เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 53053 ครั้ง)
sitthiphol
Sr. Member

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:37:25 am »

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 06:50:02 am »

ขอบคุณครับ 
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:21:40 am »

รูปพระสมเด็จปรกโพธิ์ชุดหลัง ๆ ที่ลงภาพมานี่ถ้าแท้ขึ้นมานี่หนาวเลยนะครับ
สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป สภาพสมบูรณ์เช่ากันถูกสุด ก็ 250,000 บาท แพงหน่อยก็ 3-4 แสน พระมีขนาดใหญ่คล้องหนัก ๆ คอ ยังขนาดนี้เลย พระหลวงพ่อกวยสุดยอดจริง ๆ ครับ 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
toi
Hero Member

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:58:28 am »

รูปพระสมเด็จปรกโพธิ์ชุดหลัง ๆ ที่ลงภาพมานี่ถ้าแท้ขึ้นมานี่หนาวเลยนะครับ
สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป สภาพสมบูรณ์เช่ากันถูกสุด ก็ 250,000 บาท แพงหน่อยก็ 3-4 แสน พระมีขนาดใหญ่คล้องหนัก ๆ คอ ยังขนาดนี้เลย พระหลวงพ่อกวยสุดยอดจริง ๆ ครับ

พระปรกโพธิ์เก้าใบกับหลังรูปชุดนี้คุณตาสว่างบอกว่า หลวงพ่ออาพาธไม่ได้พิมพ์เอง เป็นชุดที่หลวงพ่อให้ผงศิษย์หลวงพ่อทำให้หลวงพ่อกวยเมื่อปลายปี 2519 เพื่อไว้ออกในงานฝังลูกนมิตปี 2521 เป็นเนื้อผงผสมน้ำมันตังอิ้ว ที่เอามาลงบอกไว้ในกระทู้พระหลังรูปรุ่น 2 (พิมพ์สวยๆปั้มตรามด)นี้ ก็เพื่ออยากจะบอกว่า พระปรกโพธิ์ ๙ ใบทั้งสององค์นี้ ซื่งมีคนไปบูชามาจากงานปี 2521นั้น  เป็นพระชุดเดียวกันกับพระหลังรูปรุ่น 2 องค์ที่ปั้มตรามดองค์ที่อยู่บนสุดใหกระทู้นี้ ก็ทำในปี 2519 เหมือนกัน  ในเมื่อพระปรกโพธิ์เก้าใบสององค์นี้แท้ พระหลังรูปองค์ที่ให้โหวตนี้ก็ต้องแท้ด้วย พระตรามดเป็นพระผมแต่คุณตาสว่างพยายามบอกว่าเป็นพระแท้ ๆ ทั้งที่ไม่มีผลประโยชน์อะไรเลย หาหลักฐานมายืนยัน เลยทำให้คนอื่นรู้อีกว่า พระปรกโพธิ์ 9 ใบหลวงพ่อปลุกเสกไว้ตั้งแต่ปลายปีพ.ศ.2519 ยันปี 2521 ก็มี เท่ากับว่าคุณตาสว่างเสียผลประโยชน์นะเนี่ย เพราะเสียโอกาสที่จะได้พระปรกโพธิ์ที่ทำในปี 2519 ง่ายๆไปเยอะเลยครับ
          พระที่คุณโอ๋บอกว่า สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป ที่เล่นหากันเป็นแสนนั้น เป็นพระที่ผสมน้ำมันงูเหลือมครับ ส่วนพระชุดที่ทำในปี 2519 นั้นใช้น้ำมันตังอิ้วเป็นตัวประสาน คุณตาสว่างแยกแยะได้ครับว่า เนื้อไหนเป็นพระยุคไหนเพราะอะไร ผมมีอยู่องค์นึ่งพิมพ์ถูกหมดแต่เนื้อขาว ผมไม่อยากลงโชว์ เพราะเคยโดนสวด ผมเบื่อพวกสายตรงที่ชอบ LOCK SPEC พระของหลวงพ่อกวย คนที่ชอบอวดตัวว่าเก่งสวดพระของคนอื่นครับ  นี่ถ้ารู้ว่าในกระทู้นี้เขาคุยกันว่าอย่างไร ผมกับคุณตาสว่างจะโดนข้อหาอะไรบ้างยังไม่รู้เลย  อย่าไปสนใจเลยครับ ให้พระพิมพ์เล่าความจริงของท่านเองเถอะนะครับ  มีคนไปเช่ามาจากงานฝังลูกนิมิตนี่ก็น่าจะเป็นหลักฐานได้ระดับหนึ่งแล้วครับ ดูภาพพระองค์ของผมกับของคุณตาสว่างซิ จะเห็นว่าพิมพ์ถูกต้องเลย ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 10:09:30 am โดย toi » บันทึกการเข้า
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:45:52 am »

