เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 53177 ครั้ง)
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:23:26 pm »

รูปพระสมเด็จปรกโพธิ์ชุดหลัง ๆ ที่ลงภาพมานี่ถ้าแท้ขึ้นมานี่หนาวเลยนะครับ
สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป สภาพสมบูรณ์เช่ากันถูกสุด ก็ 250,000 บาท แพงหน่อยก็ 3-4 แสน พระมีขนาดใหญ่คล้องหนัก ๆ คอ ยังขนาดนี้เลย พระหลวงพ่อกวยสุดยอดจริง ๆ ครับ

พระปรกโพธิ์เก้าใบกับหลังรูปชุดนี้คุณตาสว่างบอกว่า หลวงพ่ออาพาธไม่ได้พิมพ์เอง เป็นชุดที่หลวงพ่อให้ผงศิษย์หลวงพ่อทำให้หลวงพ่อกวยเมื่อปลายปี 2519 เพื่อไว้ออกในงานฝังลูกนมิตปี 2521 เป็นเนื้อผงผสมน้ำมันตังอิ้ว ที่เอามาลงบอกไว้ในกระทู้พระหลังรูปรุ่น 2 (พิมพ์สวยๆปั้มตรามด)นี้ ก็เพื่ออยากจะบอกว่า พระปรกโพธิ์ ๙ ใบทั้งสององค์นี้ ซื่งมีคนไปบูชามาจากงานปี 2521นั้น  เป็นพระชุดเดียวกันกับพระหลังรูปรุ่น 2 องค์ที่ปั้มตรามดองค์ที่อยู่บนสุดใหกระทู้นี้ ก็ทำในปี 2519 เหมือนกัน  ในเมื่อพระปรกโพธิ์เก้าใบสององค์นี้แท้ พระหลังรูปองค์ที่ให้โหวตนี้ก็ต้องแท้ด้วย พระตรามดเป็นพระผมแต่คุณตาสว่างพยายามบอกว่าเป็นพระแท้ ๆ ทั้งที่ไม่มีผลประโยชน์อะไรเลย หาหลักฐานมายืนยัน เลยทำให้คนอื่นรู้อีกว่า พระปรกโพธิ์ 9 ใบหลวงพ่อปลุกเสกไว้ตั้งแต่ปลายปีพ.ศ.2519 ยันปี 2521 ก็มี เท่ากับว่าคุณตาสว่างเสียผลประโยชน์นะเนี่ย เพราะเสียโอกาสที่จะได้พระปรกโพธิ์ที่ทำในปี 2519 ง่ายๆไปเยอะเลยครับ
          พระที่คุณโอ๋บอกว่า สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป ที่เล่นหากันเป็นแสนนั้น เป็นพระที่ผสมน้ำมันงูเหลือมครับ ส่วนพระชุดที่ทำในปี 2519 นั้นใช้น้ำมันตังอิ้วเป็นตัวประสาน คุณตาสว่างแยกแยะได้ครับว่า เนื้อไหนเป็นพระยุคไหนเพราะอะไร ผมมีอยู่องค์นึ่งพิมพ์ถูกหมดแต่เนื้อขาว ผมไม่อยากลงโชว์ เพราะเคยโดนสวด ผมเบื่อพวกสายตรงที่ชอบ LOCK SPEC พระของหลวงพ่อกวย คนที่ชอบอวดตัวว่าเก่งสวดพระของคนอื่นครับ  นี่ถ้ารู้ว่าในกระทู้นี้เขาคุยกันว่าอย่างไร ผมกับคุณตาสว่างจะโดนข้อหาอะไรบ้างยังไม่รู้เลย  อย่าไปสนใจเลยครับ ให้พระพิมพ์เล่าความจริงของท่านเองเถอะนะครับ  มีคนไปเช่ามาจากงานฝังลูกนิมิตนี่ก็น่าจะเป็นหลักฐานได้ระดับหนึ่งแล้วครับ ดูภาพพระองค์ของผมกับของคุณตาสว่างซิ จะเห็นว่าพิมพ์ถูกต้องเลย ขอบคุณครับ

