เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 53178 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #240 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 10:22:40 pm »

สังเกตด้านหลัง รูปหน้าหลวงพ่อจะไม่เหมือนกัน ปี 2513-15 คุณตาสว่างบอกว่า คางหลวงพ่อจะแหลมกว่าปี 2519 ครับ

Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #241 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 07:33:35 am »

ผมขอกลับมาขอขอบคุณ..flowler ที่กระทู้ ไอ้เงาดำได้ดีครับถึงผมจะเจ็บใจมาก แต่10 ปีก็ยังไม่สายและขอกล่าวขอโทษผมอาจจะใช้วาจาไม่สุภาพกับพวกท่านและพี่ศักดารุ่นพี่ที่อวุโสผมอยากรู้จักพื่นานแล้วเห็นพี่ครั้งเดียวที่ศาลาหลังใหม่หลังวัดผมไม่คิดจะข้ามรุ่นผมนับถือรุ่นพี่ทุกคน เช่น พี่ชาติ พี่เฒ่า พี่โบ๋ เฮียกวย พี่กมล พี่นเรศ พี่คเชนท์ ถ้าผมผิดพาดไปผมขออภัยอย่างยิ่งครับ...ขอฝากตรงเลยครับเรื่องกรรมการตัดสินพระชุดหลวงพ่อกวยผมขอเลิกตัดสินมาตั้งแต่งานศูนย์การประแห่งชาติสิริกิติ์แล้วครับ..ถ้ามีอะไรผิดพลาดในเรื่องนี้ผมไม่ยุ่งด้วยนะครับ...
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #242 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 08:15:12 am »

ผมขอกลับมาขอขอบคุณ..flowler ที่กระทู้ ไอ้เงาดำได้ดีครับถึงผมจะเจ็บใจมาก แต่10 ปีก็ยังไม่สายและขอกล่าวขอโทษผมอาจจะใช้วาจาไม่สุภาพกับพวกท่านและพี่ศักดารุ่นพี่ที่อวุโสผมอยากรู้จักพื่นานแล้วเห็นพี่ครั้งเดียวที่ศาลาหลังใหม่หลังวัดผมไม่คิดจะข้ามรุ่นผมนับถือรุ่นพี่ทุกคน เช่น พี่ชาติ พี่เฒ่า พี่โบ๋ เฮียกวย พี่กมล พี่นเรศ พี่คเชนท์ ถ้าผมผิดพาดไปผมขออภัยอย่างยิ่งครับ...ขอฝากตรงเลยครับเรื่องกรรมการตัดสินพระชุดหลวงพ่อกวยผมขอเลิกตัดสินมาตั้งแต่งานศูนย์การประแห่งชาติสิริกิติ์แล้วครับ..ถ้ามีอะไรผิดพลาดในเรื่องนี้ผมไม่ยุ่งด้วยนะครับ...

บ้านนี้เป็นอย่างที่เห็นครับ .. ผมว่าจริงใจที่สุด ผมไม่เป็นสมาชิกบ้านไหนเลยนอกจากที่นี่   แต่ก็อย่างว่าครับแล้วเเต่คนชอบ   บางคนชอบวัฒนธรรมของบ้านอื่นก็
เเล้วแต่บุคคล  ถ้าท่าน "เย็น" ลงแล้ว  ผมก็ดีใจด้วย  หลายสิ่งหลายอย่างเป็นทั้งเรื่องกรรมเวร  และเรื่องบุคคล ... ทุกท่านในบ้านนี้พูดอย่างเดียวกันครับ  เป็นเรื่อง
ของคน 2 คนที่จะรู้ดีที่สุด  คือคนขายกับคนซื้อ

กรณีของท่าน .. ที่ศิษย์คิดล้างครู  ทั้งเปิดเผยตัว  และเป็นอีแอบ  ผมเห็นใจนะครับและเชื่อว่าหลายคนในนี้ก็เห็นใจไม่น้อย  หลายคนก็ฉลาดพอที่จะรู้ว่าใครเป็นใคร
ใครฉวยโอกาสอะไรอย่างไร  ปล่อยเขาไปเถอะครับ  คนอกตัญญูทำอะไรก็ไม่เจริญหรอก

