เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จปรกโพธิ์ เล็ก หลัง กะระสะติ  (อ่าน 4356 ครั้ง)
wiwat
Full Member

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:19:54 pm »

พระสมเด็จปรกโพธิ์ เล็ก  หลัง กะระสะติ  เนื้อผงสีขาว
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:57:21 pm »

ชอบครับมีพลอยตำป่นด้วย คอยดูรุ่นใหญ่ครับ
ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 06:46:33 pm »

เห็นพลอยใสก็อุ่นใจแล้ว ผมอยู่ฝ่ายที่เล่นหาชุดนี้แต่ก็หนักใจกับของเสริมที่ใกล้เคียงมาก จึงเลือกเก็บที่มีแร่มากๆ สบายใจดี ขอบคุณครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
golfsof
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:34:58 am »

มีพระของหลวงพ่อเยอะน่ะครับพี่สวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับ ชอบองค์โลโก้จัง
wiwat
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:47:41 am »

พระสมเด็จ หูบายศรี หลังยันต์นะโมพุทธายะ  องค์ นี้   สวย เกินไป หน่อย ครับ  อันที่จริง ทำตลับใส่ไว้ อยู่แล้ว แต่ ไม่กล้า ห้อย   เพราะ เสียดาย กลัว จะ โดนเหงื่อ  ผิวพระ ละ เสีย  ได้ แต่ เก็บไว้บูชาที่ บ้านบ้าง  ที่ ทำงานบ้าง  ตอนนี้ ที่ห้องทำงาน วาง เกือบทั่วห้อง   เพราะ อย่างน้อย ก็ยัง ได้เห็น ได้บูชา ก็ดี กว่า เก็บใส่กล่อง ไว้ เฉยๆ
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 06:57:51 pm »

ขออนุญาตแจมอีกครั้งนะครับ องค์นี้มีพลอยตำป่นเหมือนกันแต่ขออภัยเพราะซูมไม่เป็น ช่วยวิจารณ์กันได้นะครับ
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:01:48 pm »

ขออีกองค์ครับไหนๆก็ไหนๆแล้ว 
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:44:42 pm »

พิมพ์นี้ผมยังไม่เคยได้กับเขาเลยครับ

wiwat
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:53:31 pm »

ปรกโพธิ์ หลังยันต์ กะระสะติ   ไว้ มีโอกาส ห้อย มาโชว์ กันหน่อย นะครับ  ยืนเรียง กัน เลย ห้อย กันคนละองค์ ....55  คงน่าดู
[/size]
joker
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:00:32 pm »

มีเยอะนะครับ
wit
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:36:21 am »

ขออนุญาตร่วมแจมด้วยคนครับ
wiwat
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:24:05 am »

ขอเล่า ประสบการ สำหรับพระสมเด็จ ปรกโพธิ์ ด้านหลัง กะระสะติ  สักหน่อย

เป็นการตอบแทน เพื่อนสมาชิก ที่ ช่วย นำ รูปพระสมเด็จ งามๆ  มาให้ ได้ชม กัน

เมื่อต้นปี ที่ แล้ว 2555
ปกติ ผม ก็ ไม่ ได้ ห้อยพระสมเด็จ หลังกะระสะติ  องค์ หรอกครับ  ได้ มานานมากแล้ว ประมาณ สีกกว่าปี หรือ ยี่สิบปี แหละ
จนกระทั่ง วันหนึ่ง ไป เจอ กรอบพระสมเด็จ เป็นตลับเงิน  แบบโบราณ คลาสสิคดี  จึง สั่งซื้อ ให้ เค้าส่งมาทางไปรษณีย์
วันนั้น ไปรษณีย์ นำพัสดุ มาส่งให้ที่ทำงาน   เปิดดู เป็นตลับ ใส่พระสมเด็จ ที่สั่งซื้อไว้
นำ พระสมเด็จปรกโพธิ์ มาลองใส่ ดู    โอ้    พอเหมาะ พอดี เลย

