เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 53053 ครั้ง)
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:09:26 am »

รูปพระสมเด็จปรกโพธิ์ชุดหลัง ๆ ที่ลงภาพมานี่ถ้าแท้ขึ้นมานี่หนาวเลยนะครับ
สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป สภาพสมบูรณ์เช่ากันถูกสุด ก็ 250,000 บาท แพงหน่อยก็ 3-4 แสน พระมีขนาดใหญ่คล้องหนัก ๆ คอ ยังขนาดนี้เลย พระหลวงพ่อกวยสุดยอดจริง ๆ ครับ

พระปรกโพธิ์เก้าใบกับหลังรูปชุดนี้คุณตาสว่างบอกว่า หลวงพ่ออาพาธไม่ได้พิมพ์เอง เป็นชุดที่หลวงพ่อให้ผงศิษย์หลวงพ่อทำให้หลวงพ่อกวยเมื่อปลายปี 2519 เพื่อไว้ออกในงานฝังลูกนมิตปี 2521 เป็นเนื้อผงผสมน้ำมันตังอิ้ว ที่เอามาลงบอกไว้ในกระทู้พระหลังรูปรุ่น 2 (พิมพ์สวยๆปั้มตรามด)นี้ ก็เพื่ออยากจะบอกว่า พระปรกโพธิ์ ๙ ใบทั้งสององค์นี้ ซื่งมีคนไปบูชามาจากงานปี 2521นั้น  เป็นพระชุดเดียวกันกับพระหลังรูปรุ่น 2 องค์ที่ปั้มตรามดองค์ที่อยู่บนสุดใหกระทู้นี้ ก็ทำในปี 2519 เหมือนกัน  ในเมื่อพระปรกโพธิ์เก้าใบสององค์นี้แท้ พระหลังรูปองค์ที่ให้โหวตนี้ก็ต้องแท้ด้วย พระตรามดเป็นพระผมแต่คุณตาสว่างพยายามบอกว่าเป็นพระแท้ ๆ ทั้งที่ไม่มีผลประโยชน์อะไรเลย หาหลักฐานมายืนยัน เลยทำให้คนอื่นรู้อีกว่า พระปรกโพธิ์ 9 ใบหลวงพ่อปลุกเสกไว้ตั้งแต่ปลายปีพ.ศ.2519 ยันปี 2521 ก็มี เท่ากับว่าคุณตาสว่างเสียผลประโยชน์นะเนี่ย เพราะเสียโอกาสที่จะได้พระปรกโพธิ์ที่ทำในปี 2519 ง่ายๆไปเยอะเลยครับ
          พระที่คุณโอ๋บอกว่า สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป ที่เล่นหากันเป็นแสนนั้น เป็นพระที่ผสมน้ำมันงูเหลือมครับ ส่วนพระชุดที่ทำในปี 2519 นั้นใช้น้ำมันตังอิ้วเป็นตัวประสาน คุณตาสว่างแยกแยะได้ครับว่า เนื้อไหนเป็นพระยุคไหนเพราะอะไร ผมมีอยู่องค์นึ่งพิมพ์ถูกหมดแต่เนื้อขาว ผมไม่อยากลงโชว์ เพราะเคยโดนสวด ผมเบื่อพวกสายตรงที่ชอบ LOCK SPEC พระของหลวงพ่อกวย คนที่ชอบอวดตัวว่าเก่งสวดพระของคนอื่นครับ  นี่ถ้ารู้ว่าในกระทู้นี้เขาคุยกันว่าอย่างไร ผมกับคุณตาสว่างจะโดนข้อหาอะไรบ้างยังไม่รู้เลย  อย่าไปสนใจเลยครับ ให้พระพิมพ์เล่าความจริงของท่านเองเถอะนะครับ  มีคนไปเช่ามาจากงานฝังลูกนิมิตนี่ก็น่าจะเป็นหลักฐานได้ระดับหนึ่งแล้วครับ ดูภาพพระองค์ของผมกับของคุณตาสว่างซิ จะเห็นว่าพิมพ์ถูกต้องเลย ขอบคุณครับ

แบบนี้ก็เยี่ยมเลยครับป๋าต้อย จะได้มีหลักฐานและพยานเพื่อยืนยันเพิ่มขึ้น เพราะพระสมเด็จปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยแพงมาก ๆ ครับเผลอๆ เป็นพิมพ์ที่แพงสุดของวัตถุมงคลหลวงพ่อกวยเลยก็ได้ ศิษย์ที่งบน้อย ๆ หรืออยากได้ปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยคล้องบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลจะได้มีคล้องกันบ้างครับ ผมเองก็ไม่มีรุ่นนี้เลย ที่ผ่านมาแค่เกือบได้เท่านั้นเอง ขอบคุณมากครับผม 

