เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ หลวงพ่อกวย ยุคต้นหลังพุทธะสังมิ (รุ่น ๑)  (อ่าน 25129 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 09:23:13 am »

ตัวอย่างพระทั้ง 4 พิมพ์นี้คือพระเนื้อผงพุทธคุณของหลวงพ่อกวยครับ  อย่างภาพที่ 4 ก็เป็นพระสิวลีพิมพ์มีย่ามเนื้อผง ที่พวกเราเรียกกัน ว่าเนื้อผงน้ำมันๆนั่นแหละครับ  ไม่ใช่เนื้อดินเผานะครับ

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:46:07 pm »

พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ รุ่นสอง พิมพ์นี้ผมเคยเห็นองค์จริงองค์เดียว มีพลอยมากปัจจุบันอยู่ร้านขายทองที่สันทรายครับ

ขออนุญาติเอารูปรุ่นสองหลังยันต์องค์พระเนื้อเทียนขี้ผึ้งผสมว่านลงให้ดูเป็นตัวอย่างครับ
         ผมลืมนึกถึงพระพิมพ์นี้ไปสนิทเลยครับ เป็นพระปรกโพธิ์ ๙ ใบอีกพิมพ์หนึ่งที่ควรรวบรวมหมวดหมู่ไว้ให้คนรุ่นหลังๆได้รู้จักกันนะครับ ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่อย่างไร มันเรื่องของใครของมันครับ
          ด้านหลังมียันต์ดวงแก้ว คือยันต์องค์พระ  ยันต์รูปองค์พระจริงๆครับ  พิมพ์นี้คงแกะพิมพ์ได้ไม่เป็นที่ถูกใจหลวงพ่อกวยเท่าไรกระมัง ถึงได้ทำน้อย ถึงได้แกะแม่พิมพ์ปี พ.ศ.2513 ขึ้นมาแทนใหม่นะครับ  คงไม่มีใครอวดรู้ดีว่า เป็นพระของวัดอื่น เป็นพระถอดพิมพ์ หรือเป็นพระของหลวงพ่อกวยปลอมอีกนะ  พิมพ์ต้นแบบยังสวยไม่ถูกใจหลวงพ่อกวย  แล้วหลวงพ่อกวยจะมาถอดแบบพิมพ์พระทำไม่อีกลองคิดดูเอาเถอะครับ  ขอบคุณ คุณคนตาสว่างครับ
          รูปยันต์องค์พระ มี อะ ระ หัง   พุท โธ   จะ ภะ กะ สะ เหมือนกันครับ  

ขออนุญาติลงรูปด้วยครับ พี่ต้อย ขอบคุณครับ
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:47:34 pm »

.
toi
Hero Member

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 09:18:45 pm »

ขออนุญาติลงรูปด้วยครับ พี่ต้อย ขอบคุณครับ

ถือว่าเป็นบุญแท้ๆครับ ที่มีพระพิมพ์นี้กันครับ ขอบคุณครับผม

toi
Hero Member

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 09:37:45 pm »

พระเนื้อผงของหลวงพ่อกวย มีพิมพ์อะไรบ้าง ค่อยๆดูเอานะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 09:40:53 pm »

รายชื่อพระเหล่านี้เป็นพระเนื้อผงทั้งหมดครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:26:17 pm »

สององค์นี้เป็นพระเนื้อผงของหลวงพ่อกวยอีกพิมพ์หนึ่งครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:47:29 pm »

สององค์นี้เจ้าของไปรับจากมือหลวงพ่อกวยทั้งคู่ พิมพ์ทรงไม่ค่อยเหมือนกันนักนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:58:04 pm »

เรื่องพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ ปี พ.ศ.2513 แบบค่อนข้างละเอียดหน่อยครับ

เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 11:00:23 pm »

เยี่ยมๆกันทั้งนั้นเลยครับ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
toi
Hero Member

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 11:06:23 pm »

แม่พิมพ์ตัวหน้าของสมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบทั้ง 5 พิมพ์นี้ จะมีอยู่ 2 บล็อค คือ พิมพ์ที่มีใบโพธิ์ใหญ่ กับ พิมพ์ที่มีใบโพธิ์เล็ก  

toi
Hero Member

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 11:22:01 pm »

