เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระปรกโพธิ์ 9 ใบ พิมพ์นิยม มีอะไรให้ดูบ้าง  (อ่าน 65642 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:09:39 am »

องค์ไหนไม่มีนี่ เครียดไปหน่อยนึงหล่ะครับป๋า 

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:28:04 am »

องค์ไหนไม่มีนี่ เครียดไปหน่อยนึงหล่ะครับป๋า  
         อย่าไปเครียดมากเลยครับ เครียดน้อยก็กินถั่ว 1 เม็ด เครียดมากก็กินถั่ว 2 เม็ดครับ
              พระปรกโพธิ์เก้าใบพิมพ์นิยม กับพระพิมพ์สมเด็จเล็กวัดพระปรางค์ ซึ่งพิมพ์มาจากแม่พิมพ์บล็อคกระบอกเหมือนกัน จะมีร่องรอยที่เกิดจากบล็อคตัวกลางทั้งคู่ครับ(ศรสีฟ้า)  ทั้งสององค์มีรอยนิ้วมือทั้งสององค์ รอยนิ้วมือไม่ใช่ตำหนิในพิมพ์นะครับ(ศรสีเหลือง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:51:44 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
saisai
Full Member

« ตอบ #122 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 11:23:13 am »

แหม๊ กระทู้นี้เป็นกระทู้แห่งข้อมูล และเป็นประโยชน์แก่พวกเราจริงๆ เลยครับ ขอความเห็นพี่น้องครอบครัวบ้านเขียว และเจ้าของบ้านหน่อยนะครับว่าควรจะย้ายไปกระดานศึกษาพระเครื่องของหลวงพ่อกวยจะดีมั๊ยครับ ขอขอบคุณศิษย์พี่ทุกๆท่านที่ร่วมกันช่วยเผยแพร่สิ่งดีๆ ให้แก่สมาชิกในครอบครัว ด้วยใจจริงครับผม 
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 12:41:17 pm »

อยากได้โพธิ์เก้าสักองค์จริง ๆ ครับ มั่นใจมากเลยช่วงนี้   

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
toi
Hero Member

« ตอบ #124 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 07:36:28 pm »

แหม๊ กระทู้นี้เป็นกระทู้แห่งข้อมูล และเป็นประโยชน์แก่พวกเราจริงๆ เลยครับ ขอความเห็นพี่น้องครอบครัวบ้านเขียว และเจ้าของบ้านหน่อยนะครับว่าควรจะย้ายไปกระดานศึกษาพระเครื่องของหลวงพ่อกวยจะดีมั๊ยครับ ขอขอบคุณศิษย์พี่ทุกๆท่านที่ร่วมกันช่วยเผยแพร่สิ่งดีๆ ให้แก่สมาชิกในครอบครัว ด้วยใจจริงครับผม 
ผมเที่ยวหาข้างล่างหาไม่เจอ เป็นว่าขึ้นมาอยู่ข้างบน เป็นเกียรติอย่างยิ่งเลยครับ ขอบคุณทุกท่านครับผม 
toi
Hero Member

« ตอบ #125 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 07:44:13 pm »

อยากได้โพธิ์เก้าสักองค์จริง ๆ ครับ มั่นใจมากเลยช่วงนี้   
           ผมว่า ถ้าหาให้มีตำหนิ(ไม่ใช่จุดตาย)ครบทุกจุดอย่างที่ผมบอกมานี้ ผมว่าหายากแน่เลยครับ เห็นผู้กองสุรินทร์บอกว่า ทุกแบบพิมพ์หลังสร้างไว้ประมาณ 1,000 องค์เท่านั้นเองครับ

surin
Newbie
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 12:41:27 am »