หลวงพ่อให้ผงลูกศิษย์ช่วยกันทำตั้งแต่ปี 2519 เตรียมการและปลุกเสกเป็นปี อย่างนี้ต้องเยี่ยมแน่ละครับคุณโอ๋ เฉพาะปรกโพธิ์ในปีนี้จะได้กี่องค์ก็ไม่รู้นะ แต่เคยเห็นคุณขุนทัพเคยบอกผมไว้ที่ไหนนะจำไม่ได้ บอกว่าทำเป็นร้อยองค์เหมือนกันครับ  ผงหลวงพ่อลบเอง ทำเป็นปี รู้วัด รู้คนทำ รู้ผู้ปลุกเสก รู้ปีที่ทำ แบบเนี้ยเขาเรียกว่าเล่นง่าย เพียงแต่ยังไม่มีใครที่รู้จริงมาให้ข้อมูลเท่านั้นเองครับ  แล้วเมื่อคุณตาสว่างที่มีความชำนาญพระเนื้อผงของหลวงพ่อกวย กล้ายืนยันอย่างนี้น่ะน้อยคนนะที่จะบอกให้น่ะ มีแต่เสีย ได้อย่าเดียวคือบุญที่ไม่ทำให้คนที่มีอยู่ลมรั่ว  เดิมๆที่ให้ข้อมูลไว้ ต้องมีไอ้โน้น ต้องมีไอ้นี่ ตัวมีจุดตายดูอยู่บอกไปก็ไม่ได้ เดี๋ยวพวกมือผีเลียนแบบอมภูมิไว้ LOCK specไว้ พระปรกโพธิ์ ๙ ใบที่ลงโชว์ตามเว็บเหลือแท้ไม่กี่องค์เอง 
          ย้อนกลับไปดูกระทู้นี้ อ่านที่คุณตาสว่างเขียน ใจเย็นๆ แล้วจะเห็นแสงเทียนส่องนำทางทำให้ตาสว่างอีกเยอะเลยครับ เอ็นดูคนที่ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ และคนที่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกเว็บนี้นะครับรูปพระพิมพ์ที่ทำปี 2519 พิมพ์เป็นไงน้า..  อย่างไรอย่าเพิ่งเชื่อซะทีเดียว ค่อยๆหาไป แต่ผมว่าหาได้ยากครับ ผมประกาศซื้อมาหลายปีแล้ว ซื้อได้ 2 องค์เองครับ ขอบคุณครับ

หลวงตาสมาน ท่านเคยเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อได้เร่งทำพระปรกโพธิ์
เพื่อให้ทันงานฝังลูกนิมิต ตอนนั้นท่านยังไม่ได้บวช ได้ช่วยหลวงพ่อตำผงกับลูกชายของท่าน
โดยเฉพาะพวกพลอย ท่านบอกช่วยตำเสียมือระบมไปหมด
เร่งทำตอนนั้นได้ประมาณ 300 องค์ ท่านบอกที่ทำปรกโพธิ์มาก
เพราะพระพิมพ์ปรกโพธิ์เก้าใบ ให้บูชาแพงกว่าอย่างอื่นคือองค์ละ100บาท

ใบเป็นกรรมการวัดของหลวงพ่อตาสมาน ครับ

รูปหล่อใหญ่ของหลวงพ่อองค์นี้ ...
หลวงตาสมาน มีส่วนร่วมในการสร้างด้วยทุนทรัพย์ส่วนตัวของท่านด้วยครับ
ใครที่มากราบรูปหล่อของหลวงพ่อ ลองสังเกตุด้านหลังรูปหล่อ
จะเห็นชื่อของหลวงตาสมาน สลักไว้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:23:10 am »

ผมจะบอกทุกท่านไว้แต่ก่อนผมไปทำงานทางเหนือผมจะแวะเข้าไปกราบหลวงพ่อและนั่งเล่นที่วิหารไม้หลังเก่าริมสระดูกุฎิเก่าของท่านเป็นเครื่องรำลึกนึกถึงได้อย่างดี ผมชมอ.สำรวยแกดีจำหน่ายพระได้ตังค์แกไม่เอามาทำถาวรวัตถุใหม่ แต่อ.บุญยังท่านเป็นนักพัฒนาทุบของเก่าที่มีคุณค่าทางจิตใจของเหล่าศิษย์ที้งคงเหลือแต่โบสถ์กับศาลาการเปรียญ ถ้าเป็นผมจะเก็บรักษาไว้เป็นอนุสรณ์และสร้างในที่ใหม่ไม่ทำลายศรัทธาคนเก่าๆที่สละทรัพย์สร้างไว้ อึดอัดกับเรื่องนี้มาหลายปีได้พิมพ์ไว้ในนี้ดีขึ้นเยอะเลย เกิดเป็นมนุษย์ทั้งทีต้องทำดีให้มากวันเวลาของชีวิตนั้นสั้นนัก อย่าประมาท ขาดสติ
นำภาพมาฝากครับ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:35:10 am »

