยให้คนพวกนี้ดู พวกนี้ก็จะจับพระเข้ากล้องและส่งพลิกไปพลิกมา ถ้าไม่สนใจก็จะส่งคืนให้พร้อมด้วยคำพูดว่า “ดีครับ มีอีกไหม” และถ้าหากว่าผู้อ่านยังคงวนเวียนดูพระอยู่แถวๆ นั้น ก็จะเห็นทั้งได้ยินกริยาเช่นนี้ซ้ำๆ ซาก ๆ นั่นแหละคือพวก “มือใหม่หัดขับ” ถือกล้องขอส่องพระเขาฟรี ๆ เพื่อหาประสบการณ์ในการยกระดับขึ้นเป็นเซียน ทั้ง ๆ ที่ก็ไม่มีเงินเช่าซื้อพระ
แต่ก็มีบ่อยครั้งที่ “ขุนส่อง” พวกนี้ไปสะดุดตอเข้า คือมีคนบางคนเขาเช่าซื้อพระมาจากแผงพระในสนามพระ แล้วก็ใส่ห้อยคอเดินไปอีกแผงหนึ่ง ซึ่งมีเซียนทั้งใหม่ทั้งเก่าสุมหัวกันอยู่พอดี ทั้งนี้ก็มีการขอดูพระเหมือนอย่างเคย เมื่อเจ้าของพระนำพระองค์นั้นที่เช่ามานั้นออกให้ดูแล้ว พวกที่ว่านั้นก็ส่งดูแล้วคืนให้พร้อมกับคำว่า “ดูไม่ดีครับ พี่” ทีนี้ก็เป็นเรื่องครับ เพราะว่าพระองค์นั้นเจ้าของเพิ่งจะเช่ามาจากแผงตรงข้ามเมื่อไม่กี่วินาทีมานี่เอง ครั้นเจ้าของพระเมื่อทราบว่า “พระไม่ดี ไม่แท้” ดังนั้น จึงนำพระองค์นั้นไปคืนเจ้าของพระเช่ามา ฝ่ายเจ้าของแผงพระที่ให้เช่ามานั้น ก่อนจะรับคืนก็ถามหาสาเหตุว่าทำไมถึงเอามาคืนครั้นทราบว่า “เพราะแผงโน้นบอกว่าไม่ดี” ดังนี้ ก็เกิดปัญหาขึ้นมาทันที “ไอ้ปากหมา....” คือคำสบถออกมาจากเจ้าของแผงที่ถูกคืนพระ และจากนั้นก็มีการยกแผงพระแลกหมัดกัน กว่าเรื่องจะยุติลงได้ก็ต้องเรียกเซียนเก่าหลายต่อหลายคนที่เป็นเป็นกรรมการตัดสินพระเครื่อง ให้มาเป็นกรมการตัดสินมวยแทนตั้งแต่นั้นมา ถ้าใครเอาพระไปให้เซียนในสนามพระดู ก็จะได้รับคำตอบกลับมาทุกครั้งว่า  “ดีครับพี่ มีอีกไหม” ก็เป็นด้วยประการฉะนี้   
ผู้เขียนขอเล่าให้ฟังอีกเรื่อง เรื่อง “พระใบสั่ง” เป็นพระที่ผู้เช่าต้องการแล้วไปสั่งเซียนพระให้ช่วยหาให้ เรื่องนี้ผู้เขียนฟังจากปากเพื่อนของผู้เขียนเล่าว่ามีกระบวนการก่อนกวนโดยทำงานกันเป็นทีม โดยการเริ่มจากการโทรมาสั่งพระที่ตนเองอยากได้เป็นจำนวนมากกับเซียน เมื่อถึงเวลารับพระกลับไม่มาเอาพระที่ตนเองสั่งไว้ แบบนี้เซียนก็จุกสิครับ เพราะต้องแบกรับพระชุดที่เป็น “พระใบสั่ง” นี้ ถึงตรงนี้เซียนก็ต้องยอมปล่อยในราคาถูกกว่าต้นทุน เพราะไม่อย่างนั้นก็ไม่รู้จะปล่อยใคร พวกก่อกวนพวกนี้จึงได้พระไปในราคาถูกกว่าท้องตลาด

face
Jr. Member
**

ชอบเอาเลย

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 02:31:52 pm »

[size=150pt][/size] 3.พวกหน้าม้าในเว็บไซค์พระเครื่อง   
   ในเว็บไซต์พระเครื่องต่าง ๆขณะนี้ได้มีพวกที่ไม่ประสงค์ดี ได้เข้ามาทำงานกันเป็นขบวนการ โดยจะส่งรูปพระเข้ามาสอบถามว่า พระแท้หรือพระเก๊ ราคาเล่นหากันประมาณเท่าไร พอทราบข้อมูลแล้ว ก็จะทำตัวเป็นพวกมือใหม่ใจสะอาด โดยการบอกว่าต้องการที่ปล่อยให้เช่าบูชาพระของตัวเองที่พึ่งสอบถามไปพวกนี้จะทำกันเป็นขบวนการแล้วจะมีหน้าม้าโผล่มาคอยสอบถามราคา และติดต่อขอเช่าซื้อพระองค์นั้น ทำกันแบบแนบเนียน น่าเชื่อถือมาก ทั้ง ๆ ที่พระองค์นั้นเป็นพระเก๊หรือหากเป็นพระแท้ แต่เรากลับเผลอโดนเงินให้ก่อนโดยที่ไม่รู้จักหน้าค่าตา เมื่อเค้าได้เงินไปแล้วเรากลับไม่ได้พระอย่างนี้ช้ำใจครับ หรือในหน้า Board ที่มีการประมูลพระ ทั้งๆ ที่พระองค์ที่ลงประมูลนั้นเป็นพระเก๊ แต่กลับมีหน้าม้าซึ่งทำเป็นขบวนการมาใส่ราคาประมูลเพื่อทำให้พระองค์นั้นน่าเชื่อถือว่าเป็นพระแท้ หากตัวเราขาดสติยั้งคิด ขาดความรอบคอบ เผลอคิดว่าพระองค์นั้นเป็นพระแท้เพราะมีคนเข้ามาประมูลเยอะแบบนี้ก็เสร็จโจรแน่นอนครับ ดังนั้นผู้เขียนแนะนำว่า การเช่าพระควรเช่าพระ กับบุคคลที่มีหน้าร้านเป็นหลักแหล่งร้านที่เปิดเป็นทางการ มีที่อยู่ติดต่อได้แน่นอน จะดีที่สุดครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านผู้อ่านเอง จะได้ไม่ต้องเสียเงินฟรีและที่สำคัญต้องมีสติอย่าเล่นพระด้วยหูให้เล่นด้วยตาครับ
face
Jr. Member
**

ชอบเอาเลย

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 02:33:55 pm »

เล่ห์เหลี่ยมคนขายพระ.

พวกหน้าม้าในเว็บไซค์พระเครื่อง     
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 11:32:12 am »

[size=20]เพิ่งเข้ามาอ่านแหมโดนใจมาก ผ่านมานานแค่ไหนก็ยังทันสมัยอยู่เตือนใจได้ดีจริงๆ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆครับ ptq32 [/size]

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
baramee
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 01:11:33 am »

เยี่ยมมากครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์