เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 53052 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 10:17:18 am »

ไม่อยากได้ ไม่อยากมี ไม่อยากเป็น= มีตบะ  เหนือฟ้ายังมีฟ้า  ไม่มีใครอยากเห็นใครเก่งเกินไป ถ้าไม่เก่งจริงเป็นโดนแบบนี้แหละครับ นักนิยมพระเครื่องใหม่ๆ อย่าไปสนใจว่าใครจะเก่งกว่าใครเลยนะครับ ฟังไว้ให้มากๆดีกว่าไหมครับ  ขอบคุณคุณFlowler ครับ 

CC.69
Sr. Member

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 12:29:27 pm »

ป๋า  ผมพึ่งนึกออก....ว่าเคยอ่านเจอใน...หนังสือหรือเวปว่า มีผู้ใหญ่บ้าน หรือ สส. ท่านผู้นั้นได้รับพระพิมพ์นี้ รุ่นนี้ ได้รับกับมือหลวงปู่เลย ในที่ผมอ้างอิงเค้าลงมาแบบนี้ มีชื่อที่อยู่ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเจอที่ไหน
                                                แต่เนื้อเป็นสีออกแดง ที่เค้าเรียกกันว่าวานสบู่เลือดผงน้ำมัน 

กระทู้ของคุณSaksitlew หรือเปล่าครับ
เห็นเคยลงเรื่องสมเด็จเนื้อว่านสบู่เลือดที่ได้จาก คนที่มีส่วนร่วมในการสร้างเหรียญของวัดเขาใหญ่

ใช่ครับพี่ขุนทัพ เนื้อแบบนี้แหละครับพี่ ....       ไม่ได้เข้ามาดู3-4วัน มีอะไรกันเนีย เวปที่เคยให้ความรู้กับศิษย์หลวงปู่ กลายเป็นสนามรบสงครามลาวสะแล้ว 
toi
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 12:41:40 pm »

ป๋า  ผมพึ่งนึกออก....ว่าเคยอ่านเจอใน...หนังสือหรือเวปว่า มีผู้ใหญ่บ้าน หรือ สส. ท่านผู้นั้นได้รับพระพิมพ์นี้ รุ่นนี้ ได้รับกับมือหลวงปู่เลย ในที่ผมอ้างอิงเค้าลงมาแบบนี้ มีชื่อที่อยู่ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเจอที่ไหน
                                                แต่เนื้อเป็นสีออกแดง ที่เค้าเรียกกันว่าวานสบู่เลือดผงน้ำมัน 

กระทู้ของคุณSaksitlew หรือเปล่าครับ
เห็นเคยลงเรื่องสมเด็จเนื้อว่านสบู่เลือดที่ได้จาก คนที่มีส่วนร่วมในการสร้างเหรียญของวัดเขาใหญ่

ใช่ครับพี่ขุนทัพ เนื้อแบบนี้แหละครับพี่ ....       ไม่ได้เข้ามาดู3-4วัน มีอะไรกันเนีย เวปที่เคยให้ความรู้กับศิษย์หลวงปู่ กลายเป็นสนามรบสงครามลาวสะแล้ว 
          คลิคลิ...เป็นเรื่องปกติของคนหมู่มากครับ  ฅนเราเนี่ยพยายามถือศีล 5 ให้ครบ  อย่าไปยุ่งเรื่องของคนอื่นๆ อยู่ที่ไหนๆก็เย็นสบายๆครับ ขอบคุณครับ

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 12:46:37 pm »

ถ้าจะมีการรบ ผมเผ่นก่อนนะครับ  อิอิ ^_^  .... ตั้งแต่ตั้งกระทู้จนถึงสองทุ่มกว่าเมื่อคืนนี้น่าจะเรียกกำลังเข้มข้นมากกว่าครับ  พอเช้ามา ... อากาศเย็นเลยครับ 

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 03:43:21 pm »

ถ้าจะมีการรบ ผมเผ่นก่อนนะครับ  อิอิ ^_^  .... ตั้งแต่ตั้งกระทู้จนถึงสองทุ่มกว่าเมื่อคืนนี้น่าจะเรียกกำลังเข้มข้นมากกว่าครับ  พอเช้ามา ... อากาศเย็นเลยครับ 
          ดีเหมือนกันนะครับ ได้เล่นพระเป็น ได้เรียนรู้คนไปด้วย ขอบคุณครับ 
ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 04:37:21 pm »