5555 ... ผมเองก็ท่าจะรู้น้อยไปเยอะครับ  ปะติดปะต่อไม่ถูก  ผมได้ความว่า

-ปี  34 - 35 ที่วัดยังมีเหรียญไม่สวย (น่าจะเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน แจกเเม่ครัว ประมาณนี้ ) เหลืออยู่ --- > ถ้าเหลือจริง  นับเป็นระยะเวลา 12 ปีนับจากหลวงพ่อมรณะเลยนะครับ  หนังสือนะโมก็ออกเเล้ว  คนก็รู้จักหลวงพ่อมากขึ้น แต่อีกมุมนึงเหรียญก็สร้างหลายหมื่น  เป็นไปได้เหมือนกัน ... รอท่านผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ  ว่าเหรียญหมดไปปีอะไร

- เหรียญจบที่ขอบ ต้องเหมือนทุกมุม ( อันนี้ดีใจมากครับ ) --- > แต่ประเด็นเหรียญสวยวิ่งไปออกวัดมณี  งงเลยครับทีนี้  

- มีดปากกา ... ปี 4 กว่าๆ มีขายทุกที่  --- > แต่มาจากไหน  มีดปี 21 ทำกี่เล่ม Huh? งงไปใหญ่ครับ  แล้วมีดที่ขายปี 4 กว่าตอกอย่างไรครับ

รอพี่ๆ ที่มีข้อมูล  หรือทราบเรื่องราวเหตุการณ์ในช่วงดังกล่าวมาเเนะนำต่อครับ    
          คุณเสียงธรรมคงไม่มีสมาธิที่จะตอบกระทู้เท่าไร เนื่องจากต้องไปช่วยคนซื้อพระที่คุณเงาดำลากกระทู้มาครับ ในกระทู้ถวายคืนสู้วัดครับ  ขอบคุณคุณฟาว์วครับ

ขอแก้ไขคำกำกวมนิดคือผมเห็นต่างนิดเหรียญรุ่น3ทุกพิมพ์ปี27ที่วัดยังมีของแท้อยู่จะรมดำ รมน้ำตาล หรือกะไหล่ทอง ดูขอบตัวตัดเป็นก็จบ มีดทุกชนิด
         ที่เราคุยๆกันอยู่เนี่ยเพื่อจะทำให้อะไรๆที่มันยังกัมกวมอยู่นั้น ได้เห็นแจ้งขึ้นมาครับ  ถ้าเราได้เห็นได้ยินอะไรที่ไม่ชัดเจน อย่าไปคิดและ"เข้าใจว่า"จะต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ซิครับ  ต้องให้ขาดลงไปเลยว่า ดำหรือขาวเพราะอะไร  จัดเจนครับว่า เหรียญรุ่นที่ 3  ที่ทำในปี พ.ศ.2521 ทุกพิมพ์ มีพิมพ์แจกแม่ครัว,พิมพ์หลังหนุมาน,และหลังยันต์ ในปี พ.ศ.2527 ที่วัดหลวงพ่อกวยยังมีของแท้อยู่ ไม่ว่าจะเป็นแบบรมดำ รมน้ำตาลหรือกะไหล่ทอง ถ้าดูขอบตัวตัดเป็นก็จบว่าเป็นของแท้ นี่คุณตาสว่างรับผิดชอบคำพูดแบบขาด ไม่ทำให้ผู้อื่นคิดสับสนครับ ขอบคุณครับ

ใครพอจะทราบข้อมูลเรื่องแท่นตัวตัดบ้างครับ
เวลาโรงงานนำบล็อคแม่พิมพ์เหรียญมาคืนวัด
เขาแบกแท่นตัวตัดมาถวายคืนวัดด้วยไหมครับ
ขอบคุณครับ
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:38:56 pm »