แบบนี้ก็เยี่ยมเลยครับป๋าต้อย จะได้มีหลักฐานและพยานเพื่อยืนยันเพิ่มขึ้น เพราะพระสมเด็จปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยแพงมาก ๆ ครับเผลอๆ เป็นพิมพ์ที่แพงสุดของวัตถุมงคลหลวงพ่อกวยเลยก็ได้ ศิษย์ที่งบน้อย ๆ หรืออยากได้ปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยคล้องบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลจะได้มีคล้องกันบ้างครับ ผมเองก็ไม่มีรุ่นนี้เลย ที่ผ่านมาแค่เกือบได้เท่านั้นเอง ขอบคุณมากครับผม 

หลวงพ่อให้ผงลูกศิษย์ช่วยกันทำตั้งแต่ปี 2519 เตรียมการและปลุกเสกเป็นปี อย่างนี้ต้องเยี่ยมแน่ละครับคุณโอ๋ เฉพาะปรกโพธิ์ในปีนี้จะได้กี่องค์ก็ไม่รู้นะ แต่เคยเห็นคุณขุนทัพเคยบอกผมไว้ที่ไหนนะจำไม่ได้ บอกว่าทำเป็นร้อยองค์เหมือนกันครับ  ผงหลวงพ่อลบเอง ทำเป็นปี รู้วัด รู้คนทำ รู้ผู้ปลุกเสก รู้ปีที่ทำ แบบเนี้ยเขาเรียกว่าเล่นง่าย เพียงแต่ยังไม่มีใครที่รู้จริงมาให้ข้อมูลเท่านั้นเองครับ  แล้วเมื่อคุณตาสว่างที่มีความชำนาญพระเนื้อผงของหลวงพ่อกวย กล้ายืนยันอย่างนี้น่ะน้อยคนนะที่จะบอกให้น่ะ มีแต่เสีย ได้อย่าเดียวคือบุญที่ไม่ทำให้คนที่มีอยู่ลมรั่ว  เดิมๆที่ให้ข้อมูลไว้ ต้องมีไอ้โน้น ต้องมีไอ้นี่ ตัวมีจุดตายดูอยู่บอกไปก็ไม่ได้ เดี๋ยวพวกมือผีเลียนแบบอมภูมิไว้ LOCK specไว้ พระปรกโพธิ์ ๙ ใบที่ลงโชว์ตามเว็บเหลือแท้ไม่กี่องค์เอง 
          ย้อนกลับไปดูกระทู้นี้ อ่านที่คุณตาสว่างเขียน ใจเย็นๆ แล้วจะเห็นแสงเทียนส่องนำทางทำให้ตาสว่างอีกเยอะเลยครับ เอ็นดูคนที่ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ และคนที่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกเว็บนี้นะครับรูปพระพิมพ์ที่ทำปี 2519 พิมพ์เป็นไงน้า..  อย่างไรอย่าเพิ่งเชื่อซะทีเดียว ค่อยๆหาไป แต่ผมว่าหาได้ยากครับ ผมประกาศซื้อมาหลายปีแล้ว ซื้อได้ 2 องค์เองครับ ขอบคุณครับ

หลวงตาสมาน ท่านเคยเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อได้เร่งทำพระปรกโพธิ์
เพื่อให้ทันงานฝังลูกนิมิต ตอนนั้นท่านยังไม่ได้บวช ได้ช่วยหลวงพ่อตำผงกับลูกชายของท่าน
โดยเฉพาะพวกพลอย ท่านบอกช่วยตำเสียมือระบมไปหมด
เร่งทำตอนนั้นได้ประมาณ 300 องค์ ท่านบอกที่ทำปรกโพธิ์มาก
เพราะพระพิมพ์ปรกโพธิ์เก้าใบ ให้บูชาแพงกว่าอย่างอื่นคือองค์ละ100บาท
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:24:45 pm »

ท่านสำรวย มาเสียตอนคบกับทางศูยน์พระเครื่อง การทำพระออกมาก็น่าจะอยู่ในช่วงนี้ครับ

แถววัดไผ่ตัน กทม.ครับ
ทำหลังรูปกรอบกระจก รูปหล่อกระหลั่ยทองใต้ฐานอุเดียว และอื่นๆ
แต่จำหน่ายในราคาทันหลวงพ่อครับ

ส่วนเรื่องปกโพธิ์ ทราบว่าไปจำหน่ายภายหลัง ที่ไปอยู่วัดมณีชลขันธ์แล้ว
แต่ผมไม่ทราบรูปแบบพิมพ์ทรงเป็นอย่างไร เพราะไม่ได้ติดตามครับ

