เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 52980 ครั้ง)
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:24:13 am »

องค์ที่.1..ผมดูแล้วเป็นแม่พิมพ์ที่ถูกต้องครับ..แต่ต้องดูหลายๆอย่างเฉพาะมวลสารและเนื้อพระ...อย่างหนึ่งพระสมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่น 2 สร้างหลายวาระ ครั้งละไม่มาก(ตำเนื้อพระได้แค่ครกหินเท่านั้น)...หลายเนื้อหลายสี..คิดง่ายๆครับหลวงพ่อมีแม่พิมพ์รุ่นนี้แล้วจะไปถอดพิมพ์ใหม่ทำไมครับ........รุ่นนี้พิมพ์ๆถอดพิมพ์ผมว่าพระไม่ได้และไม่ดีแน่นอนครับ...สวัสดี..ปล..ดูที่ฐานเป็นเหลี่ยมเป็นสันเปอร์เซ้นต์แท้แน่ครับ...ผมมีหลักฐานครับ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:17:18 am »

องค์ที่.1..ผมดูแล้วเป็นแม่พิมพ์ที่ถูกต้องครับ..แต่ต้องดูหลายๆอย่างเฉพาะมวลสารและเนื้อพระ...อย่างหนึ่งพระสมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่น 2 สร้างหลายวาระ ครั้งละไม่มาก(ตำเนื้อพระได้แค่ครกหินเท่านั้น)...หลายเนื้อหลายสี..คิดง่ายๆครับหลวงพ่อมีแม่พิมพ์รุ่นนี้แล้วจะไปถอดพิมพ์ใหม่ทำไมครับ........รุ่นนี้พิมพ์ๆถอดพิมพ์ผมว่าพระไม่ได้และไม่ดีแน่นอนครับ...สวัสดี..ปล..ดูที่ฐานเป็นเหลี่ยมเป็นสันเปอร์เซ้นต์แท้แน่ครับ...ผมมีหลักฐานครับ

ถ้ามีคนมีหลักฐาน  เดี๋ยวคงได้บทสรุปครับพี่ต้อย หลังจากเถียงกันมาหลายปี... ดีใจครับจะได้ชัดเจนกันเสียที

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 12:45:01 pm »

เริ่มสนุกแล้วครับ ติดตามด้วยคนครับ อยากรู้จักทหารผ่านศึกสงครามลาวจังเลยครับ อายุอานามน่าจะช่วง 60 - 80 ปี หลาย ๆ คนยังอยู่กันแน่นอนครับ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 06:53:06 pm »

ครับ...คุณTanakorn บอกว่าพระหลังรูปรุ่น 2 มีพิมพ์เดียว พระที่ถอดพิมพ์ของพระรุ่นนี้ไม่มี มีหลักฐานด้วยเยี่ยมครับ  ต้องให้พวกเราทำอย่างไรบ้างครับ  คุณ Tanakorn ถึงจะเอาหลักฐานมาบอกพวกเราครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:02:27 pm »

ถ้ามีคนมีหลักฐาน  เดี๋ยวคงได้บทสรุปครับพี่ต้อย หลังจากเถียงกันมาหลายปี... ดีใจครับจะได้ชัดเจนกันเสียที
          ดีเลยครับ  แต่อย่าไปหวังอะไรมากนัก ผมเห็นมาหลายคนแล้วพอเอาจริงจังเข้าก็แห้วเหมือนเดิมครับ ขอบคุณมากครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:12:14 pm »

เริ่มสนุกแล้วครับ ติดตามด้วยคนครับ อยากรู้จักทหารผ่านศึกสงครามลาวจังเลยครับ อายุอานามน่าจะช่วง 60 - 80 ปี หลาย ๆ คนยังอยู่กันแน่นอนครับ 
          หลักฐานเป็นอะไรยังไม่รู้เลยครับ ฟังไว้ก็ดีครับ ขอบคุณครับ 
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:08:50 pm »

