เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 52979 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #300 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 08:51:41 pm »

ใช่ครับ เป็นหลวงปู่สุข วัดโพธิ์ทรายทองครับ ขอบคุณครับ 
Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #301 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:46:14 am »

ขอบคุณครับ...คุณtoi''ทันเหตุการณ์ได้เร็วจริงๆ..น่าจะมาอยู่ใกล้ๆผมจะได้หาข้อมูลต่างๆ ประกอบกับเรื่องราวต่างๆกับของผมไปด้วยกันครับ..ยังมีเรื่องความเป็นจริงของหลวงพ่ออีกเยอะเล่ากันไม่หมด..ผมไม่ขายพระหลวงพ่อแล้ว.ก็มีเวลาถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์ต่างๆที่ได้รับมา..จริงเท็จแค่ใหน..แต่ผมกล้ารับรองต้องเป็นเรื่องจริงทุกอย่าง..จะเชื่อหรือไม่เชื่ออยู่ที่คนอ่านและฟังครับ..เราไม่บังคับกันนะ..เมื่อไหร่จะมากรุงเทพครับ..และผมขออภัยเรื่องเก่าๆ..ว่าพวกท่านบ้าวิชาการกัน..แต่ตอนนี้มันเขาตัวผมเองแล้วครับ "บ้าวิชาการ"..คนเราถ้าได้ทะเลาะกันบ้างแล้วและกับมาเป็นมิตรกันมันช้งอบอุ่นครับ..สวัสดี
toi
Hero Member

« ตอบ #302 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 07:34:30 pm »

ขอบคุณครับ...คุณtoi''ทันเหตุการณ์ได้เร็วจริงๆ..น่าจะมาอยู่ใกล้ๆผมจะได้หาข้อมูลต่างๆ ประกอบกับเรื่องราวต่างๆกับของผมไปด้วยกันครับ..ยังมีเรื่องความเป็นจริงของหลวงพ่ออีกเยอะเล่ากันไม่หมด..ผมไม่ขายพระหลวงพ่อแล้ว.ก็มีเวลาถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์ต่างๆที่ได้รับมา..จริงเท็จแค่ไหน..แต่ผมกล้ารับรองต้องเป็นเรื่องจริงทุกอย่าง..จะเชื่อหรือไม่เชื่ออยู่ที่คนอ่านและฟังครับ..เราไม่บังคับกันนะ..เมื่อไหร่จะมากรุงเทพครับ..และผมขออภัยเรื่องเก่าๆ..ว่าพวกท่านบ้าวิชาการกัน..แต่ตอนนี้มันเข้าตัวผมเองแล้วครับ "บ้าวิชาการ"..คนเราถ้าได้ทะเลาะกันบ้างแล้วและกับมาเป็นมิตรกันมันชั่งอบอุ่นครับ..สวัสดี
          ภาพบนเป็นของท่านขุนครับ ภาพล่างเจอชอบก็เซฟไว้จำไม่ได้ว่าเป็นของท่านใดครับ ผมชอบเรื่องราวของหลวงพ่อกวย และชอบมากๆกับคนที่มีข้อมูลสดๆครับ ไม่ว่ากันหรอกครับ ลิ้นกับฟันมันย่อมต้องมีกระทบกันบ้างเป็นธรรมดาครับ  ขอบคุณครับ

Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #303 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 07:28:11 am »