ขอบคุณครับ พี่ต้อยที่ได้บอกตำหนิ (ไม่ใช่จุดตาย) ให้กับเหล่าลูกศิษย์ที่เคารพนับถือหลวงพ่อได้อย่างยอดเยี่ยม เป็นความรู้อีกแขนงหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่าต่อไปเหล่าศิษย์หลวงพ่อคงมีภูมิคุ้มกันในการที่หาโพธิ์ 9 ของหลวงพ่อได้เป็นอย่างดีครับ  ส่วนที่ผมได้เคยบอกไว้ว่า สมเด็จปรกโพธิ์  9 ใบ  นั้น น่าจะมีให้เล่นหากันไม่น่าจะเกิน 1000 องค์ ก็ได้ข้อมูลมาจากคนรุ่นเก่า ๆ ได้บอกไว้ ซึ่งผมจะได้จำแนกพิมพ์ดังต่อไปนี้ 1 สมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ ปี 2513  หลังยันจมไม่มีพ.ศ. นั้น ค่อนข้างจะมีการเล่นหามากกว่าหลังยันต์อื่น ๆ แต่ไม่น่าจะเกิน  300 องค์     2 สมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ ปี 2513  หลังยันต์จมมีบอก พ.ศ.2513  ไม่น่าจะเกิน 100 องค์    3 สมเด็จปรกโพธ์ 9 ใบ หลังยันต์นูน มี พ.ศ.2513 ไม่น่าจะเกิน 100 องค์   4 สมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ หลังพระแม่ธรณียืนบีบมวยผมผ้าถุงลายจุด และผ้าถุงลายตาราง ก็ไม่น่าจะเกินอย่างละ 100 องค์   อันนี้ก็อย่าเชื่อผมนะว่าข้อมูลที่บอกจะเป็นจริง เราต้องมาช่วยกันวิเคราะห์ ช่วยกันดู ซึ่งผมเชื่อว่าเหล่าลูกศิษย์ของหลวงพ่อคงมี่อีกมากที่จะมาช่วยกันให้ความรู้อันละเล็ก อันละน้อยเพื่อเป็นประโยชน์ในคราวต่อไป ขอขอบคุณพี่ต้อย และศิษย์หลวงพ่อทุก ๆ คน ที่ได้ให้ข้อมูลมาด้วยดีโดยตลอด (ดีใจจังที่พี่ต้อยก็เคยเป็นทหารเรือมาก่อนครับ)                                                                       
joker
Hero Member

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:01:56 am »

ยอดเยี่ยมมากครับ 
ผมไล่ส่ององค์ที่มีอยู่  บางจุดก็ไม่มี  บางจุดซ่อนเร้นที่ควรไม่มี กลับมี
ท่านใดมีฝีมือลองทำสูตรการให้คะแนนดูครับ   
toi
Hero Member

« ตอบ #128 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 07:05:01 pm »

ขอบคุณครับ พี่ต้อยที่ได้บอกตำหนิ (ไม่ใช่จุดตาย) ให้กับเหล่าลูกศิษย์ที่เคารพนับถือหลวงพ่อได้อย่างยอดเยี่ยม เป็นความรู้อีกแขนงหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่าต่อไปเหล่าศิษย์หลวงพ่อคงมีภูมิคุ้มกันในการที่หาโพธิ์ 9 ของหลวงพ่อได้เป็นอย่างดีครับ  ส่วนที่ผมได้เคยบอกไว้ว่า สมเด็จปรกโพธิ์  9 ใบ  นั้น น่าจะมีให้เล่นหากันไม่น่าจะเกิน 1000 องค์ ก็ได้ข้อมูลมาจากคนรุ่นเก่า ๆ ได้บอกไว้ ซึ่งผมจะได้จำแนกพิมพ์ดังต่อไปนี้
          1 สมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ ปี 2513  หลังยันจมไม่มีพ.ศ. นั้น ค่อนข้างจะมีการเล่นหามากกว่าหลังยันต์อื่น ๆ แต่ไม่น่าจะเกิน  300 องค์     
          2 สมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ ปี 2513  หลังยันต์จมมีบอก พ.ศ.2513  ไม่น่าจะเกิน 100 องค์   
          3 สมเด็จปรกโพธ์ 9 ใบ หลังยันต์นูน มี พ.ศ.2513 ไม่น่าจะเกิน 100 องค์   
          4 สมเด็จปรกโพธิ์ 9 ใบ หลังพระแม่ธรณียืนบีบมวยผมผ้าถุงลายจุด และผ้าถุงลายตาราง ก็ไม่น่าจะเกินอย่างละ 100 องค์   
          อันนี้ก็อย่าเชื่อผมนะว่าข้อมูลที่บอกจะเป็นจริง เราต้องมาช่วยกันวิเคราะห์ ช่วยกันดู ซึ่งผมเชื่อว่าเหล่าลูกศิษย์ของหลวงพ่อคงมี่อีกมากที่จะมาช่วยกันให้ความรู้อันละเล็ก อันละน้อยเพื่อเป็นประโยชน์ในคราวต่อไป ขอขอบคุณพี่ต้อย และศิษย์หลวงพ่อทุก ๆ คน ที่ได้ให้ข้อมูลมาด้วยดีโดยตลอด (ดีใจจังที่พี่ต้อยก็เคยเป็นทหารเรือมาก่อนครับ)                                                                       

