เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงรูปเหมือนด้านเดียว ของหลวงพ่อกวย  (อ่าน 8628 ครั้ง)
toi
Global Moderator
Hero Member

« เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:30:03 am »

สมเด็จรูปเหมือนด้านเดียว
ในช่วงที่หลวงพ่อกวย ทำพระสมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่น 2 ประมาณปี 2510 กว่าๆ  ท่านยังได้สั่งช่างแกะพิมพ์เป็นรูปท่านแบบรุ่นแรก  แต่ไม่มีสมเด็จ   หลวงพ่อท่านสร้างของท่านเอง  และได้มีการนำไปแจกที่วัดปากน้ำ สุพรรณบุรีเป็นบางส่วนด้วย
ด้านหน้า เป็นรูปเหมือนหลวงพ่อนั่งอยู่บนอาสนะ มีอักขระขอม อ่านว่า ยา นะ อิ ติ  เรียงเป็นแถวตรงแนวนอน อยู่เหนือศีรษะ คงจะแกะได้ไม่ค่อยคมชัดนัก เมื่อพิมพ์เป็นองค์พระออกมาแล้วจึงไม่ค่อยมีลายละเอียดสวยงาม องค์หลวงพ่อก็ไม่คมชัด  มีชื่อหลวงพ่ออยู่ใต้รูปท่าน ชื่อคำว่าหลวงพ่อกวย ตัวหนังสือมักจะซ้อนๆกันอยู่
ด้านหลังเรียบ ขนาด กว้างประมาณ 2.3 ซ.ม. สูงประมาณ 3.5 ซ.ม. หนาประมาณ 0.4 ซ.ม.
เนื้อหามวลสาร เป็นพระเนื้อผงพุทธคุณเนื้อละเอียดเนียนนุ่มไม่กระด้าง อมน้ำมันเล็กน้อย พื้นผิวพระด้านหน้ามักจะแตกลายงาเล็กน้อย  ส่องดูตามเนื้อจะเห็นผงพุทธคุณสีขาว สีเหลืองเม็ดเล็กๆ เม็ดว่านเยื่อว่านชิ้นเล็กๆอยู่ตามเนื้อ ไม่ค่อยพบเม็ดแร่เม็ดทรายเม็ดพลอยอยู่ตามเนื้อ 
จำนวนที่สร้าง ค่อนข้างพบเห็นน้อยไม่น่าเกิน 100 องค์ครับ 

toi
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:36:45 am »

ขอบด้านข้างทั้งสองด้านครับ ดูผิวแล้วก็คล้ายๆพระพิมพ์สมเด็จหลังรูปรุ่น 2 นะครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:38:57 am »

ขอบด้านบน และ ด้านล่างครับ   
toi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:50:35 am »

องค์นี้เก็บไว้ลงแนะนำในเว็บหลวงพ่อกวยโดยเฉพาะครับ เว็บนี้เป็นเว็บแรกที่นำมาลงครับ
สังเกตผิวที่แตกลายงาเล็กๆ และผงฝ้าขาวๆบนผิวพระด้านหน้าครับ

GOLF
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 12:55:18 pm »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณมากคับพี่
chaly
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 07:59:33 pm »

สวัสดีปีใหม่ 2553 ทุกๆท่านนะครับ

ขอบคุณครับป๋าที่นำสิ่งดีๆ มาแนะนำศิษย์รุ่นหลังๆ ได้ข้อมูลในการเก็บเเละสะสมในแนวทางเดียวกันครับที่สำคัญ  ช่วงนี้มีเเต่ พุทธพาณิชย์เยอะครับชอบบอกว่า หนีไม่ออกเลยเนื้อหาของหลวงพ่อเเน่นอน   แล้ว .ขา.....ครับ เเพงๆ
ขอบคุณครับ
โยธิน
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 11:34:35 pm »

ขอขอบคุณมากครับป๋าต้อย   
toi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 07:52:06 am »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณมากคับพี่
เห็นมีกระดานนี้ชื่อว่า ชี้แนะ/ จุดตายวัตถุมงคลหลวงพ่อกวย แล้วพระองค์นี้ที่มาดี จากหลานหลวงพ่อกวย จึงกล้าเอามาแนะนำกันครับ ขอบคุณครับ

toi
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 08:13:18 am »

