เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จหลังเรียบจารตัวเฑาะ และ นะมะอะอุ  (อ่าน 3748 ครั้ง)
weerawat26
Sr. Member

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:10:10 am »

ได้มานานแล้วไม่ทราบเหมือนกันว่าแท้หรือเปล่า ติชมกันได้ครับ
weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:11:02 am »

ได้มานานแล้วไม่ทราบเหมือนกันว่าแท้หรือเปล่า ติชมกันได้ครับ
weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 02:01:18 pm »

เสียดายที่ผมใช้กล้องถ่ายด้วยเลนส์ธรรมดาครับ
ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:37:09 pm »

สงสัยเจ้าของพึ่งอาบน้ำปะแป้งมา เพราะแป้งยังติดที่สร้อยและกรอบพระอยู่เลย
ดูด้วยรูป ไม่สามารถชี้ชัดได้ครับ ถ้าไม่เป็นการลำบาก นำพระมาชมและนั่งคุยกันที่ร้าน ที่สนามพระเครื่อง พี เซ็นเตอร์ นะครับ

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:28:39 am »

สงสัยเจ้าของพึ่งอาบน้ำปะแป้งมา เพราะแป้งยังติดที่สร้อยและกรอบพระอยู่เลย
ดูด้วยรูป ไม่สามารถชี้ชัดได้ครับ ถ้าไม่เป็นการลำบาก นำพระมาชมและนั่งคุยกันที่ร้าน ที่สนามพระเครื่อง พี เซ็นเตอร์ นะครับ

ขอบพระคุณครับคุณใจมันรัก หากมีโอกาสคงได้พบกันนะครับ
weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:33:43 am »

ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วจงระลึกถึงพระรัตนไตรแล้วราธนาว่า

พระพุทธราธนานัง  พระธัมราธนานัง พระสังฆะราธนานัง 
วิญญานะสัมปันโน  อิติปิโส  นะโมพุทธายะ

พระสมเด็จทุกชนิดราธนาดังนี้
แล้วนำติดตัวไป จะมีโชคดี และแคล้วคลาด
ปราศจากภัยอันตรายทุกประการ
เวลาเข้าที่คับขันกระชั้นชิดว่า ชะยาสะนากะตาพุทธา
วัดโฆสิตาราม
weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:36:38 am »

