เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระวัดท่าทอง สุพรรณบุรี  (อ่าน 5721 ครั้ง)
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:23:19 pm »

ชอบมากครับ
paul tang
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:03:10 pm »

เมื่อปลายปี53 ทางวัดโฆสิตารามยังมีให้บูชาอยู่ครับ(เนื้อผง) ไม่ทราบตอนนี้หมดจากวัดไปหรือยัง
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:16:11 am »

เมื่อปลายปี53 ทางวัดโฆสิตารามยังมีให้บูชาอยู่ครับ(เนื้อผง) ไม่ทราบตอนนี้หมดจากวัดไปหรือยัง
คงจะเป็นชุดที่ทางคุณพิเชษฐ์ น้อยเจริญ ได้ทำบุญนำถวายให้วัดครับ
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 12:46:13 pm »

คงจะเป็นชุดที่ทางคุณพิเชษฐ์ น้อยเจริญ ได้ทำบุญนำถวายให้วัดครับ
                  พี่ขุนทัพ พระพิธีนี้ มีพิมพ์นางพญา มั้ยครับ 

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 03:29:43 pm »

พี่ขุนทัพ พระพิธีนี้ มีพิมพ์นางพญา มั้ยครับ 

มีครับผม ขอบคุณครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 12:40:37 am »

สมเด็จพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก ของวัดท่าทองครับ
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:39:08 pm »

สมเด็จพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก ของวัดท่าทองครับ
                        ท่านพี่ มาเป็นแผงเลย ....เดี๋ยวท่านอื่นๆก็ตามหาตัวพี่ขุน ละสิทีนี้
                                        ( ผมคนแรกนะครับท่านพี่ 555)
jindamanee
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 01:41:35 pm »

ปี๒๕๑๘ ในพิธีมีเกจิมาปลุกเสกพระสามรูปคือ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม หลวงพ่้อถิร วัดป่าเลไลย์ มหาจ้อย อยู่วัดประดู่ในทรงธรรม เป็นคนนิมนต์หลวงปู่โต๊ะมาร่วมพิธี

ส่วนหลวงพ่อกวยนั้น อาจารย์ผ่อง วัดท่าทอง ซึ่งเป็นศิษย์หลวงพ่อ ได้นิมนต์หลวงพ่อไปเสก
ว่ากันว่า ขณะทำพิธี เกจิทั้งสามอาจมีการลองวิชากันด้วย ขณะพักครึ่งปลุกเสกพระ หลวงปู่โต๊ะ ได้ถามนายทนง เหล่ากอดี คนบ้านปากน้ำว่า.....พระครูองค์นี้ อยู่วัดไหน ชื่ออะไร.....พร้อมกับทำมือบุ้ยไปทางหลวงพ่อกวย หลวงปู่ยังพูดอีกว่า........เเปลกมาก ทำไมฉันถึงไม่รู้จัก อาคมเเก่กล้าเหลือเกิน......

วันรุ่นขึ้นหลังพิธี มีคนนำพระบางอย่างไปลองยิง ยิงไม่ออก คนเลยเเห่มาเช่า จนทางวัดต้องระงับการจำหน่ายพระ
พระัในพิธีได้ถูกเช่าไปหมด หลังจากพิธีปลุกเสกไปไม่นาน คงเหลือเเต่พระสมเด็จเนื้อผงสีขาว ที่เหลือตกค้างมาอีกหลายปี ก่อนที่จะหมดจากวัดไป (คัดข้อมูลมาบางส่วนนะครับ)
พระสมเด็จหลังธรรมจักรของวัดท่าทอง บางองค์มีกด วทท บางองค์ก็ไม่มี
ออกพิมพ์เดียวแต่มีด้วยกันสองเนื้อ คือเนื้อผง กับ เนื้อดิน
เนื้อผงลักษณะคล้ายฟองเต้าหู้ มีสีขาวเพียงสีเดียว
ส่วนเนื้อดินมีสองสี คือ สีดำกับสีแดง
เนื้อดินจะพบเห็นได้ยากกว่าเนื้อผง
    (ข้อมูลเก่านะครับเพื่อศิษย์ใหม่ๆหรือท่านที่ยังไม่ทราบจะได้เป็นแนว ในการสะสมครับ) พี่ๆท่านใดรู้ช่วยเสริมด้วยครับกะผมขอบคุณครับ

ขออนุญาตคุณ cc.69 ลงแจมด้วย ๒ องค์ครับ เนื้อดิน และเนื้อผง ขอบคุณมากครับ   
jindamanee
Jr. Member
**

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 01:44:47 pm »

องค์ที่ ๒ เนื้อผงครับ.......
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์