บอกตรงไปคนไม่เชื่อท่านตาสว่างต้องรู้เองจะเชื่อสมัยกันลักจำจะถามต้องแบ่งพระก่อนต้องซื้อเอาวิชาสมัยนี้บอกมันเถียงเอาอีกกันเคยนั่งกับเกลอวัดราชเรารุ่นพ่อเด็กเอามีดมาโชว์เราหยิบดูของไอ้พจน์ไปเอามาจากโคราชไม่เหมือนบอกใช่หรอตอกแบบนี้มันบอกตาทรงแก่แล้วตอกไม่ค่อยลงตาก็ไม่ดีเราก็เออหลวงพ่อมรณะตาทรงยังสามสิบกว่าคุยกันถ้าเจอชุดทำเหมือนมันเล่นแท้มีดวิ่งไปเลือกเอาเลยจะเอาจัดชุดเลย ลายไหนตอกยังไงเอาเยอะสั่งได้อีกไม่ใช่ตีให้หลวงพ่อไหนหลวงพ่อนั้นองค์เดียวตายจะกินอะไรกันเหรียญเราไปบอกเฮ้ยขอบมันต่างที่ย้อนศรไปทีหลังมันคล้ายมันย้อนมาอีกบล็อคพังแล้วไม่พังจะมีอะระหังไม่เต็มได้ไงเออมันเก่งพูดเหมือนเคยทำพระปลอมย้อนศรไปอัดบล็อคตรงไหนตัวหนังสือเดิมอัดลายหนังสือเดิมก็จบมันไม่ได้พังทั้งตัวเราก็ไม่อยากเถียงไม่อยากบอกยุคนั้นหลวงพ่อคูณหลวงพ่อแพเจอทั้งเสริมเกินทั้งย้อนเข้าไปดับหมดตอนนี้ยังไม่ขึ้นหลวงพ่อทำดีทำชอบศิษย์กับคนขายเลวๆคิดสั้นมันเลวเองรวมกันไปด้วยสมัยเขาวิ่งพระมาส่งพระหลวงพ่อยังตีเป็นพระใหม่ตอนพระสึกไอ้รินเอามายัดเขาทั่วเหรียญสวยรูปหล่อหน้าลิงอีกเยอะแต่ไม่มีคนเอาเพราะทำทีแรกยังไม่ได้แก้ยังไม่ส่งลงสนามกัวเน่าแล้วติดมือขนกลับไปขายสำโรงตอนหลังเจอสุพรรณหน้าดำเสียงเป็นตุ๊ดไปแล้วเขาว่ากลับมาอยู่บางระจันอีกไปเอาของยังเจอคนทำหนังสือสระบุรีมาแบ่งของมันไปเออแล้วยังงี้จะเชื่อใครได้ให้ระวังให้มีสติเวลาดูดูดีๆเอาให้ขอบใช่เป๊ะขอบเหมือนแต่ตื้นมันมีจมกับลอยกันจะบอกแบบนี้ให้ไปหาดูพอเจอร้องอ๋อจะเชื่อต้องอย่างนี้
    กันเคยนั่งกับเกลอวัดราชเรารุ่นพ่อเด็กเอามีดมาโชว์เราหยิบดู ของไอ้พจน์ไปเอามาจากโคราชไม่เหมือนบอกใช่หรอตอกแบบนี้ มันบอกตาทรงแก่แล้วตอกไม่ค่อยลง ตาก็ไม่ดี เราก็เออ หลวงพ่อมรณะตาทรงยังสามสิบกว่า คุยกันถ้าเจอชุดทำเหมือนมันเล่นแท้มีดวิ่งไปเลือกเอาเลยจะเอาจัดชุดเลย ลายไหนตอกยังไงเอาเยอะสั่งได้อีกไม่ใช่ตีให้หลวงพ่อไหนหลวงพ่อนั้นองค์เดียวตายจะกินอะไรกัน
          เรื่องมีดลายตอกอาจารย์ทรง ขอบคุณครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 08:17:20 am โดย toi » บันทึกการเข้า
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:45:17 pm »

5555 ... ผมเองก็ท่าจะรู้น้อยไปเยอะครับ  ปะติดปะต่อไม่ถูก  ผมได้ความว่า

-ปี  34 - 35 ที่วัดยังมีเหรียญไม่สวย (น่าจะเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน แจกเเม่ครัว ประมาณนี้ ) เหลืออยู่ --- > ถ้าเหลือจริง  นับเป็นระยะเวลา 12 ปีนับจากหลวงพ่อมรณะเลยนะครับ  หนังสือนะโมก็ออกเเล้ว  คนก็รู้จักหลวงพ่อมากขึ้น แต่อีกมุมนึงเหรียญก็สร้างหลายหมื่น  เป็นไปได้เหมือนกัน ... รอท่านผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ  ว่าเหรียญหมดไปปีอะไร

- เหรียญจบที่ขอบ ต้องเหมือนทุกมุม ( อันนี้ดีใจมากครับ ) --- > แต่ประเด็นเหรียญสวยวิ่งไปออกวัดมณี  งงเลยครับทีนี้  

- มีดปากกา ... ปี 4 กว่าๆ มีขายทุกที่  --- > แต่มาจากไหน  มีดปี 21 ทำกี่เล่ม Huh? งงไปใหญ่ครับ  แล้วมีดที่ขายปี 4 กว่าตอกอย่างไรครับ

รอพี่ๆ ที่มีข้อมูล  หรือทราบเรื่องราวเหตุการณ์ในช่วงดังกล่าวมาเเนะนำต่อครับ    
          คุณเสียงธรรมคงไม่มีสมาธิที่จะตอบกระทู้เท่าไร เนื่องจากต้องไปช่วยคนซื้อพระที่คุณเงาดำลากกระทู้มาครับ ในกระทู้ถวายคืนสู้วัดครับ  ขอบคุณคุณฟาว์วครับ