พระปรกโพธิ์เก้าใบกับหลังรูปชุดนี้คุณตาสว่างบอกว่า หลวงพ่ออาพาธไม่ได้พิมพ์เอง เป็นชุดที่หลวงพ่อให้ผงศิษย์หลวงพ่อทำให้หลวงพ่อกวยเมื่อปลายปี 2519 เพื่อไว้ออกในงานฝังลูกนมิตปี 2521 เป็นเนื้อผงผสมน้ำมันตังอิ้ว ที่เอามาลงบอกไว้ในกระทู้พระหลังรูปรุ่น 2 (พิมพ์สวยๆปั้มตรามด)นี้ ก็เพื่ออยากจะบอกว่า พระปรกโพธิ์ ๙ ใบทั้งสององค์นี้ ซื่งมีคนไปบูชามาจากงานปี 2521นั้น  เป็นพระชุดเดียวกันกับพระหลังรูปรุ่น 2 องค์ที่ปั้มตรามดองค์ที่อยู่บนสุดใหกระทู้นี้ ก็ทำในปี 2519 เหมือนกัน  ในเมื่อพระปรกโพธิ์เก้าใบสององค์นี้แท้ พระหลังรูปองค์ที่ให้โหวตนี้ก็ต้องแท้ด้วย พระตรามดเป็นพระผมแต่คุณตาสว่างพยายามบอกว่าเป็นพระแท้ ๆ ทั้งที่ไม่มีผลประโยชน์อะไรเลย หาหลักฐานมายืนยัน เลยทำให้คนอื่นรู้อีกว่า พระปรกโพธิ์ 9 ใบหลวงพ่อปลุกเสกไว้ตั้งแต่ปลายปีพ.ศ.2519 ยันปี 2521 ก็มี เท่ากับว่าคุณตาสว่างเสียผลประโยชน์นะเนี่ย เพราะเสียโอกาสที่จะได้พระปรกโพธิ์ที่ทำในปี 2519 ง่ายๆไปเยอะเลยครับ
          พระที่คุณโอ๋บอกว่า สมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ปกติ ๆ ทั่วไป ที่เล่นหากันเป็นแสนนั้น เป็นพระที่ผสมน้ำมันงูเหลือมครับ ส่วนพระชุดที่ทำในปี 2519 นั้นใช้น้ำมันตังอิ้วเป็นตัวประสาน คุณตาสว่างแยกแยะได้ครับว่า เนื้อไหนเป็นพระยุคไหนเพราะอะไร ผมมีอยู่องค์นึ่งพิมพ์ถูกหมดแต่เนื้อขาว ผมไม่อยากลงโชว์ เพราะเคยโดนสวด ผมเบื่อพวกสายตรงที่ชอบ LOCK SPEC พระของหลวงพ่อกวย คนที่ชอบอวดตัวว่าเก่งสวดพระของคนอื่นครับ  นี่ถ้ารู้ว่าในกระทู้นี้เขาคุยกันว่าอย่างไร ผมกับคุณตาสว่างจะโดนข้อหาอะไรบ้างยังไม่รู้เลย  อย่าไปสนใจเลยครับ ให้พระพิมพ์เล่าความจริงของท่านเองเถอะนะครับ  มีคนไปเช่ามาจากงานฝังลูกนิมิตนี่ก็น่าจะเป็นหลักฐานได้ระดับหนึ่งแล้วครับ ดูภาพพระองค์ของผมกับของคุณตาสว่างซิ จะเห็นว่าพิมพ์ถูกต้องเลย ขอบคุณครับ

