เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดหมอ หลวงพ่อกวย ทำตั้งแต่เมื่อไร  (อ่าน 42457 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 06:59:43 pm »

ดีครับดี ช่วยๆกัน  จะได้บันทึกจากอาจารย์ทรงโดยตรงเลยครับ 

ขอบคุณครับ 
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:24:22 pm »

ข้อ 1  ต้องขอแรงคนพื้นที่ไปสัมภาษณ์  อาจารย์ทรงโดยตรง น่าจะดีครับ
ถ้ารู้พิกัดบ้านอาจารย์ทรง ผมยินดีไปเอาข้อมูลนี้มาให้พี่ต้อยเลยครับ ผมเองก็อยากได้ความกระจ่างเหมือนกัน
          ปัญหาข้อที่ 1. มีโอกาสได้ครับ แต่ข้อที่ 2. นี่ซิผมหนักใจจริงๆเลย ขอบคุณในความมีน้ำใจของ คุณFlowler มากเลยครับ

ข้อที่ 2. ถ้าพ่อแก่อุ้ย กับลุงคลี่แย้มจันทร์อยู่บ้านคู  บางระจันจริง  ผมก็จะไปสืบค้นจนทราบให้ได้พร้อมกันเลยครับ  ว่าท่านเสียชีวิตเมื่อใด ... ข้อมูลจะได้กระจ่างชัดซักทีครับ

เยี่ยมยอดเลยครับ  พ่อแก่อุ้ย กับ ลุงคลี่ แย้มจันทร์ คนบ้านคู อยู่ที่ไหนผมก็ไม่รู้จักครับ  คุณFlowler อยู่ใกล้หรือครับ  รบกวนด้วยนะครับ  ผมขออนุญาตช่วยออกค่าน้ำมันได้ไหมครับ   ขอบคุณมากเลยครับ

ถ้าบ้านคู  จะหมู่ 1 พักทัน  ผมจะหาข้อมูลได้เเน่ๆ ครับ  ... บ้านผมอยู่ไม่ไกลจากตรงนั้น แต่ตอนนี้มาทำงานแถวชลบุรี 

ประมาณอาทิตย์หน้าผมจะมีเบรค 15 วัน  กลับไปสิงห์บุรีจะหาความจริงมาให้ครับพี่

... ติดตรงบ้านอาจารย์ทรง  ใครเคยไปบอกตำแหน่งหน่อยครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:54:10 pm »

ไม่เป็นไรครับคุณ Flowler ครับ รอได้ครับ  ขอบคุณมากครับ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 05:40:40 pm »

ใจร้อนครับ ... วันนี้เลยโดดงานไปตามลายแทงมา 

ก่อนจะพูดถึงเรื่องมีด  ฝากข่าวอาจารย์ทรงสักนิดนะครับ อาจารย์แกสุขภาพไม่ค่อยจะดี  เพิ่งตกต้นไม้มาไม่นาน ตาก็เป็นต้อ แล้วโรคประจำตัวอีก ...

ใครที่เคยมีบุญคุณเกื้อหนุนกับแกมา หาโอกาสแวะเวียนไปเยี่ยมแกบ้างก็ดีครับ  ท่านก็ถือบุคคลสำคัญคนหนึ่ง  บุคคลในประวัติที่ยังมีชีวิตอยู่ และให้ข้อมูลที่คนรุ่นเราไม่เคยรู้

และฝากถึงหลายท่านที่อุตส่าห์ไปตีสนิทเอาของแกมา  ไม่ว่ามีด ว่าพระ  บางคนให้เงินนิดหน่อยบ้างพอไม่น่าเกลียด   บางคนเอามาฟรีบ้าง   พอได้ของก็ไม่เคยไปอีกเลยนั้น

ช่วยแสดงมุทิตาจิตกลับไปเยี่ยมเยียนแกบ้าง  อย่าได้ของแล้วลืมคน ... แกให้เพราะเห็นป็นคนนับถือหลวงพ่อ  ถึงได้ไปบางคนเอาออกขายแกรู้ก็มีแกก็ไม่พูด 