ต่อให้เป็นพระปรกโพธิ์เก้าใบด้วย ผมว่าไม่น่ากลัวหรอก เพราะคุณเสียงธรรมบอกว่า ขอบข้างที่พระพิมพ์ถอดออกมาไม่เหมือนกับพระปรกโพธิ์เก้าใบที่หลวงพ่อกวยทำครับ ขอบคุณครับ

ใช่ครับผม
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:34:05 pm »

พระพิมพ์ที่พิมพ์จากแม่พิมพ์ตัวเดียวกันนั้น ย่อมเหมือนกันทุกประการ ทีนี้พระปรกโพธิ์เก้าใบหลวงพ่อกวย ทั้งพระแท้ พระเสริม และพระเก๊ พิมพ์จากแม่พิมพ์ตัวเดียวกัน ย่อมต้องเหมือนกันทั้งหมด  ถ้าเหมือนกันอย่างกับพิมพ์เดียวกันอย่างนี้ ใครตอบผมได้บ้างว่า เราจะพิจารณาพระปรกโพธิ์เก้าใบหลวงพ่อกวยแท้ โดยการดูพิมพ์ทรงนั้นดูอย่างไร เพื่อจะแยกแยะออกจากของเก๊ของเสริมได้อย่างไร ดังนั้นใครจะบอกว่าให้ดูพิมพ์ทรงซิ ต้องมีตรงนั้นนะ ต้องมีตรงนี้นะ ไม่ได้หรอกครับ เพราะมันจะต้องมีเหมือนกันหมดแหละครับ เหตุผลนี้พวกเราว่าไงดีครับ

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:39:30 pm »

พระพิมพ์ที่พิมพ์จากแม่พิมพ์ตัวเดียวกันนั้น ย่อมเหมือนกันทุกประการ ทีนี้พระปรกโพธิ์เก้าใบหลวงพ่อกวย ทั้งพระแท้ พระเสริม และพระเก๊ พิมพ์จากแม่พิมพ์ตัวเดียวกัน ย่อมต้องเหมือนกันทั้งหมด  ถ้าเหมือนกันอย่างกับพิมพ์เดียวกันอย่างนี้ ใครตอบผมได้บ้างว่า เราจะพิจารณาพระปรกโพธิ์เก้าใบหลวงพ่อกวยแท้ โดยการดูพิมพ์ทรงนั้นดูอย่างไร เพื่อจะแยกแยะออกจากของเก๊ของเสริมได้อย่างไร ดังนั้นใครจะบอกว่าให้ดูพิมพ์ทรงซิ ต้องมีตรงนั้นนะ ต้องมีตรงนี้นะ ไม่ได้หรอกครับ เพราะมันจะต้องมีเหมือนกันหมดแหละครับ เหตุผลนี้พวกเราว่าไงดีครับ

ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ เมื่อมีตำหนิเดียวกัน พิมพ์ทรงเหมือนกัน ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:49:04 pm »

ท่านสำรวย มาเสียตอนคบกับทางศูยน์พระเครื่อง การทำพระออกมาก็น่าจะอยู่ในช่วงนี้ครับ

ทำหลังรูปกรอบกระจก รูปหล่อกระหลั่ยทองใต้ฐานอุเดียว และอื่นๆ
แต่จำหน่ายในราคาทันหลวงพ่อครับ

ส่วนเรื่องปกโพธิ์ ทราบว่าไปจำหน่ายภายหลัง ที่ไปอยู่วัดมณีชลขันธ์แล้ว
แต่ผมไม่ทราบรูปแบบพิมพ์ทรงเป็นอย่างไร เพราะไม่ได้ติดตามครับ

ต่อให้เป็นพระปรกโพธิ์เก้าใบด้วย ผมว่าไม่น่ากลัวหรอก เพราะคุณเสียงธรรมบอกว่า ขอบข้างที่พระพิมพ์ถอดออกมาไม่เหมือนกับพระปรกโพธิ์เก้าใบที่หลวงพ่อกวยทำครับ ขอบคุณครับ

ใช่ครับผม
         พระทีคุณเสียงธรรมบอกว่า พระชุดนี้หน้าหลังเหมือนแต่ขอบข้างไม่เหมือนนั้น  คุณเสียงธรรมหมายถึงพระชุดไหนที่ขอบข้างของชุดไหน ไม่เหมือนกับขอบข้างของชุดไหนบ้างครับ  หมายถึงว่า พระที่คุณสำรวยทำ กับพระเก๊ที่พิมพ์จากแม่พิมพ์แท้ที่คนอื่นทำ ไม่เหมือนกับพระปรกโพธิ์ที่หลวงพ่อกวยปลุกเสกใช่หรือไม่ใช่ ? ขอบคุณครับผม