แบบนี้ก็เยี่ยมเลยครับป๋าต้อย จะได้มีหลักฐานและพยานเพื่อยืนยันเพิ่มขึ้น เพราะพระสมเด็จปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยแพงมาก ๆ ครับเผลอๆ เป็นพิมพ์ที่แพงสุดของวัตถุมงคลหลวงพ่อกวยเลยก็ได้ ศิษย์ที่งบน้อย ๆ หรืออยากได้ปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยคล้องบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลจะได้มีคล้องกันบ้างครับ ผมเองก็ไม่มีรุ่นนี้เลย ที่ผ่านมาแค่เกือบได้เท่านั้นเอง ขอบคุณมากครับผม 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:59:56 am »

เรื่องราคาค่านิยมนี่เป็นเรื่องดีมานด์/ซับพลายหรือ ดอย บางระดัน หรือ ความโลภ vs ความกลัว หลวงพ่อเจตนาให้เป็นไปคนมีเงินถุงเงินถังไม่น่ามีปัญหามีบุญได้ครอบครองง่ายศิษย์ที่เงินน้อยจะหาโพธิ์๙หลักแสนมาคล้องคอคงยาก ความโลภความหลง คิดว่าถ้าได้พระราคาแพง มาอวดมาโชว์ จะเป็นเกรียติ์เป็นศรีไปฟังคนปั่นราคาพระโดยไม่คิดถึงความจริง  ว่าเราคล้องพระเพื่อเป็นพุทธานุสติแปลว่าเป็นสัญลักณ์ให้เราระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นเครื่องกั้นไม่ให้จิตใจคิดชั่วไฝ่ต่ำเป็นเครื่องเตือนจิตให้รู้ หิริ โอตตับปะ หิริแปลว่าความละอายแก่ใจ โอตตับปะแปลว่า ความเกรงกลัวต่อบาปความชั่วหลวงพ่อสอนไว้เช่นนี้ผมแปลให้เพื่อ เนยยะบุคคลเข้าใจง่าย พระแท้ที่ถูกมองว่าไม่เป็นของผู้มีบุญแต่มีเงินน้อยจะได้ครอบครองเป็นอัศจรรย์ถ้าเป็นของๆท่าน ผมแขวนพระหลักทดลองมานานสำหรับผมมีสัมผัสด้านพุทธคุณดังนี้ 1 หลังรูปผสมผงอัฐปี18 และยันต์ตรงรุ่นแรก เก่งที่สุดแคล้วคลาดกั้นบัง กันกระทำ เวลาฉุกเฉินบอกกล่าวได้ผลไวเคยทดลองเมื่อผ่านด่านตำรวจ ขอให้ไม่เรียกเหมือนมองไม่เห็นลองอวดเพื่อนๆเคยโดนซุ่มยิงได้ยินแต่เสียง แช๊ะๆๆ คนที่คิดไม่ดีต่อเราจะมีอันเป็นไป 2 แหวกม่านอกใหญ่เนื้อพิกุลพุทธคุณคล้ายปกโพธิ์๙ แคล้วคลาด คงกระพัน บอกกล่าวท่านจะเฉยๆ ที่เด่นมากคือเมตตา คนที่คิดร้ายแพ้ภัยตนเอง 3  พระพิมพ์ประทานพรหรือพุทธกวักเฉยๆขอก็ไม่ให้ไห้วก็ไม่รับแต่คงกระพัน 4 ลีลาถ้ำหีบพุทธคุณคล้ายโพธิ์๙  และยังคล้องอีกหลายพิมพ์ว่างๆค่อยมาต่อ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
joker
Hero Member