คุณtoi...ครับผมอยากได้คุณมาเป็นอาจารย์จังเลยครับไม่ว่าเรื่องอะไรเกี่ยวกับพระหลวงพ่อ..ได้ทุกเรื่องจริงๆ.อยากให้คุณมากรุงเทพมีงานให้คุณทำงานเพื่อหลวงพ่อกับผมสักหน่อย..พร้อมกับเป็นวิทยาทานให้กับศิษย์..และเรื่องหลวงพ่อทุกอย่างมันจะจบ..และคุณมากรุงเทพแล้วจะถึงบางอ้อครับ..นึกว่ามาเที่ยวครับ..อ้อเมื่อก่อนผมไปเชียงใหม่บ่อยครับ..ไปนอนกับไอ้จ่าดับเพื่อนผมครับมันคนพื้นที่ชม.ครับ..โทร 0890000232..อ้อ..น้อง flowler หายไปใหนครับ คิดถึงครับ..ผมยินดีคนมากที่ได้รู้จักคนเก่งมีฝีมือ  ชื่อ ต้อย 2 คนไปแอ่วเหนือไม่อดตายแน่ มีต้อย เชียงใหม่..เลยไปหน่อย ต้อย เชียงราย (เจ้าของเวป์วัดครับ)..งานบุญใหญ่ๆต้องรบกวนเวป์วัดอีกแรงครับ..สวัสดี
toi
Hero Member

« ตอบ #304 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:20:05 am »

ผมน่ะเคยคุยกับคุณแป๊ะตัวจริงเสียงจริง  ผมยังเคยส่องพิจารณาแม่พิมพ์พระแหวกม่านทรงเจดีย์ที่คุณแปะใช้ห้อยคอด้วย  ผมคนงานเยอะ งานที่ต้องช่วยเหลือลูกค้าไม่ให้งานธุรกิจของเขาเสียหายมาก เขาจองคิวต่อๆกันครับ หายไปไหนเขาจะคิดถึงกันมาก  คุณแป๊ะมีธุระอะไรที่ไม่เป็นส่วนตัวมากนัก ฝากให้จ่าดับมาคุยกับผมได้ทุกเรื่องเลยครับ  แต่ยังหาโอกาสไปพบคุณแป๊ะให้ได้อยู่ครับ  ขอบคุณครับ

Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #305 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 09:41:42 pm »

คุณ toi ..มี  E mail..ใหมครับ..ขอหน่อย..โทร 0890000232..สวัสดี
toi
Hero Member

« ตอบ #306 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:55:03 am »

คุณ toi ..มี  E mail..ใหมครับ..ขอหน่อย..โทร 0890000232..สวัสดี
          E mail เคยมีครับ แต่ไม่ได้ใช้ของเขานานเกินไป เลยใช้ไม่ได้อีก ผมก็ไม่อยากสมัครใหม่มานานแล้ว เอาไว้สมัครใหม่แล้วจะบอกนะครับ ขอบคุณครับ

weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #307 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:43:15 am »

E mail เคยมีครับ แต่ไม่ได้ใช้ของเขานานเกินไป เลยใช้ไม่ได้อีก ผมก็ไม่อยากสมัครใหม่มานานแล้ว เอาไว้สมัครใหม่แล้วจะบอกนะครับ ขอบคุณครับ

มาขอศึกษษด้วยคนครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #308 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:33:24 am »

ขอบคุณครับ 
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #309 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:40:05 am »

คนชอบบอกว่ากันทิ้งปริศนางั้นก็จะบอกตรงมั่งนะ พระชุดวัดพระแก้วคนรุ่นเก่ารู้จักแน่อย่างน้อยต้องเคยได้ยินมีเกือบสิบหรือเกินสิบแบบพิมพ์กันจำไม่ได้ ทุกพิมพ์เมื่อก่อนเล่นคนที่เอาไปมากที่สุดคือไอ้แดงไอ้เฒ่าเอาไปจากคนทำเลย ตอนมันทำหนังสือมาเร่งยิกๆ คนตัดมาส่วนกลางแทบไม่มีบางที่ไม่แห้งเพิ่งทำรับมาเสียหายคนก็ไม่เอาอีกไอ้คนทำบางคนก็ยังอยู่  ไอ้แดงที่รวยจากครูกระจอกมีรถมีบ้านก็วัดพระแก้ว
toi
Hero Member