ความที่ เห่อ  ของใหม่  จึง  หยิบพระ  คล้อง สายสร้อย ใส่ โชว์ เลย  ( ตัดฟองน้ำรอง พระให้เรียบร้อย เสร็จ ประมาณสัก บ่ายโมง เศษ)

คล้องพระ อยู่ อย่างนั้น ทั้งวัน   จน บ่าย สองโมง กว่า
หลังจาก นั่งทำงาน ในห้อง มาหลายชั่ว โมง    ชักจะ เมื่อย จึง เดิน ออกไป ตรวจงาน ด้านหลังบริษัท   เป็น แผนกซ่อม เครื่องมือ หนัก  พวก รถแทรคเตอร์ รถขุด ฯ

เดินเข้าไป เห็น พวกช่าง กำลัง ซ่อมรถขุดแมคโคร PC200 กันอยู่  ถอด เพลาสวิง ออกมา  กำลัง จะ นำไป ถอด ตลับลูกปืน ออก  แต่มัน แน่นมากๆ
จึง ต้อง นำ ไป ดันออก ด้วย แท่นไฮโครลิค ( ตัวใหญ่ )     เค้ากำลัง อัด  เพลา เพื่อ ดัน ตลับลูกปืนออก   อัด ๆๆๆๆ ไป   จน ไม่ รู้ ว่า กี่ตัน แล้ว   มันมาก เกิน

เห็น อย่างนั้น ผม จึง ร้อง ว่า  มันคงไม่ ออกแล้ว   หยุด ก่อน  เพื่อ หา วิธี อื่นต่อไป

ยังไม่ทันสิ้นเสียง   เจ้า ตลับลูกปืน ที่ มัน ไม่ยอม ออก  มันยอม หัก ไม่ ยอม งอ  เสียง ด้ง ปัง ยังกับใคร ยิงปืนสใกล้ๆ เรา

wiwat
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:30:43 am »

มี เหล็ก ชิ้น หนึ่ง ลอย ปลิว มา กระแทก ต้นขา ทั้งสองข้าง ของผม  แล้ว เหล็ก ก็ กระดอน ออกไป จากตัว  หล่นที่พื้น คอนกรีต เสียง ดัง เพ้ง ใหญ่
ทำให้ ตกใจ   ตกใจ เสียง นะ    ที่โดนเหล็ก กระแทก นะ  เฉยๆ  ไม่ เจ็บ รู้สึก เพียง เป็น ของ เบา ๆ ปลิว มา โดน ตัว เท่านั้น

แต่ พอได้ยินเสียง  เพ้ง  ดังๆ   นะซิ ตกใจ  อาไร วะ  โอ โห เหล็ก ที่ว่า มัน ชิ้นใหญ่ เอาการ   มันเป็น แผ่น แหนบ รถสิบล้อ หนา ประมาณ 1 ซม. กว้าง 3นิ้ว เศษ  ยาว 60-70 ซม  หนัก หลายกิโล

กำลัง ยิน งง  อยู่ ว่า ทำไม่ ไม่เจ็บ เลย   พวก ช่าง ที่ อยู่ ใกล้ๆ นั้น   ก็ ตะโกน กันโหวกเวก    เฮีย ๆ    ไป ร.พ.  ไหม   บ้าง ก็ ว่า  ขาหลัก เปล่า ..... ฯ

จน ผม ต้อง ตะโกน ออกไป ดัง ดัง ว่า   "   ไม่ เป็น อา ไร โว้ย "   .....

นี่ ละ ครับ ประสบการ ที่ ทำให้ รู้ ว่า พระสมเด็จปรกโพธิ์ หลัง กะระสะติ  นี้ คุ้มครอง ป้อง กัน ภัย ได้ ดี จริงๆ
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:11:27 am »

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
Zero07
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 12:23:27 pm »

หน้า: [1] 2
  พิมพ์