ตำนานพระสมเด็จหลวงพ่อกวย
   ต่อไปจะกล่าวถึงการสร้างพระสมเด็จตำราของหลวงพ่อกวยอีกสักหนึ่งครั้ง พระสมเด็จนั้นเดิมทีหรือต้นกำเนิดเดิมจริง ๆ หมายถึงพระพุทธพิมพ์ทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้าเนื้อปูนปั้นของท่านเจ้าประคุณสมเด็จโต วัดระฆัง กรุงเทพ แต่ก่อนหน้านี้เขาว่าท่านเอาแบบมาจากอาจารย์ของท่านอีกทีหนึ่ง พระสมเด็จนี้เขาว่าดีมากหรือดีที่หนึ่งเพราะสร้างจากผงวิเศษห้าชนิด คือ ผงปถมัง ผงอิทธิเจ ผงมหาราช ผงตรีนิสิงเห ผงแต่ละชนิดผู้สร้างต้องเรียกสูตร เรียกนาม เฉพาะคาถาซึ่งเรียกสูตรยาวมากอาจใช้เวลาเรียนเป็นเดือน เป็นปีหรือตลอดชีวิตอาจเรียนไม่ได้ วิชาทำผงต้องใช้ดินสอพองผสมกับว่านมงคล เขียนอักขระยันต์แล้วลบผง เอาผงเก็บไว้ ผงชนิดแรกเรียกว่าผงปถมัง เมื่อได้ผงนำเอาไปปั้นเป็นดินสอแล้วเอาไปเขียน แล้วลบเป็นผงอิทธิเจ ปั้นเป็นดินสอนำเอาไปเขียนอักขระเรียกสูตรได้เป็นผงมหาราช
   หลวงพ่อกวยนิยมสร้างพระสมเด็จเช่นกัน ท่านทำเป็นผงห้าชนิดได้เอง มีการลบผงและทำได้ดีมาก เพราะอาจารย์ของท่านที่ทำผงได้มีถึงสามองค์ การทำผงของหลวงพ่อกวยเท่าที่พบ มีหลักฐานลายมือ วิธีอัญเชิญครูบาอาจารย์ตรงกันกับของสมเด็จโตทุกอย่าง นอกจากนั้น การทำผงปถมังยังได้กล่าวถึง คาถาโอการที่ใช้ปลุกเสกต้องสมมุติตัวเป็นเจ้าพ่อพระกาฬ มนต์ชนิดนี้หลวงพ่อกวยใช้ปลุกเสกวัตถุมงคลทุกชนิด ท่านจะสั่งศิษย์ใกล้ชิดไว้ทุกคนว่า วัตถุมงคลของท่านอย่านำไปทดลองจะไม่ดี
   การปลุกเสกพระหลวงพ่อกวยคล้ายกับการปลุกเสกของสมเด็จโตคือ มีการชุมนุมเทวดาว่าโองการ อัญเชิญครู คาถาอัญเชิญครูลายมือของหลวงพ่อกวยตรงกันกับสมเด็จโต แต่การปลุกเสกของสมเด็จโตใช้คาถาชินบัญชร เขาว่าคาถานี้ดีมากที่หนึ่ง แต่หลวงพ่อกวยปลุกเสกด้วยคาถาพระปริตร คาถานี้พระพุทธเจ้าได้ประทานให้พระอานนท์และสาวกเพื่อป้องกันโรคระบาด เพื่อเป็นเมตตามหานิยม แคล้วคลาด กันงู พระปริตรมีอยู่เจ็ดตำนาน พระบวชพรรษาเดียวท่องได้
   จำนวนพิมพ์ทรงเท่าที่พบมีหลายพิมพ์ ที่นิยมที่สุดคือ พิมพ์แหวกม่าน พิมพ์โพธิ์เก้าใบ นอกจากนั้นก็มีพิมพ์อกร่องหลังยันต์แบบปรกโพธิ์ พิมพ์ทรงเจดีย์ พระพุทธคุณ พระสมเด็จที่หลวงพ่อกวยทำเองกับมือเป็นของที่ดีมาก ดีทางเมตตา ค้าขาย แคล้วคาด กำบัง จะมีผลพิเศษ ถ้าใช้บูชานาน ๆ จะร่ำรวยได้ ถ้าตั้งใจทำมาหากิน เพราะพระปริตรของพระพุทธเจ้ามีผลและอำนาจสามารถตัดวิบากกรรมได้ ในจำนวนผงพระสมเด็จหลังรูปมีอภินิหารแปลกกว่าเขา คือ คงกระพันชาตรี โดยเฉพาะหลังรูปพิมพ์ใหญ่ เป็นการทำวิชาครั้งสุดท้ายของท่าน ท่านได้ใส่ผงกระดูกผีตายโหงลงไปด้วยและปลุกเสกด้วยคาถาปลุกผีหรือเรียกผีตายโหงเข้าช่วย
   แต่การสร้างพระสมเด็จของหลวงพ่อกวย หลวงพ่อได้ประยุกต์สิ่งดี ๆ ใส่เข้าไปทำให้สมเด็จของท่านเป็นสิ่งที่ทรงคุณค่าอย่างสูง เป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจสำหรับผู้เป็นเจ้าของเพราะมีส่วนผสมของวิเศษมากมายเมื่อหลวงพ่อกวยจะพิมพ์พระ หลวงพ่อจะนำผงวิเศษชนิดต่าง ๆ มาผสมกับตัวประสานพระที่ผสมเนื้อครั้งเดียวจะลงพิมพ์ในแม่พิมพ์ชนิดต่าง ๆ 2 – 3 พิมพ์เป็นแม่พิมพ์ชนิดโบราณ ใช้มือบีบเอาทีละองค์ ทำเวลากลางวันขณะทำดูฤกษ์ทำ และว่าคาถาว่าอาการสามสิบสองของดวงแก้วของพระพุทธเจ้าไปด้วย หรือปลุกเสกไปด้วยพร้อมกัน อาจใช้บทอื่นปลุกด้วยผงวิเศษของท่านกับครูบาอาจารย์ตลอดจนของสมเด็จโตนี้ผสมน้ำ ถ้าท่านออกมานอกกุฏิจะมีหนูแอบมากิน เคยมีศิษย์เอาเหล็กแหลมแทงหนูถึงกับไม่เข้า ถ้าเป็นกลางคืนจะมีค้างคาวมากิน กินแล้วไม่ยอมไปไหน   
weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 10:41:08 am »