« ตอบ #310 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 08:17:54 pm »

คนชอบบอกว่ากันทิ้งปริศนางั้นก็จะบอกตรงมั่งนะ พระชุดวัดพระแก้วคนรุ่นเก่ารู้จักแน่อย่างน้อยต้องเคยได้ยินมีเกือบสิบหรือเกินสิบแบบพิมพ์กันจำไม่ได้ ทุกพิมพ์เมื่อก่อนเล่นคนที่เอาไปมากที่สุดคือไอ้แดงไอ้เฒ่าเอาไปจากคนทำเลย ตอนมันทำหนังสือมาเร่งยิกๆ คนตัดมาส่วนกลางแทบไม่มีบางที่ไม่แห้งเพิ่งทำรับมาเสียหายคนก็ไม่เอาอีกไอ้คนทำบางคนก็ยังอยู่  ไอ้แดงที่รวยจากครูกระจอกมีรถมีบ้านก็วัดพระแก้ว
          รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหามครับ ขอบคุณครับ 
chair
Jr. Member
**

« ตอบ #311 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 02:55:08 pm »

ขอให้พี่ๆ ช่วยเล่าเกร็ดๆที่เป็นประโยชน์ กับหมู่ลูกศิษย์หลวงพ่อของเรา ความจริงเป็นสิ่งไม่ตายท่านรู้อะไรบอกพวกเหล่าลูกศิษย์จะได้เป็นแนวทางในการสะสมว่าปลอมหรือไม่ ต้องระวังพระรุ่นไหนทรงไหน เพื่อการเช่าหาจะได้มีมาตรฐานเป็นที่เชิดชูบูรพาจารย์ของเราทำก็ได้ทำประโยชน์บูชาคุณของหลวงพ่อที่ช่วยเหลือเหล่าลูกศิษย์ให้มีวันนี้กันมาตลอด ความจริงก็คือความจริง ลูกศิษย์หลวงพ่ออย่าตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จเพื่อผลประโยชน์ของตนและพรรคพวกให้ศิษย์น้องๆ หลงทาง จะเป็นการถือว่าไม่กตัญญูต่อหลวงพ่อของเราที่ช่วยเรามารู้อะไรมาโปรดเล่าให้น้องๆ ฟังเขาใช้วิจารณญาณได้ ของบางอย่างศิษย์น้องๆ ก็อยากได้ไว้ติดตัวจะถูกจะแพงก็ขอให้ได้ของแท้ (ที่ส่วนมากรุ่นพี่ๆกั๊กไว้) รุ่นน้องใช้ของปลอมขึ้นคอหากบาดเจ็บล้มตายไปเพราะไม่ได้นึกถึงหลวงพ่อเพราะคิดว่าพระแท้ จะเสื่อมเสียเกียรติคุณของหลวงพ่อนะครับ อยากให้ศิษย์พี่ศิษย์น้องรักกันเข้าไว้และช่วยกันจรรโลงพระคุณบูรพาจารย์หลวงพ่อของเรา...ให้วัตถุมงคลรูปทรงเนื้อหาต่างๆ เป็นมาตรฐาน....เพราะอายเขาว่าศิษย์หลวงพ่อไม่รักกันเพราะมีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้องทำให้ศิษย์น้องๆ หลงทาง....แล้วอย่างนี้จะเรียกว่าเราบูชาคุณบูรพาจารย์กตัญญูรู้คุณต่ออาจารย์ของเราได้อย่างไร....ศิษย์หลวงพ่อต้องรักกันช่วยกันเชิดชูบูรพยาจารย์เปิดเผยข้อมูลการสะสมให้เป็นมาตรฐานเหมือนสายอื่นเขาที่รักกันจะเป็นจะตาย...เรื่องการสะสมก็เป็นไปตามกำลังทรัพย์นอกวัดแท้ๆ ในวัดที่ไม่ใช่รุ่นใหญ่นิยมแพงน้องๆก็จะได้พอจะหาติดตัวได้...