คุณแป๊ะครับ

ผมเห็นรูปหลวงพ่อนั่งทำพระ  มีกระป๋องชา 1 ใบวางข้างหน้า
มีเทียน 1 เล่มปักบนกระป๋องชานั้น ...  ผมไม่รู้คุณพอจะเคยเห็นไหม  ผมมีอยู่หน้าจอที่บ้านที่ชลบุรี  แต่ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่นั่นเลยเอาให้ดูไม่ได้  แต่ผมเห็นรูปนั้น
แล้วสลดใจครับ  กับอายุหลวงพ่อที่แสดงในรูป  หลวงพ่อคงแก่มากแล้ว  และเหนื่อยล้ากับสิ่งที่พยายามทำอยู่  หลวงพ่อคงตั้งใจทำไว้ให้ศิษย์จริงๆ  จะมีพระสักกี่องค์
ทำแบบท่านครับ

ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 04:47:09 pm »

มีทุกวันนี้ไ้ด้ อยู่ทุกวันนี้ได้ ก็เพราะบารมีขององค์หลวงปู่กวยท่าน ติดขัดอะไรก็ผ่านมาได้ตลอด ถึงไม่รวย แต่ก็ไม่ลำบากครับ หมั่นสร้างกุศลและระลึกถึงหลวงปู่เสมอครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:06:54 pm »

สมัยนั้นยามมืดค่ำไฟฟ้าก็ไม่มี ท่านยังอุสส่าห์ทำพระให้พวกเราได้ใช้กันอีก เป็นที่เอ็นดูท่านนะครับ ขอบพระคุณหลวงพ่อกวยครับ
                                     ขอบคุณครับ 
fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 06:02:37 pm »

คุณแป๊ะครับ

ผมเห็นรูปหลวงพ่อนั่งทำพระ  มีกระป๋องชา 1 ใบวางข้างหน้า  มีเทียน 1 เล่มปักบนกระป๋องชานั้น ...  ผมไม่รู้คุณพอจะเคยเห็นไหม  ผมมีอยู่หน้าจอที่บ้านที่ชลบุรี
แต่ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่นั่นเลยเอาให้ดูไม่ได้  แต่ผมเห็นรูปนั้นแล้วสลดใจครับ  กับอายุหลวงพ่อที่แสดงในรูป  หลวงพ่อคงแก่มากแล้ว  และเหนื่อยล้ากับสิ่งที่พยายาม
ทำอยู่  หลวงพ่อคงตั้งใจทำไว้ให้ศิษย์จริงๆ  จะมีพระสักกี่องค์ทำแบบท่านครับ

ใช่เลยครับพี่ .. รูปนี้เลยที่ผมเอ่ยถึง  จะมีพระองค์ไหนอีกไหมครับที่ทำแบบหลวงพ่อของเรา  อย่าให้พระของท่านสูญหายไปตามกาลเวลาเลย  หมดคนรุ่นๆ ก่อนที่รู้ลงไปทุกวัน
ถ้าความจริงกับพระของท่านต้องตายไปพร้อมคนเหล่านั้น  ผมเสียดายความเพียรพยายามของหลวงพ่อที่อุตส่าห์มานะทำพระทุกองค์ขึ้นมาจริงๆ 

ผมยังอยากขอร้องคุณเเป๊ะ ว่าให้เเสดงหลักฐานที่บอกเถอะครับ ความจริงกระจ่าง ... พระหลวงพ่อเป็นที่ยอมรับเท่ากับความตั้งใจของท่านไม่เสียเปล่า  ศิษย์ก็คล้องคออย่างสบายใจไม่ลังเล
นี่ต่างหากที่ผมคิดว่าเป็นการทำประโยชน์ใหญ่หลวงแก่ศิษย์ในสายหลวงพ่อครับ

สมัยนั้นยามมืดค่ำไฟฟ้าก็ไม่มี ท่านยังอุสส่าห์ทำพระให้พวกเราได้ใช้กันอีก เป็นที่เอ็นดูท่านนะครับ ขอบพระคุณหลวงพ่อกวยครับ ขอบคุณครับ 

กราบขอบพระคุณหลวงพ่อเช่นเดียวกันครับ ^_^

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:32:26 pm »