แป๊ะแกต้องบอกแท้ก็แกขายแหลกถ้าบอกไม่แท้จะรับคืนไม่ไหวเอานา เอาว่าปี 3 ต้นๆเจอไอ้แดงแถวสำโรงอยู่ยังมีบล็อคหินสีแดงจะขายให้กำนันเขาไม่เอาเพราะรู้ว่าไม่ทันไอ้แดงทำเอง เอาหลักฐานมาดูมะจะได้ไม่ต้องเถียงกัน
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:09:30 pm »

แม่พิมพ์ไงครับ เขาคืนปลัดแล้ว ทรงเจดีย์แขวนอยู่ เหลือตัวหน้าโพธิ์เก้า ตัวหน้าหลังรูป ทำไมแม่พิมพ์เก่าถึงหลุดออกจากวัดกระป๋องใส่มวลสารก็ออกไปด้วย เงียบกันไว้ก่อนนะครับอย่ากระโตกกระตากไปเดี่ยวไม่ได้เห็นอะไรดีๆ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:00:54 pm »

แป๊ะแกต้องบอกแท้ก็แกขายแหลกถ้าบอกไม่แท้จะรับคืนไม่ไหวเอานา เอาว่าปี 3 ต้นๆเจอไอ้แดงแถวสำโรงอยู่ยังมีบล็อคหินสีแดงจะขายให้กำนันเขาไม่เอาเพราะรู้ว่าไม่ทันไอ้แดงทำเอง เอาหลักฐานมาดูมะจะได้ไม่ต้องเถียงกัน
แป๊ะแกต้องบอกแท้ก็แกขายแหลก ถ้าบอกไม่แท้จะรับคืนไม่ไหวเอานา เอาว่าปี 3 ต้นๆเจอไอ้แดงแถวสำโรงอยู่ยังมีบล็อคหินสีแดงจะขายให้กำนันเขาไม่เอา เพราะรู้ว่าไม่ทันไอ้แดงทำเอง เอาหลักฐานมาดูมะ จะได้ไม่ต้องเถียงกัน
          คุณแป๊ะคงหนักใจแล้วละนะครับงานนี้ 
                                     ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:06:56 pm »

แม่พิมพ์ไงครับ เขาคืนปลัดแล้ว ทรงเจดีย์แขวนอยู่ เหลือตัวหน้าโพธิ์เก้า ตัวหน้าหลังรูป ทำไมแม่พิมพ์เก่าถึงหลุดออกจากวัดกระป๋องใส่มวลสารก็ออกไปด้วย เงียบกันไว้ก่อนนะครับอย่ากระโตกกระตากไปเดี่ยวไม่ได้เห็นอะไรดีๆ
          แม่พิมพ์ไงครับ เขาคืนปลัดแล้ว ทรงเจดีย์แขวนอยู่ เหลือตัวหน้าโพธิ์เก้า ตัวหน้าหลังรูป ทำไมแม่พิมพ์เก่าถึงหลุดออกจากวัด กระป๋องใส่มวลสารก็ออกไปด้วย เงียบกันไว้ก่อนนะครับอย่ากระโตกกระตากไปเดี่ยวไม่ได้เห็นอะไรดีๆ

โดนหลายฉาดนี่ คุณแป๊ะคงไม่ให้หลักฐานซะแล้วกระมัง ขอบคุณครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2011, 09:08:31 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:22:50 pm »

พอแล้วครีบไม่มีประโยชน์...เปลืองตัวและเปลืองสมอง...อยู่เงียบๆดีกว่า...คนเก่งกว่าผมมีเยอะๆๆไปปรึกษากีบเขาดีกว่า...ลาทีครีบ
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:50:43 pm »