เมื่อสักครู่ หลังจากทานข้าวเช้าอิ่มเรียบร้อย ประมาณ 09.30 น. นึกขึ้นได้ว่ายังไม่ได้ไปเอาทะเบียนที่ฝากต่อเอาไว้เมื่อเดือนที่แล้ว ก็อาราธนาสมเด็จองค์นี้ขึ้นคอ พร้อมกับนำสิวลีองค์จ้อยเนื้อดินสีแดงมีย่ามหลังจารติดไปด้วยตั้งใจจะนำไปร้านให้ห่มจีวร หลังจากขี่รถจักรยานยนต์ไปถึงสวนสาธารณะเราก็แต่มองแต่ขวา เห็นรถว่างก็ขับออกไปปรากฏว่ามีรถปิกอัพถอยมาชนเราพอดีเต็มๆครับ ทั้งรถทั้งคนล้มกลิ้งไม่เป็นท่า แหมซวยแต่สายเลยเรา หากรถปิกอัพถอยมาเร็วกว่านี้สงสัยผมคงอยู่ใต้ท้องรถแน่ ๆ ได้แผลถลอกไปพอประมาณครับท่าน หัวไหล่ขัดยอกนิดหน่อย ขาซ้ายดีไม่หักครับได้แผลถลอกเหนือข้อเท้ามาพอสมควรเพราะท้ายรถชนมาทางด้านซ้ายรถผมพอดี เห็นว่าไม่เป็นไรมาก รถเบี้ยวนิดหน่อยเจ้าของรถปิกอัพมีอายุแล้วประมาณเกือบ60เห็นจะได้ ผมก็เลยไม่เอาความ ขี่รถไปเอาทะเบียนดีกว่า แหม ถือเสียว่าฟาดเคราะห์ไป นึกแล้วยังเสียวใส้ไม่หายเลยเรา

ไปถึงร้านฮอนด้า พอดีร้านเขาจัดรายการ ลดแลกแจกแถมมากมาย แต่ผมไม่อารมณ์ไปร่วมสนุกกับทางรายการของร้านซะแล้ว ได้ทะเบียนแล้วรถก็รีบเข้าตลาดนำพระสีวลีไปห่มจีวรดีกว่าโดนค่ากรอบไปเบาะ ๆ ครับ 5100.- และนำสร้อยสองสลึงไปเปลี่ยนลายใหม่ด้วยเพื่อรองรับสีวลีองค์นี้ครับเจอค่าเปลี่ยนอีก 600.-ครับท่าน สบายตัวไปเลยเรา

weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 03:29:40 pm »

ถัดมาอีกไม่กี่วันคือวันที่ 24 พ.ย.53 เวลาประมาณ 18.30 น. หลังจากไปวิ่งออกกำลังกายเสร็จเรียบร้อย พอดีน้ำดื่มที่บ้านหมดถังพอดี(20ลิตร) เลยแบกถังไปซื้อน้ำที่ร้านค้า ระหว่างที่เดินไปถึงหน้าร้านค้ามีหมาแม่ลูกอ่อนเดินตามหลังมาเงียบพอได้จังหวะที่ผมหยุดมันก็กัดเอาเข้าที่ข้อเท้าผมพอดี โชคดีครับ มันกัดไม่เข้า แต่ก็แสบเพราะฤทธิ์อยู่เหมือนกัน โชคดีไปที่ไม่เข้า ถ้ามันกัดเข้าละก็ยังนึกไม่ออกเลยครับว่าผลจะเป็นอย่างไรเหมือนกัน

ก็เล่าสู่กันฟังครับ
weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:07:33 pm »

อยากจะบอกว่าหลังจารลายมือแบบนี้เลยครับ

<http://www.thaprachan.com/shop_detail.php?shop_id=1030&product_id=125713&c=1>
หน้า: [1]
  พิมพ์