เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระปรกโพธิ์ 9 ใบ พิมพ์นิยม มีอะไรให้ดูบ้าง  (อ่าน 65643 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 07:52:44 pm »

เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มาก ขอให้ผู้ที่มีส่วนร่วมทุกท่านในการเผยแพร่ จงมีแต่ความสุขความเจริญครับ
ขอบคุณนะครับ 
toi
Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:29:18 pm »

ไม่ใช่ป๋าต้อยครับผม 
ขอบคุณครับ พวกเรา IQ, EQ ไม่เท่ากัน เกรงว่าจะเกิดการเข้าใจผิดกันได้ครับ       
toi
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:50:22 pm »

ตำหนิที่แยกออกจากของเก๊แบบไวไวครับ  พระปรกโพธิ์เก้าใบพิมพ์นิยม หากไม่มีจุดเหล่านี้ให้ผ่านไปได้เลยครับ

Ronin
Newbie
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:25:49 pm »

สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ
ถ้ามีครบทุกจุดตาม ที่อาจารย์ต้อยว่าแล้ว
ลำดับต่อไปจะไล่ดูที่ตรงไหนได้ครับ
ผมมีอยู่องค์นึงมีครบทุกจุดเลย
surin
Newbie
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:00:04 am »

พี่ต้อยครับ ขอเรียกพี่ก็แล้วกันนะครับ สำหรับตำหนิ หรือจุดเป็น จุดตายที่พี่ได้บอกกับศิษย์ของหลวงพ่อไว้นั้น นับว่าเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับศิษย์ที่เข้ามาหาความรู้ แต่บางที่จุดหรือตำหนิที่บอกนั้น บางที่ก็ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง ก็อยากจะบอกให้ว่าไม่ต้องตกใจ มันยังมีอีกหลายจุดเอาไว้ให้ศึกษา อาทิเชนตำหนิแบบ > หรือ / ที่อยู่ระหว่างข้อศอกด้านซ้ายของพระ และที่สังฆาฏิ บางองค์จะสังเกตุได้ชัดบางองค์ก็จะไม่มีเลย พอดีตอนนี้ผมติดราชการอยู่ทางภาคอีสานเลยยังไม่ได้มีรูปลงไว้ให้ศิษย์ของหลวงพ่อดู แต่ถ้าใครสงสัยว่ามีจุดหรือตำหนิอีก ยิงโทรฯ มาหาผมได้ที่ 0897462169 เรือเอกสุรินทร์ ได้เลยครับ พระของหลวงพ่อกวยที่ผมมีไว้เพื่อศึกษาครับ ต้องขอขอบคุณพี่ต้อยที่ได้ลงข้อมูลดี ๆ ให้กับศิษย์ไว้ศึกษาครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:39:08 pm »

สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ
ถ้ามีครบทุกจุดตาม ที่อาจารย์ต้อยว่าแล้ว
ลำดับต่อไปจะไล่ดูที่ตรงไหนได้ครับ
ผมมีอยู่องค์นึงมีครบทุกจุดเลย
ยังนิดหน่อยอยู่ครับ ยังมีดีดีกว่านี้อีกครับ แต่ เอาไว้อีกกระทู้หนึ่งในตำหนิ/จุดตายครับ ผมแต่งภาพไว้แล้ว ที่เปิดกระทู้นี้ก็เพราะ เพื่อแยกออกจากของเก๊แบบไวไวเท่านั้นเองครับ ถ้ามีจุดตำหนิเหล่านี้ก็มีโอกาสแท้นะครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:10:43 am โดย toi » บันทึกการเข้า
toi
Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:08:26 pm »

พี่ต้อยครับ ขอเรียกพี่ก็แล้วกันนะครับ สำหรับตำหนิ หรือจุดเป็น จุดตายที่พี่ได้บอกกับศิษย์ของหลวงพ่อไว้นั้น นับว่าเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับศิษย์ที่เข้ามาหาความรู้ แต่บางที่จุดหรือตำหนิที่บอกนั้น บางที่ก็ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง ก็อยากจะบอกให้ว่าไม่ต้องตกใจ มันยังมีอีกหลายจุดเอาไว้ให้ศึกษา อาทิเชนตำหนิแบบ > หรือ / ที่อยู่ระหว่างข้อศอกด้านซ้ายของพระ และ พอดีตอนนี้ผมติดราชการอยู่ทางภาคอีสานเลยยังไม่ได้มีรูปลงไว้ให้ศิษย์ของหลวงพ่อดู แต่ถ้าใครสงสัยว่ามีจุดหรือตำหนิอีก ได้เลยครับ พระของหลวงพ่อกวยที่ผมมีไว้เพื่อศึกษาครับ ต้องขอขอบคุณพี่ต้อยที่ได้ลงข้อมูลดี ๆ ให้กับศิษย์ไว้ศึกษาครับ