ทิ้งท้ายเรื่องแม่พิมพ์และสิ่งของที่ท่านเห็นนั้นผมไม่ได้ขโมยที่วีดก็แล้วกัน..มีแต่หาเช่าเก็บไว้ให้หลวงพ่อ,,รู้ใหมผมหมดเงินเช่าไปหลายแสนบาท..ลูกศิษย์หลวงพ่อต้องคมๆในฟัก...รุ้ๆให้จริง..ผมรู้มากแต่ผมไม่พูด...อยากได้ความรู้จริง..ค่าครูสักห้าแสนบาทผมจะนำเงินไปทำบูญกับหลวงพ่อตรับ...จบ..ขอเลิกเล่นเว็ปนี้ตลอดไป...
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 06:02:38 am »

ขอบคุณครับ               อดเห็นของดีเลยตู              คมในฝักแต่ชักไม่ออก

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:41:46 am »

ดีเลยครับ  แต่อย่าไปหวังอะไรมากนัก ผมเห็นมาหลายคนแล้วพอเอาจริงจังเข้าก็แห้วเหมือนเดิมครับ ขอบคุณมากครับ

และแล้วก็เป็นอย่างที่ผมคาดการณ์ไว้จริงๆว่า ต้องแห้วเหมือนเดิม  คุณแป๊ะเปิดตัวจริงเสียงจริง พูดอะไรควรมีหลักฐาน คุณถกปัญหากับใครกี่คนยังไม่รู้เลย ปัจจุบันผลโหวตหัวข้อนี้ แท้ 58.3% เก๊ 41.7 % คุณแป๊ะยังอยู่ซีกแท้อยู่ ทำไมไม่เอาหลักฐานมาแสดงพร้อมแก้ข้อกล่าวหาไปด้วยล่ะครับ  ยอมแพ้แต่เพียงนี้ปล่อยให้ตัวเองเสีย เห็นว่าไม่ควรครับ  คุณจะมาน้อยใจขู่เลิกเล่นเว็บนี้ ทำราวกับว่าขณะผู้จัดทำเว็บนี้เขาไปว่าร้ายให้คุณอย่างนั้นแหละ  ผมเห็นแต่สมาชิกเว็บที่เขาเก่งกว่าคุณ เขากล่าวหาคุณ จริงหรือเปล่ายังไม่รู้เลย  ตอนนี้มันอยู่ที่คุณแล้วครับว่า จะสู้หรือหนีครับ ขอบคุณครับ

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 09:35:06 am »

คุณแป๊ะครับ

ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะทำอะไรให้ท่านแสดงหลักฐานที่ว่าออกมา  แต่ด้วยความเคารพครับ ... ถ้าข้อมูลหรือหลักฐานที่พี่มีอยู่นั้น  จะแสดให้ทุกคนเห็นว่าพระ
ดังกล่าวเป็นของหลวงพ่อจริง  จะเกิดประโยชน์กับศิษย์รุ่นหลังที่มีอยู่  และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ อย่างมหาศาล   เพราะความจริงมันคลุมเคลือเหลือเกิน  ศิษย์
รุ่นหลังที่ผมกล่าวนี้อาจไม่รู้จักท่าน  ไม่เคยเป็นลูกค้าท่าน  แต่ทุกคนก็ศิษย์อาจารย์เดียวกัน

ผมศิษย์รุ่นหลัง ไม่มีความรู้อะไรเลย  แต่ถ้าผมสามารถทำประโยชน์อะไรได้บ้างผมยินดีและเต็มใจครับ  ผมเห็นรูปหลวงพ่อนั่งทำพระ  มีกระป๋องชา 1 ใบวางข้างหน้า
มีเทียน 1 เล่มปักบนกระป๋องชานั้น ...  ผมไม่รู้คุณพอจะเคยเห็นไหม  ผมมีอยู่หน้าจอที่บ้านที่ชลบุรี  แต่ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่นั่นเลยเอาให้ดูไม่ได้  แต่ผมเห็นรูปนั้น
แล้วสลดใจครับ  กับอายุหลวงพ่อที่แสดงในรูป  หลวงพ่อคงแก่มากแล้ว  และเหนื่อยล้ากับสิ่งที่พยายามทำอยู่  หลวงพ่อคงตั้งใจทำไว้ให้ศิษย์จริงๆ  จะมีพระสักกี่องค์
ทำแบบท่านครับ