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:27:13 am »

ยอดเยี่ยมครับ   
เนื้อที่มีตรามดนี่  สายตรงไม่ยอมรับ  เพราะไม่ได้ใส่น้ำมันงู และเช่าจาก สุพรรณ
ถ้าเกิดมีหลักฐานเด็ดๆ  ที่ยืนยันชัดเจน  ว่า ทันแน่นอน  สาย---หนาวแน่เพราะ
ตีพระคนอื่นเก๊ไว้เยอะ      บาปครับ  เสียความตั้งใจจริงของหลวงพ่อ
ค่อยๆศึกษา  หาเหตุผล  อย่างมีเหตุผล  เดี๋ยวดีเอง  อย่างนี้มีเหตุผลกว่าครับ
[/size[size=19
pt]
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 03:22:13 pm »

ข้อมูลนี้อย่าเพิ่งเชื่อต้องสอบถามจากคนเก่าๆที่อยู่ช่วงปี 19-21ตอนนี้ที่รู้และถามได้คืออ.ทรงต้องรบกวนคุณflowlerg,เมื่อมีโอกาส อีกท่านคือน้าพงษ์อาจจำชื่อผิดคือน้าแกเป็นคนเขียนรูปหน้าบรรณมลฑปรูปหล่อหลวงพ่ออยู่เยื้องๆหน้าวัดแกมีพระแหวกม่านอกใหญ่ปกโพธิ์๙และหลังรูปเนื้อแดงว่านสบู่เลือดแกให้ผมดูสมัยก่อนแต่ไม่ยอมให้เช่า เป็นคนตัวเล็กแต่ใจโตน่านับถือมาก ผมถ่ายทอดไว้ให้เป็นแสงเทียนเล็กๆให้ท่านผู้ทรงปัญญาทั้งหลายได้สืบหาความกระจ่างในวันข้างหน้า ต่อไปนี้เป็นพระที่คนเช่าจากงานฝังลูกนิมิตพระเหมือนกับที่มีโลโก้มดแดงถูกตีค่าว่าเก๊ไปนานาจิตตัง และแม่พิมพ์ที่หลุดออกไปช่วงปี 30 กว่าๆก็มีพระเก๊กลิ่นหอมกระจายออกมาให้หลายคนร่ำรวยกันดังได้สดับมามินานนี้แล

ยินดีครับพี่  แต่ขอเวลานิดนึงครับ  น่าจะราวๆ เดือนหน้าเลยกว่าจะกลับ ... แล้วได้เรื่องอย่างไรจะกลับมาบอกครับ

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
MATA
Full Member

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 03:30:13 pm »

ผมทราบมาว่าปรกโพธิ์9ใบพิมพ์ที่ชัดๆองค์หลังของพี่ต้อยเป็นการเซาะแม่พิมพ์ครั้งสุดท้ายแล้วทำเป็นจำนวนหลักร้อยกว่าเพื่อให้ทันงานผูกพัทธสีมาปี21(ฟังเขาเล่ามาจากผู้ที่ทันหลวงพ่อแต่ไม่มีหลักฐานยืนยัน)
เมื่อมีผู้เช่ามาจากวัดปี21เรื่องเล่าที่ได้รับฟังมาก็น่าจะจริงครับ..แต่เซียนสายตรงเค้าไม่เห็นด้วยบอกว่าเป็นการทำหลังจากหลวงพ่อมรณะภาพเพื่อหาเงินเข้าวัดโดยใช้ผงเก่าแม่พิมพ์เดิมรวมทั้งพิมพ์อื่นๆที่แม่พิมพ์ยังอยู่ด้วยครับ..
ต้องช่วยกันค้นหาความจริงเพื่อให้ลูกศิษย์ทั้งหลายไม่เสียโอกาสให้พระแท้หลุดมือผ่านไป..ครับ..
toi
Hero Member