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:56:23 pm »

ใช่ครับผม
         พระทีคุณเสียงธรรมบอกว่า พระชุดนี้หน้าหลังเหมือนแต่ขอบข้างไม่เหมือนนั้น  คุณเสียงธรรมหมายถึงพระชุดไหนที่ขอบข้างของชุดไหน ไม่เหมือนกับขอบข้างของชุดไหนบ้างครับ  หมายถึงว่า พระที่คุณสำรวยทำ กับพระเก๊ที่พิมพ์จากแม่พิมพ์แท้ที่คนอื่นทำ ไม่เหมือนกับพระปรกโพธิ์ที่หลวงพ่อกวยปลุกเสกใช่หรือไม่ใช่ ? ขอบคุณครับผม

ต้องขอโทษพี่ต้อย ด้วยครับ ข้อนี้คงต้องถามคุณเสียงธรรมแล้วหล่ะครับ
เพราะผมไม่ทราบว่า ทางคุณเสียงธรรมหมายถึงแม่พิมพ์อะไรตัวไหนครับ
ขอบคุณครับพี่
toi
Hero Member

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:00:40 am »

ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ เมื่อมีตำหนิเดียวกัน พิมพ์ทรงเหมือนกัน ขอบคุณครับ
         ไม่มีนักนิยมพระเครื่องท่านไหนๆแยกแยะโดยการพิจารณาพิมพ์ทรงได้แน่นอนครับ ถ้าใช้แม่พิมพ์ตัวเดียวกันอย่างนี้ครับ  ที่นี้ก็ต้องไปแยกเนื้อหามวลสารละซินะ ตามขั้นตอนการพิจารณาพระเครื่อง คือดูพิมพ์ พิมพ์ใช่ดูเนื้อต่อ  ผมถามว่าเนื้อหามวลสารที่ทั้ง 4 คนทำนั้นเหมือนกันจนไม่สามารถจะแยกแยะได้เลยใช่ไหมครับ ถ้าเนื้อพระก็แยกเก๊แท้ไม่ได้อีก ทำไงดีล่ะทีนี้ถึงจะรู้ว่าองค์ไหนเก๊องค์ไหนแท้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 07:29:11 am โดย toi » บันทึกการเข้า
มธ.
Full Member

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:10:05 am »

เมื่อปีก่อน ผมได้ฝากพระสมเด็จหลังรูปเหมือน เนื้อแบบเดียวกับรูปตรามด แข็งๆเหมือนปูนซีเมนต์ผสมว่าน(บูชามาจากคุณเฒ่า สุพรรณ ประมาณปี 38-39 ) ที่คุณต้อยลงไว้ ใครอยากได้ลองไปหาดูที่รูปหล่อหลวงพ่อที่วัดนะครับ สาเหตุที่นำไปไว้เพราะหลวงพ่อมานิมิตให้รับรู้ (ความเชื่อส่วนตัวครับ ไม่อยากเล่าเดี๋ยวหาว่างมงาย)
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 07:19:45 am »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ^_^ .... ถ้าโพธ์ 9 ตำหนิครบแต่ไม่เขยื้อนเกิดเเท้ขึ้นมา แล้วแยกเเยะได้ระหว่างทันกับไม่ทัน  ผมจะดีใจมากเลย 
เพราะอาจได้ของดีราคาเบาๆ กันบ้าง พิมพ์นิยมที่ว่าเขยื้อนๆ ไปไกลมาแล้วครับ ... ยังนึกเสียดายที่มารู้จักหลวงพ่อช้าไปหน่อย  *_*:

เมื่อปีก่อน ผมได้ฝากพระสมเด็จหลังรูปเหมือน เนื้อแบบเดียวกับรูปตรามด แข็งๆเหมือนปูนซีเมนต์ผสมว่าน(บูชามาจากคุณเฒ่า สุพรรณ ประมาณปี 38-39 ) ที่คุณต้อยลงไว้ ใครอยากได้ลองไปหาดูที่รูปหล่อหลวงพ่อที่วัดนะครับ สาเหตุที่นำไปไว้เพราะหลวงพ่อมานิมิตให้รับรู้ (ความเชื่อส่วนตัวครับ ไม่อยากเล่าเดี๋ยวหาว่างมงาย)

