เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: พระสมเด็จหูบายศรี หลังนะโมพุทธายะครับ  (อ่าน 3008 ครั้ง)
Tunya
Jr. Member
**

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 09:43:29 am »

เปรียบเทียบให้เห็นครับ...มันเป็นสิทธิ์ของท่านอยู่แล้วที่จะทำ คนเดียวหลาย User ไม่ถือว่าเป็นความผิด กลับคิดว่าเป็นสีสัน(ดาน)...ให้ตายเถอะโรบิน...คิดได้เท่านี้จริงๆ....

อีกครั้งสำหรับพระพิมพ์นี้ เนื้อนี้...แม้แต่พิมพ์อื่น เนื้อนี้ และเนื้ออื่นๆ ซึ่งมันคือ 10% หรืออาจจะ 30% ที่พยายามจะยัดเข้ามาเป็นพระแท้ให้ได้ ชุดนี้ออกมาเมื่อไร คนไร้เหตุผลอย่างผม ขอจองเป็นคู่สวดกับที่นี่ล่วงหน้านะครับ...
ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 02:19:57 pm »

เปรียบเทียบให้เห็นครับ...มันเป็นสิทธิ์ของท่านอยู่แล้วที่จะทำ คนเดียวหลาย User ไม่ถือว่าเป็นความผิด กลับคิดว่าเป็นสีสัน(ดาน)...ให้ตายเถอะโรบิน...คิดได้เท่านี้จริงๆ....

อีกครั้งสำหรับพระพิมพ์นี้ เนื้อนี้...แม้แต่พิมพ์อื่น เนื้อนี้ และเนื้ออื่นๆ ซึ่งมันคือ 10% หรืออาจจะ 30% ที่พยายามจะยัดเข้ามาเป็นพระแท้ให้ได้ ชุดนี้ออกมาเมื่อไร คนไร้เหตุผลอย่างผม ขอจองเป็นคู่สวดกับที่นี่ล่วงหน้านะครับ...
จะว่าอะไร กระทบกระทั่งอะไร ผมไม่ว่า เพราะสิ่งที่คุณว่า มันอยู่ในใจของคุณ และที่สมอง แล้วจึงได้แสดงออกมา
พระเครื่องที่กำลังหาข้อยุติ ก็ว่ากันด้วยข้อมูล ทั้งข้อมูลใหม่ ข้อมูลเก่า เอามารวมกัน จองเป็นคู่สวด ระวังนะครับ พระหลวงพ่อผมเห็นมาหลายรายแล้ว ไปดูถูกพระท่าน ไปลบหลู่พระที่ท่านตั้งใจ เพราะพระหลวงพ่อมีพลังสะท้อนกลับ ถ้าคิดว่าม่ใช่ ก็ควรมีข้อมูลมาหักล้าง เช่น ภาพถ่ายการปลอมพระ หรือ มีวัตถุพยานอื่นที่เชื่อถือได้ จะนำมาแต่คำกล่าวอ้างคำบอกเล่า นำาหนักหักล้างมันไม่เพียงพอครับ หรือหาข้อยุติระหว่าง พระที่ว่าออกยุคเดียวกันความแห้งต้องพอๆกัน แต่ถ้าพระมีอายุห่างเป็น 10 ปี ความแห้งมันก็ต่องกันโดยสิ้นเชิง ฯลฯ คุยกันดีๆได้นะ โตๆกันแล้ว...

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 03:11:30 pm »

มาตรฐานสำหรับพระเครื่อง 1 องค์ ไม่ว่ารุ่นไหน วัตถุมงคลที่ไหน

1.มีตำหนิแท้ 100 จุด แต่ เก๊ 1 จุด คนธรรมดาเค้าก็ไม่เล่นแล้วครับ
2.ตำหนิเก๊ 100 จุด จะมีตำหนิแท้กี่จุดก็ พระก็เก๊แน่ครับ
3.พระแท้ต้องแท้หมดทุกจุด แบบนี้สิชัวร์แน่ครับ

นั่นหมายความว่า จะถามว่าพระเครื่อง เก๊ตรงไหนกัน..?
ลองเปลี่ยนมาถามว่า แท้ตรงไหนกัน..? ดีกว่าไหมครับ
เช่น เห็นหลวงพ่อนั่งทำกับตา..หรือ รับมาจากมือหลวงพ่อเลย... แค่สองข้อนี้ก็ยากจะทำให้เชื่ออีกเหมือนกัน ปัจจุบันใครบอกแบบนี้ไม่มีคนเชื่อแล้วเพราะหลอกกันเหลือเกิน..
ไม่งั้นก็ต้อง รูปตอนกดพิมพ์พระเครื่อง...แบบนี้หล่ะชัวร์กว่าครับ
อย่าลืมสิ่งหนึ่ง ว่า พระแท้นั้นมีราคา และมีค่า นั่นก็คือ แลกเปลี่ยนเป็นเงินได้ และเงินก็เปลี่ยนไปได้หลายอย่างทั้งดี ทั้งชั่ว นั่น คือ กิเลส....นะครับ

ข้อคิด

พระแท้ แต่ตีเก๊...พุทธคุณเท่าเดิม คนที่รู้เค้าก็ยังเช่า คนที่เชื่อเค้าก็ใช้ คล้องคอเมื่อไหร่คุ้มครองได้ ไม่ตายโหง...เสียอย่างเดียว ขายคนทั่วไปไม่ได้เท่านั้นเอง คนเค้าก็ย้ายไปเล่นรุ่นอื่นแทน มีเยอะแยะ
พระเก๊  แต่ตีแท้นี่สิ..พุทธคุณไม่มี...คนไม่รู้ก็ดันเช่า...คนที่เชื่อก็ใช้ คล้องคอเมื่อไหร่ ตายโหงขึ้นมาคนอื่นมาเห็นอ้าวนี่พระอะไร..?? ไม่ดีจริงนี่..?? เป็นเรื่อง..บาปหนาสาหัส... ดีอย่างเดียวไอ้คนที่มีขายได้...