ผมเองได้ความรู้จากแกมาวันนี้  เดี๋ยวคงกลับไปเยี่ยมแกแน่ๆ   กะจะหาของบำรุงไปให้แกบ้าง ลูกหลานแกก็ไม่มี อย่างไรศิษย์หลวงพ่อเดียวกัน ... ถึงผมมันปลายแถว แกหัวแถวก็เถอะ

ใครที่รู้จักกันอยากฝากความคิดถึงไปก็ฝากชื่อไว้ครับ ผมจะบอกแกให้ ... ส่วนเรื่องมีด ... ขอเวลาแป้บครับ  เคลียร์งานสักชั่วโมงแล้วจะมาเล่าให้ฟังกันครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:39:49 pm »

ท่านใดมีความรู้เรื่อง มีดหมอของหลวงพ่อกวยบ้าง ผมขอถามคำถามเพียง 2 ข้อเท่านั้นเองครับ คือ
1.อาจารย์ทรง ตีมีดให้หลวงพ่อกวยได้ปลุกเสก ตั้งแต่ปีไหนถึงปีไหนครับ
2.พ่อแก่ อุ้ย คนที่ช่วยหลวงพ่อกวยตีมีดนั้น ท่านเสียชีวิตปี พ.ศ.ไหนครับ ?
เนื่องจากเป็นปัญหาที่ยากมาก จึงขอให้นักนิยมพระเครื่องหลวงพ่อกวยรุ่นใหม่ๆ ถามผู้รู้รุ่นเก่าๆ ทุกพื้นที่ของประเทศ  เอามาตอบได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  

ตอบนะครับ
ข้อ 1. อาจารย์ทรงแกจำไม่ได้ครับ 
ข้อ 2. พ่อแก่อุ้ย ลุงคลี่ .. ผมไปหาบ้านแกเเล้ว ไม่ทราบแน่ชัดครับ บ้านคูอยู่ใกล้วัดหลวงพ่อ ผมเจอคนนามสกุลยิ้มจันทร์ เขาก็ไม่รู้เรื่องการตีมีดเลย
ถามถึงพ่อแก่อุ้ยก็จำได้ไม่ชัดเจน ดูแล้วจะไม่เข้าเค้า เลยเอาไว้ก่อนครับ

แต่ผมอยากถามต่ออีกนิดครับ  ตามที่เราทราบๆ กันมาจากหนังสือบ้าง เขาว่าบ้าง  ว่า ...
- มีดยุคพ่อแก่อุ้ยกับลุงคลี่  สองพ่อตากับลูกเขย คือมีดยุคแรกใช่ไหมครับ
- มีดอาจารย์ทรง  เป็นมีดยุคต่อมา
- มีดพยุหะ  คือมีดยุคสุดท้าย

ถ้าผมบอกว่า มีดยุคแรก คือมีดหลวงพ่อ มีดลุงทอด  พี่ตาหล่อน 
มีดยุคสุดท้าย คือมีดพยุหะ
มีดยุคสุดท้ายกว่า คือมีดอาจารย์ทรง
มีดพ่อแก่อุ้ยกับลุงคลี่  ไม่มีจริง ... เคยมาหัดตอก หัดทำ

ใครเชื่อบ้างครับ 

สิงห์ธนวัฒน์
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:56:21 pm »

ขอโทษครับคุณFlowler อาจาร์ทรง ป่วยรักษาตัวอยู่ที่ไหนครับ
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:01:04 pm »

ขอโทษครับคุณFlowler อาจาร์ทรง ป่วยรักษาตัวอยู่ที่ไหนครับ

ที่บ้านแกครับพี่ ...

sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:31:34 pm »

ยอดเยี่ยมครับสำหรับข้อมูลขอบคุณครับ

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
toi
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 07:48:36 am »

ใจร้อนครับ ... วันนี้เลยโดดงานไปตามลายแทงมา 

ก่อนจะพูดถึงเรื่องมีด  ฝากข่าวอาจารย์ทรงสักนิดนะครับ อาจารย์แกสุขภาพไม่ค่อยจะดี  เพิ่งตกต้นไม้มาไม่นาน ตาก็เป็นต้อ แล้วโรคประจำตัวอีก ...