รวมแล้วหลังยันต์จม+ยันต์นูนมี พ.ศ.2513 ประมาณ 200 องค์
          หลังแม่พระธรณีอีกสองพิมพ์ประมาณ 100 องค์
          หลังยันต์จมไม่มี พ.ศ.2513 ประมาณ 700 องค์
          ป๋าเจ้าของพระที่ได้จากเพื่อนคนที่รับจากมือหลวงพ่อกวยบอกว่า ไม่ต้องไปหาแบบนี้หรอกครับ หาไม่ได้แน่ คิดๆดูเห็นถ้าจริงอย่างเปิ้ลว่านะครับ
          เป็นไอ้เณรน่ะครับผู้กองครับ ขอบคุณครับผม

toi
Hero Member

« ตอบ #129 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:38:56 pm »

ยอดเยี่ยมมากครับ  
ผมไล่ส่ององค์ที่มีอยู่  บางจุดก็ไม่มี  บางจุดซ่อนเร้นที่ควรไม่มี กลับมี
ท่านใดมีฝีมือลองทำสูตรการให้คะแนนดูครับ  
         เวลาจะซื้อพระปรกโพธิ์ ๙ ใบพิมพ์นิยมของหลวงพ่อกวย อย่าซื้อเพราะคนขายเป็นใคร ให้ดูพระว่ามีตำหนิทั้งสี่จุดนี้หรือไม่ คือ
          1.เส้นบอกขอบเขตด้านข้าง ข้างซ้ายบนพื้นที่นอกเส้นซุ้ม
          2.เส้นบอกขอบเขตความสูงเหนือเส้นซุ้ม
          3.เส้นเล็กๆเป็นริ้วๆข้างหัวฐานชั้นล่างห์ข้างซ้าย
          4.จุดที่ 4 ร่องรอยของแม่พิมพ์บล็อคตัวกลางนี่สำคัณมาก ถ้ามีละก่อ ไม่ต้องกลัวใครสวดด้วยเล่ห์กลบทไหนๆทั้งนั้นเลยครับ  
          ท่านใดที่มีองค์พระพิมพ์นี้อยู่ เก็บไว้จะเก๊-แท้เก็บอย่างเดียว  อย่าเอาไปไว้วัด อย่าลมรั่วขายไปง่ายๆ  โพธิ์เก้าน่ะร่มเย็นสุขสบาย  ขายปรกโพธิ์ของหลวงพ่อกวยไปแล้ว  จะร่มเย็นไหมน่ะ  เราไม่รู้หรอกว่าหลวงพ่อกวยทำพระพิมพ์นี้ไว้อย่างไรบ้าง  คุณๆว่า หลวงพ่อถอดพระพิมพ์นี้จากองค์พระที่พิมพ์จากแม่พิมพ์มีไหม  ผมถึงขอซื้อพระปรกโพธิ์เก้าใบพิมพ์นี้ที่เซียนสายตรงเขาสวดว่าเก๊มานานแล้วครับ ทั้ง 4 จุดที่ผมลงภาพให้ดูนี้ บอกว่าต่อแต่นี้ถ้าใครจะซื้อ ควรเลือกที่มี 4 จุดนี้ครับ  
          พระองค์นี้เจ้าของได้รับจากมือหลวงพ่อกวย  เจ้าตัวยังมีชีวิตอยู่  บางมนุษย์อาจจะบอกว่า การที่จะบอกตำหนินั้นจะต้องดูจากพระของแท้เป็นสิบเป็นร้อยองค์(ใครมีสมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์นิยม 5 องค์บ้างครับผมอยากรู้จัก)  ผมมีองค์เดียวดันมาบอกตำหนิ ผมไม่ได้บอกตำหนิ/จุดตายครับ  ผมบอกตำหนิในพิมพ์ของพระองค์ที่เค้ารับจากมือหลวงพ่อกวยว่า  มีตำหนิในพิมพ์ มีจุดพิจารณาอะไรที่เป็นที่สังเกตไว้ได้บ้างเท่านั้นเองครับ  จุดไหนที่ไปตรงกับเซียนใหญ่สายนี้เข้าก็ดีไป  จุดไหนที่พระของเซียนเขาไม่มีเขาคงสวดผมเนาะ ไม่ว่ากันหรอกเขาเก่ง จุดเหล่านี้ไม่เคยเห็นใครออกมาบอกเลยอ้างว่า ถ้าบอกไปแล้วพวกมือผีจะทำปลอม  เซียนพระถ้าแยกแยะพระเก่ากับพระทำปลอมใหม่ไม่เป็น ผมว่าไปขายเต้าฮวยดีกว่าไหมครับ  ผมว่ามือผีทำได้ไม่เหมือนหรอกครับต่อให้ทำสี่จุดนี้ได้ใกล้เคียง ก็ยังมีจุดอื่นที่ยังไม่ได้บอกอยู่อีกครับ
                                         ขอบคุณครับ      