ขอแก้ไขคำกำกวมนิดคือผมเห็นต่างนิดเหรียญรุ่น3ทุกพิมพ์ปี27ที่วัดยังมีของแท้อยู่จะรมดำ รมน้ำตาล หรือกะไหล่ทอง ดูขอบตัวตัดเป็นก็จบ มีดทุกชนิด
         ที่เราคุยๆกันอยู่เนี่ยเพื่อจะทำให้อะไรๆที่มันยังกัมกวมอยู่นั้น ได้เห็นแจ้งขึ้นมาครับ  ถ้าเราได้เห็นได้ยินอะไรที่ไม่ชัดเจน อย่าไปคิดและ"เข้าใจว่า"จะต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ซิครับ  ต้องให้ขาดลงไปเลยว่า ดำหรือขาวเพราะอะไร  จัดเจนครับว่า เหรียญรุ่นที่ 3  ที่ทำในปี พ.ศ.2521 ทุกพิมพ์ มีพิมพ์แจกแม่ครัว,พิมพ์หลังหนุมาน,และหลังยันต์ ในปี พ.ศ.2527 ที่วัดหลวงพ่อกวยยังมีของแท้อยู่ ไม่ว่าจะเป็นแบบรมดำ รมน้ำตาลหรือกะไหล่ทอง ถ้าดูขอบตัวตัดเป็นก็จบว่าเป็นของแท้ นี่คุณตาสว่างรับผิดชอบคำพูดแบบขาด ไม่ทำให้ผู้อื่นคิดสับสนครับ ขอบคุณครับ

ใครพอจะทราบข้อมูลเรื่องแท่นตัวตัดบ้างครับ
เวลาโรงงานนำบล็อคแม่พิมพ์เหรียญมาคืนวัด
เขาแบกแท่นตัวตัดมาถวายคืนวัดด้วยไหมครับ
ขอบคุณครับ

เห็นอะไรมาแล้วแน่นอนท่านเนรศคนเก่ากันรู้ว่ารู้
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:55:17 pm »

ท่านสำรวย มาเสียตอนคบกับทางศูยน์พระเครื่อง การทำพระออกมาก็น่าจะอยู่ในช่วงนี้ครับ

แถววัดไผ่ตัน กทม.ครับ
ทำหลังรูปกรอบกระจก รูปหล่อกระหลั่ยทองใต้ฐานอุเดียว และอื่นๆ
แต่จำหน่ายในราคาทันหลวงพ่อครับ

เลยวัดไผ่ตันไปซอยเดียวแบงค์นครหลวงกันว่าน่าจะเข้าวัดหลังแล้วละแวกวัดเข้าก่อนเทือกผู้พันเก๊ไม่เหมือนแต่โฆษณาพระสำรวยเป็นกันชนฉลาดมาก
เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 04:12:38 pm »

เวปนี้เยี่ยมครับ มีคนรู้จริง รู้ทันเลห์เหลี่ยมคนหลอกลวง กันหลายคน ไม่รู้จะเป็นจริงไหม อ่านแล้วก็เอวัง
http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=12565.0
ขอบคุณเจ้าสำนักเงาดำมากครับ กับกรณีโพสส์แจ้งให้ทราบเรื่องคุณแป๊ะ ^_^ ทำให้เราได้ทราบอะไรหลายๆ อย่าง  เล่ห์เหลี่ยมคนขายพระ  นิสัย  และที่สำคัญทำให้ทราบว่าไม่มีมิตรแท้ และศัตรูถาวร ในวงการนี้ ลมเป็นเหยียบ  ดิสเครดิตทุกทาง แฉทุกฉบับ บั๊บทุกสื่อ ^_^

กับกรณีคุณแป๊ะ  แฉคุณ บ. ซึ่งเป็นเจ้าของบ้านหลายอย่าง ทั้งๆ ที่ดูจะมีบุญคุณกัน  ถ้าผมเป็นเจ้าของบ้านด้วยกัน  ผมคงพยายามช่วยไกล่เกลี่ย ... แก้ไขชื่อเสียงเเละความน่าเชื่อถือ แทนที่จะลากเพื่อนไปฆ่า ... จริงๆ แทนที่จะรู้กำพืดเเค่ 2  แหม๋  ทำไปทำมารู้ 3 เลยะนะครับนี่ ^_^

แต่ก็ถือว่าได้ประโยชน์ทุกฝ่าย  เจ้าทุกข์ได้แรงกดดันต่อนาย ป. เพิ่มขึ้น   บ้านนี้ได้ความรู้    ส่วนท่าน ... ตัดคู่แข่งไป 2 คน ^_^ แบบนี้ชอบครับ
เราเป็นศิษย์อาจารย์องค๋เดียวกันครับ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #172 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 06:38:18 pm »

