เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก   

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แหวนรุ่นแรก  (อ่าน 7035 ครั้ง)
ใจมันรัก
Administrator
Full Member

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 01:51:55 am »

แหวนรุ่นแรก มีเนื้ออัลปาก้า และ เนื้อทองเหลือง ซึ่งเนื้อทองเหลืองจะเห็นเส้นวิ่ง และรายละเอียดจุดตายได้คมชัดกว่า แต่ว่าแหวนรุ่นแรกนี้ เนื้อทองเหลืองมีอยู่น้อยมาก ที่พบเห็นบ่อยมักจะเป็นเนื้ออัลปาก้า และที่สังเกตุมา เส้นวิ่งจากตัว มะ ที่เป็นอักขระขอม จะเห็นได้ชัดเจน และเส้นที่ที่ฐานของยันต์องค์พระมาที่ขอบเส้นยันต์ 4 เหลี่ยมครับ ส่วนเส้นขมวดยันต์นั้น มีทั้งแบบขมวดหัว และตัน สาเหตุมาจากเนื้ออัลปาก้า มีความแข็งมาก ปั๊มไปเรื่อยๆ อาจจะทำให้แกนที่แม่พิมพ์ที่เป็นจุดขมวดยันต์นั้นเกิดชำรุดได้ และไม่ถือว่า จุดตันจุดเต็มสร้างออกมาคนละช่วงปีกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2009, 02:12:45 am โดย ใจมันรัก » บันทึกการเข้า

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 08:55:06 am »

เยี่ยมยอดครับ ขอบคุณครับผม  แหวนรุ่นแรกนี่ทำปีไหน ทำกี่ครั้งครับ  ของเก๊ทำได้ไกล้เคียงไหมครับ ขอบคุณครับ  Cheesy
โยธิน
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 03:23:40 pm »

ขอบคุณมากครับ Wink
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 07:16:26 pm »

เยี่ยมยอดครับ ขอบคุณครับผม  แหวนรุ่นแรกนี่ทำปีไหน ทำกี่ครั้งครับ  ของเก๊ทำได้ไกล้เคียงไหมครับ ขอบคุณครับ  Cheesy
ถ้าข้อมูลจากหนังสือ อ.เฒ่า และ จากหนังสือ คุณพงษ์เวสม์ แหวนรุ่นแรก สร้างในปี 2500 ซึ่ง ก็ต้องสร้างก่อนเหรียญรุ่นแรก เพราะข้อมูลเรื่องเหรียญรุ่นแรก บอกว่า พ.ศ.2504 บ้าง พ.ศ.2506 บ้างแต่ ข้อมูลจากชาวบ้านบอกว่าสร้างพร้อมเหรียญรุ่นแรก และบางท่านบอกว่าได้มาพร้อมกัน และถ้าเรามองด้วยเหตุผลว่า ถ้าทางวัด สั่งเหรียญรุ่นแรกเป็นเนื้อทองเหลือง แล้วสั่งแหวนพร้อมกัน ช่างก็จะไปซื้อโลหะมาหลอม แล้วรีดเป็นแผ่น (โดยทั่วไปทางโรงงานจะไม่กักตุนโลหะใว้ก่อน ถ้ามีงานก็จะไปซื้อโลหะชนิดนั้นมาทำครั้งต่อครั้ง) โดยนำทองเหลืองปั๊มเป็นเหรียญ และ ปั๊มเป็นแหวน พอไม่ครบจำนวน แล้วหาโลหะไม่ได้ เลยนำอัลปาก้ามาปั๊มเพิ่ม เหตุผลที่ทำให้เชื่อแบบนั้นเพราะว่า แหวนที่เป็นเนื้อทองเหลือง เส้นขมวดยันต์จะไม่ตัน แต่อัลปาก้าส่วนใหญ่ จะเจอแบบตัน เพราะตรงที่เป็นเส้นขมวดยันต์ เป็นเหมือนแกนเหล็กเล็กๆที่แม่พิมพ์  พอปั๊มไปมากๆ แกนนั้นเกิดชำรุด และอีกจุดหนึ่งของแหวนทองเหลืองที่ต่างจากเนื้ออัลปาก้า คือ ส่วนที่เป็นเนื้อเกินที่อยู่ติดกับเส้นขมวดยันต์มุมบน ด้านขวามือ เนื้อทองเหลืองไม่มีเนื้อเกินครับ และ เหรียญรุ่นแรกเนื้ออัลปาก้า ตัวสระอิจะตัน แต่เนื้อทองเหลือง ตัวสระอิจะไม่ตัน แล้วก็ค่อยๆตื้นขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งดูภาพตาม จะเข้าใจยิ่งขึ้นครับ (ขออนุญาติเจ้าของภาพมา ณ.ที่นี้ เพื่อประโยชน์แก่ผู้ศรัทธาด้วยนะครับ)

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะ ตังโสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 07:29:20 pm »

แหวนรุ่นแรกครับ

ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 07:30:36 pm »

ขอบคุณมากครับ Wink
ครับ Smiley

toi
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:12:09 pm »

เยี่ยมครับ เข้าใจชัดแจ้งแล้วครับ ขอบคุณมากครับผม  Cheesy
ขุนทัพ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 12:22:39 am »

ครับ...เยี่ยมจริงๆ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล Grin Grin Grin
ตะเข้
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 11:22:37 am »

ขอบคุณมากครับ
โยธิน
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:33:28 am »

เข้ามาสึกษาขอบคุณมากครับ
ใจมันรัก
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 11:27:02 pm »

หลายท่านถามผมมา ว่าสร้างพร้อมกันจริงหรือ "ผมก็ตอบกลับไปแบบให้ข้อคิดง่ายๆว่า มีเกจิอาจารย์องค์ใดบ้างที่สร้างแหวนก่อนเหรียญ" หรือ สร้างแหวนก่อนที่จะสร้างพระ ท่านสมาชิกก็ลองนำไปคิดเล่นๆเพื่อเป็นการบ้านนะครับ

chonburifc
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 10:40:19 am »

ขอบคุณมากครับพี่ 
หน้า: [1]
  พิมพ์