ผมเป็นต้นเหตุให้แป๊ะน้อยใจหรืเปล่าครับเท่าที่จำได้ผมสุภาพมีเหตุมีผลไม่เคยกล่าวโทษเป็นคำถามธรรมดาเอาง่ายๆ ถ้าผมกระทำไม่เหมาะสมผมขอโทษนะครับและผมไม่ได้ว่าพระพิมพ์นี้เก๊ผมโหวตแท้เพราะหลวงพ่อมีทำผมเคยให้เหตุผลไว้ในกระทู้หลังรูปรุ่นแรก โดยตาสว่างข้อมูลไม่ได้นั่งเทียนแต่ถ่ายทอดจากหลวงตาสมาน วัดหัวเด่นศิษย์ใก้ลชิดหลวงพ่อที่ท่านไว้ใจให้ฝังกรุพระหลายกรุรวมทั้งกรุใต้ฐานพระประธานในพระอุโบสถซึ่งรวมพระเกือบทุกพิมพ์เปิดกรุนี้เมื่อไรสิ่งที่พวกเราสงสัยจะหมดไป พระพิมพ์หลังรูปยันต์โค้งองค์ว่านสบู่เลือดใส่ฝุ่นแดงที่ทำหินขัดสีแดงเหมือนเลือดนกของบ้านบางหลวงเป็นปี13แท้จริงเป็นรุ่นสองเรือ่งนี้ต้องทำรูปประกอบ อดใจรอหน่อยครับ องค์ขาวผสมผงกระดูกทำปี 16-18ทำมาก 3 ปีทำไปแจกไปประสพการณ์มากและผมเชื่อมั่นมากที่สุด ใครใช้พระอื่นไม่เห็นผลให้แขวนรุ่นนี้

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:59:12 pm »

แนวคิด ทัศนคติของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ได้ยินคำถามแล้วไม่รู้คิดว่าอย่างไร ขอบคุณทุกท่านครับ

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:32:02 am »

ผมเป็นต้นเหตุให้แป๊ะน้อยใจหรืเปล่าครับเท่าที่จำได้ผมสุภาพมีเหตุมีผลไม่เคยกล่าวโทษเป็นคำถามธรรมดาเอาง่ายๆ ถ้าผมกระทำไม่เหมาะสมผมขอโทษนะครับและผมไม่ได้ว่าพระพิมพ์นี้เก๊ผมโหวตแท้เพราะหลวงพ่อมีทำผมเคยให้เหตุผลไว้ในกระทู้หลังรูปรุ่นแรก โดยตาสว่างข้อมูลไม่ได้นั่งเทียนแต่ถ่ายทอดจากหลวงตาสมาน วัดหัวเด่นศิษย์ใก้ลชิดหลวงพ่อที่ท่านไว้ใจให้ฝังกรุพระหลายกรุรวมทั้งกรุใต้ฐานพระประธานในพระอุโบสถซึ่งรวมพระเกือบทุกพิมพ์เปิดกรุนี้เมื่อไรสิ่งที่พวกเราสงสัยจะหมดไป พระพิมพ์หลังรูปยันต์โค้งองค์ว่านสบู่เลือดใส่ฝุ่นแดงที่ทำหินขัดสีแดงเหมือนเลือดนกของบ้านบางหลวงเป็นปี13แท้จริงเป็นรุ่นสองเรือ่งนี้ต้องทำรูปประกอบ อดใจรอหน่อยครับ องค์ขาวผสมผงกระดูกทำปี 16-18ทำมาก 3 ปีทำไปแจกไปประสพการณ์มากและผมเชื่อมั่นมากที่สุด ใครใช้พระอื่นไม่เห็นผลให้แขวนรุ่นนี้
รอชมรูปครับ โดยเฉพาะองค์เนื้อแดง ขอบคุณครับ
เสียงธรรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 06:40:48 am »

แป๊ะแกอารมเสียทำไมมีอะไรก็เอาออกมาค้านคนเขาจะได้รู้ว่าใครมั่วใครชัวร์พวกของที่ได้จากหมอเฉลียวทิดรวยก็เยอะใครเขาไปว่าขี้ใจน้อยไปได้
toi
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:03:35 am »

ผลโหวต 50/50 พอดีครับ  ร่วมโหวตกันครับ คนใหม่ๆจะได้มีแนวทางการเล่นหาครับ   
fLowlER
Sr. Member

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:45:46 am »

50 -50 แล้วครับ ... 

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 23
  พิมพ์