ต้องขออภัย....ขออีกสักนิด ข้อมูลของผมจะหมดเเล้วครับ
     เมื่อปีที่เเล้ว ผลได้โชว์พระของ น้าผม 1 ชุดที่เวปอืน ปรากฎว่า โดนสวดยับ
พอผมกลับชัยนาท ถามน้าว่า น้ามัวหรือเปล่า     เเก่เลยพาไปหาลุงหล่อน เเย้มทับ
     ลุงหล่อน เล่าอะไรให้ฟังหลายอย่าง  เช่า
-การเดินไปเรียนวิชาทำมีดกับหลวงพ่อเดิม(ลุงหล่อนไปกับหลวงพ่อด้วย)
-การไปดอยสุเทพกับหลวงพ่อ(ลุงหล่อนไปกับหลวงพ่อด้วย)
-การสักยันต์
ที่สำคัญ
-คนที่ยืม วัตถุมงคลของหลวงพ่อ จากลุงไป เเล้วไม่ยอมคืน(ลุงเคยไปตาม)สุดๆพี
-วัตถุมงคลที่หลวงพ่ิอสร้างไม่ก็องค์ (พอมีคนเอามาลงโชว์ในเวป  โดนสวดยับ (ไม่มีในสารระบบ)
-เเละอีกหลายอย่าง (ปรงเลยครับ)

หลังๆผมก็ไม่กล้าเท่าไร ไม่ค่อยชอบบล็อคนิยม (กลัวจริงๅ) เเละผมอาจจะดวงดีที่ได้รู้จักรุ่นพี่ (ไม่ขอเอยชื้อนะครับ ) งานของรุ่นพี่คือ เเกะบล็อคพระเเละรับฃ่อมบล็อคพระที่ชำรุด
บล็อคเเท้-บล็อคเทียม เเก่ทำหมด โดยเฉพาะ บล็อคพระของหลวงพ่อ เเก่เตือนผมหลายอย่าง (บล็อคที่ยังอยู่ เเละบล็อคเทียม) ตอนเเรกผมก็ว่าเเก่มัว  เเก่ก็เอาตัวอย่างที่กดจากบล็อคให้ดู เสียวเลยผม

เเต่ที่สำคัญ  เเก่บอกว่า กูเห็นว่ามึงเป็นรุ่นน้อง ที่ศรัทธาหลวงพ่อมากๆคนหนึ่ง จำไว้  ทางใครทางมัน อย่างขวางทาง เค้าเลือกทางเดินของเค้าเอง

ตอนเเรกผมก็ไม่กล้าเขียนเท่าไร เเต่เวปนี้ค่อนข้างจริงใจ ข้อความที่ผมเขียนอาจกระทบกับคนบางกลุ่ม(เคยโดนตัดจากการเป็นสมาชิกเเละลบข้อความทั้งหมดด้วย จำขึ้นใจ)

มีขาว-มีดำ
ชิลีหรือเปรู หิมะยังตก (ผมจำไม่ได้)
จะรอดไหมครับ
          ยินดีรู้จักนะครับ เราเข้าเว็บไหนด้วยเจตนาดีแล้ว ไม่ต้องไปกลัวอะไรหรอกนะครับ  บ้านนี้เขาคุยกันครับว่า เก๊หรือแท้เพราะอะไรด้วยเหตุและผลครับ   ว่าที่จริงแล้วคุณkenglee ยังมีข้อมูลดิบมากกว่าผมซะอีกนะครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #173 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 06:40:32 pm »

เป็นกำลังใจให้ครับ เพื่อศิษย์รุ่นหลัง 
          ขอบคุณมากครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #174 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 06:58:10 pm »

เหรียญสวยไปวัดมณีเป็นฝีมือไม่ต้องสนใจ  มีดปากกาทำห่างจากของเก่านับ 10 ปีเชื่อว่าจบที่พี่toi  โดยเฉพาะท่านขุนเป็นเสือซุ่มสายตาเฉียบกว่าผมมาก ดูที่งาเก่า การประจุมีด  ส่วนพระปกโพธิ์ และหลังรูปปี21นั้นแยกด้วยการพิจารณาผิวพระเนื่องจากน้ำมันตังอี้วของโรงงานที่ใชประจำทำให้พระมีผิวมันยิ่งพระมีอายุยิ่งมัน แต่ของเสริมสำรวยใช้น้ำมันจากที่อื่นเพราะโรงงานเก่าเลีกกีจการเมื่อทำออกใหม่พระจะมันเหมือนของแท้แต่พอเก็บจนแห้งพระจะหดตัวผิวจะด้านไม่มันที่ทิดรวยแยกไม่ได้นั้นเจตนาเช่นไรเราไม่รู้ แต่ผมแค่ใช้จมูกดมก็แยกได้แล้ว อิ อิ ถึงคิวเก๊ยันฮี(หมอ)แม่พิมพ์เดิมใช้น้ำมันอีกที่ใก้ลเคียงปี2519-2521มากมีการแก้ไขแม่พิมพ์เพื่อให้คมชัดพระจึงดูอ้วนล่ำแตยังมีตำหนิบางจุดเหลืออยู่ิอายุการทำห่างจากของแท้นับ 10 ปีคนที่ชำนาญเรื่องอายุพระจะแยกได็ไม่ยากเล่นง่าย เพียงแต่ที่ผ่านมาไม่มีใครเอาเรื่องตัวประสานคือน้ำมันงูเหลือมและน้ำมันตังอิ้วมาพิจารณา เห็นรอยเขยื้อนก็ว่าปั้มซ้ำ บ้างไปไกลว่าบล็อคเคลื่อนมีคนรู้เรื่องน้ำมันมีมากแต่ท่านบอกเก็บไว้เป็นจุดตายกลัวคนทำเก๊รู้บัดนี้อายุกาลผ่านมานานมากแล้ว เรื่องหนังสือตามที่ผมได้พิจารณาเฉพาะที่มี เล่มแดงโดยหนุ่ม สุพรรณ----เดี๋ยวมาต่อ
          ใครที่มีมีดตอก อะปะจะคะ ด้วยตัวตอกชุดนี้ แล้วแกว่งนะ เอาไปหนึ่งหมื่นบาทเอาไหมครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #175 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 07:15:45 pm »

