เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดหมอ หลวงพ่อกวย ทำตั้งแต่เมื่อไร  (อ่าน 42461 ครั้ง)
manning
Full Member

...นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ...

« ตอบ #225 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:25:06 pm »

พี่ๆๆครับ ผมขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ(อยากได้) ถ้าต้องการมีดหมอปากกา ของหลวงพ่อ ผมต้องเตรียมปัจจัย ไว้สักประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้าจะเช่าหากันจริงๆต้องทำใจไว้ก่อนเพราะมีดหมอของหลวงปู่ทำไว้หลายวาระจริงๆ หลายลายตอกจริงๆถ้าเป็นลายตอกที่ออกกันเป็นลายมาตรฐานที่เล่นกันอยู่จับไม่ลงแน่ๆว่ากันเกือบๆแสนแน่
บ้านพุฒิ
Full Member

« ตอบ #226 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:07:44 pm »

toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #227 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:14:11 am »

พี่ๆๆครับ ผมขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ(อยากได้) ถ้าต้องการมีดหมอปากกา ของหลวงพ่อ ผมต้องเตรียมปัจจัย ไว้สักประมาณเท่าไหร่ครับ
         ถามถึงมีดปากกาแบบไหนครับ ?
         ถ้าเป็นมีดช่างพยุหะตอกลายนี้เป็นลายเอกลักษณ์ของหลวงพ่อกวยโดยเฉพาะครับ  เห็นคนซื้อแล้วหลักหมื่นกลางๆครับ ถ้าจะซื้อต่อจากเขาคงต้อง + กำไรอีกเป็นหมื่นนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #228 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:44:11 am »

ถ้าจะเช่าหากันจริงๆต้องทำใจไว้ก่อนเพราะมีดหมอของหลวงปู่ทำไว้หลายวาระจริงๆ หลายลายตอกจริงๆถ้าเป็นลายตอกที่ออกกันเป็นลายมาตรฐานที่เล่นกันอยู่จับไม่ลงแน่ๆว่ากันเกือบๆแสนแน่
          เห็นด้วยครับ หลวงพ่อกวยสั่งมาหลายหน หลายลายตอกจริงครับ  ถ้าเป็นลายตอกที่ออกกันเป็นลายมาตรฐานที่เล่นกันอยู่ จับไม่ลงแน่ๆ ว่ากันเกือบๆแสนแน่ๆจริงครับ
          ตอบตรงๆประเด็นเรื่องมีดปากกาครับ อย่างมีดปากกาช่างพยุหะสองเล่มนี้ ซึ่งถือว่าเป็นลายมาตรฐานได้ เพราะลงในหนังสือพระหลวงพ่อกวยเป็นเล่มดารา ว่ากันแพงจริงครับ  ส่วนมีดปากกาที่ตอกลายของวัดหลวงพ่อกวยเอง ยังไม่เคยเห็นครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #229 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:07:23 am »

มีดเล่มนี้เป็นมีดปากกาอีกหนึ่งวาระ หนี่งลายตอกมาตรฐานของหลวงพ่อกวย งานศิลป์อันปราณีตของช่างพยุหคีรีครับ ใบมีดเป็นเหล็กดำ หาได้ยากกว่าใบมีดเหล็กขาวครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #230 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:39:26 am »

นี่เป็นมีดปากกาอีกหนึ่งวาระ หนึ่งลายตอกมาตรฐาน ดำเนินงานสร้างและออกให้เช่าโดยศิษย์ใกล้ชิด หลวงพ่อกวย ไม่รู้เขาเรียกกันว่ารุ่นอะไร ใครรู้ลึกๆช่วยบอกด้วยนะครับ  ศิษย์ใกล้ชิด  ศิษย์ใกล้ชิดช่วยหลวงพ่อหลวงปู่ ศิษย์ใกล้ชิดช่วยหลวงพ่อกวย  ศิษย์ใกล้ชิดช่วยหลวงพ่อกวยโดยไม่คิดค่าแรงงาน

toi
Hero Member

« ตอบ #231 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:17:35 am »

มีดช่างพยุหะของหลวงพ่อกวย เล่มหนึ่งหลายหมื่น ไม่ลองมองมีดหมอของอาจารย์ท่านดูบ้างละครับ  หาได้ง่ายกว่าด้วย  วันก่อนเห็นเขาปิดประมูลไป 18,000 เท่านั้นเองครับ
          ภาพนี้เป็นมีดปากกาของหลวงพ่อเดิม อาจารย์หลวงพ่อกวย ช่างพยุหคีรีเป็นผู้ทำเช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:21:13 am โดย toi » บันทึกการเข้า
joker
Hero Member

« ตอบ #232 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 01:16:13 pm »

แม่นแล้วครับ พี่ต้อย เห็นเขาเล่นมีดหลวงพ่อเดิมไม่แพงครับ ทั้งเล่มเล็กเล่มใหญ่
มีดหลวงพ่อกวย แพงมากจริงๆ มีดปากกาปี 2521 ขาย2-3 หมื่นยังหาไม่ได้เลยครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #233 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 06:38:24 pm »

แม่นแล้วครับ พี่ต้อย เห็นเขาเล่นมีดหลวงพ่อเดิมไม่แพงครับ ทั้งเล่มเล็กเล่มใหญ่
มีดหลวงพ่อกวย แพงมากจริงๆ มีดปากกาปี 2521 ขาย2-3 หมื่นยังหาไม่ได้เลยครับ
          ใช่ครับ เมื่อไม่กี่วันมานี้ คนที่ผมรู้จักซื้อมีดของหลวงพ่อเดิมเล่มใหญ่ลายนี้มา (ขอตอบไม่ตรงคำถามหน่อยนะครับ)ราคาไม่ถึงสองหมื่นบาทครับ 
                                          ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #234 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:25:13 am »

