เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังรูปรุ่นหนึ่งหรือรุ่นแรกแบบละเอียด  (อ่าน 40445 ครั้ง)
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:39:07 am »

ขอบคุณทุกท่านครับพระหลังรูปเป็นพระที่ผมเชื่อมั่นในพุทธคุณสูงสุดเพราะผ่านประสพการณ์ด้านคุ้มครอง แคล้วคราด กำบัง โภคทรัพย์องค์นี้คู่บารมีผมจริงๆ ช่วงที่ผมปฏิบัติธรรมขั้นปล่อยวางเมื่อ ปีก่อนกับ หลวงพ่อ เกษม อาจิณศีโล วัดป่าสามแยก ที่ตอนนี้เป็นข่าวเตะเก้าอี้ใส่นักข่าวในทีวี ท่านสอนให้เลิกเชื่อโชคลาง เลิกถือเครื่องรางของขลัง ไสยเวศย์ ผมได้จำหน่ายจ่ายแจกพระหลวงพ่อไปเกือบหมด ที่ยังเหลืออยู่นี่เพราะภรรยาเอาไปเก็บไว้ใครมีบุญได้พบผมช่วงนั้นก็ได้ของดีราคาถูกไปบูชา ก่อนที่ผมจะเจอเวฟนี้3 เดือนผมปล่อยปกโพธิ์ เก้าใบหลังพระแม่ธรณี หลังรูปผสมผงกระดูกผีที่แขวนติดตัวออกไปและหยุดแขวนพระหยุดสวดมนต์ไหว้พระ ทำได้ 3 เดือนชีวิตตกต่ำลง กีจการก็แย่เพราะอยากพ้นทุกข์ แต่กลับทุกข์หนักกว่าเดิม ผมได้กลับตัวมาสวดมนต์ไหว้พระเหมือนเดิมขอขมาหลวงพ่อและครูบาอาจารย์เอาพระหลวงพ่อกลับมาแขวนชีวิตก็ดีขึ้นการค้าก็ดีทุกอย่างดีขึ้นหมด ผมจึงตั้งใจว่าแต่นี้ไปผมจะตั้งอยู่ในศีล สมาธิ ปัญญามีพระพุทธ พระธรรมพระอริยะสงฆ์เจ้าหลวงพ่อกวยเป็นที่พึ่งสูงสุดจนกว่าจะสิ้นลม ก่อนสิ้นลมค่อยปล่อยวางจิตจากสมมุติบัญญัติ เล่าสู่กันฟังครับ
พี่พูดถูกครับ เรายังอยู่ในโลกที่ต้องดิ้นรนกันไป หากจะปล่อยวางแบบนั้นต้องบวชจริงๆครับ เพราะครอบครัวเราต้องทานข้าวกัน
ผมก้อเคยคล้ายๆพี่แต่ดีที่ไม่ได้ออกพระให้ใคร ทุกวันไหว้พระสวดมนต์เช้า-เย็น ทำบุญให้หลวงพ่อตามโอกาสที่มี
ผมบ่นกับหลวงพ่อบ่อยๆ แทบจะทุกชั่วโมง เรื่องไม่ใช่เรื่องหลวงพ่อก้อช่วยเสมอ แค่นี้ชีวิตก้อรุ่งธุรกิจก้องามแล้วครับ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 03:20:13 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับพระหลังรูปเป็นพระที่ผมเชื่อมั่นในพุทธคุณสูงสุดเพราะผ่านประสพการณ์ด้านคุ้มครอง แคล้วคราด กำบัง โภคทรัพย์องค์นี้คู่บารมีผมจริงๆ ช่วงที่ผมปฏิบัติธรรมขั้นปล่อยวางเมื่อ ปีก่อนกับ หลวงพ่อ เกษม อาจิณศีโล วัดป่าสามแยก ที่ตอนนี้เป็นข่าวเตะเก้าอี้ใส่นักข่าวในทีวี ท่านสอนให้เลิกเชื่อโชคลาง เลิกถือเครื่องรางของขลัง ไสยเวศย์ ผมได้จำหน่ายจ่ายแจกพระหลวงพ่อไปเกือบหมด ที่ยังเหลืออยู่นี่เพราะภรรยาเอาไปเก็บไว้ใครมีบุญได้พบผมช่วงนั้นก็ได้ของดีราคาถูกไปบูชา ก่อนที่ผมจะเจอเวฟนี้3 เดือนผมปล่อยปกโพธิ์ เก้าใบหลังพระแม่ธรณี หลังรูปผสมผงกระดูกผีที่แขวนติดตัวออกไปและหยุดแขวนพระหยุดสวดมนต์ไหว้พระ ทำได้ 3 เดือนชีวิตตกต่ำลง กีจการก็แย่เพราะอยากพ้นทุกข์ แต่กลับทุกข์หนักกว่าเดิม ผมได้กลับตัวมาสวดมนต์ไหว้พระเหมือนเดิมขอขมาหลวงพ่อและครูบาอาจารย์เอาพระหลวงพ่อกลับมาแขวนชีวิตก็ดีขึ้นการค้าก็ดีทุกอย่างดีขึ้นหมด ผมจึงตั้งใจว่าแต่นี้ไปผมจะตั้งอยู่ในศีล สมาธิ ปัญญามีพระพุทธ พระธรรมพระอริยะสงฆ์เจ้าหลวงพ่อกวยเป็นที่พึ่งสูงสุดจนกว่าจะสิ้นลม ก่อนสิ้นลมค่อยปล่อยวางจิตจากสมมุติบัญญัติ เล่าสู่กันฟังครับ