แล้ววันนี้พระพิมพ์นี้ยังคลุมเคลือ  ไม่ชัดเจน  ถ้าบังเอิญเป็นพระที่หลวงพ่อทำขึ้นมากับมือ ... ทีละองค์  บรรจงปลุกเสกเพื่อตั้งใจให้คุ้มคลองดูแลศิษย์  ถ้าบังเอิญท่าน
มีหลักฐานใดๆ ที่เชื่อถือได้  หรืออะไรก็ตามแต่ที่ยืนยันได้ว่าหลวงพ่อทำไว้  ...  อยากให้ลองคิดดูอีกครั้งครับ  ว่าควรปล่อยให้มันคลุมเคลือต่อไป  คนมีก็ตะขิดตะขวงใจ
จะค้ลองก็อดสงสัยอดกลัวไม่ได้ว่าไม่ใช่พระหลวงพ่อ  หรือจะเลือกแสดงออกมาให้ทุกคนชัดเจนเสียทีว่าพระหลวงพ่อทำ หลวงพ่อเสกแน่นอน  คล้องได้ เล่นได้   
พระที่หลวงพ่อตั้งใจทำจะได้ไม่สูญเปล่า ... ครับ

เรื่องค่าครูห้าแสน  หากจะขอความรู้จากท่าน  ....  ผมสลดใจครับ  คำนี้  ยังดีที่ผู้จัดทำบ้านนี้ไม่คิดแบบท่าน  มิฉะนั้นเราอาจต้องเสียค่าสมัครเพื่อเข้ามาบริโภคความรู้  ..... ครับ

ส่วนเรื่องเลิกเล่น  ถ้าเพราะไม่อยากแสดงข้อมูล ... ผมว่าคงไม่ขนาดนั้นมั้งครับ  จริงๆ ถ้าไม่อยากบอก ไม่อยากโชว์ ไม่ต้องพูดก็ไม่เป็นรื่องครับ  คือคนที่อ่านเจอแบบว่า
“ รู้นะแต่ไม่บอกหรอก “ “ มีหลักฐานนะแต่ไม่ให้ดูหรอก “ เขาจะเกิดความรู้สึกเชิงลบ  ท่านพอจะเข้าใจไหมครับ  คนที่เข้ามาในเว็ปประมาณนี้ส่วนใหญ่ถ้ารู้ก็เข้ามาสอน
ถ้าไม่รู้ก็เข้ามาถาม ... มันคือสังคมแห่งการแบ่งปันไงครับ  ส่วนถ้าจะเป็นเรื่องกระทบกระทั่งบ้าง  อย่าไปเอาเป็นอารมภ์ครับ  มีอะไรก็บอกก้เตือนกัน  ถ้าแรงเป็นข้อเท็จจริง
คำพูด มันปกติครับ คนเราพูดไม่เหมือนกัน บางคนหวานเชียว บางคนพูดตรง  แต่ถ้าจริงใจทั้งคู่ก็เป็นสิ่งที่ดี  ถ้าแรงแบบทะเลาะ ด่าทอ เหน็บแนมก็เห็นจะไม่สมควรในทุกบ้านอยู่แล้ว 

สุดท้ายก็แล้วแต่ท่าน  จะตัดสินใจ  จะบอกข้อมูลหรือไม่บอก  จะโชว์ข้อมูลหรือไม่โชว์   จะเลิกเล่นหรือไม่เลิกเล่น  ก็แล้วแต่ท่านครับ  ... 
แต่อยากให้นึกถึงหลวงพ่อเป็นที่ตั้ง  เราทุกคนก็ศิษย์อาจารย์เดียวกัน  // ขอบคุณครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 23
  พิมพ์