เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จเกศทะลุซุ้ม  (อ่าน 5755 ครั้ง)
7ดาว9ตะวัน
Newbie
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 10:05:13 am »

ใครพอทราบข้อมูลบ้างครับ สนใจเหมือนกันแต่ผมก็ไม่กล้า พิมพ์นี้จริงๆมีหลังเรียบไหม เคยเห็นโชว์หลังยันต์เพียงองค์เดียว ผมสับสน อีกเวป โชว์ โดนย้ายไป กระดาน ถามตอบศึกษาพระเครื่องหลวงพ่อกวย ผมไม่มีข้อมูลพิมพ์นี้เลย  ในความคิดผมเองนะ(แค่ความคิดผมเท่านั้น) ผมกลัวว่าจะมีคนทำเสริมขึ้นมา ใครทราบรบกวนด้วย ขอคุณล่วงหน้าครับ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 06:25:15 pm »

พระพิมพ์นี้มีแน่นอนครับ Wink
มีทั้งหล้งเรียบและหลังยันต์ สร้างยุคเดียวกันกับแหวกม่านทรงเจดีย์รัศมี และพิมพ์อกร่องหูบายศรี ซึ่งพิมพ์ที่กล่าวมาเหล่านี้ ก็จะมีทั้ง หลังยันต์และหลังเรียบเหมือนกัน
ถ้ามีพระที่ทำปลอมออกมา เราก็สามารถแยกแยะที่เนื้อพระ...ได้ครับ Wink
ว่าเนื้อพระมีความเก่าถึงยุคหรือไม่ เนื้อพระมีความเก่าตามธรรมชาติหรือไม่ น้ำมันตังอิ่วมีความแห้งมีการเซทตัวหรือไม่
หรือ ว่าเนื้อพระมีความเก่า เพราะเกิดจากการทำคราบพระ หรือมีการแต่งสีย้อมสี เพื่อให้พระแลดูเก่า
เช่น นำพระไปแช่น้ำเพื่อทำคราบ (โดยเฉพาะสมเด็จแดง21 พระพิมพ์ประทานพร และพระพิมพ์หูบายศรีหลังยันต์ มะอะอุ พิมพ์เล็ก เจอหลายองค์ที่นำไปเสริมสวยมา)
หรือนำพระไปย้อมสี เช่น นำพระไปแช่ในน้ำชา หรือด่างทับทิมเป็นต้น
ที่มีคำพูดอยู่หนึ่งประโยคว่า " พิมพ์ใช่แต่เนื้อไม่ใช่ " เป็นต้นครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 01:15:44 am โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
7ดาว9ตะวัน
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 07:50:42 am »

เกศทะลุซุ้มหลังยันต์ ผมเห็นมีแค่องค์เดียว จริงๆมีเยอะกว่านี้ไหมครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 08:50:03 am »

เกศทะลุซุ้มหลังยันต์ ผมเห็นมีแค่องค์เดียว จริงๆมีเยอะกว่านี้ไหมครับ
ที่เห็นมีแค่องค์เดียวเพราะ หารูปองค์อื่นมาให้ชมไม่ได้ พระที่สร้างจากบล็อคแม่พิมพ์ ที่สั่งจากโรงงาน เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่จะสร้างแค่องค์เดียวครับ Wink
7ดาว9ตะวัน
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 03:22:34 pm »

ขอบคุณพี่ขุนทัพมากๆครับที่เสริมข้อมูลให้ แสดงว่าพี่ขุนทัพมีเก็บไว้หลายองค์แน่ๆ  Grin
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 10:29:15 pm »

ขอบคุณพี่ขุนทัพมากๆครับที่เสริมข้อมูลให้ แสดงว่าพี่ขุนทัพมีเก็บไว้หลายองค์แน่ๆ  Grin
เตรียมจุดธูปเก้าดอก บอกหลวงพ่อเลยครับ (ขอมั่ง) Grin

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 04:15:55 pm »

รอชม
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 08:32:56 pm »

ด้วยความเคารพ ขอแจมบ้าง กูรู(กูรู้ กูชำนาญ) บางสำนัก ไม่ชอบ

GOLF
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:40:06 pm »

พระ+จีวรสวยมากคับ
กุดทิง
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 11:55:23 pm »

ผมเห็นลงในเว๊ป..u..เนื้อสีดํามีหรือเปล่าครับ
ตะวันดับ
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:03:44 pm »

นานๆเข้ามาที พิมพ์นี้กับพิมพ์หลังยันต์ ผมว่าคนละพิมพ์นะ ผมดูงัยก็ไม่เหมือน วงแขนและช่วงอกก็ดูเล็กกว่า แต่องค์ที่เป็นหลังเรียบ อกและวงแขนเรียบดูใหญ่กว่า เป็นไปได้ไหมที่พิมพ์หลังยันต์จะเป็นพระที่หลวงพ่อท่านถอดพิมพ์มาจากพิมพ์หลังเรียบเหมือนในกระทู้นี้ ผมขออนุญาติลงรูปหลังยันต์เปรียบเทียบนะครับ พี่ขุนทัพหรือศิษย์ท่านอื่นที่มีความรู้แสดงความเห็นได้นะครับ