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 04:23:02 pm »

แบบนี้ก็เยี่ยมเลยครับป๋าต้อย จะได้มีหลักฐานและพยานเพื่อยืนยันเพิ่มขึ้น เพราะพระสมเด็จปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยแพงมาก ๆ ครับเผลอๆ เป็นพิมพ์ที่แพงสุดของวัตถุมงคลหลวงพ่อกวยเลยก็ได้ ศิษย์ที่งบน้อย ๆ หรืออยากได้ปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยคล้องบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลจะได้มีคล้องกันบ้างครับ ผมเองก็ไม่มีรุ่นนี้เลย ที่ผ่านมาแค่เกือบได้เท่านั้นเอง ขอบคุณมากครับผม 

หลวงพ่อให้ผงลูกศิษย์ช่วยกันทำตั้งแต่ปี 2519 เตรียมการและปลุกเสกเป็นปี อย่างนี้ต้องเยี่ยมแน่ละครับคุณโอ๋ เฉพาะปรกโพธิ์ในปีนี้จะได้กี่องค์ก็ไม่รู้นะ แต่เคยเห็นคุณขุนทัพเคยบอกผมไว้ที่ไหนนะจำไม่ได้ บอกว่าทำเป็นร้อยองค์เหมือนกันครับ  ผงหลวงพ่อลบเอง ทำเป็นปี รู้วัด รู้คนทำ รู้ผู้ปลุกเสก รู้ปีที่ทำ แบบเนี้ยเขาเรียกว่าเล่นง่าย เพียงแต่ยังไม่มีใครที่รู้จริงมาให้ข้อมูลเท่านั้นเองครับ  แล้วเมื่อคุณตาสว่างที่มีความชำนาญพระเนื้อผงของหลวงพ่อกวย กล้ายืนยันอย่างนี้น่ะน้อยคนนะที่จะบอกให้น่ะ มีแต่เสีย ได้อย่าเดียวคือบุญที่ไม่ทำให้คนที่มีอยู่ลมรั่ว  เดิมๆที่ให้ข้อมูลไว้ ต้องมีไอ้โน้น ต้องมีไอ้นี่ ตัวมีจุดตายดูอยู่บอกไปก็ไม่ได้ เดี๋ยวพวกมือผีเลียนแบบอมภูมิไว้ LOCK specไว้ พระปรกโพธิ์ ๙ ใบที่ลงโชว์ตามเว็บเหลือแท้ไม่กี่องค์เอง 
          ย้อนกลับไปดูกระทู้นี้ อ่านที่คุณตาสว่างเขียน ใจเย็นๆ แล้วจะเห็นแสงเทียนส่องนำทางทำให้ตาสว่างอีกเยอะเลยครับ เอ็นดูคนที่ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ และคนที่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกเว็บนี้นะครับรูปพระพิมพ์ที่ทำปี 2519 พิมพ์เป็นไงน้า..  อย่างไรอย่าเพิ่งเชื่อซะทีเดียว ค่อยๆหาไป แต่ผมว่าหาได้ยากครับ ผมประกาศซื้อมาหลายปีแล้ว ซื้อได้ 2 องค์เองครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 04:29:03 pm »

