เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

โพลล์
คำถาม: พระสมเด็จหลังรูปพิมพ์นี้ ท่านว่า ปลอม หรือว่า แท้ ครับ
เป็นพระแท้ของหลวงพ่อกวย กด 1 - 30 (65.2%)
เป็นพระเก๊ของหลวงพ่อกวย กด 2 - 16 (34.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

หน้า: [1] 2 3 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหวต พระสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 ของหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 52978 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:09:42 pm »

พระผงพิมพ์หลังรูปรุ่น 2 พิมพ์สวยๆครับ แบบนี้ ปลอม หรือ แท้ครับ  ถ้าเห็นว่าแท้กด 1  เห็นว่า เก๊ กด 2 นะครับ  โหวตได้สบายๆครับ ขอบคุณครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 07:38:40 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:20:25 pm »

ในหนังสืออ.เฒ่า  สุพรรณว่าไว้อย่างนี้แหละครับ  ท่านใดเชื่อ อ.เฒ่า สุพรรณว่าแท้กด 1 ข้างบนครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:31:17 pm »

แต่ในหนังสือเล่มนี้เขาให้ข้อมูลไว้แบบนี้แหละครับ  ใครเชื่อข้อมูลของหนังสือเล่มนี้ กด 2 นะครับ
          ในหนังสือเล่มนี้ของคุณ จารัณ ปิ่นเกล้าเขาบอกว่า ต้องเหมือนองค์นี้ครับถึงจะเป็นของแท้ครับ  หนังสือสองเล่มนี้ เล่มไหนเชื่อถือได้ขนาดไหน ใช้สติปัญญากันเองนะครับ  

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:52:19 pm »

แต่ในหนังสือเล่มนี้เขาให้ข้อมูลไว้แบบนี้แหละครับ  ใครเชื่อข้อมูลของหนังสือเล่มนี้ กด 2 นะครับ
          ในหนังสือเล่มนี้ของคุณ จารัณ ปิ่นเกล้าเขาบอกว่า ต้องเหมือนองค์นี้ครับถึงจะเป็นของแท้ครับ  หนังสือสองเล่มนี้ เล่มไหนเชื่อถือได้ขนาดไหน ใช้สติปัญญากันเองนะครับ  

ณ . วันนี้  ผมเองศิษย์ใหม่  มีหนังสือหลวงพ่อนิดหน่อย ไม่ได้อ่านเยอะครบทุกเล่ม ยังงงๆ คนที่อ่านหลายๆ สำนักเเล้วเเย้งกันเอง จะงงกว่าผมไหมครับ 

ในเรื่องหลังรูปปี 2518 คำถามที่ผมแอบสงสัยคือ  พระสร้างปี 2518  จริงไหม ... เพราะปี 2507  ถึง 2518-2519 ที่ อ.ทรงอยู่กับหลวงพ่อ ... อาจารย์บอกไม่รู้จักครูเฒ่า  เลยสงสัยเรื่องมวลสารที่ผสม
ว่าครูเอามาถวายหลวงพ่อจริงไหม หรือมาเเล้วไม่เจออาจารย์ทรง  แล้วว่านสบู่เลือดที่อาจารย์เฒ่าว่า  กับเรื่องสีผสมปูนในเนื้อพระตกลงคืออะไรแน่

ใครที่พอจะรู้จักศิษย์ที่อยู่กับหลวงพ่อหลายๆ ปี  รบกวนถามหน่อยครับว่า .. คนทำหนังสือเก่าๆ เล่มไหนที่ทันหลวงพ่อจริงๆ บ้าง  เช่นครูเฒ่าเอง  เป็นศิษย์หลวงพ่อปีไหนถึงปีไหนครับ
ถ้าเรารู้ได้  ก็จะรู้ข้อเท็จจริงพระหลายๆ พิมพ์ กับเนื้อหาหลายๆ อย่าง และอาจรวมถึงข้อเท็จจริงอื่นๆ ด้วย .. แต่ไม่ว่าจะเป็นปีไหนครูเองก็มีบุญคุณต่อศิษย์ทั้งหลายมากอยู่เเล้ว 
ในส่งที่ครูเผยแพร่เรื่องราวเกียรติคุณหลวงพ่อให้เราๆ ได้รับทราบกัน

ถ้าข้อเท็จจริงต่างๆ เกิดขึ้นแบบมีหลักฐานอ้างอิงเชื่อถือได้ด้วยเว็ปนี้ ผมจะดีใจมากๆ ครับ ...