พระเกษม อาจิณณศีโล วัดป่าสามแยก เคยดูข่าวเหมือนกัน ขอบคุณครับ

joker
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 04:02:56 pm »

เมื่อคืนดูข่าวช่อง3 อยู่ครับ
Ya samsen
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 07:44:53 pm »

ตาสว่าง
Global Moderator
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:36:06 pm »

ผมขออนุญาติเตือนพี่น้องทุกท่าน หลวงพ่อเกษมรูปนี้เป็นพระสุปฏิปันโนลูกศิษย์หลวงตามหาบัว การแสดงออกแรงๆของท่านเป็นเพียงภาพภายนอก ท่านเพียงกระตุ้นความรู้สึกผู้คนให้หันมาดูมาศึกษาพระวินัยซึ่งปัจจุบันภิกษุผู้ออกบวชประพฤษตนหย่อนยานในพระวินัยคิอทำผิดศีลที่ร้ายแรงกว่าท่านมากแต่ไม่ถูกลงโทษ เพื่อให้เห็นภาพยกตัวอย่างเช่น ภิกษุไปทุดงค์ต่างประเทศเช่นมาเลเซียขากลับซื้อโทรศัพย์มือถือหรือนาฬิกาโลเหล็กใส่ย่ามกลับโดยไม่ผ่านพิธีศุลกากร ถ้าคำนวนภาษีที่หลีกเลี่ยงได้เกินมากกว่า 4 บาทภิกษุรูปนั้นต้องปาราชิกขาดจากความเป็นพระ ซื้อหวยหนีภาษีหรือใต้ดินก็ปาราชิก เห็นชัดๆ ที่เบาๆพวกเราเห็นกันจนชินเช่นขับรถบิณฑบาตร ไปในที่ไม่สมควรเช่นห้างสรรพสินค้า ที่บรรดาหลวงเสี่ยนิยมมากคือไม่บิณฑบาตร รวยสั่งอาหารเหลามากินกันจนอ้วนคอย่น และอีกมากมาย ที่ขัาราชการพระมองไม่เห็นพากันเมินเฉยปล่อยให้นักบวช อลัชชีเหยียบย่ำทำลายพระธรรมวินัยนานๆครั้งหลวงพ่อเกษมก็จะออกโรงเพื่อให้นักข่าวเอาไปตีแผ่สังคมจะได้เห็นพวกเราอย่าไปปรามาสท่านเด็ดขาดท่านสอนให้คนพ้นโลกได้ย่อมไม่ธรรมดา ขอบคุณครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:18:47 pm »

มาตอนเวฟแดงกำลังอุ่นพอดีขออนุญาติเสริมท่านตาสว่างให้คนไม่แม่นพิมพ์กะเนื้อจำซุ้มตรง1  ขนแมวนอกในq26ช่วงอกและคอกว้างชัด2  ดูซอกรักแร้ลึกแหลมเช่นปลายมีด3 ฐานซุ้มต้องตรง5 พวกนี้บล็อคตัวเดียวกันต้องเหมือนทุกองค์ชัดไม่ชัดอีกเรื่องและสำคัญจุด4ถ้ามีรอยขีดเฉียงบางๆเป็นชุดวัดพระแก้วฝีมือที่สุด อ้อบางองค์ขูดออกจะไม่มีเหลือแต่รอยขูดด้านหลังยังมีถ้าจะเอาจะชี้ให้อ่านแล้วจะเชื่อไม่เชื่อดูของแท้เยอะๆแล้วดูเอาว่าจิงไม่จิงจะให้ง่ายจำเนื้อให้ได้ปลอดภัยสุดเพราะคนทำมันรู้ว่าดูตรงไหนมันต้องทำให้มีทุกจุดตอนนี้ขนาดไหนแล้วไม่รู้
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:27:28 pm »