ที่สังฆาฏิ บางองค์จะสังเกตุได้ชัดบางองค์ก็จะไม่มีเลย  ยิงโทรฯ มาหาผมได้ที่ 0897462169 เรือเอกสุรินทร์
  ที่สังฆาฏิ คิดว่าอยู่ตรงนี้ใช่ไหมครับ  ผมมีรูปพระของสายตรงที่เขาทำหนังสือของเขาไว้ ผมถ่ายมาจากหนังสือเล่มไหนบ้างจำไม่ได้แล้วครับ  ต้องขอโทษด้วยนะครับ จะเอารูปพระของผมลงเป็นแบบเอง เดียวจะหาว่าผมดันของเก๊เป็นนายแบบเพื่อจะขายพระละซิ  ที่ผมแซวแบบนี้เพราะเห็นพวกเซียนเขาบอกว่า พระที่ลงในเว็บนี่มีพระแท้อยู่ไม่กี่องค์ ส่วนมากเก๊ทั้งนั้น 
  ผมก็อยากจะถามคนที่ดูพระปรกโพธิ์เก้าใบเป็นว่า  "พระของคุณมีตำหนิตรงไหนที่พระของผมไม่มีบ้าง?" ขอบคุณ คุณเรือเอก สรินทร์ครับผม   
toi
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:19:07 pm »

พี่ต้อยครับ สำหรับตำหนิ หรือจุดเป็น จุดตายที่พี่ได้บอกกับศิษย์ของหลวงพ่อไว้นั้น นับว่าเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับศิษย์ที่เข้ามาหาความรู้ แต่บางที่จุดหรือตำหนิที่บอกนั้น บางที่ก็ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง ก็อยากจะบอกให้ว่าไม่ต้องตกใจ มันยังมีอีกหลายจุดเอาไว้ให้ศึกษา อาทิเชนตำหนิแบบ > หรือ / ที่อยู่ระหว่างข้อศอกด้านซ้ายของพระ ตรงนี้ใช่ไหมครับ ดูตัวอย่างจากองค์นี้ได้ครับ เขาว่าของเขาแท้เหมือนกัน เส้นนูนที่ใต้ข้อศอกซ้ายครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:27:15 pm »

ส่วนองค์นี้มองเกือบไม่เห็นซะแล้วนะครับ ตรงศรสีเหลืองชี้ครับ
ศรสีแดง มีลักษณะคล้ายเส้นขนมจีนครับ

weerawat26
Sr. Member

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 11:32:09 am »

ยิงโทรฯ มาหาผมได้ที่ 0897462169 เรือเอกสุรินทร์

ป๋าต้อยเป็นทหารเรือด้วยเหรอครับ เท่ห์จัง
toi
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:54:29 pm »

เคยเป็นครับ ปัจจุบันไม่ได้เป็นแล้วครับ เบอร์ที่ให้ไว้เป็นของเรือเอกสุรินทร์ ผู้ซึ่งบอกต่ำหนิให้อีก 2 จุดครับ ขอบคุณครับ

GOLF
Sr. Member

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:52:58 pm »

ได้สึกษา แต่ไม่รู้จะมีบุญได้ครอบครอง พระพิมพ์ปกโพธิ์ของหลวงปู่ไหมเรา
โยธิน
Sr. Member

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:16:25 am »

toi
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 09:07:06 pm »

ได้สึกษา แต่ไม่รู้จะมีบุญได้ครอบครอง พระพิมพ์ปกโพธิ์ของหลวงปู่ไหมเรา
ไม่แน่นะครับ ผมเคยไปเที่ยววัดเขาดิน ชลบุรี พระที่อยู่วัดนั้นท่านเรียกผมไปที่ห้อง แล้วเอาพระให้ดูเป็นถาดเลย บอกว่าให้เลือกเอา ตอนนั้นผมเลือกไม่เป็นเลยไม่เอาครับ  ดูไว้เถอะครับ เผื่อไปเจอที่ไหนเข้า จะได้เลือกพระไว้ใช้ถูกครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:16:58 am โดย toi » บันทึกการเข้า
GOLF
Sr. Member

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 09:46:59 pm »

ไม่แน่นะครับ ผมเคยไปเที่ยววัดเขาดิน ชลบุรี พระที่อยู่วัดนั้นท่านเรียกผมไปที่ห้อง แล้วเอาพระให้ดูเป็นถาดเลย บอกว่าให้เลือกเอา ตอนนั้นผมเลือกไม่เป็นเลยไม่เอาครับ  ดูไว้เถอะครับ เผื่อไปเจอไหนครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ
ขอบพระคุณคับท่านอาจารย์ สู้ สู้ รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม เผื่อเจอที่ไหน 
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 14
  พิมพ์