ใครที่เคยมีบุญคุณเกื้อหนุนกับแกมา หาโอกาสแวะเวียนไปเยี่ยมแกบ้างก็ดีครับ  ท่านก็ถือบุคคลสำคัญคนหนึ่ง  บุคคลในประวัติที่ยังมีชีวิตอยู่ และให้ข้อมูลที่คนรุ่นเราไม่เคยรู้

และฝากถึงหลายท่านที่อุตส่าห์ไปตีสนิทเอาของแกมา  ไม่ว่ามีด ว่าพระ  บางคนให้เงินนิดหน่อยบ้างพอไม่น่าเกลียด   บางคนเอามาฟรีบ้าง   พอได้ของก็ไม่เคยไปอีกเลยนั้น

ช่วยแสดงมุทิตาจิตกลับไปเยี่ยมเยียนแกบ้าง  อย่าได้ของแล้วลืมคน ... แกให้เพราะเห็นป็นคนนับถือหลวงพ่อ  ถึงได้ไปบางคนเอาออกขายแกรู้ก็มีแกก็ไม่พูด 

ผมเองได้ความรู้จากแกมาวันนี้  เดี๋ยวคงกลับไปเยี่ยมแกแน่ๆ   กะจะหาของบำรุงไปให้แกบ้าง ลูกหลานแกก็ไม่มี อย่างไรศิษย์หลวงพ่อเดียวกัน ... ถึงผมมันปลายแถว แกหัวแถวก็เถอะ

ใครที่รู้จักกันอยากฝากความคิดถึงไปก็ฝากชื่อไว้ครับ ผมจะบอกแกให้ ... ส่วนเรื่องมีด ... ขอเวลาแป้บครับ  เคลียร์งานสักชั่วโมงแล้วจะมาเล่าให้ฟังกันครับ

ลำบากคุณ Flowler แล้วนะครับ ขอบคุณมากเลยครับ 
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 07:53:58 am »

พี่ต้อยขอเมลล์ด้วยครับผม  จะส่งคลิปเสียงส่วนของเรื่องมีดไปให้พี่ครับ ^_^

toi
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 08:26:31 am »

ท่านใดมีความรู้เรื่อง มีดหมอของหลวงพ่อกวยบ้าง ผมขอถามคำถามเพียง 2 ข้อเท่านั้นเองครับ คือ
1.อาจารย์ทรง ตีมีดให้หลวงพ่อกวยได้ปลุกเสก ตั้งแต่ปีไหนถึงปีไหนครับ
2.พ่อแก่ อุ้ย คนที่ช่วยหลวงพ่อกวยตีมีดนั้น ท่านเสียชีวิตปี พ.ศ.ไหนครับ ?
เนื่องจากเป็นปัญหาที่ยากมาก จึงขอให้นักนิยมพระเครื่องหลวงพ่อกวยรุ่นใหม่ๆ ถามผู้รู้รุ่นเก่าๆ ทุกพื้นที่ของประเทศ  เอามาตอบได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  

ตอบนะครับ
ข้อ 1. อาจารย์ทรงแกจำไม่ได้ครับ 
ข้อ 2. พ่อแก่อุ้ย ลุงคลี่ .. ผมไปหาบ้านแกเเล้ว ไม่ทราบแน่ชัดครับ บ้านคูอยู่ใกล้วัดหลวงพ่อ ผมเจอคนนามสกุลยิ้มจันทร์ เขาก็ไม่รู้เรื่องการตีมีดเลย
ถามถึงพ่อแก่อุ้ยก็จำได้ไม่ชัดเจน ดูแล้วจะไม่เข้าเค้า เลยเอาไว้ก่อนครับ

แต่ผมอยากถามต่ออีกนิดครับ  ตามที่เราทราบๆ กันมาจากหนังสือบ้าง เขาว่าบ้าง  ว่า ...
- มีดยุคพ่อแก่อุ้ยกับลุงคลี่  สองพ่อตากับลูกเขย คือมีดยุคแรกใช่ไหมครับ
- มีดอาจารย์ทรง  เป็นมีดยุคต่อมา