ท่านจะถ่ายโทษต่อหลวงพ่อด้วยการทำบุญสร้างถาวรวัตถุเพียงอย่างเดียวไม่พอหรอกครับ...การเปิดเผยข้อมูลความจริงถือเป็นการบูชาบูรพาจารย์ของเราให้เทียบเท่าท่านอาจารย์อื่นๆ ที่มีความศักดิ์สิทธิ์เช่นหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ฯลฯ.....อย่าเอาความรู้กั๊กไว้ตายไปกับตัวท่านเลยครับขอร้อง ....ไม่งั้นรุ่นน้องรุ่นลูกรุ่นหลานจะแขวนของปลอมตายกันไปก็เพราะท่านรู้แล้วไม่บอกและไม่เชิดชูครูบาอจารย์ด้วยความเคารพอย่างแท้จริง......ขอบคุณครับรุ่นพี่ทั้งหลายที่พยายามค้นหาความจริงและหาของจริงมาบอกรุ่นน้อง....ท่านทำเพื่อหลวงพ่อของเราอย่างแท้จริง....ไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงแบบบางเว็บที่จะขายเฉพาะของที่ตัวเองหามาได้
....อยากให้พี่ธนกรณ์มีคนช่วยเรื่องลงเว็บโหลดภาพต่างๆ จริงๆ ว่ารุ่นใดเป็นของแท้ของหลวงพ่อ รุ่นใดใครทำ....การพาดพิงบางคนถ้าเป็นเรื่องจริงฟังจากเขามาก็ต้องเล่ารายละเอียดไว้ว่ารุ่นไหนเนื้อไหนไม่ดีเขาทำเลียนแบบหลวงพ่อขึ้นมาท่านไม่ได้เสก....ศิษย์หลวงพ่อคนไหนที่ถูกพาดพิงก็ต้องยอมรับความจริงให้มีมาตรฐานในการสะสมจนถึงรุ่นลูกหลายในอนาคตต่อไป....จะทิ้งไว้ว่าของหลวงพ่อเนื้อผงเล่นไม่ได้เลยเพราะไม่รู้ท่านเสกหรือเปล่าของจริงของปลอมมั่วกันไปหมด....ท่านรู้อย่างไรต้องเล่าไปอย่างนั้นที่เป็นความจริงนะครับ....นึกเสียดว่าทำเพื่อบูชาคุณองค์อาจารย์ที่ทำให้ท่านมีวันนี้ได้ผ่านสุขผ่านทุกข์ร่ำรวยมีเงินทองพอใช้ได้ก็เพราะท่าน....หลวงพ่อท่านสมถะทำเพื่อเราเพื่อลูกหลานมาตลอด....นึกถึงลูกศิษย์แย่งผลประโยชน์กันแล้วสะท้อนใจลูกศิษย์ไม่รักหลวงพ่อเหมือนเราอกตัญญูต่อหลวงพ่ออย่างไรอย่างนั้น ทำอย่างนั้นก็คงไม่มีความเจริญแล้วในชาตินี้หรอกครับ
ขอบคุณพี่ๆทั้งหลายมากครับ ต่อไปคงต้องพึ่งพี่ๆชี้แท้ชี้เก๊มีข้อมูลตรงๆเพื่อให้เป็นมาตรฐานของสังคม...ไปสัมภาษณ์ศิษย์ที่ทันหลวงพ่อคนไทยก็ถ่ายรูปบอเรื่องราวอันเทปไว้ว่าอันไหนใช่อันไหนทำขึ้นนะครับ...รุ่นน้องจะจารึกท่านไว้ในหัวใจลูกศิษย์หลวงพ่ออย่างแท้จริง...ข้อมูลอยู่ในเว็บไม่หายไปไหนชื่อของท่านจะได้การเชิดชูจากลูกหลานศิษย์หลวงพ่อไปตราบนานเท่านานครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #312 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 06:48:16 am »

