เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุมานลอยองค์ เนื้อทองเหลือง  (อ่าน 8560 ครั้ง)
PEAK
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 04:26:38 pm »

ได้ความรู้อีกเเล้ว ตาสว่างเลย
king 84
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:30:56 pm »

หลวงพ่อทำเองหรือซื้อมาเสกครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:56:52 pm »

หลวงพ่อทำเองหรือซื้อมาเสกครับ
          คุณ King 84 ตั้งกระทู้ถามเหมือนยังกับว่า รู้ข้อมูลการทำหนุมานรุ่นนี้ที่แน่ชัดมาอย่างนั้นหรืออย่างไรครับ  แต่ให้ผมตอบผมขอตอบว่า ไม่ใช่หลวงพ่อกวยหล่อเองหรอกครับ เพราะทำได้ยากมากครับ

king 84
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:20:16 am »

ผมเพียงอยากรู้ข้อมูลจริงๆ คนไม่รู้จะได้รู้กันครับ มีศิษย์หลายคนคุยโม้ รู้ไม่จริงพูดไปเลื่อย และซื้อขายกันแพงมากเพราะอะไร ข้อมูลคุณ toi น่าจะเป็นจริงอย่างที่ว่ากัน ซื้อมาเสกแน่
toi
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:23:24 am »

ผมเพียงอยากรู้ข้อมูลจริงๆ คนไม่รู้จะได้รู้กันครับ มีศิษย์หลายคนคุยโม้ รู้ไม่จริงพูดไปเลื่อย และซื้อขายกันแพงมากเพราะอะไร ข้อมูลคุณ toi น่าจะเป็นจริงอย่างที่ว่ากัน ซื้อมาเสกแน่
         อย่างที่บอกแหละครับว่า ไม่เคยได้ไม่เคยมี เลยดูไม่เป็น ไม่เป็นก็ไม่เล่นไม่หา กะว่ารอไว้เมื่อมีการบอกตำหนิจุดตายเมื่อไหร่จึงจะหาไว้ใช้บ้าง เอาไว้ใช้คู่กับหนุมานของหลวงปู่ทิมครับ แต่คุณ king 84 บอกว่าซื้อขายกันแพงมากซะแล้ว อย่าบอกว่าตนละเป็นแสนอย่างหนุมานของหลวงปู่ทิมนาครับ
          หนุมานของหลวงปู่ทิม หลวงปู่ไม่ได้หล่อเอง คุณชินพรทำแต่ไม่ได้หล่อเอง จ้างช่างหล่อด้วยนวโลหะ 2518 ตน เสร็จแล้วต้องเอาขึ้นแท่นกลึงฐานให้เรียบ เจาะรูสำหรับอุดผงพรายกุมาร ตีโค้ดกันปลอมด้วยโค้ด 2 ตัว ลองคิดดูครับ กลึงใต้ฐานให้เรียบเจาะรู ใส่เม็ดกริ่ง ปิดรูด้วยโลหะที่กลมเท่ารูที่เจาะ แล้วทำให้เรียบนั้น ที่วัดจะทำอย่างไรครับ หรือว่าตอนที่หลวงพ่อกวยทำหนุมาน หลวงพ่อก็ทำพิธีที่วัดโดยการจ้างช่างหล่อมาทำที่วัดเหมือนกันครับ จ้างช่างจากไหน ทำปีอะไร ทำกี่ตน ใครที่พอจะบอกได้บ้าง  เอาแค่ว่าใครเคยเขียนให้ข้อมูลหนุมานหลวงพ่อกวยไว้ว่าอย่างไรบ้างก็พอแล้วครับ
          จะส่งภาพหนุมานของหลวงปู่ทิม ก็เกรงว่าจะส่งไม่ได้อีก เลยขอส่งทีหลังแล้วกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 08:31:04 am โดย toi » บันทึกการเข้า
wiwat
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:58:41 am »

หนุมาณลอยองค์ ของหลวงพ่อกวย
เป็นของดี มีคุณค่า  ใครมีไว้ ก็ ให้ รักษาให้ดี  เพราะแม้นปัจจุบันนี้ ก็ หาได้ยาก แล้ว ครับ