นิมิตรอย่างไรครับ  ช่วยเล่าให้ฟังบ้างได้ไหม ... ในหน้าประสบการณ์ก็ได้ครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 07:35:37 am »

รูปพระสมเด็จปรกโพธิ์ชุดหลัง ๆ ที่ลงภาพมานี่ถ้าแท้ขึ้นมานี่หนาวเลยนะครับ
สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป สภาพสมบูรณ์เช่ากันถูกสุด ก็ 250,000 บาท แพงหน่อยก็ 3-4 แสน พระมีขนาดใหญ่คล้องหนัก ๆ คอ ยังขนาดนี้เลย พระหลวงพ่อกวยสุดยอดจริง ๆ ครับ

พระปรกโพธิ์เก้าใบกับหลังรูปชุดนี้คุณตาสว่างบอกว่า หลวงพ่ออาพาธไม่ได้พิมพ์เอง เป็นชุดที่หลวงพ่อให้ผงศิษย์หลวงพ่อทำให้หลวงพ่อกวยเมื่อปลายปี 2519 เพื่อไว้ออกในงานฝังลูกนมิตปี 2521 เป็นเนื้อผงผสมน้ำมันตังอิ้ว ที่เอามาลงบอกไว้ในกระทู้พระหลังรูปรุ่น 2 (พิมพ์สวยๆปั้มตรามด)นี้ ก็เพื่ออยากจะบอกว่า พระปรกโพธิ์ ๙ ใบทั้งสององค์นี้ ซื่งมีคนไปบูชามาจากงานปี 2521นั้น  เป็นพระชุดเดียวกันกับพระหลังรูปรุ่น 2 องค์ที่ปั้มตรามดองค์ที่อยู่บนสุดใหกระทู้นี้ ก็ทำในปี 2519 เหมือนกัน  ในเมื่อพระปรกโพธิ์เก้าใบสององค์นี้แท้ พระหลังรูปองค์ที่ให้โหวตนี้ก็ต้องแท้ด้วย พระตรามดเป็นพระผมแต่คุณตาสว่างพยายามบอกว่าเป็นพระแท้ ๆ ทั้งที่ไม่มีผลประโยชน์อะไรเลย หาหลักฐานมายืนยัน เลยทำให้คนอื่นรู้อีกว่า พระปรกโพธิ์ 9 ใบหลวงพ่อปลุกเสกไว้ตั้งแต่ปลายปีพ.ศ.2519 ยันปี 2521 ก็มี เท่ากับว่าคุณตาสว่างเสียผลประโยชน์นะเนี่ย เพราะเสียโอกาสที่จะได้พระปรกโพธิ์ที่ทำในปี 2519 ง่ายๆไปเยอะเลยครับ
          พระที่คุณโอ๋บอกว่า สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป ที่เล่นหากันเป็นแสนนั้น เป็นพระที่ผสมน้ำมันงูเหลือมครับ ส่วนพระชุดที่ทำในปี 2519 นั้นใช้น้ำมันตังอิ้วเป็นตัวประสาน คุณตาสว่างแยกแยะได้ครับว่า เนื้อไหนเป็นพระยุคไหนเพราะอะไร ผมมีอยู่องค์นึ่งพิมพ์ถูกหมดแต่เนื้อขาว ผมไม่อยากลงโชว์ เพราะเคยโดนสวด ผมเบื่อพวกสายตรงที่ชอบ LOCK SPEC พระของหลวงพ่อกวย คนที่ชอบอวดตัวว่าเก่งสวดพระของคนอื่นครับ  นี่ถ้ารู้ว่าในกระทู้นี้เขาคุยกันว่าอย่างไร ผมกับคุณตาสว่างจะโดนข้อหาอะไรบ้างยังไม่รู้เลย  อย่าไปสนใจเลยครับ ให้พระพิมพ์เล่าความจริงของท่านเองเถอะนะครับ  มีคนไปเช่ามาจากงานฝังลูกนิมิตนี่ก็น่าจะเป็นหลักฐานได้ระดับหนึ่งแล้วครับ ดูภาพพระองค์ของผมกับของคุณตาสว่างซิ จะเห็นว่าพิมพ์ถูกต้องเลย ขอบคุณครับ