สวัสดีปีใหม่ 2553 ทุกๆท่านนะครับ

ขอบคุณครับป๋าที่นำสิ่งดีๆ มาแนะนำศิษย์รุ่นหลังๆ ได้ข้อมูลในการเก็บเเละสะสมในแนวทางเดียวกันครับที่สำคัญ  ช่วงนี้มีเเต่ พุทธพาณิชย์เยอะครับชอบบอกว่า หนีไม่ออกเลยเนื้อหาของหลวงพ่อเเน่นอน   แล้ว .ขา.....ครับ เเพงๆ
ขอบคุณครับ
สวัสดีปีใหม่ครับ  เป็นเรื่องผลของประโยชน์ครับคุณ chaiy ครับ  บ้างก็ปั่นราคาเพื่อจะขายแพงๆ  บ้างก็พยายามอัพราคาชุดที่ตัวเองมีอยู่ว่าเป็นของหลวงพ่อชัวร์ ล็อคสเป็คให้มันแคบๆ ทับถมชุดที่ตัวเองไม่มีเป็นรุ่นอื่นที่ไม่นิยม ไม่มาตรฐาน ไม่แท้ก็มี  ถ้าจะหาของแท้  รุ่นนิยม ต้องซื้อจากพวกเขาเท่านั้นถึงจะแท้แน่นอน เพราะเขาเป็นสายตรงหลวงพ่อกวย  เอ็นดูเหยื่อนะครับ  ขอบคุณครับผม

fluke
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 10:33:54 am »

สวัสดีปีใหม่ครับป๋าต้อย ขอให้สุขภาพแข็งแรง เฮงๆ รวยๆ นะครับ
         ขอเข้ามาศึกษาทีเด็ดจากป๋าต้อย ซะหน่อยนะครับ ....
admin
Administrator
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 03:48:46 pm »

แจ่มเลยครับพี่ มันดีจัง

ชีวิตนี้ได้ดีเพราะหลวงพ่อ
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 07:01:14 pm »

องค์นี้เก็บไว้ลงแนะนำในเว็บหลวงพ่อกวยโดยเฉพาะครับ เว็บนี้เป็นเว็บแรกที่นำมาลงครับ
สังเกตผิวที่แตกลายงาเล็กๆ และผงฝ้าขาวๆบนผิวพระด้านหน้าครับ

ขอขอบคุณพี่ต้อยมากๆครับ ที่ได้นำรูปพระพิมพ์หลวงพ่อหน้าดียว มาให้พี่..น้องสมาชิกในเวปนี้ได้ศึกษากัน ขอบคุณมากครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 08:15:49 pm »

ขอบคุณ คุณfluke ครับ ขอพรนั้นกลับไปหาคุณ ร้อยเท่าพันทวีนะครับ
ขอบคุณครับผม
 ขอบคุณ คุณขุนทัพครับ แล้วต้องขออภัยด้วย ที่บังอาจลงข้อมูลแบบนี้โดยไม่ได้ขออนุญาตกันก่อนครับ อยากให้เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาเว็บแห่งนี้ ได้อะไรดีดีพิเศษๆกว่าที่เคยรู้มาน่ะครับ

ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 08:23:43 pm »

ขอบคุณ คุณfluke ครับ ขอพรนั้นกลับไปหาคุณ ร้อยเท่าพันทวีนะครับ
ขอบคุณครับผม
 ขอบคุณ คุณขุนทัพครับ แล้วต้องขออภัยด้วย ที่บังอาจลงข้อมูลแบบนี้โดยไม่ได้ขออนุญาตกันก่อนครับ อยากให้เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาเว็บแห่งนี้ ได้อะไรดีดีพิเศษๆกว่าที่เคยรู้มาน่ะครับ

ถ้าไม่ลงซิ...เคืองแย่เลย  สำหรับพี่ต้อย... เวปนี้พี่ลุยได้เต็มที่เลยครับ ถือว่าพี่เป็นระดับอาวุโสของเวปนี้ครับ ขอบคุณมากครับ
toi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 10:58:16 pm »

เป็นเกียรติกับผมอย่างยิ่งครับคุณขุนทัพครับ ขอบคุณครับผม ขอบคุณทีมงานทุกท่านด้วยครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์