เห็นด้วยครับ  สายหลวงปู่ทิมไม่เคยได้ข่าวศิษย์ใกล้ชิดคนไหนทำพระของหลวงปู่ทิมเก๊ เก็บไว้หลายพิมพ์ครับ 

เอกลำพัน
Sr. Member

ตายเพราะกตัญญูดีกว่าอยู่แต่เนรคุณ

« ตอบ #313 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:13:33 am »

ขอให้พี่ๆ ช่วยเล่าเกร็ดๆที่เป็นประโยชน์ กับหมู่ลูกศิษย์หลวงพ่อของเรา ความจริงเป็นสิ่งไม่ตายท่านรู้อะไรบอกพวกเหล่าลูกศิษย์จะได้เป็นแนวทางในการสะสมว่าปลอมหรือไม่ ต้องระวังพระรุ่นไหนทรงไหน เพื่อการเช่าหาจะได้มีมาตรฐานเป็นที่เชิดชูบูรพาจารย์ของเราทำก็ได้ทำประโยชน์บูชาคุณของหลวงพ่อที่ช่วยเหลือเหล่าลูกศิษย์ให้มีวันนี้กันมาตลอด ความจริงก็คือความจริง ลูกศิษย์หลวงพ่ออย่าตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จเพื่อผลประโยชน์ของตนและพรรคพวกให้ศิษย์น้องๆ หลงทาง จะเป็นการถือว่าไม่กตัญญูต่อหลวงพ่อของเราที่ช่วยเรามารู้อะไรมาโปรดเล่าให้น้องๆ ฟังเขาใช้วิจารณญาณได้ ของบางอย่างศิษย์น้องๆ ก็อยากได้ไว้ติดตัวจะถูกจะแพงก็ขอให้ได้ของแท้ (ที่ส่วนมากรุ่นพี่ๆกั๊กไว้) รุ่นน้องใช้ของปลอมขึ้นคอหากบาดเจ็บล้มตายไปเพราะไม่ได้นึกถึงหลวงพ่อเพราะคิดว่าพระแท้ จะเสื่อมเสียเกียรติคุณของหลวงพ่อนะครับ อยากให้ศิษย์พี่ศิษย์น้องรักกันเข้าไว้และช่วยกันจรรโลงพระคุณบูรพาจารย์หลวงพ่อของเรา...ให้วัตถุมงคลรูปทรงเนื้อหาต่างๆ เป็นมาตรฐาน....เพราะอายเขาว่าศิษย์หลวงพ่อไม่รักกันเพราะมีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้องทำให้ศิษย์น้องๆ หลงทาง....แล้วอย่างนี้จะเรียกว่าเราบูชาคุณบูรพาจารย์กตัญญูรู้คุณต่ออาจารย์ของเราได้อย่างไร....ศิษย์หลวงพ่อต้องรักกันช่วยกันเชิดชูบูรพยาจารย์เปิดเผยข้อมูลการสะสมให้เป็นมาตรฐานเหมือนสายอื่นเขาที่รักกันจะเป็นจะตาย...เรื่องการสะสมก็เป็นไปตามกำลังทรัพย์นอกวัดแท้ๆ ในวัดที่ไม่ใช่รุ่นใหญ่นิยมแพงน้องๆก็จะได้พอจะหาติดตัวได้...ท่านจะถ่ายโทษต่อหลวงพ่อด้วยการทำบุญสร้างถาวรวัตถุเพียงอย่างเดียวไม่พอหรอกครับ...การเปิดเผยข้อมูลความจริงถือเป็นการบูชาบูรพาจารย์ของเราให้เทียบเท่าท่านอาจารย์อื่นๆ ที่มีความศักดิ์สิทธิ์เช่นหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ฯลฯ.....