ตะวันดับ
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 08:10:25 pm »

มีทั้งหล้งเรียบและหลังยันต์ สร้างยุคเดียวกันกับแหวกม่านทรงเจดีย์รัศมี และพิมพ์อกร่องหูบายศรี ซึ่งพิมพ์ที่กล่าวมาเหล่านี้ ก็จะมีทั้ง หลังยันต์และหลังเรียบเหมือนกัน
ถ้ามีพระที่ทำปลอมออกมา เราก็สามารถแยกแยะที่เนื้อพระ...ได้ครับ Wink
ว่าเนื้อพระมีความเก่าถึงยุคหรือไม่ เนื้อพระมีความเก่าตามธรรมชาติหรือไม่ น้ำมันตังอิ่วมีความแห้งมีการเซทตัวหรือไม่
หรือ ว่าเนื้อพระมีความเก่า เพราะเกิดจากการทำคราบพระ หรือมีการแต่งสีย้อมสี เพื่อให้พระแลดูเก่า
เช่น นำพระไปแช่น้ำเพื่อทำคราบ (โดยเฉพาะสมเด็จแดง21 พระพิมพ์ประทานพร และพระพิมพ์หูบายศรีหลังยันต์ มะอะอุ พิมพ์เล็ก เจอหลายองค์ที่นำไปเสริมสวยมา)
หรือนำพระไปย้อมสี เช่น นำพระไปแช่ในน้ำชา หรือด่างทับทิมเป็นต้น
ที่มีคำพูดอยู่หนึ่งประโยคว่า " พิมพ์ใช่แต่เนื้อไม่ใช่ " เป็นต้นครับ Grin Grin Grin
ถามคุณขุนทัพ อะไรถึงทำให้คุณมั่นใจว่าพระพิมพ์นี้ โดยเฉพาะหลังเรียบ(มีตราไก่)เป็นของหลวงพ่อกวย  แล้วพระพิมพ์นี้ที่คุณได้ ได้มาก่อนหลวงพ่อดังหรือว่างัยครับ ขอบคุณครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:01:14 pm »

ใครพอทราบข้อมูลบ้างครับ สนใจเหมือนกันแต่ผมก็ไม่กล้า พิมพ์นี้จริงๆมีหลังเรียบไหม เคยเห็นโชว์หลังยันต์เพียงองค์เดียว ผมสับสน อีกเวป โชว์ โดนย้ายไป กระดาน ถามตอบศึกษาพระเครื่องหลวงพ่อกวย ผมไม่มีข้อมูลพิมพ์นี้เลย  ในความคิดผมเองนะ(แค่ความคิดผมเท่านั้น) ผมกลัวว่าจะมีคนทำเสริมขึ้นมา ใครทราบรบกวนด้วย ขอคุณล่วงหน้าครับ
นานๆเข้ามาที พิมพ์นี้กับพิมพ์หลังยันต์ ผมว่าคนละพิมพ์นะ ผมดูงัยก็ไม่เหมือน วงแขนและช่วงอกก็ดูเล็กกว่า แต่องค์ที่เป็นหลังเรียบ อกและวงแขนเรียบดูใหญ่กว่า เป็นไปได้ไหมที่พิมพ์หลังยันต์จะเป็นพระที่หลวงพ่อท่านถอดพิมพ์มาจากพิมพ์หลังเรียบเหมือนในกระทู้นี้ ผมขออนุญาติลงรูปหลังยันต์เปรียบเทียบนะครับ พี่ขุนทัพหรือศิษย์ท่านอื่นที่มีความรู้แสดงความเห็นได้นะครับ

ถามคุณขุนทัพ อะไรถึงทำให้คุณมั่นใจว่าพระพิมพ์นี้ โดยเฉพาะหลังเรียบ(มีตราไก่)เป็นของหลวงพ่อกวย  แล้วพระพิมพ์นี้ที่คุณได้ ได้มาก่อนหลวงพ่อดังหรือว่างัยครับ ขอบคุณครับ
ทำไม...คุณไม่ถามเจ้าของพระที่คุณได้มาล่ะครับว่าเขาได้มาอย่างไร
เขาน่าจะรู้ข้อมูลมีข้อมูลดีกว่าผม ถึงที่มาที่ไป และประวัติของพระพิมพ์นี้ ได้ดีกว่าผมแน่ๆๆครับ....

ด้วยความเคารพ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 08:10:08 pm โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
fine . thank.
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 08:10:50 am »

เล็กอาร์ต
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:22:52 am »

หน้า: [1] 2
  พิมพ์