เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระปรกโพธิ์ 9 ใบ พิมพ์นิยม มีอะไรให้ดูบ้าง  (อ่าน 65661 ครั้ง)
MATA
Full Member

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:39:16 pm »

ขอบคุณมากครับพี่ ต้อย มีอะไรให้ช่วยเสริมก็บอกนะครับ......
ได้หมดเลยครับ โดยเฉพาะภาพองค์ที่ซื้อวันงานหลวงพ่อ ซึ่งดูง่ายมากๆ วิธีการพิจารณาอะไรของคุณขุนทัพที่พอจะบอกกับสมาชิกบ้านนั้ได้ ผมยินดีมากเลยครับ อยากได้แบบที่เพื่อนๆบอกว่า "ผมดูพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ ของหลวงพ่อกวยเป็นก็เพราะ www.หลวงพ่อกวย.com ครับ" เพราะไม่มีใครเขาอยากบอกกันหรอกครับ ขอบคุณครับผม

ขอบพระคุณมากๆครับ...
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:08:58 pm »

ขอบคุณครับ
เหลี่ยมมุมของพระปรกโพธิ์ ๙ ใบเป็นอย่างนี้ไม่เอานะครับ 
ขุนทัพ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:04:40 am »

.......เหลี่ยมมุมของพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ........
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:08:17 am »

...........เหลี่ยมมุมของพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ............
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:27:50 am »

.............ขนาด.......ของพระปรกโพธิ์เก้าใบ...........
GOLF
Sr. Member

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:30:55 am »

ขอบพระคุณคับ
toi
Hero Member

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:22:44 pm »

.......เหลี่ยมมุมของพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ........
          องค์นี้ผมชอบจริงๆเลยครับ จะใช้เองก็ดี จะออกตัวก็สบายใจ
          ริ้วรอยของขอบด้านข้างดูเอานะครับ ใครตาดีตาคมก็เป็นกำไรของชีวิตครับ ขอบคุณ คุณขุนทัพครับผม
          ขอบคุณ คุณGOLF ด้วยนะครับ 
CAVALRY
Sr. Member

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:17:27 pm »

ยอดเยี่ยมมากครับและก็ขอบพระคุณในข้อมูลครับมีประโยชน์มากๆๆครับ(ไม่มีใครที่รู้จริงยอมเปิดเผยข้อมูลมาก่อน)
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 05:23:18 am »

.
toi
Hero Member

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 07:32:07 am »

ยอดเยี่ยมมากครับและก็ขอบพระคุณในข้อมูลครับมีประโยชน์มากๆๆครับ(ไม่มีใครที่รู้จริงยอมเปิดเผยข้อมูลมาก่อน)
บริการฟรีสำหรับสมาชิกบ้านนี้ครับ ไปหาซื้อหนังสือเล่มละสอง-สามพันบาทอ่าน ก็ได้ข้อมูลพระปรกโพธิ์ ๙ ใบไม่เยอะอย่างนี้หรอกครับ ขอบคุณนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 08:43:15 am »

ขอบพระคุณคับ
          ขอบคุณครับ         
คุณขุนทัพอุสส่าห์แกะกรอบถ่ายขอบข้างให้พวกเราชม ซึ่งไม่ค่อยมีใครเขาอยากให้ดูของเขาหรอกครับ เยี่ยมยอดจริงๆ ขอบคุณครับผม

ปัจจุบันคิดว่าคงไม่มีใครเอาพระปรกโพธิ์ ๙ ใบของหลวงพ่อกวยเก๊ ที่ผิดพิมพ์แบบมากๆไปลงขายอีกแล้วนะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 08:52:26 am »

พระที่มีจุดตำหนิเหล่านี้ค่อยน่าเอาลงมาถามหน่อยครับว่า แท้หรือเก๊ ถ้ามีลักษณะแบบนี้ มีโอกาสแท้มากครับ
ถ้าไม่มีเก๊แหงๆอยู่แล้วครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:26:12 am »

ผมน่ะจำไม่ได้ว่า เคยบอกตำหนิ/จุดตาย เส้นนี้ไว้ที่ไหน หล้าสุดผมได้เจอของเก๊ทำเส้นนี้ออกมาแล้วครับ แต่ริ้วรอยแข็งๆทื้อๆไม่เป็นธรรมชาติครับ ขอให้ท่านที่จะศึกษาขอดูจากองค์จริงของคนที่เขามีอยู่นะครับ
          สังเกตพื้นที่นอกเส้นซุ้มด้านข้างครับ จะเห็นว่าพื้นที่นอกเส้นซุ้มข้างซ้าย จะกว้างกว่าพื้นที่นอกเส้นซุ้มด้านขวาคร้บ สาเหตุเกิดจากผู้ทำแม่พิมพ์ ทำแม่พิมพ์บล็อคตัวกลางข้างซ้ายกว้างเกินไป เลยทำให้พื้นที่นอกเส้นซุ้มด้านข้างทั้งสองข้างไม่เท่ากัน ถ้าทั้งสองข้างเท่ากันหรือพื้นที่ข้างขวากว้างกว่าข้างซ้าย ให้เลยไปก่อนดีกว่า โอกาสเก๊สูงครับ
          ผู้ทำแม่พิมพ์ทำบล็อคตัวกลางกว้างเกินไปแบบนี้ก็ดีสำหรับพวกเราอีกอย่างหนึ่งครับ ดีตรงที่เราจะได้มีตำหนิ/จุดตายอีกจุดหนึ่งครับ จุดที่ว่านั้นก็คือ เราจะเห็นเส้นนูนที่ผู้แกะแม่พิมพ์เขาขีดเส้นบอกขนาดความกว้างขององค์พระไว้บนแม่พิมพ์ตัวหน้าครับ เมื่อท่านขีดเส้นขอบเขตไว้บนบล็อคตัวหน้าและทำบล็อคตัวกลางกว้างเกินไป เวลาที่พิมพ์พระออกมา องค์พระย่อมต้องถอดเอาเส้นนี้ออกมาด้วยแน่นอนครับ ดังนั้นที่เซียนสายตรงหลวงพ่อกวย บอกว่าแม่พิมพ์พระปรกโพธิ์ 9 ใบหลวงพ่อกวย มีพิมพ์เดียวแล้วล่ะก็ เส้นนี้ต้องมีทุกองค์ ถ้าไม่มีเก๊หรือถ้าไม่มีต้องตอบโจทย์ให้ได้ว่า ไม่มีเพราะอะไร มีแต่ลางเลือนไปเพราะเหตุไร แต่ถ้าจะซื้อไว้ใช้บูชาเพื่อเป็นศิริมงคลกับตนเองและครอบครัว เลือกเอาองค์ที่มีเส้นบอกขนาดองค์พระนี้ดีกว่านะครับ สบายใจดีครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 07:23:16 pm »

เส้นนี้ยาวตั้งแต่ฐานสูงขึ้นไปถึงระดับใบโพธิ์เลยครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:03:44 pm »

องค์นี้ก็พิมพ์มาจากบล็อคกระบอกเช่นกันครับ 
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 14
  พิมพ์