ถ้าผมบอกว่า มีดยุคแรก คือมีดหลวงพ่อ มีดลุงทอด  พี่ตาหล่อน 
มีดยุคสุดท้ายกว่า คือมีดอาจารย์ทรง
มีดพ่อแก่อุ้ยกับลุงคลี่  ไม่มีจริง ... เคยมาหัดตอก หัดทำ

เมื่อพ่อแก่อุ้ยตายก็เลิกทำ ได้สั่งช่างพยุหะทำ  
           ประโยคที่ อ.เฒ่า สุพรรณเขียนไว้นี้สำคัญมาก  เพราะถ้าพ่อแก่อุ้ยเสียชีวิตแล้วเลิกตีเองที่วัด  สั่งช่างพยุหะทำอย่างเดียว  จะทำให้เรารู้ว่าหลวงพ่อสั่งมีดช่างพยุหะเข้าวัดประมาณปีไหนครับ  แล้วจะทำให้มีดที่เป็นลายตอกของอาจารย์ทรง  ที่ทำทีหลังมีดช่างพยุหะจะทำให้มีปัญหาได้นะครับ   เพราะ อ.เฒ่า บอกว่า หลวงพ่อเลิกทำตั้งแต่ก่อนจะสั่งมีดช่างพยุหะแล้วครับ   แต่ผมเคยรู้ว่า ในปี 2521 ที่ออกเหรียญรุ่น 3 ยังมีมีดลายตอกอาจารย์ทรงออกให้บูชาพร้อมๆกับมีดด้ามงาช่างพยุหะด้วยครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 08:33:15 am »

พี่ต้อยขอเมลล์ด้วยครับผม  จะส่งคลิปเสียงส่วนของเรื่องมีดไปให้พี่ครับ ^_^
          คุณ Flowler แน่มากครับ
         toiy2551@thaimial.com
          ขอบคุณมากครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:21:21 am »

ตอบนะครับ

จริงครับ..ที่เล่นหาตามๆกันมาว่า  มีดที่หลวงพ่อกวยทำกับพ่อแก่อุ้ยเป็นมีดยุคแรก  รองลงมาเป็นมีดของอาจารย์ทรง สุดท้ายจึงเป็นมีดของช่างพยุหะ อย่างนี้จริงๆครับ
          ต่อเมื่อได้ไปคุยกับอาจารย์ทรงมาแล้ว  กลับเป็นว่า มีดยุคแรกของหลวงพ่อกวย ผู้ที่ทำมีดกลับเป็นลุงทอด พี่ชายตาหล่อน
          รองลงมาเป็นมีดของช่างพยุหะ
          ยุคท้ายสุด เป็นมีดที่อาจารย์ทรงทำ 
          พ่อแก่อุ้ยกับลุงคลี่ ไม่มีการทำมีดให้หลวงพ่อกวยเลย  ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ แสดงว่าสายตรงหลวงพ่อกวยที่ให้ข้อมูลไว้นั้น ไม่มีความรู้จริงเลย  ค่อยๆพิสูจน์ตรวจสอบกันไปครับ 

toi
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:24:21 am »

ยอดเยี่ยมครับสำหรับข้อมูลขอบคุณครับ
          ขอบคุณครับ 
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 12:19:00 pm »

ผมส่งคลิปเสียงไปให้เเล้วนะครับพี่ สั้นๆ แต่ใจความตามนั้นเลยครับ

วันที่ไป ผมเอาหนังสือเล่มเเดงของครูเฒ่า ไปอ่านให้ฟังด้วย

ซึ่งจากปากอาจารย์ทรง  ถ้าจริงทั้งหมด  แสดงว่ามีดนครสวรรค์มีมาก่อนท่านเเล้ว

มีดพ่อแก่อุ้ย กับลุงคลี่ไม่มีจริง  แต่เคยมาหัดทำ หัดตอกอยู่จริง

สรุปใจความในหนังสือเล่มแดง  จุดที่ต้องแก้ไขให้ถูกต้องคือความคลาดเคลื่อนเรื่องเสาร์ห้า  ปี 2515 

และเรื่องมีดอีกเรื่องครับ ....

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 17
  พิมพ์