แบบนี้ก็เยี่ยมเลยครับป๋าต้อย จะได้มีหลักฐานและพยานเพื่อยืนยันเพิ่มขึ้น เพราะพระสมเด็จปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยแพงมาก ๆ ครับเผลอๆ เป็นพิมพ์ที่แพงสุดของวัตถุมงคลหลวงพ่อกวยเลยก็ได้ ศิษย์ที่งบน้อย ๆ หรืออยากได้ปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยคล้องบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลจะได้มีคล้องกันบ้างครับ ผมเองก็ไม่มีรุ่นนี้เลย ที่ผ่านมาแค่เกือบได้เท่านั้นเอง ขอบคุณมากครับผม 

หลวงพ่อให้ผงลูกศิษย์ช่วยกันทำตั้งแต่ปี 2519 เตรียมการและปลุกเสกเป็นปี อย่างนี้ต้องเยี่ยมแน่ละครับคุณโอ๋ เฉพาะปรกโพธิ์ในปีนี้จะได้กี่องค์ก็ไม่รู้นะ แต่เคยเห็นคุณขุนทัพเคยบอกผมไว้ที่ไหนนะจำไม่ได้ บอกว่าทำเป็นร้อยองค์เหมือนกันครับ  ผงหลวงพ่อลบเอง ทำเป็นปี รู้วัด รู้คนทำ รู้ผู้ปลุกเสก รู้ปีที่ทำ แบบเนี้ยเขาเรียกว่าเล่นง่าย เพียงแต่ยังไม่มีใครที่รู้จริงมาให้ข้อมูลเท่านั้นเองครับ  แล้วเมื่อคุณตาสว่างที่มีความชำนาญพระเนื้อผงของหลวงพ่อกวย กล้ายืนยันอย่างนี้น่ะน้อยคนนะที่จะบอกให้น่ะ มีแต่เสีย ได้อย่าเดียวคือบุญที่ไม่ทำให้คนที่มีอยู่ลมรั่ว  เดิมๆที่ให้ข้อมูลไว้ ต้องมีไอ้โน้น ต้องมีไอ้นี่ ตัวมีจุดตายดูอยู่บอกไปก็ไม่ได้ เดี๋ยวพวกมือผีเลียนแบบอมภูมิไว้ LOCK specไว้ พระปรกโพธิ์ ๙ ใบที่ลงโชว์ตามเว็บเหลือแท้ไม่กี่องค์เอง 
          ย้อนกลับไปดูกระทู้นี้ อ่านที่คุณตาสว่างเขียน ใจเย็นๆ แล้วจะเห็นแสงเทียนส่องนำทางทำให้ตาสว่างอีกเยอะเลยครับ เอ็นดูคนที่ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ และคนที่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกเว็บนี้นะครับรูปพระพิมพ์ที่ทำปี 2519 พิมพ์เป็นไงน้า..  อย่างไรอย่าเพิ่งเชื่อซะทีเดียว ค่อยๆหาไป แต่ผมว่าหาได้ยากครับ ผมประกาศซื้อมาหลายปีแล้ว ซื้อได้ 2 องค์เองครับ ขอบคุณครับ

หลวงตาสมาน ท่านเคยเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อได้เร่งทำพระปรกโพธิ์
เพื่อให้ทันงานฝังลูกนิมิต ตอนนั้นท่านยังไม่ได้บวช ได้ช่วยหลวงพ่อตำผงกับลูกชายของท่าน
โดยเฉพาะพวกพลอย ท่านบอกช่วยตำเสียมือระบมไปหมด
เร่งทำตอนนั้นได้ประมาณ 300 องค์ ท่านบอกที่ทำปรกโพธิ์มาก
เพราะพระพิมพ์ปรกโพธิ์เก้าใบ ให้บูชาแพงกว่าอย่างอื่นคือองค์ละ100บาท

ใบเป็นกรรมการวัดของหลวงพ่อตาสมาน ครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 07:59:32 am »

นั่น..ผมจำได้นะครับว่า คุณขุนทัพเคยบอกไว้ว่า ในงานผูกพัทธสีมานั้นมีการทำพระปรกโพธิ์เก้าใบไว้ด้วย
          ชัดเจนครับ หลวงตาสมาน ลูกชายหลวงตาสมานช่วยหลวงพ่อทำพระปรกโพธิ์ 9 ใบ ถึงแม้หลวงตาสมานเสียชีวิตไปแล้ว แต่ลูกชายท่านก็ยังมีชีวิตอยู่  คุณตาสว่างบอกว่ามีทำไว้  คุณเสียงธรรมก็ยอมรับว่ารู้กันมานานแล้วว่ามีทำไว้ คุณขุนทัพก็ยอมรับว่ามีทำไว้เช่นกัน  ผมก็ว่าน่าจะจบได้ว่า ในปี พ.ศ.2519 นั้นหลวงพ่อกวยได้ทำพระปรกโพธิ์ ๙ ใบไว้จริงๆครับ ขอบคุณครับผม

toi
Hero Member

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:37:42 am »