เรื่องราคาค่านิยมนี่เป็นเรื่องดีมานด์/ซับพลายหรือ ดอย บางระดัน หรือ ความโลภ vs ความกลัว หลวงพ่อเจตนาให้เป็นไปคนมีเงินถุงเงินถังไม่น่ามีปัญหามีบุญได้ครอบครองง่ายศิษย์ที่เงินน้อยจะหาโพธิ์๙หลักแสนมาคล้องคอคงยาก ความโลภความหลง คิดว่าถ้าได้พระราคาแพง มาอวดมาโชว์ จะเป็นเกรียติ์เป็นศรีไปฟังคนปั่นราคาพระโดยไม่คิดถึงความจริง  ว่าเราคล้องพระเพื่อเป็นพุทธานุสติแปลว่าเป็นสัญลักณ์ให้เราระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นเครื่องกั้นไม่ให้จิตใจคิดชั่วไฝ่ต่ำเป็นเครื่องเตือนจิตให้รู้ หิริ โอตตับปะ หิริแปลว่าความละอายแก่ใจ โอตตับปะแปลว่า ความเกรงกลัวต่อบาปความชั่วหลวงพ่อสอนไว้เช่นนี้ผมแปลให้เพื่อ เนยยะบุคคลเข้าใจง่าย พระแท้ที่ถูกมองว่าไม่เป็นของผู้มีบุญแต่มีเงินน้อยจะได้ครอบครองเป็นอัศจรรย์ถ้าเป็นของๆท่าน ผมแขวนพระหลักทดลองมานานสำหรับผมมีสัมผัสด้านพุทธคุณดังนี้ 1 หลังรูปผสมผงอัฐปี18 และยันต์ตรงรุ่นแรก เก่งที่สุดแคล้วคลาดกั้นบัง กันกระทำ เวลาฉุกเฉินบอกกล่าวได้ผลไวเคยทดลองเมื่อผ่านด่านตำรวจ ขอให้ไม่เรียกเหมือนมองไม่เห็นลองอวดเพื่อนๆเคยโดนซุ่มยิงได้ยินแต่เสียง แช๊ะๆๆ คนที่คิดไม่ดีต่อเราจะมีอันเป็นไป 2 แหวกม่านอกใหญ่เนื้อพิกุลพุทธคุณคล้ายปกโพธิ์๙ แคล้วคลาด คงกระพัน บอกกล่าวท่านจะเฉยๆ ที่เด่นมากคือเมตตา คนที่คิดร้ายแพ้ภัยตนเอง 3  พระพิมพ์ประทานพรหรือพุทธกวักเฉยๆขอก็ไม่ให้ไห้วก็ไม่รับแต่คงกระพัน 4 ลีลาถ้ำหีบพุทธคุณคล้ายโพธิ์๙  และยังคล้องอีกหลายพิมพ์ว่างๆค่อยมาต่อ
          ศักดิ์ศรีพระปรกโพธิ์ที่หลวงพ่อกวยปลุกเสกเท่ากันครับ  ถ้าหลวงพ่อไม่อาพาธท่านก็พิมพ์ของท่านเองครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:57:11 pm »

ยอดเยี่ยมครับ   
เนื้อที่มีตรามดนี่  สายตรงไม่ยอมรับ  เพราะไม่ได้ใส่น้ำมันงู และเช่าจาก สุพรรณ
ถ้าเกิดมีหลักฐานเด็ดๆ  ที่ยืนยันชัดเจน  ว่า ทันแน่นอน  สาย---หนาวแน่เพราะ
ตีพระคนอื่นเก๊ไว้เยอะ      บาปครับ  เสียความตั้งใจจริงของหลวงพ่อ
ค่อยๆศึกษา  หาเหตุผล  อย่างมีเหตุผล  เดี๋ยวดีเอง  อย่างนี้มีเหตุผลกว่าครับ
[/size[size=19
pt]

