เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แหวกม่านพิมพ์ต้อ  (อ่าน 5814 ครั้ง)
erawan
Sr. Member

« เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 01:05:52 pm »

แหวกม่านพิมพ์ต้อ หลวงพ่อทำขึ้นตั้งแต่ปี 2513 แม่พิมพ์อาจารย์ไพ่ เป็นคนแกะแม่พิมพ์จากหิน เนื้อทำครั้งแรกจะเป็นเนื้อผงพุทธคุณ และทำเรื่อยๆมาอีกหลายเนื้อรวมทั้งเนื้อผงน้ำมัน และให้เช่าทำบุญเรื่อยมาจนกระทั่งปี 2521 บางท่านจึงเข้าใจผิดว่าสร้างปี 2521 พิมพ์ครั้งแรกจะเห็นเส้นน้ำตกด้านซ้ายมือขององค์พระชัดเจน และรอยเส้นแตกเกินที่ฐานพระ ครับ
erawan
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 01:07:09 pm »

ต่อครับ
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 06:24:19 pm »

เนื้อสีนมข้น เป็นเนื้อที่สวยมากครับ ขอบคุณครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 02:36:18 pm »

ขออนุญาติสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ช่วงก่อนปี2533 แหวกม่านพิมพ์นี้เนื้อนี้ศิษย์พี่ๆเคยพบเคยเจอกันมั้ยครับ
เมื่อครั้งที่พี่ๆบุกที่วัดกันสมัยก่อนครับ ทั้งพี่ขุนทัพ พี่erawan และท่านพี่ตาสว่าง พี่พอบอกได้มั้ยครับ
พอดีผมเป็นศิษย์ยุคหลังพี่ๆ ได้อ่านแค่หนังสือนะโม หนังสือผมเก็บไว้เยอะพอสมควรและช่วงนี้ว่างๆเลยนั่งเปิดอ่านพิจารณาดู
รายละเอียด ราคาพระ พระที่นำมาลงในเนื้อเรื่องในยุคต่างๆ เพราะหนังสือผมเป็นสภาพสมบูรณ์ไม่ได้ตัดจึงพอเรียงพ.ศ.ได้ครับ
จึงขอคำชี้แนะด้วยครับ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 07:08:10 pm »

ขออนุญาติสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ช่วงก่อนปี2533 แหวกม่านพิมพ์นี้เนื้อนี้ศิษย์พี่ๆเคยพบเคยเจอกันมั้ยครับ
เมื่อครั้งที่พี่ๆบุกที่วัดกันสมัยก่อนครับ ทั้งพี่ขุนทัพ พี่erawan และท่านพี่ตาสว่าง พี่พอบอกได้มั้ยครับ
พอดีผมเป็นศิษย์ยุคหลังพี่ๆ ได้อ่านแค่หนังสือนะโม หนังสือผมเก็บไว้เยอะพอสมควรและช่วงนี้ว่างๆเลยนั่งเปิดอ่านพิจารณาดู
รายละเอียด ราคาพระ พระที่นำมาลงในเนื้อเรื่องในยุคต่างๆ เพราะหนังสือผมเป็นสภาพสมบูรณ์ไม่ได้ตัดจึงพอเรียงพ.ศ.ได้ครับ
ช่วงก่อนปี33เคยเห็นบ้างแต่ไม่ได้เก็บเพราะขณะนั้นพระยุคแรกๆยังมีราคาถูกมาก ผมเก็บแต่หลังรูป เช่ากัน 500-1000 ปกโพธิ์9ใบ 3500-7000 บาท แหวกม่านอกใหญ่ 2500-5000 เหรียญรุ่นแรกหนึ่งหมื่นสวยกริ๊ราคานี้ผมเช่าตามแผงจรริมรั้วธรรมศาสตร์ เทียบราคาในหนังสือนะโมไม่ได้หรอกครับ พระย่อยๆเช่นเหรียญรุ่นสามผมหยิบเป็นของแถม ครับสรุปคือมีให้เห็นแต่ไม่ได้เช่าไว้เอาตังไว้เช่าหลังรูปครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 12:30:10 am »