ขอโทษครับ คุณมธ.รู้ได้ไงว่าพระองค์ของผมเนื้อแข็งๆเหมือนบูนซีเมนต์ผสมว่าน ดูชัดๆอีกทีก็ได้ครับ จะเห็นว่าเนื้อพระองค์นี้หนึกนุ่มอมน้ำมันอยู่ครับ ไม่ใช่แข็งๆอย่างคูณว่าครับ  พระอยู่ที่ผมคุณไม่เคยเห็นองค์จริงๆของผม  คุณมีความคิดว่าพระองค์ของผมเป็นอย่างไรครับ  คุณซื้อพระใครมาแล้วคุณว่าเป็นของเก๊ คุณต้องไปเรียกร้องหาความรับผิดชอบกับคนขายโน้น  ไม่ใช่เอาพระองค์ของผมไปเหมารวมต้องเป็นของเก๊เหมือนองค์ของคุณด้วยอีกองค์  คุณลองเอาใจคุณมาใส่ใจผมดูซิ  คุณจะรู้ว่าผมคิดอย่างไร  ไม่รู้ว่าก่อนหน้ามานี้ผมทำอะไรให้คุณ มธ.ไม่พอใจไว้บ้างหรือไม่ครับ  หากมีก็บอกได้นะครับ  ผมกล้าทำก็กล้ารับผิดชอบครับ

มธ.
Full Member

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:11:28 am »

ถ้ามีคำพูดอะไรที่ทำให้ป๋าต้อย เข้าใจผิด ผมขอโทษด้วยนะครับ ก็เพียงแต่รูปที่ป๋าลงมันดูคล้ายกับพระที่ผมเคยได้ไว้ เช่ากับคุณเฒ่า สุพรรณ เนื้อจะแข็ง มวลสารก็คล้ายๆกัน (ดูจากรูปนะครับ) องค์พระมีความหนักมือ เสียงที่กระทบกับโต๊ะ คล้ายกับพระที่ทำจากปูน  ถ้าเจอผมก็ไม่เช่าเก็บไว้ ผมก็ไม่รู้ว่าหลวงพ่อเสกหรือไม่ อาจจะเสกก็เป็นได้ ชอบก็เก็บ ไม่ชอบก็ไม่ต้องเก็บ 
toi
Hero Member

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:22:17 am »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ^_^ .... ถ้าโพธ์ 9 ตำหนิครบแต่ไม่เขยื้อนเกิดเเท้ขึ้นมา แล้วแยกเเยะได้ระหว่างทันกับไม่ทัน  ผมจะดีใจมากเลย 
เพราะอาจได้ของดีราคาเบาๆ กันบ้าง พิมพ์นิยมที่ว่าเขยื้อนๆ ไปไกลมาแล้วครับ ... ยังนึกเสียดายที่มารู้จักหลวงพ่อช้าไปหน่อย  *_*:

นิมิตรอย่างไรครับ  ช่วยเล่าให้ฟังบ้างได้ไหม ... ในหน้าประสบการณ์ก็ได้ครับ
         จากที่ได้เรียนรู้ในกระทู้นี้ พระปรกโพธิ์เก้าใบ พ.ศ.2513-2519 บล็อกแม่พิมพ์ตัวหน้าและตัวหลังเป็นแม่พิมพ์ชุดเดียวกันครับ ถ้าใช้แม่พิมพ์ตัวเดียวกันแล้วใครคุณโตว่าแยกแยะจากพิมพ์ทรงได้ ผมว่าโม้  จริงๆแล้วพระปรกโพธิ์ ๙ ใบแท้ๆที่ไม่เขยื้อนก็มีครับ ดังนั้นเรื่องพระเขยื้อนนี่เอามาเป็นข้อพิจารณาเก๊หรือแท้ไม่ได้หรอกครับ  ต้องแยกแยะได้อยู่แล้วครับคุณฟาว์ว  ระหว่างพระปรกโพธิ์ 9 ใบที่ทันกับไม่ทันหลวงพ่อกวยปลุกเสกนั้นน่ะ เพราะร่องรอยของขอบข้างที่พระพิมพ์ถอดออกมาจากบล็อกแม่พิมพ์ตัวกลางนั้นจะต้องไม่เหมือนกันครับ  เนื่องจากใช้แม่พิมพ์บล็อคตัวกลางคนละตัวกันครับ    ดูภาพขอบด้านข้างของพระปรกโพธิ์ ๙ ใบที่ทันหลวงพ่อปลุกเสกครับ ขอบคุณครับ  

ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:28:00 am »

คุณมธ.เล่ามาเถอะครับพวกเรามีมีวิจารณญานของตัวเองและเป็นกันเองทั้งนั้น  การแยกทันไม่ทันผมคิดและปฎิบัติดังนี้เป็นประสพการณ์เฉพาะตัวลองเอาไปพิจารณาพระที่พิมพ์เดียวกันมวลสารคล้ายกัน ต่างกันที่อายุ ผมแยกที่อายุจากรอยยุบตัว รอยเคลือ่นความแห้งมัน ความแน่นมีน้ำหนักถ่วงมือเช่นปี 13-15ปัจจุบันอายุ 41 ปีเราเล่นเป็นมาตรฐานดูง่ายเนื้อหดมันแห้งท่านปาดขอบเรียบร้อยสวยงาม ปี 16-18เนื้อหดมันแห้งน้อยลงเนื้พระเร่ิมไม่แน่นท่านเป็นโรคขาดสารอาหารแขนขาไม่มีกำลัง การโขลกผสมผงไม่เนียนผิวพระจึงดูหยาบกว่าแต่ยังมันแห้ง การปาดขอบเรียบร้อยเป็นเอกลักษณ์ของท่าน ปี 19-21อายุพระปัจจุบัน 34 ปี หาเงีนทำโบสถ์เตรียมการฝังลูกนิมิต พระเณรและศิษย์โขลกผงพิมพ์พระช่วยกันทำหลวงพ่อควบครุมงานน้ำมันงูเหลือมหมดแล้วใช้ตังอิ้วล้วนๆของโรงงานแห่งหนึ่งซึ่งเลิกกิจการปีนี้พอดีองค์พระดูล่ำสังเกตุจากเส้นใบโพธิ์ชัดกว่าอย่างเห็นได้ชัดจนบางคนบอกว่าเกิดจากการแต่งพิมพ์ซึ่ง ไม่ใช่ ถ้าเกิดจากการแต่งพิมพ์ตำหนิบางจุดคงเปลี่ยนไป ผมว่าเกิดจากความต่างของน้ำมันที่ผสมและแร่ที่ใส่มากน้อยในเนื้อพระ ด้านหน้าผิวดูฉ่ำมันแต่แห้งดูหยาบกว่าที่ใส่น้ำมันงูเหลือม ด้านหลังผิวในฉ่ำแห้งมีฝ้าบางๆมีเขยือ้นน้อยมาก หลังหลวงพ่อละสังขารหมอเหลียวได้ขนบระกลับบ้าน 2 ลังเบียร์และแม่พิมพ์บางตัวไปด้วย ท่านโม่จัดจำหน่ายของที่ทันใก้ลหมดจึงสั่งทำแม่พิมพ์มาใหม่หลายพิมพ์มีศูนย์รับจำหน่ายที่ชมรมพระเครื่องสะพานควายเกือบถึงสวนจตุจักรลงโฆษณาในหนังสือนะโม พระที่ทำหลายพิมพ์เนื้หากระด้าง พระเสริมชุดที่ใก้ลเคียงคือช่วงปี30ซึ่งใชัแม่พิมพ์และมวลสารตัวอย่างที่หมอเหลียวได้ไปผมไม่รู้ตัวคนทำ อายุพระถึงปัจจุบัน 24ปี ใช้ตังอิ้วต่างโรงงานมวลสารเบาบางมากในตอนแรก จนภายหลังมีแต่ปูนล้วนๆ องค์พระจะล่ำหนาจะแต่งผีวให้ผิดธรรมชาติเพื่อตบตาให้ดูมีอายุ มีแหล่งที่มาจากทางที่ราบสูงด่านขุนทดอีกแหล่งบ้านห้วยกรด พระที่บางท่านได้จากหนุ่มสุพรรณแรกๆเป็นพระแท้สูง หลังๆเป็นพระเก๊สูง ลองเอาไปพิจารณาดูครับ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 23
  พิมพ์