เห็นคุณตาสว่างบอกว่า โรงงานที่ทำน้ำมันเขาเลิกกิจการไปในปี 2519 จึงใช้น้ำมันตังอิ้วผสมเป็นตัวประสานแทนครับ
          องค์ที่ปั้มตรามดนี่ ที่มาไว้ใจได้ครับ  พระปรกโพธิ์บางองค์ก็มาจากเจ้าของเดียวกัน ดีว่าผมไม่เชื่ออะไรใครง่ายๆ สวดผมอย่างไรลมไม่รั่วครับ  ผมเคยบอกหลายๆคนว่า พระปรกโพธิ์ 9 ใบน่ะให้เก็บไว้ก่อน อย่าเพิ่งขายให้ใคร อย่าเอาไปไว้วัด วันหนึ่งมีคนรู้จริงมาเปิดเผยแล้วจะเสียดาย  ใครเชื่อใครหรือไม่อย่างไร จะรู้ตัวว่าคิดถูกหรือคิดผิดก็ต่อเมื่อ มีผลดีหรือผลเสียเกิดขึ้นกับตัวเองนั้นแหละครับถึงจะรู้   องค์ของผมมาได้ทีหลังผม เจอปรกโพธิ์เก้าใบพิมพ์ถูกเป็นเก็บไว้ก่อน บังเอิญเป็นพิมพ์เดียวกับคนที่รู้จักคุณตาสว่าง ซึ่งเป็นผู้ไปบูชามาจากวัดหลวงพ่อกวยตอนงานปี 2521 ก็ฟังไว้ครับ  ในเมื่อของเขาแท้เพราะเช่ามาจากวัด องค์ของผมก็น่าจะแท้ด้วยซิ ไจ้ก่ครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 06:08:46 pm »

ข้อมูลนี้อย่าเพิ่งเชื่อต้องสอบถามจากคนเก่าๆที่อยู่ช่วงปี 19-21ตอนนี้ที่รู้และถามได้คืออ.ทรงต้องรบกวนคุณflowlerg,เมื่อมีโอกาส อีกท่านคือน้าพงษ์อาจจำชื่อผิดคือน้าแกเป็นคนเขียนรูปหน้าบรรณมลฑปรูปหล่อหลวงพ่ออยู่เยื้องๆหน้าวัดแกมีพระแหวกม่านอกใหญ่ปกโพธิ์๙และหลังรูปเนื้อแดงว่านสบู่เลือดแกให้ผมดูสมัยก่อนแต่ไม่ยอมให้เช่า เป็นคนตัวเล็กแต่ใจโตน่านับถือมาก ผมถ่ายทอดไว้ให้เป็นแสงเทียนเล็กๆให้ท่านผู้ทรงปัญญาทั้งหลายได้สืบหาความกระจ่างในวันข้างหน้า ต่อไปนี้เป็นพระที่คนเช่าจากงานฝังลูกนิมิตพระเหมือนกับที่มีโลโก้มดแดงถูกตีค่าว่าเก๊ไปนานาจิตตัง และแม่พิมพ์ที่หลุดออกไปช่วงปี 30 กว่าๆก็มีพระเก๊กลิ่นหอมกระจายออกมาให้หลายคนร่ำรวยกันดังได้สดับมามินานนี้แล

ยินดีครับพี่  แต่ขอเวลานิดนึงครับ  น่าจะราวๆ เดือนหน้าเลยกว่าจะกลับ ... แล้วได้เรื่องอย่างไรจะกลับมาบอกครับ
           เอาแค่คนไปเช่ามาจากวัด กับคุณตาสว่างรู้ข้อมูลจากคนที่ทำพระปี 2519 นี่ก็เกินพอแล้วครับ  ไปแคร์คนอื่นทำไม นานาจิตตังครับ  อยากเล่นหรือไม่เล่นก็เรื่องของเขา  ไม่เห็นต้องไปง้อเลยครับ  ถ้าต้องลำบากเข้าไปถามได้เรื่องมาอยากไร เล่าสู้กันฟังเงียบๆก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 06:51:52 pm »