ช่วงก่อนปี33เคยเห็นบ้างแต่ไม่ได้เก็บเพราะขณะนั้นพระยุคแรกๆยังมีราคาถูกมาก ผมเก็บแต่หลังรูป เช่ากัน 500-1000 ปกโพธิ์9ใบ 3500-7000 บาท แหวกม่านอกใหญ่ 2500-5000 เหรียญรุ่นแรกหนึ่งหมื่นสวยกริ๊ราคานี้ผมเช่าตามแผงจรริมรั้วธรรมศาสตร์ เทียบราคาในหนังสือนะโมไม่ได้หรอกครับ พระย่อยๆเช่นเหรียญรุ่นสามผมหยิบเป็นของแถม ครับสรุปคือมีให้เห็นแต่ไม่ได้เช่าไว้เอาตังไว้เช่าหลังรูปครับ
ขอบคุณครับผม ผมเปิดหนังสือย้อนอดีตไปตรวจสอบดูราคา ยกมาเล่มนึงในนะโมปีที่8ฉบับบที่270 25เมษายน2534
ราคาบนศูนย์แห่งหนึ่งนะครับ
เหรียญ 1 สภาพพอสวย 3,500-5,000
เหรียญ 3 ทองแดงโล่ 100
เหรียญ 3 หลังหนุมานโล่ 200
เหรียญ 3 พุ่มข้าวบิณฑ์ 300 >>>>>>>>ทำไมแพงกว่าหลังยันต์กะหลังหนุมานนะ??
เหรียญปัจเจ 700 >>>>>>>>>>นีก้อแพงกว่าอีก
เหรียญเขาใหญ่ 100 >>>>>>>ราคาน่าขายบ้านซื้อเลย
เหรียญเขาใหญ่1ชุดมี9เหรียญ 300 >>>>>>>ถูกเวอร์ซะ
รูปหล่อ1 จมูกไม่สึก 3,000-3,500 >>>>>>>ราคานี้ นี่ก้อต้องกู้แบงค์เหมาน่าตักเลย
รูปโปสการ์ดขาวดำ 500
รูปบูชาสุนทรพิมพ์ถวาย 400
รูปบูชาแปดทิศ 400
รูปขาวดำคล้องคอ 200
รูปบูชาใบปลิว 50 >>>>>>>>>>>>>ถูกเหลือเชื่อ!!
สมเด็จหลังรูปหลวงพ่อทำเอง 1,500
สมเด็จออกวัดท่าทอง 100
สมเด็จหลังรูปกรอบกระจก 1,000
สมเด็จทรงซุ้มระฆัง 1,000
รูปถ่ายหลังสิงห์รุ่นแรก สิงห์มองไม่เห็นเลี่ยมเดิม 2,000

นี่คือราคาสมัยนั้นครับ โอ้โหถูกมากๆจริงๆ บอกได้คำเดียวว่าเสียดายจริงๆ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 07:17:07 am »

ขอบคุณครับผม ผมเปิดหนังสือย้อนอดีตไปตรวจสอบดูราคา ยกมาเล่มนึงในนะโมปีที่8ฉบับบที่270 25เมษายน2534
ราคาบนศูนย์แห่งหนึ่งนะครับ
เหรียญ 1 สภาพพอสวย 3,500-5,000
เหรียญ 3 พุ่มข้าวบิณฑ์ 300 >>>>>>>>ทำไมแพงกว่าหลังยันต์กะหลังหนุมานนะ??
เหรียญปัจเจ 700 >>>>>>>>>>นีก้อแพงกว่าอีก
เหรียญเขาใหญ่ 100 >>>>>>>ราคาน่าขายบ้านซื้อเลย
เหรียญเขาใหญ่1ชุดมี9เหรียญ 300 >>>>>>>ถูกเวอร์ซะ
รูปหล่อ1 จมูกไม่สึก 3,000-3,500 >>>>>>>ราคานี้ นี่ก้อต้องกู้แบงค์เหมาน่าตักเลย
รูปโปสการ์ดขาวดำ 500
รูปบูชาสุนทรพิมพ์ถวาย 400
รูปบูชาแปดทิศ 400
รูปขาวดำคล้องคอ 200
รูปบูชาใบปลิว 50 >>>>>>>>>>>>>ถูกเหลือเชื่อ!!
สมเด็จหลังรูปหลวงพ่อทำเอง 1,500
สมเด็จออกวัดท่าทอง 100
สมเด็จหลังรูปกรอบกระจก 1,000
สมเด็จทรงซุ้มระฆัง 1,000
รูปถ่ายหลังสิงห์รุ่นแรก สิงห์มองไม่เห็นเลี่ยมเดิม 2,000