สุดท้ายขออภัยเช่นกัน กับเรื่องเดียวกันครับ  หากผมใช้วาจารุนแรงไปไม่ว่ากระทู้ไหน  ผมยังหวังว่าจะเห็นท่านเข้ามาอีกครั้ง......เพื่อแบ่งปันความรู้ที่พอจะให้ได้เป็นวิทยาทาน 
ท่านเองอยู่ตรงนี้มานานมาก ย่อมรู้เรื่องราวต่างๆ ไม่น้อย ... น่าเสียดายครับ  หากเรื่องราวที่เป็นประโยชน์จะสูญหายไปกับกาลเวลา  // ขอบคุณครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #243 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 08:24:52 am »

สังเกตหน้าหลวงพ่อกวย จะคางแหลมๆกว่าชุดที่ทำในปี 2519 อย่างคุณตาสว่างบอกไว้นะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #244 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 08:39:32 am »

องค์นี้ผู้รู้จริงท่านว่า ทำในช่วงปี 2519 จะเห็นว่าลงไว้ในหนังสือเฉพาะกิจหลวงพ่อกวยเล่มแรกๆ ครับ
          มีหลักฐานที่เป็นพยานบุคคลยังมีชีวิตอยู่ก็มีครับว่า พระปรกโพธิ์ ๙ ใบ ทำในปี 2519 มีทำจริงครับ

เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #245 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 09:03:21 am »

ด้วยความเคารพครับ ในเวปนี้ใครเป็นอีแอบผมไม่รู้ ผมยืนยันได้คำเดียวว่า เจ้าของ user เงาดำ นั้นที่ผมใช้มี2ที่ คือ ที่เวปแห่งนี้กับเวปพลังจิตเท่านั้น ส่วนเวปแดง ผมขอยืนยันว่าไม่ใช่ของผม ผมไม่เคยเคิดที่จะเข้าไปเป็นสมาชิกเวปแห่งนัั้้้นเลยและไม่เคยคิดจะโพสอะไรบ้าๆในเวปแห่งนั้นด้วย การที่มีบุคคลใช้userเดียวกับผม ในการตั้งกระทู้และเซี้ยมให้เกิดการขัดแย้งกันในเวปแดงและก่อกวนให้พี่แป๊ะเสือมเสียในเวปแดงนั้น มันว่ามันมีนัยยะสำคัญอยู่แล้วว่าต้องมีคนที่ไม่หวังดีเป็นแน่ และไอ้คนที่ไม่หวังดีคนนั้นก็คงเป็นลูกหมาตัวหนึ่งแน่ๆที่คอยแอบกัดข้างหลัง และกระทู้ที่ผมลากมานั้น ผมยืนยันคำเดิมและด้วยความสัตย์จริงว่าให้แต่ละคนนั้นเป็นคนพิจารณาเอาเองซึ่งผมไม่ได้มีเจตนาจะมาประจานพี่แป๊ะ ตั้งแต่ที่ผมลากกระทู้มาและที่ผมตั้งถามว่าทำมัยหัวข้อมันเปลี่ยนไป ผมก็ไม่เคยเข้าไปดูอะไรในกระทู้นั้นเลย สาบานได้ ถึงว่าคุณflowlerถึงตอบกระทู้ผมแปลกๆจนวันนี้เลยเข้าไปดูถึงบางอ้อเลยครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #246 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 09:10:32 am »

พระขุนแผนผงพรายบล็อคสองของหลวงปู่ทิมองค์ในหนังสือพิมพ์นี้ ลงไว้ในหนังสือเก่าๆ  ช่วงนั้นสายตรงหลวงปู่ทิมไม่ให้การยอมรับ  เอาไปส่งประกวดกรรมเขาจะไม่ยอมรับครับ  เขาจะรับแต่บล็อค 1 หรือบล็อคนิยมเท่านั้นเองครับ

เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #247 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 09:31:49 am »

และต้องขอบคุณ คุณflowler คุณขุน (ถึงแม้บางกระทู้จะมีการกัดหรือเหน็บกันก็ตามแต่ผมก็จบที่เวปแห่งนี้) ที่เปิดกระโหลกของผมให้ได้รู้ว่ามันมีลูกหมา(หรือหมาลอบกัดว่ะ)บางตัวที่คอยกัดลับหลัง ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #248 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 09:40:04 am »

องค์นี้บล็อคหนี่งครับ สมัยก่อนๆ เขานิยมกันแต่บล็อคนิยม หรือพิมพ์บล็อค 1 นี้เท่านั้นครับ แต่ปัจจุบันให้การยอมรับบล็อคสองแล้วครับ เพราะหลักฐานจากพระพิมพ์บอกให้รู้ว่า บล็อคสองพิมพ์ก่อนบล็อคนิยม ทำบล็อคสองก่อนแล้วเซาะแต่งพิมพ์ก่อน ถึงได้พิมพ์บล็อคนิยมจริงครับ  
          พระปรกโพธิ์เก้าใบของหลวงพ่อกวย ที่ทำในปี 2519 กับพระที่ทำปี 2513 แยกแยะกันได้หรือไม่ ผมว่าไม่น่าจะอยาก เอาพระที่หลายๆท่านมีมาพิจารณาดูพิมพ์ทรง ดูเนื้อหามวลสาร ดูความเก่า ผมเชื่อว่าจะต้องแยกได้แน่ว่า  พระปี 2513,พระปี 2519 และพระเก๊นั้น แตกต่างกันอย่างไรครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #249 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 09:53:37 am »

ชี้ให้ดูว่า พระที่คนเขาไปรับมาจากมือหลวงพ่อกวยนั้น มีอะไรให้สังเกตบ้างครับ 
CC.69
Sr. Member

« ตอบ #250 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 03:21:56 pm »

องค์นี้บล็อคหนี่งครับ สมัยก่อนๆ เขานิยมกันแต่บล็อคนิยม หรือพิมพ์บล็อค 1 นี้เท่านั้นครับ แต่ปัจจุบันให้การยอมรับบล็อคสองแล้วครับ เพราะหลักฐานจากพระพิมพ์บอกให้รู้ว่า บล็อคสองพิมพ์ก่อนบล็อคนิยม ทำบล็อคสองก่อนแล้วเซาะแต่งพิมพ์ก่อน ถึงได้พิมพ์บล็อคนิยมจริงครับ  
          พระปรกโพธิ์เก้าใบของหลวงพ่อกวย ที่ทำในปี 2519 กับพระที่ทำปี 2513 แยกแยะกันได้หรือไม่ ผมว่าไม่น่าจะอยาก เอาพระที่หลายๆท่านมีมาพิจารณาดูพิมพ์ทรง ดูเนื้อหามวลสาร ดูความเก่า ผมเชื่อว่าจะต้องแยกได้แน่ว่า  พระปี 2513,พระปี 2519 และพระเก๊นั้น แตกต่างกันอย่างไรครับ

ป๋าถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากให้ พี่ๆ รุ่น เก๋า รุ่นเก่า ใหม่ ที่มี โพธิ์9 ไม่ระบุยันต์ ไม่ระบุเนื้อ แต่ต้องพิมพ์นี้ เท่านั้น
                             ช่วยกันลงรูปหลายๆท่าน หลายๆองค์ ถ่ายระบุมุม เดียวกันทุกองค์ (จะเป็นไปได้มั้ยเนี้ย) และให้ท่านที่เก่งด้านรูป ทำภาพติดๆ กันหลายๆองค์