ผมชอบบ้านนี้ .. เพราะพี่ๆ น้องๆ ไม่หวงความรู้ + เปิดใจกว้าง  น่าเสียดายคนไม่ได้เข้ามา่อ่าน หรืออ่านแต่ไม่เห็นภาพพระที่พี่ๆ นำมาให้ศึกษาจริงๆ ครับ
          เมืองไทยเราเนี่ย มีข้อเสียอยู่ 2 อย่างคือ คอร์รัปชั่น กับ เล่นพรรคเล่นพวกครับ  ไม่ใช่พวกของคุณฟาว์วเลยไม่อยากสมัครสมาชิกมั้ง คลิคลิ..ล้อเล่นน่ะครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #176 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 07:48:14 pm »

ขอบคุณครับพี่ตาสว่าง   แบบนี้ก็เป็นไปได้ที่เหรียญจะยังคงอยู่จนถึงปี 34-35 เลยใช่ไหมครับพี่
เขาสั่งทำมาผสมประมาณปี 30บล็อกหน้าหลังตัวเดียวกันคือแท้เก่าจะหมดทิดแกเลยสั่งมาเพิ่มการที่ได้จากวัดระยะนี้จึงมีทั้งทันเละเสริมให้พิจารราขอบเหรียญเป็นข้อยุติ
          ให้พิจารณาขอบเหรียญเป็นข้อยุติ คนใหม่จะได้รู้ว่าเค้าดูขอบเหรียญกันตรงไหน มีลักษณะเป็นอย่างไรครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #177 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:00:11 pm »

5555 ... ผมเองก็ท่าจะรู้น้อยไปเยอะครับ  ปะติดปะต่อไม่ถูก  ผมได้ความว่า

-ปี  34 - 35 ที่วัดยังมีเหรียญไม่สวย (น่าจะเหรียญหลังยันต์ หลังหนุมาน แจกเเม่ครัว ประมาณนี้ ) เหลืออยู่ --- > ถ้าเหลือจริง  นับเป็นระยะเวลา 12 ปีนับจากหลวงพ่อมรณะเลยนะครับ  หนังสือนะโมก็ออกเเล้ว  คนก็รู้จักหลวงพ่อมากขึ้น แต่อีกมุมนึงเหรียญก็สร้างหลายหมื่น  เป็นไปได้เหมือนกัน ... รอท่านผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ  ว่าเหรียญหมดไปปีอะไร

- มีดปากกา ... ปี 4 กว่าๆ มีขายทุกที่  --- > แต่มาจากไหน  มีดปี 21 ทำกี่เล่ม Huh? งงไปใหญ่ครับ  แล้วมีดที่ขายปี 4 กว่าตอกอย่างไรครับ

รอพี่ๆ ที่มีข้อมูล  หรือทราบเรื่องราวเหตุการณ์ในช่วงดังกล่าวมาเเนะนำต่อครับ    
         คุณเสียงธรรมคงไม่มีสมาธิที่จะตอบกระทู้เท่าไร เนื่องจากต้องไปช่วยคนซื้อพระที่คุณเงาดำลากกระทู้มาครับ ในกระทู้ถวายคืนสู้วัดครับ  ขอบคุณคุณฟาว์วครับ

ขอบคุณครับ

ตัวตัดก็เอาไปขันยึดติดกับแท่นปั้ม ข้างบนบ้างล่างเหมือนยึดแม่พิมพ์ที่ปั้มเหรียญด้านหน้าด้านหลังแหละครับ ทางโรงงานเขาไม่เอาไปคืนวัดหรอกครับ เขาถือว่าเป็นเครื่องมือชิ้นหนึ่งของเขาครับ ขอบคุณครับ  

เงาดำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #178 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:01:45 pm »