มีดหมอของหลวงพ่อเดิม  ท่านทำไว้ให้ใช้ป้องกันตัว ปัองกันภัยต่างๆ รวมทั้งพวกอันธพาลที่เชื่อว่าตัวเองหนังเหนียวด้วย ถ้าไม่ใช้มีดหมอที่พกอยู่แทงจะทำไงดีครับ   มีดหมอของหลวงพ่อโม ใช้แทงคนที่ใช้ตะกรุดหลวงพ่อองค์อื่นอยู่ ตะกรุดคลี่ออกเองเสื่อมมนต์ขลัง  แต่มีดหมอของหลวงพ่อกวยท่านห้ามไม่ให้เอาไปแทงคน หากไม่เชื่อจะโดนซะเอง ท่านให้ใช้มีดหมอของท่านเหมือนใช้ตะกรุดดอกหนึ่งเท่านั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:56:47 am โดย toi » บันทึกการเข้า
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #235 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:41:53 am »

แต่ละพระเกจิอาจารย์ ท่านก็จะมีอุปเท่ห์การใช้บูชาแตกต่างกันไป ในส่วนของข้อห้ามเพราะพระเกจินั้นวาจาศักดิ์สิทธิ์ทั้งนั้นครับ ท่านพูดอย่างไร ก็จะเป็นไปตามอย่างนั้น น่าคิดมากเลยครับป๋าต้อย 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
toi
Hero Member

« ตอบ #236 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 09:12:02 am »

แต่ละพระเกจิอาจารย์ ท่านก็จะมีอุปเท่ห์การใช้บูชาแตกต่างกันไป ในส่วนของข้อห้ามเพราะพระเกจินั้นวาจาศักดิ์สิทธิ์ทั้งนั้นครับ ท่านพูดอย่างไร ก็จะเป็นไปตามอย่างนั้น น่าคิดมากเลยครับป๋าต้อย 
          เอามีดของหลวงพ่อกวย ไปขายเป็น มีดของหลวงพ่อเชื้อ
          เอามีดของหลวงพ่อเชื้อ ไปขายเป็น มีดของหลวงพ่อโม
          เอมมีดของหลองพ่อโม ไปขายเป็น มีดของหลวงพ่อกัน
          เอามีดของหลวงพ่อกัน ไปขายเป็น มีดของหลวงพ่อเดิม
          พวกเราพอคิดไปเองได้ไหมครับว่า พวกเซียนที่ซื้อมีดไปได้แล้ว ทำไมต้องเอาไปขายเป็นของหลวงพ่อองค์อื่น 
          เล่นพระ บูชาใช้พระ ถ้ารู้จักเลือกเล่นเลือกใช้ให้เป็น จะได้ไม่ต้องเสียเงินมากครับ  แต่ถ้าจะเอาไว้อวดกันก็แล้วไปเถอะครับ 

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #237 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 09:23:25 am »

ถ้าเป็นซะอย่าง ใครจะเอาหลวงพ่ออะไร มาขายเป็นหลวงพ่ออะไร เราก็เลือกได้ใช่ไหมครับป๋า ไม่ใช่ก็ไม่เอา หรือรู้ว่าไม่ใช่ แต่ถ้าเป็นอย่างที่เราต้องการยิ่งต้องเอา แหะๆ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #238 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 09:34:13 am »

มีดหมอของหลวงพ่อเดิม  ท่านทำไว้ให้ใช้ป้องกันตัว ปัองกันภัยต่างๆ รวมทั้งพวกอันธพาลที่เชื่อว่าตัวเองหนังเหนียวด้วย ถ้าไม่ใช้มีดหมอที่พกอยู่แทงจะทำไงดีครับ   มีดหมอของหลวงพ่อโม ใช้แทงคนที่ใช้ตะกรุดหลวงพ่อองค์อื่นอยู่ ตะกรุดคลี่ออกเองเสื่อมมนต์ขลัง  แต่มีดหมอของหลวงพ่อกวยท่านห้ามไม่ให้เอาไปแทงคน หากไม่เชื่อจะโดนซะเอง ท่านให้ใช้มีดหมอของท่านเหมือนใช้ตะกรุดดอกหนึ่งเท่านั้นครับ

ใช่ครับมีดของท่นถ้าบาดแล้วแผลรักษายาก ต้องใช้ยาแผนปัจจุบันผสมกับน้ำมนต์ที่ฝนจากด้ามมีดเล่มนั้นครับ ฝากดูมีดเล่มนึงครับ ไม่ใช่ของผมเป็นของน้องที่แบ่งโพธิ์เก้าให้พี่ toi วันก่อนเห็นว่าดูง่ายเล่นง่ายแต่หายากมากขออนุญาติเอามาชมกันครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #239 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 06:31:17 pm »

ถ้าเป็นซะอย่าง ใครจะเอาหลวงพ่ออะไร มาขายเป็นหลวงพ่ออะไร เราก็เลือกได้ใช่ไหมครับป๋า ไม่ใช่ก็ไม่เอา หรือรู้ว่าไม่ใช่ แต่ถ้าเป็นอย่างที่เราต้องการยิ่งต้องเอา แหะๆ 
          สำคัญที่ซื้อมีดของหลวงพ่อโม ในราคาหลวงพ่อเดิมซิครับ เพราะเซียนโก่งราคาแท้ๆครับ

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17
  พิมพ์