เอาให้ สุดๆ เลย ยังไม่มีบ้านไหนให้ข้อมูลและภาพประกอบ ขนาดนี้ 
           แต่ขอกระดานใหม่ นะ ครับ กระดานนี้ไม่ไหวแล้ว รวมเรื่องเยอะ เหลือเกิน บางท่านอ่านก็ขำ บางท่านก็เซ็ง บางท่าก็เลิกเล่น     ผม แค่เสนอครับ
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #251 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 03:49:46 pm »

ด้วยความเคารพครับ ในเวปนี้ใครเป็นอีแอบผมไม่รู้ ผมยืนยันได้คำเดียวว่า เจ้าของ user เงาดำ นั้นที่ผมใช้มี2ที่ คือ ที่เวปแห่งนี้กับเวปพลังจิตเท่านั้น ส่วนเวปแดง ผมขอยืนยันว่าไม่ใช่ของผม ผมไม่เคยเคิดที่จะเข้าไปเป็นสมาชิกเวปแห่งนัั้้้นเลยและไม่เคยคิดจะโพสอะไรบ้าๆในเวปแห่งนั้นด้วย การที่มีบุคคลใช้userเดียวกับผม ในการตั้งกระทู้และเซี้ยมให้เกิดการขัดแย้งกันในเวปแดงและก่อกวนให้พี่แป๊ะเสือมเสียในเวปแดงนั้น มันว่ามันมีนัยยะสำคัญอยู่แล้วว่าต้องมีคนที่ไม่หวังดีเป็นแน่ และไอ้คนที่ไม่หวังดีคนนั้นก็คงเป็นลูกหมาตัวหนึ่งแน่ๆที่คอยแอบกัดข้างหลัง และกระทู้ที่ผมลากมานั้น ผมยืนยันคำเดิมและด้วยความสัตย์จริงว่าให้แต่ละคนนั้นเป็นคนพิจารณาเอาเองซึ่งผมไม่ได้มีเจตนาจะมาประจานพี่แป๊ะ ตั้งแต่ที่ผมลากกระทู้มาและที่ผมตั้งถามว่าทำมัยหัวข้อมันเปลี่ยนไป ผมก็ไม่เคยเข้าไปดูอะไรในกระทู้นั้นเลย สาบานได้ ถึงว่าคุณflowlerถึงตอบกระทู้ผมแปลกๆจนวันนี้เลยเข้าไปดูถึงบางอ้อเลยครับ
และต้องขอบคุณ คุณflowler คุณขุน (ถึงแม้บางกระทู้จะมีการกัดหรือเหน็บกันก็ตามแต่ผมก็จบที่เวปแห่งนี้) ที่เปิดกระโหลกของผมให้ได้รู้ว่ามันมีลูกหมา(หรือหมาลอบกัดว่ะ)บางตัวที่คอยกัดลับหลัง ขอบคุณครับ
เคสนี้ ...... ไม่รู้จะตอบยังไงครับ  โพสส์ถูกลบที่กลับคืนมาในบ้านที่ท่านลากมา  ด้วยสติปัญญาเท่าหางอึ่งของผมว่ามองไม่เห็นเลยครับว่าใครจะ crop เอากลับมาได้ในรูปแบบเดิมซึ่งต่อให้หาข้อมูลจาก
ในแคชก็มาในลักษณะของTEXT หรือจะคาดเดาว่าเซฟไว้ใครล่ะครับจะรู้ล่วงหน้า่ว่าข้อความนั้นจะถูกลบ แล้วการเอากลับมาวางใครได้ประโยชน์ เสียประโยชน์ผมว่ามันเกี่ยวพันต่อเนื่องกันอิรุงตุงนังเกินไป
ข้อความที่ถามก็ตั้งไว้ให้ตบทั้งสิ้น  สังเกตุไหมครับ   ^_^ 

แล้วสุดท้ายผมสงสัยว่าทำไมต้องใช้ชื่อ " เงาดำ " Huh?? ..... !!!!!  ทำไมไม่เป็นผม บ้านนี้ผมเองก็แรงกับท่านเเป๊ะอยู่ครับ หลายท่านก็แรง  ท่านเองซะอีกแทบไม่ได้ข้องเเวะอะไรกันมาก่อน  จะมีก็แค่ที่
จู่ๆ ลากลิ้งค์จากบ้านแดงเเละพลังจิตมาบ้านนี้เท่านั้น  ข้อนี้ผมก็งงครับ