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:56:44 pm »

ณ . วันนี้  ผมเองศิษย์ใหม่  มีหนังสือหลวงพ่อนิดหน่อย ไม่ได้อ่านเยอะครบทุกเล่ม ยังงงๆ คนที่อ่านหลายๆ สำนักเเล้วเเย้งกันเอง จะงงกว่าผมไหมครับ 

ในเรื่องหลังรูปปี 2518 คำถามที่ผมแอบสงสัยคือ  พระสร้างปี 2518  จริงไหม ... เพราะปี 2507  ถึง 2518-2519 ที่ อ.ทรงอยู่กับหลวงพ่อ ... อาจารย์บอกไม่รู้จักครูเฒ่า  เลยสงสัยเรื่องมวลสารที่ผสม
ว่าครูเอามาถวายหลวงพ่อจริงไหม หรือมาเเล้วไม่เจออาจารย์ทรง  แล้วว่านสบู่เลือดที่อาจารย์เฒ่าว่า  กับเรื่องสีผสมปูนในเนื้อพระตกลงคืออะไรแน่

ใครที่พอจะรู้จักศิษย์ที่อยู่กับหลวงพ่อหลายๆ ปี  รบกวนถามหน่อยครับว่า .. คนทำหนังสือเก่าๆ เล่มไหนที่ทันหลวงพ่อจริงๆ บ้าง  เช่นครูเฒ่าเอง  เป็นศิษย์หลวงพ่อปีไหนถึงปีไหนครับ
ถ้าเรารู้ได้  ก็จะรู้ข้อเท็จจริงพระหลายๆ พิมพ์ กับเนื้อหาหลายๆ อย่าง และอาจรวมถึงข้อเท็จจริงอื่นๆ ด้วย .. แต่ไม่ว่าจะเป็นปีไหนครูเองก็มีบุญคุณต่อศิษย์ทั้งหลายมากอยู่เเล้ว 
ในส่งที่ครูเผยแพร่เรื่องราวเกียรติคุณหลวงพ่อให้เราๆ ได้รับทราบกัน

ถ้าข้อเท็จจริงต่างๆ เกิดขึ้นแบบมีหลักฐานอ้างอิงเชื่อถือได้ด้วยเว็ปนี้ ผมจะดีใจมากๆ ครับ ...

ผมน่ะชอบอ่านหนังสือ เพื่อเรียนรู้จากประสบการณ์ของคนอื่น  แต่เมื่อข้อมูลขัดแย้งกันแบบนี้ต้องงงเป็นของธรรมดาครับ  ถึงต้องลงสอบถามครับ เผื่อใครจะมีหลักฐานความเป็นจริงที่แท้จริงได้บ้าง  คนในท้องที่ หรือนักนิยมพระเครื่องหลวงพ่อกวยรุ่นเก่าๆที่มีความรู้อยู่ที่ไหนบ้าง  จะได้ไปขอคำชี้แนะบ้างนะครับ  ขอบคุณครับ

CC.69
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:19:31 pm »

ต้องถาม พี่ๆทหาร ที่ไปรบที่ลาวปี 15 ว่าได้รับพระรุ่นนี้มั้ย? แล้วพี่ทหารรุ่นนั้นยังมีชีวิตอยู่กันรึเปล่าพอจะหาพี่ๆท่านเจอรึเปล่า? พอจะมีท่านใดรู้จัก พี่ทหารชุดนั้นบ้างครับ? 
                (แต่ส่วนตัวคิดว่ามีครับ 1 ครับ) 
toi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:48:57 pm »

ต้องถาม พี่ๆทหาร ที่ไปรบที่ลาวปี 15 ว่าได้รับพระรุ่นนี้มั้ย? แล้วพี่ทหารรุ่นนั้นยังมีชีวิตอยู่กันรึเปล่าพอจะหาพี่ๆท่านเจอรึเปล่า? พอจะมีท่านใดรู้จัก พี่ทหารชุดนั้นบ้างครับ? 
                (แต่ส่วนตัวคิดว่ามีครับ 1 ครับ) 
          เอ..ผมก็ปิ๊งขึ้นมาเลยนะเนี้ย  สงสัยว่าทางวัดหลวงพ่อเขาแจกให้ทหารไปรบที่ลาวอย่างไร แจกที่ไหนครับ
             ท่านใดที่รู้จักพี่ทหารชุดนี้ ช่วยบอกด้วยนะครับ คุณFlowler รอไปถึงที่อยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ

fLowlER
Sr. Member

เลือดในกายสีโลหิต เลือดในจิตสีน้ำเงิน

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:01:41 pm »

เอ..ผมก็ปิ๊งขึ้นมาเลยนะเนี้ย  สงสัยว่าทางวัดหลวงพ่อเขาแจกให้ทหารไปรบที่ลาวอย่างไร แจกที่ไหนครับ
             ท่านใดที่รู้จักพี่ทหารชุดนี้ ช่วยบอกด้วยนะครับ คุณFlowler รอไปถึงที่อยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ

แหะๆ ... ถ้ารู้เป้า  พรุ่งนี้ผมจัดให้ได้เลยนะครับพี่

ปรวชฺชานุปสฺสิสฺส      =>    อาสวะทั้งหลายย่อมเจริญแก่บุคคลนั้น
นิจฺจํ อุชฺฌานสญฺญิโน  =>    ผู้คอยดูโทษของบุคคลอื่น
อาสวา ตสฺส วฑฺฒนฺติ  =>    ผู้มีความมุ่งหมายในอันยกโทษเป็นนิตย์
อารา โส อาสวกฺขยา   =>    บุคคลนั้นเป็นผู้ไกลจากความสิ้นไปแห่งอาสวะ
toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:51:26 am »

