เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายขอบมาชมแล้วครับ เหรียญหนุมานธงขาด  (อ่าน 2837 ครั้ง)
nongnong
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 05:45:17 pm »

สำหรับสายตรงในนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 07:09:18 pm โดย nongnong » บันทึกการเข้า
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:57:31 pm »

ไม่ใช่สายตรง ... เเต่ตามรูปขอบสวยดีครับ  ติดตรงรอยตัดที่ค่อนข้างสะท้อน ทำให้ติ่งตรง 9 น. กับฟันหนูช่วง  6-8 น. ไม่ชัด  ถ้าฟันธงตอนนี้  ผมยังวังเวงครับ

คือเหรียญอาจจะดีนะครับ  แต่ดูไม่ง่าย ผมเลยกลัวนิดนึง ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
nongnong
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 09:56:58 pm »

ภาพนี้ ก็จ้างร้านที่ท่าพระจันทร์ ถ่ายให้ครับ ลองขยายภาพใหญ่ดูหน่อยแล้วกันครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 11:37:59 pm »

เหรียญของหลวงพ่อกวยดูง่ายทุกรุ่นแหละครับ ยิ่งเป็นรุ่นสามทุกพิมพ์ยิ่งดูง่าย เนื่องจากเหรียญมีจำนวนมาก เลยมีตัวอย่างให้ดูเยอะครับ ใครๆก็ดูเป็นกันทั้งนั้นครับ  ผมดูขอบข้างเหรียญด้านขวาของคุณยังมองไม่เห็นตำหนิเลยครับ จะให้ดีคุณnong ส่งมาให้ผมดีกว่าไหมครับ จะถ่ายให้เห็นชัดแจ๋วเลยครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:49:41 am »

ผมก็ไม่ใช่สายตรงหลวงพ่อกวยเหมือนกันครับ อาศัยว่าชอบดูเหรียญน่ะครับ
ตำแหน่งของตำหนิข้างขอบเหรียญ อยู่ประมาณส่วนล่างของขมวดยันต์ตัวล่าง ตรงระดับเหนือศอกขวาของหลวงพ่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2010, 10:15:00 am โดย toi » บันทึกการเข้า
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 08:19:26 am »

ขอบแบบนี้ท่าจะแย่แล้วครับพี่  ช่างภาพเค้าโฟกัส ภาพลึกจนเลยขอบไปหน่อยเลยเบลอนิด ๆ แต่ภาพ หน้าหลังชัดมากเลยทำให้ดูง่ายขึ้นว่า เหรียญนี้ถอดพิมพ์ ซึ่งท่าจะแย่จริง ๆ ครับ 

1.Front ด้านหน้าไม่คม ตรงกลาง Front บางตัว เช่น อ.อ่าง ควรลึกถึงพื้นเหรียญแบบเหรียญที่ป๋าต้อยลงและเหรียญพี่ nong ลึกไม่ถึง
2.ขอบเหรียญที่ควรคม ตั้งเป็นสัน ไม่มีเนื้อเกินบางจุด กลับมี เช่นที่ บริเวณ 1 นาฬิกาด้านหน้าเหรียญ
3.ส่วนขอบเหรียญไม่มีจุดที่ 9 นาฬิกาที่จะจบได้เลยครับ 

สามข้อนี้น่าจะพอเพียงครับพี่ ด้วยความเคารพ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
MATA
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 08:36:12 am »

ไม่ชอบครับ..
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 09:08:58 am »

ป๊อด ขอเพิ่มเติมภาพที่สังเกตุเห็น

1.หูเหรียญดูแปลกตา
2.สังเกตุช่วงตำแหน่ง10-11น.ขนาดความกว้างของขอบจะมีขนาดเล็กกว่ากันมาก
3.ส่วนจุดอื่นๆก็เหมือนเดิมที่เคยได้กล่าวไว้ แต่เหรียญที่มี อะระหังเต็ม ไม่น่าที่จะมีตำหนิไม่ครบมากมายนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2010, 01:40:42 pm โดย ป๊อด » บันทึกการเข้า
กูรู้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 09:18:15 am »

เพิ่มเติมภาพรอยตัด เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของป๊อดเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อยุติน่ะครับ

สังเกตุรอยตัดที่วงไว้จะเป็นรอยตัดแบบสองขยัก ซึ่งไม่ตัดตรงแบบครั้งเดียวจบ
toi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 11:20:28 am »

สายตรงคนที่ดูให้ที่ผมบอกว่าสุดยอดทั้งนั้น เมื่อก่อนนี้อาจพลาดได้ครับ เพราะสมัยเมื่อ 10 ปีมาแล้ว ยังไม่ค่อยเป็นกันเท่าไรครับ
      ถ้าถ่ายภาพเอียงแบบของคุณ nong จะเห็นตำหนิข้างขอบเหรียญอยู่ประมาณนี้ครับ 

http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=944.0
GOLF
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 09:02:16 pm »

ได้ความรู้จากกระทู้นี้ เรื่องเหรียญหนุมานของหลวงปู่มากมาย ต้องขอขอบคุณผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่าน และที่สุดของที่สุดคือ พี่nongnong ที่ได้เสียสละแกะกรอบนำภาพเหรียญหนุมานชัดๆมาให้ได้ศึกษาักัน 
MATA
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 09:50:24 pm »

นับถือน้ำใจจริงๆครับ..
nongnong
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 02:06:47 pm »

สรุปนะครับ  ผมยินดีที่จะส่งเหรียญจริง เหรียญนี้ให้กับคุณ toi เพื่อถ่ายภาพชัด ๆ ทุกซอกทุกมุม แล้วนำมาเผยแพร่ใน website นี้
เหรียญนี้ อาจจะเป็นเหรียญครู  ให้กับผู้กำลังศึกษาเหรียญหลวงพ่อครับ        

คุณ toi กรุณาส่งที่อยู่ ที่จะจัดส่งเหรียญนี้ให้ด้วยครับ              
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 07:14:00 pm โดย nongnong » บันทึกการเข้า
หนุ่ม บ้านแหลม
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 03:36:08 pm »

สรุปนะครับ  ผมยินดีที่จะส่งเหรียญจริง เหรียญนี้ให้กับคุณ toi เพื่อถ่ายภาพชัด ๆ ทุกซอกทุกมุม แล้วนำมาเผยแพร่ใน website นี้
เหรียญนี้ อาจจะเป็นเหรียญครู (เก๊ copy เกรด เอ ที่บาดตาเซียนจริง ๆ) ที่ออกมาในช่วงปี 2542-43 ตอนที่ผมซื้อมาเพียงพันกว่าบาท
อย่างน้อย ก็จะเป็นประโยชน์ต่อเซียนสายตรงเอง และผู้ที่กำลังเริ่มศึกษาหาข้อมูลใน web นี้

ส่วนทั้ง 2 กระทู้ของผม ด้วยกฏกติกามารยาทของ website นี้  ยินดีครับ ที่จะย้ายไปกระทู้อื่น ตาม webmaster เห็นสมควรครับ

ปล.           คุณ toi กรุณาส่งที่อยู่ ที่จะจัดส่งเหรียญนี้ให้ด้วยครับที่
                   nongsurachoke@hotmail.com
ขอขอบคุณในความมีน้ำใจในครั้งนี้ ขอคารวะครับ นับถือ นับถือ
toi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 07:17:36 pm »

เยี่ยมยอดของความมีน้ำใจครับ  ส่งที่อยู่ของผมให้ไว้ในข้อความส่วนตัวของคุณ nong แล้วครับ ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์