เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จหูบายศรี หลังนะโมพุทธายะครับ  (อ่าน 19423 ครั้ง)
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 09:54:37 pm »

พระเนื้อลักษณะแบบนี้ สร้างที่โรงงานไหน จำนวนเท่าไหร่ เนื้อแบบนี้มีสร้างรุ่นไหนบ้าง ออกปีไหน ใครมีเก็บไว้บูชาบ้าง และราคาเช่าหากันเท่าไหร่ ท่านใดพอทราบบ้างครับผม
ขอบคุณมากครับ 
ไม่ลองถามเวปวัดดูหล่ะ...คุณก็วิ่งอยู่ในเวปวัดไม่ไช่หรือ....
Tawatchai1889
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 09:58:10 pm »

ด้านหน้าชอบ ด้านหลังไม่ชอบ เหมือนจะคนละองค์ เนื้อหยาบละเอียดต่างกัน แปลกดี หลังมีรอยปาดด้วย งง

ขอพลังจงสถิตอยู่กับท่าน ฉาตุ๊
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:30:52 am »

พระเนื้อลักษณะแบบนี้ สร้างที่โรงงานไหน จำนวนเท่าไหร่ เนื้อแบบนี้มีสร้างรุ่นไหนบ้าง ออกปีไหน ใครมีเก็บไว้บูชาบ้าง และราคาเช่าหากันเท่าไหร่ ท่านใดพอทราบบ้างครับผม
ไม่ลองถามเวปวัดดูหล่ะ...คุณก็วิ่งอยู่ในเวปวัดไม่ไช่หรือ....

ไม่มีใครให้คำตอบได้สักทีครับพี่ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:38:43 am »

มีอะไรส่วนตัวกับผมหรือเปล่าครับ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:41:17 am »

http://www.xn--12cl3eralmd0aw3y.com/forum/index.php?topic=757.0

คำถามคล้าย ๆ กันน่ะครับ 

NUT20
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 12:59:53 pm »

ผมก้ไม่ทราบครับ แต่ที่แน่ๆเนื้อแบบนี้มีในหนังสือพี่พงษ์เวสครับ แต่คนละพิมพ์กับผมครับ 
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 01:58:05 pm »

พระพุทธองค์ ท่านทรงสั่งสอนว่า อย่าเชื่อทั้ง 10 ประการนี้ พระองค์ทรงสอนให้ใช้ปัญญาตรึกตรอง และขวนขวายเอาครับ สิ่งใดควรเชื่อ สิ่งใดไม่ควรเชื่อ แม้หนังสือ หรือ ตำราเรียน ก็ยังพลาดได้ เก็บเกี่ยวเอาแต่ส่วนดีดีมาใช้ดีกว่าครับ มีเยอะแยะ  ดูพระเครื่องสมัยนี้ ต้องดูคนด้วยนะครับ ถ้าดูพระอย่างเดียวก็ดูที่เค้าเล่นกันทั่วไปทุกคน หรือที่เค้าเรียกว่า แท้ร้อยตา ดีกว่าครับ

ขอยืมภาพป๋าต้อยหน่อยนะครับ ชอบมาก

CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:32:49 pm »

มีอะไรส่วนตัวกับผมหรือเปล่าครับ 
อ้าว...เป็นงั้นไปอีก..
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 03:14:57 am »

ถ้าพิมพ์ปรกโพธิ์เล็กหลัง...กะระสะติ...เนื้อเหมือนในกระทู้นี้...เก๊...
ปรกโพธิ์เล็กหลัง...กะระสะติ...เนื้อผงน้ำมัน...ก็สมควรที่จะ...เก๊...ด้วยเพราะเป็นแม่พิมพ์เดียวกัน...
หนังสือที่ทำออกมาทุกเล่มตั้งแต่อดีต...จน...ถึงปัจจุบัน...ตกลงเชื่อถือไม่ได้ใช่ไหมครับ...
เพราะเห็นลงพิมพ์ปรกโพธิ์เล็กหลัง กะระสะติ นี้กันเกือบจะทุกเล่ม...

ทั้งนี้ทั้งนั้น...เนื้อน้ำตาลเนื้อโรงงาน ดูจะมีภาษีดีกว่าเพราะเห็นลงมากกว่า...เนื้อผงน้ำมัน...
ไม่ว่าเป็น...หนังสือเล่มเขียวศิษย์รุ่นเก่าจัดทำออกที่วัด...หนังสือเล่มแดงศิษย์รุ่นเก่าทางสุพรรณจัดทำ...
หนังสือมงคลทิพย์เล่มแรก...หนังสือเล่มน้ำตาลศิษย์ทางสระบุรีจัดทำ...และหนังสือเล่มเขียวป้จจุบันจัดทำโดยพระเกจิ...