บอกตรงไปคนไม่เชื่อท่านตาสว่างต้องรู้เองจะเชื่อสมัยกันลักจำจะถามต้องแบ่งพระก่อนต้องซื้อเอาวิชาสมัยนี้บอกมันเถียงเอาอีกกันเคยนั่งกับเกลอวัดราชเรารุ่นพ่อเด็กเอามีดมาโชว์เราหยิบดูของไอ้พจน์ไปเอามาจากโคราชไม่เหมือนบอกใช่หรอตอกแบบนี้มันบอกตาทรงแก่แล้วตอกไม่ค่อยลงตาก็ไม่ดีเราก็เออหลวงพ่อมรณะตาทรงยังสามสิบกว่าคุยกันถ้าเจอชุดทำเหมือนมันเล่นแท้มีดวิ่งไปเลือกเอาเลยจะเอาจัดชุดเลย ลายไหนตอกยังไงเอาเยอะสั่งได้อีกไม่ใช่ตีให้หลวงพ่อไหนหลวงพ่อนั้นองค์เดียวตายจะกินอะไรกันเหรียญเราไปบอกเฮ้ยขอบมันต่างที่ย้อนศรไปทีหลังมันคล้ายมันย้อนมาอีกบล็อคพังแล้วไม่พังจะมีอะระหังไม่เต็มได้ไงเออมันเก่งพูดเหมือนเคยทำพระปลอมย้อนศรไปอัดบล็อคตรงไหนตัวหนังสือเดิมอัดลายหนังสือเดิมก็จบมันไม่ได้พังทั้งตัวเราก็ไม่อยากเถียงไม่อยากบอกยุคนั้นหลวงพ่อคูณหลวงพ่อแพเจอทั้งเสริมเกินทั้งย้อนเข้าไปดับหมดตอนนี้ยังไม่ขึ้นหลวงพ่อทำดีทำชอบศิษย์กับคนขายเลวๆคิดสั้นมันเลวเองรวมกันไปด้วยสมัยเขาวิ่งพระมาส่งพระหลวงพ่อยังตีเป็นพระใหม่ตอนพระสึกไอ้รินเอามายัดเขาทั่วเหรียญสวยรูปหล่อหน้าลิงอีกเยอะแต่ไม่มีคนเอาเพราะทำทีแรกยังไม่ได้แก้ยังไม่ส่งลงสนามกัวเน่าแล้วติดมือขนกลับไปขายสำโรงตอนหลังเจอสุพรรณหน้าดำเสียงเป็นตุ๊ดไปแล้วเขาว่ากลับมาอยู่บางระจันอีกไปเอาของยังเจอคนทำหนังสือสระบุรีมาแบ่งของมันไปเออแล้วยังงี้จะเชื่อใครได้ให้ระวังให้มีสติเวลาดูดูดีๆเอาให้ขอบใช่เป๊ะขอบเหมือนแต่ตื้นมันมีจมกับลอยกันจะบอกแบบนี้ให้ไปหาดูพอเจอร้องอ๋อจะเชื่อต้องอย่างนี้
ผมแก่แล้วแน่ๆเลย รบกวนช่วยสรุปข้อความที่พี่เสียงธรรมเล่ามาหน่อย อ่านไปงงไป ตกลงคือบล็อคปี21 นี้มีเสริม และหลังหนุมานนี้อรหังไม่เต็มคืออะไร กราบขออภัยพี่เสียงธรรมด้วยครับที่ผมอ่านไม่เข้าใจ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #179 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:32:28 pm »

เวปนี้เยี่ยมครับ มีคนรู้จริง รู้ทันเลห์เหลี่ยมคนหลอกลวง กันหลายคน ไม่รู้จะเป็นจริงไหม อ่านแล้วก็เอวัง
http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=12565.0
ขอบคุณเจ้าสำนักเงาดำมากครับ กับกรณีโพสส์แจ้งให้ทราบเรื่องคุณแป๊ะ ^_^ ทำให้เราได้ทราบอะไรหลายๆ อย่าง  เล่ห์เหลี่ยมคนขายพระ  นิสัย  และที่สำคัญทำให้ทราบว่าไม่มีมิตรแท้ และศัตรูถาวร ในวงการนี้ ลมเป็นเหยียบ  ดิสเครดิตทุกทาง แฉทุกฉบับ บั๊บทุกสื่อ ^_^

กับกรณีคุณแป๊ะ  แฉคุณ บ. ซึ่งเป็นเจ้าของบ้านหลายอย่าง ทั้งๆ ที่ดูจะมีบุญคุณกัน  ถ้าผมเป็นเจ้าของบ้านด้วยกัน  ผมคงพยายามช่วยไกล่เกลี่ย ... แก้ไขชื่อเสียงเเละความน่าเชื่อถือ แทนที่จะลากเพื่อนไปฆ่า ... จริงๆ แทนที่จะรู้กำพืดเเค่ 2  แหม๋  ทำไปทำมารู้ 3 เลยะนะครับนี่ ^_^

แต่ก็ถือว่าได้ประโยชน์ทุกฝ่าย  เจ้าทุกข์ได้แรงกดดันต่อนาย ป. เพิ่มขึ้น   บ้านนี้ได้ความรู้    ส่วนท่าน ... ตัดคู่แข่งไป 2 คน ^_^ แบบนี้ชอบครับ
โดนใจแจงๆๆ ^_^ ขอบคุณครับ 
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 23
  พิมพ์