เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ..ลป.พวง วัดสหกรณ์รังสรรค์ วิหารแดง สระบุรี..  (อ่าน 5089 ครั้ง)
chainont
Full Member

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:22:04 am »

..วันนี้ขอลงโชว์ พระเครื่อง สาย ลป.พวง วัดสหกรณ์รังสรรค์ สระบุรี สักนิดนะครับ ตามคำเรียกร้อง..

..ผมเคยได้ไปกราบท่านแค่ครั้งเดียว ก่อนท่านมรณะภาพ ประมาณครึ่งปีครับ..แต่ก็ประทับใจ ในความเมตตาของท่านมากๆ ใจดี เมตตากับลูกๆ หลานๆ ทั้งๆ ที่ท่านเพิ่งกลับมาจากกิจนิมนต์ ประมาณบ่ายสองโมง ท่านก็เข้านั่งที่รับแขกเลยครับ ไม่เข้ากฎิพักผ่อนก่อนออกมารับแขก (พระที่อายุน้อยกว่าท่าน บางองค์ยังขอพักก่อน ออกมารับแขกเลยครับ)..

..ท่านใจดีมากๆ เสียดายที่ไปกราบท่านช้าเกินไป ลุงของผม ที่ทำงาน อยู่สระบุรี ได้แนะนำให้ไปกราบ ลป.พวง ก่อนหน้านั้น แต่ก็ไม่มีเวลาครับ..

..ลงโชว์ องค์แรก พระสมเด็จเกศารุ่นแรก เนื้อผงผสมเกศา พร้อมเลี่ยม องค์นี้ ลุงของผมให้มาเป็นที่ระลึกครับ..

..องค์ที่สอง พระสมเด็จเกศารุ่นแรก เช่นเดียวกัน แต่ผมหาเช่ามาเองครับ..
chainont
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:27:34 am »

..องค์นี้ เหรียญรุ่นเก้ายอด หลังท้าวเวสสุวรรณ เนื้อเงินลงยาสีฟ้า สร้างไม่กี่ร้อยเหรียญ องค์นี้หาเช่ามาตามตู้พระ นานแล้วครับ..เพราะองค์นี้เอาติดตัวไปด้วย วันที่ไปกราบ ลป.พวง และขอให้ท่านเสกให้อีกรอบ ท่านก็เมตตาเสกให้อีกรอบครับ..รูปแบบเหรียญสวยดีครับ เอาไปเลี่ยมกันน้ำไว้แล้ว ยังหาเหรียญที่สอง ไม่เจอเลยครับ ส่วนมากจะเจอแต่เนื้อทองแดง แบบที่เป็นเนื้อเงินลงยา (มีหลายสี) สร้างน้อยมากๆ รวมแล้วทุกสี ไม่เกิน 900 เหรียญนะครับ..
chainont
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:34:10 am »

..ต่อมาองค์นี้ เหรียญรุ่นสุดท้าย ของ ลป.พวง สัดสหกรร์รังสรรค์ ปี 46 ที่เพิ่งได้มาล่าสุด ร้านเฟอร์นิเจอร์ ศิษย์ของท่านสร้างถวาย (ผมสงสัยว่า ถ้าไปซื้อเฟอร์นิเจอร์ที่ร้าน เค้าคงจะมีแจกนะครับ เพราะเค้าบอกหลวงปู่ไว้ว่า สร้างแจก สร้างถวาย หลวงปู่)..เป็นเหรียญเนื้อทองแดง มีทั้งที่ ตอกโค้ด และไม่ตอกโค้ด เป็นเหรียญเล็กๆ ขนาดกำลังให้เด็กๆ ห้อยบูชานะครับ..
chainont
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:38:24 am »

..ตามมาด้วย เหรียญครึ่งองค์หลังยันต์ รุ่น เฮง เนื้อทองแดง ชื่อรุ่นนี้ ดีมากๆ เคยมีคนที่ไปกราบ ลป.พวง โทรมาขอซื้อเหรียญนี้ แต่ไม่ได้แบ่งให้ไป เค้าบอกว่า เหรียญรุ่นนี้ ดีมากๆ ชื่อรุ่นก็ดี ประสบการณ์ก็มาก น่าใช้บูชาติดตัวนะครับ..ผมได้มา สามองค์ แต่ถ่ายรูป ตัดแต่งรูปใหญ่ๆ เอาไว้แค่สององค์นะครับ..

..เชิญชมกันได้นะครับ..
chainont
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:44:51 am »

..และเคยมี คนที่สระบุรี โทรมาคุยกับผม บอกว่า พระของ ลป.พวง เค้าบูชาติดตัวอยู่เหมือนกัน เป็นพระรูปหล่อ รุ่นสาม ใต้ฐานอุดผง รุ่นนี้ประสบการณ์เพียบ (ผมก็มี แต่ยังไม่ได้ตัดแต่งรูปครับ) และเหรียญรุ่นแรก ก็มีประสบการณ์ดีมากๆ อีก หนึ่งรุ่นครับ..เค้าบอกว่า โดนขวานจามกะบาล ไม่เข้า หัวไม่แตก มีเรื่องแจ้งความ ไว้ที่โรงพักด้วยนะครับ..

..ก้อขอลงโชว์ เหรียญรุ่นแรก ของ ลป.พวง ท่านเลยก็แล้วกันครับ มีมาให้ชม 2 เหรียญ หาเช่ามาจากพวกๆ กันนะครับ..
chainont
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:46:04 am »

...เหรียญที่สองนะครับ...
chainont
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:50:25 am »

..องค์สุดท้ายที่ถ่ายรูปเอาไว้ หายากๆ มากๆ สร้าง 200 กว่าองค์..