สุดท้ายผมก็คงต้อง " เอวัง " ตามพี่ๆ ไปบ้างเเล้วครับ  ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #252 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 04:21:52 pm »

เคสนี้ ...... ไม่รู้จะตอบยังไงครับ  โพสส์ถูกลบที่กลับคืนมาในบ้านที่ท่านลากมา  ด้วยสติปัญญาเท่าหางอึ่งของผมว่ามองไม่เห็นเลยครับว่าใครจะ crop เอากลับมาได้ในรูปแบบเดิมซึ่งต่อให้หาข้อมูลจาก
ในแคชก็มาในลักษณะของTEXT หรือจะคาดเดาว่าเซฟไว้ใครล่ะครับจะรู้ล่วงหน้า่ว่าข้อความนั้นจะถูกลบ แล้วการเอากลับมาวางใครได้ประโยชน์ เสียประโยชน์ผมว่ามันเกี่ยวพันต่อเนื่องกันอิรุงตุงนังเกินไป
ข้อความที่ถามก็ตั้งไว้ให้ตบทั้งสิ้น  สังเกตุไหมครับ   ^_^ 

แล้วสุดท้ายผมสงสัยว่าทำไมต้องใช้ชื่อ " เงาดำ " Huh?? ..... !!!!!  ทำไมไม่เป็นผม บ้านนี้ผมเองก็แรงกับท่านเเป๊ะอยู่ครับ หลายท่านก็แรง  ท่านเองซะอีกแทบไม่ได้ข้องเเวะอะไรกันมาก่อน  จะมีก็แค่ที่
จู่ๆ ลากลิ้งค์จากบ้านแดงเเละพลังจิตมาบ้านนี้เท่านั้น  ข้อนี้ผมก็งงครับ

สุดท้ายผมก็คงต้อง " เอวัง " ตามพี่ๆ ไปบ้างเเล้วครับ  ^_^

นั้นสิ ทำมัยถึงใช้ชื่อผม ถ้าเป็นผม ผมจริงๆคงไม่บ้าไปใช้ชื่อเงาดำตั้งกระทู้เวปบ้านแดงเพื่อเซี้ยมหลอกครับ ผมกลัวมนต์พระกาฬหลวงพ่อท่าน ผมสาบานไว้กับตัวเลยว่า เวปแดงผมไม่เคยคิดที่จะเข้าไปเป็นสมาชิก ถ้าเข้าไปบริโภคข้อมูลนะไปแน่ๆ ใครจะเชื่อไม่เชื่อก็อยู่แต่ละท่านคิดเอาเอง ไอคนที่ใช้ชื่อเงาดำในเวปแดง คงเป็น ตุ๊ดสันดานหมา ที่ชอบรอบกัด ถ้ามันมีความเป็นคนอยู่มันต้องเปิดเผยตัวตนและถ้ามันมาอ่านในกระทู้นี้อยากจะถามว่ามันระอายใจไหม
totogunleaw
Newbie
*

« ตอบ #253 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:21:52 pm »

เรื่องอื่น ๆ พัก และ จบน่าจะดีกว่าครับ
เราทำโพล์ขึ้นมา เพื่อ จะทำการค้นคว้า และ หาข้อมูล พระของหลวงพ่อดีกว่าครับ เพื่อที่จะได้เป็นมาตรฐาน

fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #254 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 06:32:35 pm »

เรื่องอื่น ๆ พัก และ จบน่าจะดีกว่าครับ  เราทำโพล์ขึ้นมา เพื่อ จะทำการค้นคว้า และ หาข้อมูล พระของหลวงพ่อดีกว่าครับ เพื่อที่จะได้เป็นมาตรฐาน

ครับ  ^_^     

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 23
  พิมพ์