เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสังกัจจายน์บูชาหลวงพ่อกวย...ครับ  (อ่าน 15114 ครั้ง)
ด้วยศรัทธา
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:42:23 am »

ขออนุญาติส่งซ้ำอีกครั้ง เนื่องจากคำตอบก่อนหน้านี้พิมพ์ผิดหลายแห่ง และความหมายก็ผิดไป ต้องขออภัยด้วยครับ
                    ขอบคุณพี่นเรศมากครับ ที่อุตส่าห์หาพระมาถ่ายรูปให้ทุกคนได้ศึกษากัน อย่างไรขอรบกวนถามพี่นเรศคำถามเดียวกับที่เคยถามท่านตาสว่างเอาไว้นะครับ ว่าพระแท้ ต้องเป็นลักษณะนี้เป๊ะๆ เท่านั้นหรือไม่ และถ้าใช่ ทำไมพระองค์นี้ถึงสามารถการันตีได้ว่าเป็นพระแท้ครับ
สุดยอดดูง่าย เป็นต้นแบบ เก่าจริง ชัดเจนทุกมุม ขอบคุณครับ
                    ออกตัวแรงไปบางโอกาสไม่เหมาะนะครับ อย่างกรณีนี้ ท่านรีบเข้ามาตอบเสนับสนุนเหมือนผู้รู้ ทั้งที่มีประวัติอยู่ว่ามีเรื่องสวดพระสังกัจจายน์บูชา แถมสวดพระฟอร์มของเว็บแดง เว็บเหลืองเก๊ และยกพระพิมพ์เหมือนที่พี่นเรศลงนี้ว่าแท้อย่างเดียว ต้องแบบนี้เท่านั้น ไหนจะเรื่องความไม่เชื่อถือ ผมเป็นห่วงพี่เนรศ กลัวคนอ่านเขาอาจคิดในแง่ร้ายว่าพี่นเรศแท็คทีมกับท่านตั้งกระทู้นี้ ยิ่งพอพี่นเรศตั้ง ท่านมาตบแบบนี้ด้วยแล้ว เกรงว่าจะเข้าใจกัน เดากันไปใหญ่ ส่วนพระองค์นี้จะดูง่ายหรือเปล่าผมไม่รู้  อยากรู้อย่างเดียวว่าพระแท้ต้องแบบนี้ใช่ไหม แล้วทำไมพระองค์นี้ต้องแท้ แท้เพราะอะไร แล้วอยากรู้มีพระแท้ที่ไม่เหมือนกันเป๊ะๆ หรือไม่ อย่างที่มักเห็นในพระหล่อซีเมนต์ทั่วไปอีกด้วย ยิ่งถ้าได้คำตอบแบบมีหลักมีฐาน มีอะไรต่อมิอะไรอ้างอิง จะทำให้ทุกคนได้ประโยชน์และความรู้เพิมเติมขึ้นอีกมากเลยล่ะครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 08:40:07 pm »

เม็ดพระศกหลังใบพระกรรณไม่มีรูปลักษณะยาวๆเลยนะครับ ขอบคุณครับผม

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 12:21:00 am »

ขอบคุณพี่นเรศมากครับ ที่อุตส่าห์หาพระมาถ่ายรูปให้ทุกคนได้ศึกษากัน อย่างไรขอรบกวนถามพี่นเรศคำถามเดียวกับที่เคยถามท่านตาสว่างเอาไว้นะครับ ว่าพระแท้ ต้องเป็นลักษณะนี้เป๊ะๆ เท่านั้นหรือไม่ และถ้าใช่ ทำไมพระองค์นี้ถึงสามารถการันตีได้ว่าเป็นพระแท้ครับ

ใช่ครับ...พระลักษณะนี้คือพระที่ดูง่ายครับ
สำหรับพระที่ทำเองด้วยมือ ไม่ได้สั่งทำจากโรงงาน ก็ มีบ้างที่บางองค์จะติดไม่ชัด
แต่ไม่ได้เกิดกับพระทุกองค์นะครับ
ขอบคุณครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 12:22:52 am »

เม็ดพระศกหลังใบพระกรรณไม่มีรูปลักษณะยาวๆเลยนะครับ ขอบคุณครับผม

ครับ...พี่ ต้อย ขอบคุณเช่นกันครับ
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:21:30 pm »

สรุปแล้ว..เก๊มีมากจริงๆ..แท้หายากจริงๆ..พระสังกัจจายผมเลิกเล่นหามานานมาก..เพราะผมไม่ชอบขายพระใหญ่ๆ..พูดง่ายๆมันหนักขี้เกียจถือ..และเมื่อก่อนพระบูชาหรือพระใหญ่ๆลูกค้าไม่เคยกล่าวถึงกันเลย..ลูกค้าบอกว่าพกพาห้อยคอไปใหนไม่ได้..เมื่อทุกอย่างเป็นความจริงก็ต้องยอมรับ..อย่าดื้อแพ่งครับ..สวัสดี
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 06:24:32 pm »

สรุปแล้ว..เก๊มีมากจริงๆ..แท้หายากจริงๆ..พระสังกัจจายผมเลิกเล่นหามานานมาก..เพราะผมไม่ชอบขายพระใหญ่ๆ..พูดง่ายๆมันหนักขี้เกียจถือ..และเมื่อก่อนพระบูชาหรือพระใหญ่ๆลูกค้าไม่เคยกล่าวถึงกันเลย..ลูกค้าบอกว่าพกพาห้อยคอไปใหนไม่ได้..เมื่อทุกอย่างเป็นความจริงก็ต้องยอมรับ..อย่าดื้อแพ่งครับ..สวัสดี
ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:18:58 pm »

ครับ...พี่ ต้อย ขอบคุณเช่นกันครับ
          เม็ดพระศกเม็ดหน้าพระกรรณมีลักษณะยาวๆ เม็ดพระศกด้านหลังพระกรรณนูนกลม จุดที่น่าสังเกตครับ

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:23:17 pm »

เม็ดพระศกเม็ดหน้าพระกรรณมีลักษณะยาวๆ เม็ดพระศกด้านหลังพระกรรณนูนกลม จุดที่น่าสังเกตครับ

ขอบคุณมากครับพี่ต้อย..สำหรับคำแนะนำ..ในจุดที่น่าสังเกตุของพระสังกัจจายน์บูชา..ครับผม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์