เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบอนุโมทนาบัตรทำบุญสร้างศาลาและถังน้ำ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค  (อ่าน 1826 ครั้ง)
jindamanee
Jr. Member
**

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:31:50 am »

ประมาณปี 2467 ถึง 2478 เนื่องจากการก่อสร้างถังน้ำใต้ศาลานี้ เริ่มก่อสร้างเป็นสองตอนครับ เริ่มครั้งแรกเมื่อปี 2467 และเสร็จสมบูรณ์ทั้งสองตอนเมื่อปี 2478 ภาพนี้เรียก 3 ศาลาใหญ่ สังเกตหลังคาศาลาหลังกลางจะมีขนาดใหญ่กว่าหลังอื่น ซึ่งจะมีอีกพิมพ์หนึ่งหลังคาหลังกลางจะเล็กกว่าหลังอื่น ครับ หาพบเห็นได้ยากมากๆ ภาพใบนี้สมบูรณ์เต็มใบ ไม่มีส่วนใดชำรุด พิเศษสุดๆ ที่ หลวงพ่อปานท่านเมตตาปลุกเสกให้เป็นพิเศษและปิดทองคำเปลวไว้ที่รูป และกรอบพระด้านหลัง ครับ (ในบริเวณที่หลวงพ่อท่านปิดทองจะมีรอยแผ่นทองคำเปลวแตก ใช้กล้องขยายส่องลงไปดู จะเห็นเป็นเส้นตรงแนวนอนทิวเล็กๆ ถี่ๆ สีแดงสดเข้มมากๆ ซึ่งนอกกระดาษที่ไม่ได้ปิดทองจะเห็นเพียงเป็นเส้นจางๆ แทบมองไม่เห็นครับ) ด้วยความเคารพและศรัทธาหลวงพ่อปานท่านมาก และผมท่องพระคาถาปัญเจกพระพุทธเจ้ามาเป็นเวลานานติดต่อกัน หลวงพ่อท่านเมตตาจึงให้ภาพนี้แก่ผม ซึ่งเป็นสุดยอดสุดๆๆ ของชีวิตผมแล้ว (เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:10:04 pm »

สวยสมบูรณ์มากครับ  ท่านเก่งมาก เสดาะกุญแจได้ตั้งแต่ตอนเป็นนาคแล้วครับ

ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 12:09:53 am »

ใช่ครับ หลวงพ่อปานท่านเก่งมาก
เพื่อนเคยโดนต่อต่อยแถวต้นคอ ปวดมากและบวมเป็นลูกมะนาวเลย ไม่รู้จะทำอย่างไร
คิดได้มีพระเนื้อดินของท่านบูชาอยู่ เลยนำพระของท่านมาปิดที่แผลที่ถูกต่อต่อย พระดูดติดอยู่ที่แผลไม่หล่น
จนรู้สีกหายปวดและพระก็ได้หลุดออกมา ไม่ต้องไปพึ่งหมอเลยครับ
ขอบคุณครับ
jindamanee
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:55:43 pm »

สวยสมบูรณ์มากครับ  ท่านเก่งมาก เสดาะกุญแจได้ตั้งแต่ตอนเป็นนาคแล้วครับ

[/color][/size]  ขอบคุณ k.toi มากครับ ผมสมาชิกใหม่ แต่ติดตามข้อมูล k.toi มาตลอดครับตั้งแต่ในเวปล้านนา ขอขอบคุณข้อมูลลึกๆ และสาระดีๆ มีประโยชน์ ของ k.toi ครับ และจะติดตามตลอดต่อไป
jindamanee
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:11:45 pm »

ใช่ครับ หลวงพ่อปานท่านเก่งมาก
เพื่อนเคยโดนต่อต่อยแถวต้นคอ ปวดมากและบวมเป็นลูกมะนาวเลย ไม่รู้จะทำอย่างไร
คิดได้มีพระเนื้อดินของท่านบูชาอยู่ เลยนำพระของท่านมาปิดที่แผลที่ถูกต่อต่อย พระดูดติดอยู่ที่แผลไม่หล่น
จนรู้สีกหายปวดและพระก็ได้หลุดออกมา ไม่ต้องไปพึ่งหมอเลยครับ
ขอบคุณครับ

หลวงพ่อปาน ท่านขึ้นชื่อเป็นพระรักษาโรคภัยไข้เจ็บครับ ท่านเก่งจริงๆ ครับ ขอบคุณท่านขุนทัพสำรับขอมูล ครับ   
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:16:44 pm »

[/color][/size]  ขอบคุณ k.toi มากครับ ผมสมาชิกใหม่ แต่ติดตามข้อมูล k.toi มาตลอดครับตั้งแต่ในเวปล้านนา ขอขอบคุณข้อมูลลึกๆ และสาระดีๆ มีประโยชน์ ของ k.toi ครับ และจะติดตามตลอดต่อไป
          ยินดีรู้จักครับ สมาชิกใหม่ ไม่รู้จักหน้าค่าตากันก็จริง แต่มีพระมีวัตถุมงคลมาลงให้ชมนี่ ดูมีเจตนาดีนะครับ  ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์