ได้ดูพิมพ์ทรง ดูเนื้อหาวัสดุมวลสาร ดูความเก่า รู้โซนสีของพระเนื้อผงหลวงพ่อกวย  รู้ว่าพระเนื้อผงของหลวงพ่อกวย มีพิมพ์อะไรบ้าง  รู้วิธีการตัดขอบพระปรกโพธิ์ ๙ ใบพิมพ์ พ.ศ.2513   รู้ว่าพระปรกโพธิ์ ๙ ใบเนื้อผงของหลวงพ่อกวยมีกี่พิมพ์  เชื่อหรือไม่เชื่อ ผมไม่ง้อหรอกนะครับ จ้าววว นายยย

toi
Hero Member

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 11:30:05 pm »

เยี่ยมๆกันทั้งนั้นเลยครับ
          พอจะเอาตัวลอดจากของเก๊ได้ไหมครับคุณเอก ไม่แน่นะต่อแต่นี้ไปอาจได้ของฟลุ้คของหลงก็ได้นะครับ ของแถมผมว่าอีกไม่นาน พระปรกโพธิ์เก้าใบ หลัง พุท ธะ สัง มิ จะต้องมีของปลอมออกมาแน่เลย  ใครที่ดูความเก่าไม่เป็นระวังๆไว้หน่อยนะครับ  แต่ผมเชื่อว่าใครที่ค่อยๆอ่านกระทู้นี้แล้วทำความเข้าใจให้ดีดี โดนทุบยากครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 11:38:07 pm »

ดูเนี้อหามวลสารของพระปรกโพธิ์ ๙ ใบครับ

CC.69
Sr. Member

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 05:42:55 pm »

พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ รุ่นสอง พิมพ์นี้ผมเคยเห็นองค์จริงองค์เดียว มีพลอยมากปัจจุบันอยู่ร้านขายทองที่สันทรายครับ

ขออนุญาติเอารูปรุ่นสองหลังยันต์องค์พระเนื้อเทียนขี้ผึ้งผสมว่านลงให้ดูเป็นตัวอย่างครับ
         ผมลืมนึกถึงพระพิมพ์นี้ไปสนิทเลยครับ เป็นพระปรกโพธิ์ ๙ ใบอีกพิมพ์หนึ่งที่ควรรวบรวมหมวดหมู่ไว้ให้คนรุ่นหลังๆได้รู้จักกันนะครับ ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่อย่างไร มันเรื่องของใครของมันครับ
          ด้านหลังมียันต์ดวงแก้ว คือยันต์องค์พระ  ยันต์รูปองค์พระจริงๆครับ  พิมพ์นี้คงแกะพิมพ์ได้ไม่เป็นที่ถูกใจหลวงพ่อกวยเท่าไรกระมัง ถึงได้ทำน้อย ถึงได้แกะแม่พิมพ์ปี พ.ศ.2513 ขึ้นมาแทนใหม่นะครับ  คงไม่มีใครอวดรู้ดีว่า เป็นพระของวัดอื่น เป็นพระถอดพิมพ์ หรือเป็นพระของหลวงพ่อกวยปลอมอีกนะ  พิมพ์ต้นแบบยังสวยไม่ถูกใจหลวงพ่อกวย  แล้วหลวงพ่อกวยจะมาถอดแบบพิมพ์พระทำไม่อีกลองคิดดูเอาเถอะครับ  ขอบคุณ คุณคนตาสว่างครับ
          รูปยันต์องค์พระ มี อะ ระ หัง   พุท โธ   จะ ภะ กะ สะ เหมือนกันครับ  

ขออนุญาติ ป๋า รูปที่ลง มีแต่ด้านหลัง ด้านหน้าผมทำรูปหายไปแล้ว เคยได้ยิน ศิษย์รุ้นเก่า เรียกว่า โพธิ์เลื้อย โพธิ์ย้อย  (องค์ที่ถ่าย พี่ที่เคารพ ทำแตกเสียแล้ว )
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์