ขอบคุณท่านแสงธรรมครับดีครับเห็นจุดพร่องตรงไหนช่วยเติมให้เต็มเป็นประโยชน์ต่อผู้เข้ามาศึกษามากครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 06:43:17 pm »

ผมขออนุญาติเตือนพี่น้องทุกท่าน หลวงพ่อเกษมรูปนี้เป็นพระสุปฏิปันโนลูกศิษย์หลวงตามหาบัว การแสดงออกแรงๆของท่านเป็นเพียงภาพภายนอก ท่านเพียงกระตุ้นความรู้สึกผู้คนให้หันมาดูมาศึกษาพระวินัยซึ่งปัจจุบันภิกษุผู้ออกบวชประพฤษตนหย่อนยานในพระวินัยคิอทำผิดศีลที่ร้ายแรงกว่าท่านมากแต่ไม่ถูกลงโทษ เพื่อให้เห็นภาพยกตัวอย่างเช่น ภิกษุไปทุดงค์ต่างประเทศเช่นมาเลเซียขากลับซื้อโทรศัพย์มือถือหรือนาฬิกาโลเหล็กใส่ย่ามกลับโดยไม่ผ่านพิธีศุลกากร ถ้าคำนวนภาษีที่หลีกเลี่ยงได้เกินมากกว่า 4 บาทภิกษุรูปนั้นต้องปาราชิกขาดจากความเป็นพระ ซื้อหวยหนีภาษีหรือใต้ดินก็ปาราชิก เห็นชัดๆ ที่เบาๆพวกเราเห็นกันจนชินเช่นขับรถบิณฑบาตร ไปในที่ไม่สมควรเช่นห้างสรรพสินค้า ที่บรรดาหลวงเสี่ยนิยมมากคือไม่บิณฑบาตร รวยสั่งอาหารเหลามากินกันจนอ้วนคอย่น และอีกมากมาย ที่ขัาราชการพระมองไม่เห็นพากันเมินเฉยปล่อยให้นักบวช อลัชชีเหยียบย่ำทำลายพระธรรมวินัยนานๆครั้งหลวงพ่อเกษมก็จะออกโรงเพื่อให้นักข่าวเอาไปตีแผ่สังคมจะได้เห็นพวกเราอย่าไปปรามาสท่านเด็ดขาดท่านสอนให้คนพ้นโลกได้ย่อมไม่ธรรมดา ขอบคุณครับ
เป็นมุนมองอีกมุมที่ ควรคิดครับ เราๆท่านๆส่วนมาก ชอบมองมุนที่แผ่นออกมาให้เห็นอย่างเดี๋ยว ลืม ไม่ได้นึกถึง คิดไม่ถึง ขอบคุณ ท่านพี่ตาสว่าง ที่เตือนสติครับ
เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:37:33 pm »

มาตอนเวฟแดงกำลังอุ่นพอดีขออนุญาติเสริมท่านตาสว่างให้คนไม่แม่นพิมพ์กะเนื้อจำซุ้มตรง1  ขนแมวนอกในq26ช่วงอกและคอกว้างชัด2  ดูซอกรักแร้ลึกแหลมเช่นปลายมีด3 ฐานซุ้มต้องตรง5 พวกนี้บล็อคตัวเดียวกันต้องเหมือนทุกองค์ชัดไม่ชัดอีกเรื่องและสำคัญจุด4ถ้ามีรอยขีดเฉียงบางๆเป็นชุดวัดพระแก้วฝีมือที่สุด อ้อบางองค์ขูดออกจะไม่มีเหลือแต่รอยขูดด้านหลังยังมีถ้าจะเอาจะชี้ให้อ่านแล้วจะเชื่อไม่เชื่อดูของแท้เยอะๆแล้วดูเอาว่าจิงไม่จิงจะให้ง่ายจำเนื้อให้ได้ปลอดภัยสุดเพราะคนทำมันรู้ว่าดูตรงไหนมันต้องทำให้มีทุกจุดตอนนี้ขนาดไหนแล้วไม่รู้
ขอบคุณท่านเสียงธรรมครับ ที่เติมข้อมูลจุดสังเกตุให้น้องๆได้รู้กันครับ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:44:49 am »