!!..ยกเว้น.....หนังสือมงคลทิพย์จัดทำครั้งที่สองปกดำเล่มเดียวเท่านั้น...ที่ลงเนื้อผงน้ำมัน...
แต่ก็เป็นพิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก หลัง กะระสะติ เหมือนกัน...

ตัวผมเอง...ก็ไม่ทันหลวงพ่อ...ไม่ทราบจริงๆว่า...สั่งจากที่โรงงานไหนและจำนวนเท่าไร...
ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ปรกโพธิ์เล็กหลัง กะระสะติ หรือ พิมพ์ประทานพร ก็เล่นหาตามๆเขามา...
แต่ก็เคยเห็นผ่านตามา...ทั้งสองเนื้อ...ตั้งแต่ปี 28 ส่วนข้อมูลเชิงลึกกว่านั้นก็คงต้องไปสืบทาน...ต่อยอดกันเองบ้าง...
เพราะผมเป็นแค่คนที่นับถือหลวงพ่อไม่ทันท่าน...จะนั่งเทียนบอกก็คงไม่ได้และอีกอย่างตัวผมก็เป็นคนกรุงเทพ...
ไม่ใช่คนท้องถิ่นท้องที่หรือเป็นคนชัยนาทแต่อย่างไร...จึงอยากฝาก...ศิษย์ที่อยู่ท้องถิ่นทางชัยนาทช่วยเป็นธุระให้บ้าง...
เพราะตัวผมและป๋าต้อย...ก็อยู่ไกล...
พงศ์ เทพรัตน์
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:03:40 am »

พระสองพิมพ์นี้ศิษย์เห็นต่างกันมาสองเว็บแล้ว ผมบังเอิญได้มาเหมือนกันเมื่ออาทิตย์ก่อนขอเขามาศึกษาไม่ได้เช่าหาเพราะเห็นวิเคราะห์วิจารณ์กันตั้งแต่เว็บวัดแล้ว ส่วนตัวผมว่าเนื้อผงน้ำมันเล่นยากกว่าเนื้อนี้ เพราะเนื้อผงน้ำมันเนื้อหาดันไปเหมือนพิมพ์พระพุทธเจ้าในวิหารที่เก๊ออกมา ผมขออนุญาตลงรูปพิมพ์หูบายศรีให้ชมกันครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าแท๊หรือเก๊ และใครทำ(เกิดไม่ทันเหมือนกัน)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:47:26 pm »

ขอบคุณพี่ขุนทัพครับผม ค่อนข้างชัดเจนทีเดียวครับ 

ส่วนตัวความเห็นผมแล้วคนที่นับถือบูชาวัตถุมงคลหลวงพ่อกวย ช่วง ก่อนพ.ศ. 2530 ไม่เคยเจอเนื้อแบบนี้ครับ ยุคนั้นพระเครื่องหลวงพ่อกวยเป็นอย่างไร เช่าหากันเท่าไหร่รู้กันดีแน่ ๆ ครับ 
ผมก็ไม่ทันเหมือนกันครับ แต่ดีนิดนึงตรงที่บ้านผมอยู่สรรคบุรี และหลายท่านรู้ดีว่าผมเล่นพระแบบไหนนี่หล่ะครับ แหะ ๆ ขอบคุณทุกท่านมากครับ 

เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 08:50:03 am »

ตามอ่านมา2เวปแล้ว พิมพ์ปรกโพธิ์เล็กหลัง...กะระสะติ ที่บอกว่าเป็นพระทางสายสุพรรณ รบกวนสอบถาม วัดไหนครับ อย่างรู้มานานแล้วครับ
apajaka
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 09:39:52 am »

ขอบคุณพี่ขุนทัพ และพี่โอ๋ ที่ให้ข้อมูล

สรุปพิมพ์นี้ ก็ยังไม่มีข้อมูลที่แน่นอน ใช่ไหมครับ ว่าเป็นพระที่หลวงพ่อสร้าง หรือเป็นพระโรงงาน
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 10:00:13 am »

ครับผม ไม่ชัดก็ไม่เล่น เท่านั้นเองครับ แต่ใครจะหามาศึกษาก็ไม่ว่ากัน  
พระคล้องที่แล้วมั่นใจไม่มีใครทัก มีแต่ชื่นชม สวย แท้ ดูง่าย ขอแบ่งได้ไหม คล้องแล้วเจอคำแบบนี้ไม่ดีกว่าหรือครับผม มั่นใจดี  

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 10:04:06 am »

พระที่คล้องแล้วมั่นใจ ไม่มีใครทัก มีแต่ชื่นชม สวย แท้ ดูง่าย ขอแบ่งได้ไหม คล้องแล้วเจอคำแบบนี้ไม่ดีกว่าหรือครับผม มั่นใจดี 

แก้คำใหม่ เดี๋ยวไม่เข้าใจความหมายอีก 

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8
  พิมพ์