อย่าเอาความรู้กั๊กไว้ตายไปกับตัวท่านเลยครับขอร้อง ....ไม่งั้นรุ่นน้องรุ่นลูกรุ่นหลานจะแขวนของปลอมตายกันไปก็เพราะท่านรู้แล้วไม่บอกและไม่เชิดชูครูบาอจารย์ด้วยความเคารพอย่างแท้จริง......ขอบคุณครับรุ่นพี่ทั้งหลายที่พยายามค้นหาความจริงและหาของจริงมาบอกรุ่นน้อง....ท่านทำเพื่อหลวงพ่อของเราอย่างแท้จริง....ไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงแบบบางเว็บที่จะขายเฉพาะของที่ตัวเองหามาได้
....อยากให้พี่ธนกรณ์มีคนช่วยเรื่องลงเว็บโหลดภาพต่างๆ จริงๆ ว่ารุ่นใดเป็นของแท้ของหลวงพ่อ รุ่นใดใครทำ....การพาดพิงบางคนถ้าเป็นเรื่องจริงฟังจากเขามาก็ต้องเล่ารายละเอียดไว้ว่ารุ่นไหนเนื้อไหนไม่ดีเขาทำเลียนแบบหลวงพ่อขึ้นมาท่านไม่ได้เสก....ศิษย์หลวงพ่อคนไหนที่ถูกพาดพิงก็ต้องยอมรับความจริงให้มีมาตรฐานในการสะสมจนถึงรุ่นลูกหลายในอนาคตต่อไป....จะทิ้งไว้ว่าของหลวงพ่อเนื้อผงเล่นไม่ได้เลยเพราะไม่รู้ท่านเสกหรือเปล่าของจริงของปลอมมั่วกันไปหมด....ท่านรู้อย่างไรต้องเล่าไปอย่างนั้นที่เป็นความจริงนะครับ....นึกเสียดว่าทำเพื่อบูชาคุณองค์อาจารย์ที่ทำให้ท่านมีวันนี้ได้ผ่านสุขผ่านทุกข์ร่ำรวยมีเงินทองพอใช้ได้ก็เพราะท่าน....หลวงพ่อท่านสมถะทำเพื่อเราเพื่อลูกหลานมาตลอด....นึกถึงลูกศิษย์แย่งผลประโยชน์กันแล้วสะท้อนใจลูกศิษย์ไม่รักหลวงพ่อเหมือนเราอกตัญญูต่อหลวงพ่ออย่างไรอย่างนั้น ทำอย่างนั้นก็คงไม่มีความเจริญแล้วในชาตินี้หรอกครับ
ขอบคุณพี่ๆทั้งหลายมากครับ ต่อไปคงต้องพึ่งพี่ๆชี้แท้ชี้เก๊มีข้อมูลตรงๆเพื่อให้เป็นมาตรฐานของสังคม...ไปสัมภาษณ์ศิษย์ที่ทันหลวงพ่อคนไทยก็ถ่ายรูปบอเรื่องราวอันเทปไว้ว่าอันไหนใช่อันไหนทำขึ้นนะครับ...รุ่นน้องจะจารึกท่านไว้ในหัวใจลูกศิษย์หลวงพ่ออย่างแท้จริง...ข้อมูลอยู่ในเว็บไม่หายไปไหนชื่อของท่านจะได้การเชิดชูจากลูกหลานศิษย์หลวงพ่อไปตราบนานเท่านานครับ
เห็นด้วยครับ

เมื่อมั่งมีแล้วก้ออย่าลืมวัดและโรงเรียนท่าน หมั่นกลับไปอุปถัมภ์จุนเจือแก่เด็กๆและที่วัดกันบ้าง
toi
Hero Member

« ตอบ #314 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:35:30 am »

องค์นี้หลวงปู่ทิมกับหลวงพ่อกวยก็ร่วมปลุกเสกเช่นกันครับ

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23
  พิมพ์