มาต่อหลังจุดตาย1มุมตัวหนังสือมีเนื้อเกินของวัดพระแก้ว จุดที่2เหมือนกันถ้ามีจุดเนื้อเกินวัดพระแก้ว จุด3หน้าหลวงพ่อความชัดลึก จุด4ลิ้วจีวรหลวงพ่อเป็นสามเหลี่ยมริมบนหนาค่อยๆไล่มาต่ำของเก๊เป็นเส้นหนา จุด5ความชัดลึกเข่าขวา จุด6ความชัดลึกเข่าซ้าย จุด7เส้นอาสนะวัดพระแก้วริ้ววิ่งไม่เหมือนกันกับเล็กไม่เป็นสันชัดเหมือนแท้ จุด8เหมือนกันดูลักษณะเส้นดีๆ จุด9ขอบมุมเนื้อปลิ้นรอบๆถ้าจะเล่นให้จำจุด 1 2 4 6 7 9 ให้แม่นกับเนื้อพอและรายละเอียดพวกริ้วจีวีวรว่าวิ่งทางไหนลักษณะอย่างไงเอาให้แม่นของวัดพระแก้วถึงเก๊ดีมากแต่แค่เหมือนเสียดายพวกตัวหนังสือคนทำเคยบอกไว้อีกหาที่จดไม่เจอเอาแค่จำได้น่าจะพอพระเก๊วัดพระแก้วถ้าหงายหลังดูง่ายทุกองค์ที่สำคัญจะเล่นเนื้อผงควรต้องแม่นคนในนี้สอนไว้ดีแล้วดูพระอย่าไปสนพระใคร
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:54:26 am »

ดูรูปร่างเข่าความชัดความคมให้ดีริ้วจีวรหมด พวกตัวหนังสือของแท้ไม่มีตุ่มมีเกิน ข้างจีวรผิวเรียบเนียนตามธรรมชาติ เส่นอาสนะต้องวิ่งเหมือนกันทุกองค์ไม่มีหักงอผิดรูปต่างกันเพราะบล็อคตัวเดียวกัน
ตาสว่าง
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:09:45 am »

ขอบคุณมากครับ

เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:14:47 am »

ริ้วจีวรสันนูนไล่ลาดเทลงเป็นสามเหลี่ยมของเก๊เป็นเส้นหนาลาดไม่เหมือนขอบข้างเเท้มีรอบปลิ้นดันบีบขึ้นเป็นสันจากกดตัวหลัง
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:22:26 am »

เป็นความดีท่านตาสว่างเลยกันรู้เท่าที่คนขายพระเก๊ต้องรู้อะไรบอกได้ก็จะบอกอะไรบอกไปมันฆ่าน้องฆ่าเพื่อนก็จะขอเตือนอ้อมๆ กันว่าเนื้อหลังรูปกับเนื้อแหวกม่านดูง่ายที่สุดแล้วแทบไม่ต้องดูพิมพ์พระท่านตาสว่างคิดเหมือนกันไหม เมื่อก่อนกันยังไม่เคยเจอที่ปลอมเนื้อเหมือนเลยไมรู้ว่าสมัยนี้เจอกันบ้างหรือยัง
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:48:48 pm »

เป็นความดีท่านตาสว่างเลยกันรู้เท่าที่คนขายพระเก๊ต้องรู้อะไรบอกได้ก็จะบอกอะไรบอกไปมันฆ่าน้องฆ่าเพื่อนก็จะขอเตือนอ้อมๆ กันว่าเนื้อหลังรูปกับเนื้อแหวกม่านดูง่ายที่สุดแล้วแทบไม่ต้องดูพิมพ์พระท่านตาสว่างคิดเหมือนกันไหม เมื่อก่อนกันยังไม่เคยเจอที่ปลอมเนื้อเหมือนเลยไมรู้ว่าสมัยนี้เจอกันบ้างหรือยัง
ขอบคุณครับน้าเสียงธรรม แค่นี้ ก็เป็น ประโยชน์มหาศาลแล้วสำหรับศิษย์ ของหลวงปู่ เท่าที่ตามพระที่หลวงปู่ทำมาให้ศิษย์มาบูชา
    ปัจจุบัจ ก็สับสน เพราะเสพข้อมูลผิดๆถูกๆ กันมานานแล้ว ยิ่ง ถ้ามี ท่านลุง น้า อา ที่รู้ประวัติ รู้จริง มาแนะนำด้วยแล้ว คำว่ามามาตรฐาน คงชัดเจนขึ้นมากครับ ขอบคุณน้าเสียงธรรมครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 15
  พิมพ์