..พระรูปหล่อโบราณ พิมพ์เข่ากว้าง เนื้อนวโลหะผสมตะกรุดโทน ที่นิยม ของ ลป.พวงท่านครับ ลูกศิษย์นิยม และหากันมากๆ มีโค้ด ด้านหลัง..

..องค์นี้ มีคนท้องที่ โทรมาขอแบ่งเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้แบ่ง ขอเก็บไว้ก่อน เพราะไม่รู้จะหาองค์ที่สองจากไหนครับ..
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 09:03:27 pm »

สนใจผ้ายันต์รอยมือของท่าน บ้างไหม...จะให้ครับ
ขออนุญาติท่านปั้ม ตอนก่อนที่ท่านจะมรณะภาพไม่กี่อาทิตย์
คือปั้มที่โรงพยาบาลสระบุรีครับ ท่านเห็นผมไปเยี่ยมท่านน้ำตาไหล
มีพระของท่านมากเหมือนกัน แต่เก็บจนลืมไม่ทราบไว้ไหน สงสัยจะเก็บไว้ในลัง
ขอบคุณมากๆครับ

chainont
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:34:39 am »

สนใจผ้ายันต์รอยมือของท่าน บ้างไหม...จะให้ครับ
ขออนุญาติท่านปั้ม ตอนก่อนที่ท่านจะมรณะภาพไม่กี่อาทิตย์
คือปั้มที่โรงพยาบาลสระบุรีครับ ท่านเห็นผมไปเยี่ยมท่านน้ำตาไหล
มีพระของท่านมากเหมือนกัน แต่เก็บจนลืมไม่ทราบไว้ไหน สงสัยจะเก็บไว้ในลัง

..สวัสดีครับ คุณขุนทัพ..

..น่าสนใจครับ ผ้ายันต์รอยมือ ของ ลป.พวง สร้างไว้เยอะมั๊ยครับ และถ้าพี่จะให้ ก็ขอรับไว้ด้วยความยินดีอย่างยิ่ง..ขอขอบคุณมาล่วงหน้านะครับ..

..จริงๆ ลุงของผม ก็เคยเอาผ้ารอยเท้า ของ ลป.พวง มาให้ดูเหมือนกัน เค้าบอกว่ากรรมการวัดสร้าง ทำแค่ 10 กว่าผืน เอาไว้แจกประธานกฐิน หรือผ้าป่า ปั๊มด้วยขมิ้นเสก ทาที่เท้าท่าน แล้วปั๊มบนผ้าขาว และปั๊มตราวัด เขียนชื่อ ลป.พวง เอาไว้ด้วย มีน้อยมากๆ ถ้ามีเวลาจะขอถ่ายรูปมาลงให้ชมครับ..

..ขอขอบคุณมากๆ ครับ..
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 02:54:07 am »

..น่าสนใจครับ ผ้ายันต์รอยมือ ของ ลป.พวง สร้างไว้เยอะมั๊ยครับ และถ้าพี่จะให้ ก็ขอรับไว้ด้วยความยินดีอย่างยิ่ง..ขอขอบคุณมาล่วงหน้านะครับ..

..จริงๆ ลุงของผม ก็เคยเอาผ้ารอยเท้า ของ ลป.พวง มาให้ดูเหมือนกัน เค้าบอกว่ากรรมการวัดสร้าง ทำแค่ 10 กว่าผืน เอาไว้แจกประธานกฐิน หรือผ้าป่า ปั๊มด้วยขมิ้นเสก ทาที่เท้าท่าน แล้วปั๊มบนผ้าขาว และปั๊มตราวัด เขียนชื่อ ลป.พวง เอาไว้ด้วย มีน้อยมากๆ ถ้ามีเวลาจะขอถ่ายรูปมาลงให้ชมครับ..

ทำไว้ไม่มากครับ 6-7ผืน เพราะเห็นท่านสบายไม่กล้ารบกวนท่านมาก แจกๆไปหลายผืนแล้วพอดีเห็นผืนนี้วางอยู่ครับ
เมื่อก่อนตอนท่านอายุ95-96 ผมเคยขอท่านทำผ้ารอยมือรอยเท้าโดยใช้ขมิ้นและท่านได้ลงยันต์ให้ สิบกว่าผืน
กรรมการวัดคงเห็นผมทำ เลยขอท่านทำบ้างนะครับ
ขอที่อยู่ด้วยนะครับ จะจัดส่งให้ครับ
chainont
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 11:13:51 am »

ทำไว้ไม่มากครับ 6-7ผืน เพราะเห็นท่านสบายไม่กล้ารบกวนท่านมาก แจกๆไปหลายผืนแล้วพอดีเห็นผืนนี้วางอยู่ครับ
เมื่อก่อนตอนท่านอายุ95-96 ผมเคยขอท่านทำผ้ารอยมือรอยเท้าโดยใช้ขมิ้นและท่านได้ลงยันต์ให้ สิบกว่าผืน
กรรมการวัดคงเห็นผมทำ เลยขอท่านทำบ้างนะครับ
ขอที่อยู่ด้วยนะครับ จะจัดส่งให้ครับ

...ขอขอบคุณมากๆ ครับ...

..แล้วผมจะ pm ที่อยู่ไปให้พี่นะครับ..
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 12:41:41 am »

รับทราบว่างแล้วจัดส่งให้นะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์