นี่คือราคาสมัยนั้นครับ โอ้โหถูกมากๆจริงๆ บอกได้คำเดียวว่าเสียดายจริงๆ

ที่เหรียญพุ่มข้าวบิณฑ์ราคาสูงกว่าอีกสองพิมพ์เพราะทำน้อยกว่า 1, เอาบล็อคเก่าไปปั้มเสริมออกมาอีกแต่ไม่เหมือนเหรียญที่ปั้มตอนแรกๆเนื่องจากมีขี้กลากให้เห็น แยกแยะของแท้กับของเสริมได้ 1.ครับ
          เหรียญปัจเจ (มีเหรียญเดียว) ที่ราคาสูงกว่ารุ่น 3 ทุกพิมพ์ เพราะสมัยนั้นหาเอามาขายได้ยาก เนื่องจากมีน้อย ไม่มีีของเก๊ ไม่มีบล็อคแม่พิมพ์ที่เอาไปสั่งทำของเสริม ปัจจุบันเหรียญรุ่น 3 แพงทุกพิมพ์ ต้องเสี่ยงกับของเสริมทุกพิมพ์ แต่เหรียญปัจเจฯ ใช้เดี่ยวๆได้สยายใจไร้กังวล ดีทุกด้าน โดยเฉพาะเรื่องแคล้วคลาดหลวงพ่อหร่ำเก่งที่สุดในสายศิษย์หลวงพ่อศรี ท่านเน้นเรื่องวิชาหินเบา(ชาตรี) ท่านว่าคงกระพันก็ยังเจ็บตัวอยู่ครับ ราคาพันกว่านิดๆ ไม่ต้องเสีี่่ยงกับของเสริมโดยคนวงในเลยซักนิดเดียวครับ  เพิ่มภาพให้ชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 09:02:01 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
เอกลำพัน
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:18:30 am »

อย่าว่าแต่เหรียญรุ่น๓เลยป๋า จตุรพิธนี้เช่าหาระวังดีๆ ผมรู้มาตั้งแต่ปี48แต่สาบานหลวงพ่อไว้เลยไม่กล้าเล่าให้ใครฟังได้แต่เตือนว่าดูดีๆละกัน
เหรียญหลวงพ่อผมมีหมดยกเว้นรุ่นแรก ทุกวันนี้เลยไม่เคาะไม่ซื้อเข้าครับ มีแล้วรู้จักพอสบายใจครับป๋า

toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:43:37 pm »

อย่าว่าแต่เหรียญรุ่น๓เลยป๋า จตุรพิธนี้เช่าหาระวังดีๆ ผมรู้มาตั้งแต่ปี48แต่สาบานหลวงพ่อไว้เลยไม่กล้าเล่าให้ใครฟังได้แต่เตือนว่าดูดีๆละกัน
เหรียญหลวงพ่อผมมีหมดยกเว้นรุ่นแรก ทุกวันนี้เลยไม่เคาะไม่ซื้อเข้าครับ มีแล้วรู้จักพอสบายใจครับป๋า
         จะไม่เคยเห็นผมเคาะเหรียญรุ่น 3 เลย แต่เหรียญปัจเจนี่เจอต้องเปิดราคาให้เค้าก่อนครับ เพราะหลวงพ่อหร่ำท่านเก่งเรื่องชาตรีมากครับ
          ผมถึงบ่นให้หลายๆคนฟังว่า พระหลวงพ่อกวยเรานี่เล่นอยากจริงๆ
          นี่อีกเหรียญครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 09:09:01 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
vava
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:53:41 pm »

เหรียญปัจเจ พี่ต้อยเก็บไว้กี่เหรียญแล้วครับ อิอิ แอบเห็นในเว็ปยู 
เอกลำพัน
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 07:54:30 am »

จะไม่เคยเห็นผมเคาะเหรียญรุ่น 3 เลย แต่เหรียญปัจเจนี่เจอต้องเปิดราคาให้เค้าก่อนครับ เพราะหลวงพ่อหร่ำท่านเก่งเรื่องชาตรีมากครับ
          ผมถึงบ่นให้หลายๆคนฟังว่า พระหลวงพ่อกวยเรานี่เล่นอยากจริงๆ

สวยกริ๊บๆเลยนะป๋า

toi
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:19:54 am »

เหรียญปัจเจ พี่ต้อยเก็บไว้กี่เหรียญแล้วครับ อิอิ แอบเห็นในเว็ปยู 
          ได้มาเก็บใส่ตู้เซฟอย่างเดียวไม่เคยนับ ไม่คิดจะขายด้วยครับ น่าจะเกินสิบเหรียญ ลงขายพันกว่าๆอีก ก็จะซื้ออีกครับ  ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:24:36 am »

สวยกริ๊บๆเลยนะป๋า
        ได้มาก็เก็บเลยครัับ ที่สวยๆกว่านี้ก็มีครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปโชว์ รูปที่ลงให้ชมนี้ก็ใช้รูปของเจ้าของเดิมเขาครับ     
 ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:28:44 am »

อย่าลืมนะครับ เหรียญรุ่นนี้ พระพุทธคุณด้านแคล้วคลาดมาเป็นที่หนึ่งครับ 

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 02:19:12 am »

อย่าลืมนะครับ เหรียญรุ่นนี้ พระพุทธคุณด้านแคล้วคลาดมาเป็นที่หนึ่งครับ 

เห็นด้วยอีกเสียง....ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์