สร้างไว้ 2 - 300 ตัว เท่านั้น
เรื่อง ราว เรื่องราว เป็นอย่างนี้
ที่นี้ ผม เอง นะซิ จำไม่ได้ แน่ ว่า คุย กับ สารวัตละออง  หรือ หลวงอาสมาน   กันแน่ เพราะ ตอนที่คุยกันนี้ ก็ นามมากแล้ว

ท่านว่า หลวงพ่อ ใช้ให้ไปซื้อมา  จึงไปซื้อที่ เสาชิงช้า  กรุงเทพ  ซื้อ มา จำนวน สองสามร้อยตัว จำได้ไม่ชัด

แล้ว หลวงพ่อ นำมาจาร  อีกที

ดังนั้น  การเช่าหา หนุมาณ ลอยองค์  จึง  ยากที่ จะแยกแยะ ว่า องค์ไหน หลวงพ่อเสก   
และมีจำนวน เพียง สองสามร้อยองค์ เท่านั้น  ส่วน ที่ เหลือ ที่ โรงงาน สร้างมาขาย ยังมีอีก เป็นพัน เป็นหมื่น หรือ มากกว่านั้น

รอยจาร เท่านั้น เป็น เครื่อง ตัดสิน

toi
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:22:16 pm »

ถ้าเป็นอย่างนี้ ชี้ตำหนิจุดตายไม่ได้หรอกครับ ใครที่คิดจะเล่นต้องขอดู ขอศึกษารอยจารจากคนที่เขามีให้ดีดี ให้เป็นซะก่อนนะครับ

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:28:10 pm »

ใช่ครับ...ซื้อมาเสกจากแถวศาลเจ้าพ่อเสือ เสาชิงช้า
ให้ดูรอยจารเป็นหลัก ถ้าไม่มีรอยจารอย่าเล่นครับ
แยกแยะลำบากว่าปลุกเสกหรือไม่ปลุกเสก
เพราะเป็นของโรงงานทำสำเร็จแล้วไว้ขาย และเท่าที่เคยผ่านตามา 10 กว่าตัว
ยันต์ที่จารจะเป็นยันต์ตามในกระทู้นี้ทั้งหมด
ยังไม่เคยเห็นที่จารยันต์เป็นตัวอื่น หรืออาจจะมีที่จารเป็นยันต์แบบอื่นก็เป็นได้
แต่ส่วนตัวสำหรับผมแล้ว ยังไม่เคยเห็นแบบแท้ๆ ที่จารยันต์แบบอื่นเลยเท่านั้นครับ
ใครที่มีหนุมาน ที่จารยันต์ไม่เหมือนแบบในกระทู้นี้
รบกวนนำมาลงเพื่อกรณีศีกษาด้วยครับ
ขอขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 10:30:05 pm โดย ขุนทัพ » บันทึกการเข้า
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:35:03 pm »

ชมภาพเพิ่มเติมในกระทู้ ของคุณ pun ครับ
http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=355.0
toi
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:41:18 pm »

ว่าจะไปแล้วเชียว เห็นคุณขุนทัพอยู่ต่ออีกหน่อยครับ
         อย่าถ่ายภาพให้เห็นรอยจารชัดๆนะครับผมขอร้อง อันตรายมากครับ ทุกวันนี้ในเว็บข้างบ้าน ปลัดขิกหลวงพ่ออี๋ จารตัวขอมเก๊เพียบเลยครับ

เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:41:54 pm »

เมื่อก่อนเคยเห็นตามแผงพระแถวบ้านมีวางกันแต่ไม่มีรอยจาร จึงไม่สนเพราะเขาออกแพงด้วยสามสี่พันแหนะ ตอนนั้นเหรียญหลังยันต์สวยๆกริ๊ปๆสามพันเอง
เด๋วนี้ผมเห็นตามแพงที่นี่เล่นเป็นของแท้เลยออกทีว่ากันหลายหมื่น ก้นไม่มีจารด้วย ผมล่ะเดินหนีเลย เล่นกันไปได้เน๊าะ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:46:56 pm »

ว่าจะไปแล้วเชียว เห็นคุณขุนทัพอยู่ต่ออีกหน่อยครับ
         อย่าถ่ายภาพให้เห็นรอยจารชัดๆนะครับผมขอร้อง อันตรายมากครับ ทุกวันนี้ในเว็บข้างบ้าน ปลัดขิกหลวงพ่ออี๋ จารตัวขอมเก๊เพียบเลยครับ