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 08:40:45 pm โดย toi » บันทึกการเข้า
chonburifc
Newbie
*

« ตอบ #130 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:59:31 am »

สุดยอดครับ อย่างนี้ครับที่เรียกว่ารักกันจริง

ขอบคุณมากครับพี่ป๋า toi พี่ขุนทัพ เเละพี่ๆทุกท่าน ที่ให้ผมได้ศึกษาข้อมูลดีๆ

ขอบคุณครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #131 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 06:37:54 pm »

แบ่งปันกันครับ ขอบคุณครับ
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #132 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:09:21 pm »

ดูตำหนิของพี่ต้อยแล้วอดไม่ได้ต้องเอาองค์สุดท้ายที่ไม่กล้าแขวนถูกพิมพ์แต่ผิดเนื้อๆเหมือนซุ้มระฆังแต่สีเหลือง เอามาส่องดูตำหนิ อุ๊แม่เจ้าเข้าทุกจุด มีลุ้นแต่ไหล่ไม่เคลื่อน เอิ๊ก

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
ตาสว่าง
Hero Member

กรรมมุนา วตตะตีโลโก

« ตอบ #133 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 07:18:13 pm »

ตำหนิตรงทุกจุดเป็นการคัดกรองขั้นต้นเท่านั้น ผิวพระ+มวลสาร+รอยยุบตัวระหว่างองค์พระกับพื้นผิวหรือที่เซียนเรียกบร็อคเคลื่อน จริงแล้วไม่ได้เคลื่อนจากบร็อคแม่พิมพ์แต่เป็นการยุบตัวตามอายุพระใครมีพระที่สร้างปี๑๓ ลองดูผมมีปกโพธิ์หลังเรียบ4องค์ พุทธกวัก หลังรูปรุ่นแรก ไหล่เคลื่อน เข่าเคลื่อน อกร่องหูบายศรี เกศทะลุซุ้มก็เคลื่อนลองพิจารณาดูนะครับว่างจะมาต่อ

ใครชอบใครชังช่างเถิด ใครเชิดใครชูช่างเขา ใครนินทาด่าบ่นทนเอา ตัวเราร่มเย็นเป็นพอ
toi
Hero Member

« ตอบ #134 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 10:06:04 pm »

ดูตำหนิของพี่ต้อยแล้วอดไม่ได้ต้องเอาองค์สุดท้ายที่ไม่กล้าแขวนถูกพิมพ์แต่ผิดเนื้อๆเหมือนซุ้มระฆังแต่สีเหลือง เอามาส่องดูตำหนิ อุ๊แม่เจ้าเข้าทุกจุด มีลุ้นแต่ไหล่ไม่เคลื่อน เอิ๊ก
          พิมพ์ถูกแต่ผิดเนื้อ ไม่มีใครรู้หมดหรอกครับว่า  หลวงพ่อกวยทำเนื้ออะไรไว้บ้าง
          ตำหนิมีครบดีแล้วครับ  แต่ไหล่ไม่เคลื่อน(เคลื่อนนี่หมายถึงเขยื่อนหรือเปล่าครับ)  ของแท้ๆไม่ใช่ต้องไหล่เขยื่อนทุกองค์  แท้แต่ไม่เขยื่อนก็มี  ของเก๊ที่เขยื่อนก็มี เอามาเป็นข้อพิจารณาเก๊-แท้ไม่ได้หรอกครับ

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์