ตามหลักแล้ว บอกพระเก๊นี่ ยากกว่าบอกว่าแท้อีกครับ บอกแท้น่ะง่ายกว่าเยอะ     

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 03:23:22 pm »

คุณโอ๋หลงกระทู้หรือเปล่าเนี่ยครับ ชี้แจงข้อมูลพระเครื่อง ด้านบนครับ

ตรงนี้สำหรับสมาชิกเปิดใจ และ กองเชียร์ติดตาม อย่าทำมั่วสิ โตๆกันแล้ว

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 05:00:41 pm »

คุณโอ๋หลงกระทู้หรือเปล่าเนี่ยครับ ชี้แจงข้อมูลพระเครื่อง ด้านบนครับ

ตรงนี้สำหรับสมาชิกเปิดใจ และ กองเชียร์ติดตาม อย่าทำมั่วสิ โตๆกันแล้ว

เปล่าครับผม แค่เปิดใจเรื่องวิธีดูพระของผมครับ หมายความว่า "ถ้าถามว่าเก๊ตรงไหนน่าจะถามว่าแท้ตรงไหนดีกว่าเท่านั้นครับ" ถ้าทำให้เข้าผิดก็ขอโทษด้วยครับ
เพราะเดี๋ยวไปกระทู้นั้นอาจโดนย้ายมานี่ได้ก็เลยมาพิมพ์ที่นี่แทนครับ

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 05:11:41 pm »

อีกอย่างนึงครับ ท่านเป็นพระเป็นเจ้า อย่ามาใช้คำว่ามั่ว กับคนที่ไม่เห็นด้วยกับความคิดท่านสิครับ ผมพิมพ์ของผมดีดีครับตีความหมายของคำที่พิมพ์ก่อน อีกอย่างเรื่องนี้ผมว่าไม่ใช่กิจของสงฆ์นะครับ ของกราบพระสงฆ์ให้สนิทใจดีกว่าครับ     

admin
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 09:15:43 pm »

ทุกๆ คน ใจเย็นกันนะครับ ผมว่าพอแค่นี้ เอาเป็นว่าพระชุดนี้ต้องให้มีการหาหลักฐานที่ชัดเจนแล้วค่อยมาสรุปกัน

จากกระทู้ทั้งหลายที่ผ่านมา ผมเองอาจจะขอสมาชิกเจ้าของกระทู้ และสมาชิกผู้ตอบกระทู้ จะปิดการตอบไว้ก่อน เพราะพระยังสรุปไม่ได้ ขอร้องสมาชิกทุกท่านกรุณาใช้ถ้อยคำสุภาพ หันหน้าคุยกันใหม่ เรากราบหลวงพ่อองค์เดียวกัน ขอให้ท่านเป็นที่ยึดเหนี่ยวในความรักสามัคคีในทุกท่านครับ

ชีวิตนี้ได้ดีเพราะหลวงพ่อ
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:09:33 pm »

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒
http://rirs3.royin.go.th/word1/word-1-a0.asp
กิจของสงฆ์
โดย วิเชียร เส้นทอง

http://board.palungjit.com/f10/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%86%E0%B9%8C-80975.html

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 08:07:23 am »

นมัสการครับท่าน

ความหมายของคำว่า "มั่ว" หาไม่ยากครับ แต่สติปัญญาและการตรึกตรองว่าจะนำไปใช้กับใครจึงจะเหมาะสมนั้นมีไม่เท่ากันครับ 

กร ขันทอง
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 08:30:51 am »

ด้วยความเคารพศิษย์พี่ ศิษย์น้องทุกๆท่านครับ...ใจเย็นๆนะครับ อาจกระทบกระทั่งกันทางความคิดบ้าง แตกต่าง แต่ไม่แตกแยกนะครับ จริงๆก็เคารพทั้งพี่โอ๋ และพี่ใจมันรักล่ะครับ ใจเย็นนะครับพี่...มีอะไรค่อยๆพูดคุยกัน หนักนิดเบาหน่อยก็อภัยซึ่งกันและกัน เราต่างเคารพในองค์หลวงพ่อเดียวกัน ผมรักหลวงพ่อ และก็ทราบว่าทุกท่านๆก็รักหลวงพ่อเช่นเดียวกับผม เพราะฉะนั้น ใจเย็นนะครับท่านพี่
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 08:49:46 am »

ขออภัยทุกท่านครับ ผมจบแล้วครับ     

กร ขันทอง
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 08:51:51 am »

ขอบคุณครับพี่โอ๋...
หน้า: [1]
  พิมพ์