ของเก๊!!!
รอยจารแบบเดียวกันมีมานานแล้วครับ
แต่หนุมานจะดูตัวเล็กกว่ากันหน่อยนึงครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:00:07 pm »

เมื่อก่อนเคยเห็นตามแผงพระแถวบ้านมีวางกันแต่ไม่มีรอยจาร จึงไม่สนเพราะเขาออกแพงด้วยสามสี่พันแหนะ ตอนนั้นเหรียญหลังยันต์สวยๆกริ๊ปๆสามพันเอง
เด๋วนี้ผมเห็นตามแพงที่นี่เล่นเป็นของแท้เลยออกทีว่ากันหลายหมื่น ก้นไม่มีจารด้วย ผมล่ะเดินหนีเลย เล่นกันไปได้เน๊าะ

คงอีกไม่นานหรอกครับ ที่ไม่มีรอยจารก็จะมีรอยจารแล้วครับ แล้วก็จะเล่นกันหลายหมื่นได้ด้วยครับ ชอบใจอีตรงคำที่คุณเอกว่า "เล่นกันไปได้เน๊ิาะ" เนี่ย คงจะเกิดจากการหลงคำโฆษณาของคนซื้อ  เชื่อที่มีศิษย์หลายคนคุยโม้ รู้ไม่จริงพูดไปเลื่อย อย่างคุณ king 84 บอกไว้หรือปล่าวครับ เป็นธรรมดาครับ คนง่าวต้องตกเป็นเยื่อของคนที่ฉลาดกว่า เพียงแต่เราอย่าฉลาดน้อยกว่าเขาก็แล้วกัน คนเรา ถ้าไม่อยากได้ ไม่อยากมี ไม่อยากเป็นอะไรซักอย่าง ผี เปรต ที่ไหนก็หลอกพวกเราไม่ได้หรอกครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:11:01 pm »

ของเก๊!!!
รอยจารแบบเดียวกันมีมานานแล้วครับ
แต่หนุมานจะดูตัวเล็กกว่ากันหน่อยนึงครับ

รอยจารแบบเดียวกันมีมานานแล้วครับ  แล้วหนุมานล็อตที่ทางวัดไปซื้อมา ยังอยู่ที่ร้านเป็นพันเป็นหมื่นตนละครับ เกิดมีรอยจารแบบเดียวกันนี้เล่า เราจะรู้ได้อย่างไรตัวไหนแท้ ตัวไหนเก๊ครับ  พลื้อขนหัวลุกครับ 
   เผลอๆมีการตัวที่แยกแยะไม่ออก เอาไปขายตัวละเป็นหมื่นบ้างแล้วกะมัง คลิคลิ ตัวใตรตัวมันนะครับ

wiwat
Full Member

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 09:50:10 am »

จริงๆ แล้ว เรื่อง หนุมาณลอยองค์ นี่   ต้อง รับตรงๆ ว่า ปกติ ก็ ดูยากอยู่แล้ว
ของเก๊ ที่ เค้า ทำขึ้นมาใหม่  จงใจเก๊ เป็น หนุมาณ หลวงพ่อ อย่างนี้ ยังไม่เหมือน  ดู ออก

แต่ ของ แท้ ที่ โรงงาน ทำมา  ที่ยังอยู่ ในร้าน อีก นับพัน นับหมื่น  ตัว  ละ  หล่อมมาจากโรงงานเดียวกัน เนื้อ ส่วนผสม แม่พิมพ์ เดียวกัน

ย่อม แยกแยะ ไม่ ออก แน่นอน

ที่พอจะดู ได้ ก็ ที่ รอยจาร  เท่านั้น

ที่นี้ ที่เรามาพูดกันอยู่   เป็นการเปิดเผยข้อมูล  ที่แท้จริง  ใครๆ เข้ามาอ่าน ก็ จะเห็น   คนดี ก็ เห็น คนร้าย ก็ เห็น

ต่อไป คนทำพระเก๊ ก็ คงเห็น เค้า ก็ ทำตามที่ เราคุยกัน นั่นแหละ

แต่ ที่ ของเก๊ ทำ ได้ ไม่เหมือน ของ แท้ แน่ๆ   คือ   กัน กระสุน ครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์