แหะๆ ... ถ้ารู้เป้า  พรุ่งนี้ผมจัดให้ได้เลยนะครับพี่

ผลงานที่คุณFlowler ทำไว้ในบ้านหลังนี้ เป็นกระแสกระทบถึงส่วนกลางเร็วมาก  เห็นแล้วบอกตรงๆว่า ภูมิใจในบ้านหลังนี้ครับ  ขอบคุณคุณFlowler มากๆ ที่ต้องลำบากแล้วนะครับ

ถิรวุษิ
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:08:40 am »

ที่ผมสงสัยกว่านั้นคือ พระสมเด็จหลังรูปรุ่น2(สงครามลาว)ถึงได้คมชัดกว่า เขาว่ากันสร้างที่หลัง  องค์สร้างที่หลังสมเด็จหลังรูป ด้านหลังที่องค์หลวงปู่กวยไม่ค่อยชัด(หรือผมจำผิด) ถามเองสับสนกับข้อความเองสะแล้ว55+
toi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:43:25 am »

ที่ผมสงสัยกว่านั้นคือ พระสมเด็จหลังรูปรุ่น2(สงครามลาว)ถึงได้คมชัดกว่า เขาว่ากันสร้างที่หลัง  องค์สร้างที่หลังสมเด็จหลังรูป ด้านหลังที่องค์หลวงปู่กวยไม่ค่อยชัด(หรือผมจำผิด) ถามเองสับสนกับข้อความเองสะแล้ว55+
          ผมเคยเห็นสายตรงทั้งหลายเขาเถียงกันถึงเรื่องพิมพ์พระสมเด็จหลังรูปรุ่นสอง  บ้างก็ว่าถอดพิมพ์  บ้างก็ว่าเก๊  แต่ผมได้แต่ฟังอย่างเดียวไม่ได้เข้าไปยุ่งกับพวกเขาซักแอะเดียวครับ  ผลออกมาคือ  ใครเล่นก็เล่นไปข้าไม่เล่น  อีกฝ่ายก็ว่าไม่เล่นก็เรื่องของเอ็งข้าจะเล่นของข้า จบ
          ผมถึงต้องมาลงโหวตนี่แหละครับ   คนที่บอกว่า สมเด็จสงครามลาว ถอดพิมพ์มาจากพิมพ์สมเด็จหลังรูปรุ่น 2 พิมพ์ที่ไม่ค่อยสวยนั้น เป็นไปไม่ได้เลยครับ ขอให้คนที่พูดบอกเหตุผลให้พวกเราฟังดูใหม่ได้ไหมครับ  แต่ถ้าบอกว่าพระทั้งสองแบบใช้แม่พิมพ์ตัวเดียวกัน โดยการพิมพ์พระพิมพ์สงครามลาวก่อน แล้วผงติดพิมพ์บ้าง เซาะแต่งพิมพ์บ้าง เลยทำให้พระที่พิมพ์หลังๆจึงไม่ค่อยคมชัด แบบนี้ค่อยน่าฟังได้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

CC.69
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 06:56:28 pm »

ป๋า  ผมพึ่งนึกออก....ว่าเคยอ่านเจอใน...หนังสือหรือเวปว่า มีผู้ใหญ่บ้าน หรือ สส. ท่านผู้นั้นได้รับพระพิมพ์นี้ รุ่นนี้ ได้รับกับมือหลวงปู่เลย ในที่ผมอ้างอิงเค้าลงมาแบบนี้ มีชื่อที่อยู่ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเจอที่ไหน
                                                แต่เนื้อเป็นสีออกแดง ที่เค้าเรียกกันว่าวานสบู่เลือดผงน้ำมัน 
toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:17:30 pm »

ป๋า  ผมพึ่งนึกออก....ว่าเคยอ่านเจอใน...หนังสือหรือเวปว่า มีผู้ใหญ่บ้าน หรือ สส. ท่านผู้นั้นได้รับพระพิมพ์นี้ รุ่นนี้ ได้รับกับมือหลวงปู่เลย ในที่ผมอ้างอิงเค้าลงมาแบบนี้ มีชื่อที่อยู่ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเจอที่ไหน
                                                แต่เนื้อเป็นสีออกแดง ที่เค้าเรียกกันว่าวานสบู่เลือดผงน้ำมัน 
          เอาใจช่วยให้นึกได้นะครับ ขอบคุณครับ 
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 01:36:52 am »

กระทู้ของคุณSaksitlew หรือเปล่าครับ
เห็นเคยลงเรื่องสมเด็จเนื้อว่านสบู่เลือดที่ได้จาก คนที่มีส่วนร่วมในการสร้างเหรียญของวัดเขาใหญ่
toi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:18:50 am »

ใกล้เข้าไปแล้ว ช่วยกันคนละนิดคนละหน่อยเดี๋ยวก็ได้ข้อมูลที่แท้จริงครับ ขอบคุณครับผม

หน้า: [1] 2 3 ... 23
  พิมพ์