ผมทราบมาว่าปรกโพธิ์9ใบพิมพ์ที่ชัดๆองค์หลังของพี่ต้อยเป็นการเซาะแม่พิมพ์ครั้งสุดท้ายแล้วทำเป็นจำนวนหลักร้อยกว่าเพื่อให้ทันงานผูกพัทธสีมาปี21(ฟังเขาเล่ามาจากผู้ที่ทันหลวงพ่อแต่ไม่มีหลักฐานยืนยัน)
เมื่อมีผู้เช่ามาจากวัดปี21เรื่องเล่าที่ได้รับฟังมาก็น่าจะจริงครับ..แต่เซียนสายตรงเค้าไม่เห็นด้วยบอกว่าเป็นการทำหลังจากหลวงพ่อมรณะภาพเพื่อหาเงินเข้าวัดโดยใช้ผงเก่าแม่พิมพ์เดิมรวมทั้งพิมพ์อื่นๆที่แม่พิมพ์ยังอยู่ด้วยครับ..
ต้องช่วยกันค้นหาความจริงเพื่อให้ลูกศิษย์ทั้งหลายไม่เสียโอกาสให้พระแท้หลุดมือผ่านไป..ครับ..
          เขาเป็นเซียนสายตรงหลวงพ่อกวยได้อย่างไร ไหนคนไหน..ที่เป็นคนชี้ขาดบอกได้ว่าพระปรกโพธิ์เก้าใบ องค์ไหนทำปีไหน องค์ไหนเก๊เพราะอะไร บอกผมบ้างซิผมอยากรู้จักไว้ครับ  เขารู้ได้ไงว่า ทำหลังจากหลวงพ่อมรณภาพแล้ว  เว่อร์ไปหน่อยมั้งรู้ถึงกระทั่งว่าใช้ผงเก่าซะด้วย 
           ฝ่ายหนึ่งว่าแท้ แต่ อีกฝ่ายหนึ่งว่าเก๊ อย่าไปสนใจเลยว่าใครจะเชื่อใครหรือไม่  แต่ละคนมีสติปัญญาครับ  เขาตัดสินใจของเขาเองได้  เกิดประโยชน์หรือโทษกับเขาเมื่อไรเขาก็รู้เองครับ     
          องค์ของผมน่ะ โดนสวดมานานแล้วมันชาชินซะแล้วครับ  ภาพในหนังสือก็สวดได้ครับ ไหนใครแน่จริง กล้าสวดองค์ของคุณตาสว่างว่าเก๊อย่างไรได้ไหมครับ  สวดจนเก๊ได้ผมจะให้ 2 บาทเลยเอ้า คลิคลิ.. 
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 07:06:45 pm »

ว่านสบู่เลือดไม่เล่นหากันมาเลยไม่เคยมีใครเล่นมาก่อนด้วยแต่เนื้อพิกุลเล่นและเจอตั้งแต่ปี 24-25 ซื้อร้อยขายสองร้อยปรกโพธิ์รู้กันมานานแล้วตั้งแต่เดินหาพระเจอคนเช่ามาตอนงานแต่เขาไม่เล่นซื้อขายไม่ได้ตีเสริมเพราะแยกไม่ได้องค์ไหนทำทันหลวงพ่อองค์ไหนไม่ทันมั่งหลวงพ่อเสียก็ยังมีทำออกจนขายบล็อคแล้วจะแยกอย่างไงองค์ไหนก่อนปี 22 องค์ไหนพระสำรวยทำหลังจนถึงปีซัก 30 มั้งที่บล็อคไปต่อถึงโคราชแต่เนื้อไม่ใช่วัดบ้านแคแล้วทั้งที่ได้ทั้งบล็อคได้ทั้งผงทุกอย่างได้สูตรแต่ผสมออกมาไม่เหมือนพระสำรวยทำคงเป็นอาถรรพ์ มันแยกไม่ได้เขาถึงไม่เล่นแต่เชื่อได้ว่าผงหลวงพ่อถ้าเนื้อนี้ถ้าใครบอกแยกเนื้อได้บอกเลยโม้หลานไปขอพระสำรวยยังแยกไม่ได้ว่าองค์ไหนทันไหนไม่ทัน
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 23
  พิมพ์